@สื่อกลางกระทู้ถาม-ตอบพระเครื่อง เหรียญ-ดิน-ชิน-ผง@

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย stoes, 8 ตุลาคม 2011.

1. nyarth

nyarth Active Member

13 พฤศจิกายน 2012
    ด้วยความเค้ารพ ผมก้เด็กใหม่ หลวงพ่อวัดหนัง นี้ ศึกษามานั้น เหรียญนี้เหรียญ พิมพ์ยันต์ 5 2469 ท่านปลุกเสกก่อนท่านมรณะ 3 เดือน จัดสร้างล่วงหน้า เพราะ ท่านไม่อยากให้เป็นภาระ เมื่อท่านมรณะ จะได้ไม่ยุ่งยากกับวัด ที่ทราบเนื้อเหรียญจะมีแค่ ทองแดงผสม สีออก ทองแดงน้ำตาลหรือสีออกสัมฤทธิ์ ครับ รุ่นนี้มีบล๊อคเดียว ไม่เคยได้ยินสร้างจากตะกั่ว

ด้วยความเคารพ ให้มองแล้ว ห่างเยอะครับ ผิดถูกผมขอ อภัยจริง

เหรียญหลวงพ่อวัดหนังถ้าแท้ก็ ค่าบูชาสูงมาก

2. @ืnote

@ืnote เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ คุณ nyarth มากครับ เนื้อนี้เรียกว่าเนื้อตะกั่วลองพิมพ์ครับ เก๊ หรือแท้ มีหรือไม่มีผมไม่ทราบเหมือนกันครับ ดูแค่ว่าเนื้อเก่าดี เลยลงถามดูครับ รบกวนขอพี่stoes ช่วยฟันให้อีกเสียงครับผม ขอบคุณมากครับ

3. nyarth

ที่หล่อขึ้นมาเพื่อนำไปให้หลวงปู่ดู และพิจารณาแบบพิมพ์ พร้อมกับเหรียญตะกั่วลองพิมพ์(แบบปั้ม) นะเหรอครับ พอดีผมยังน้อยประสพการนัก ขออภัยด้วยครับ
    ขอศึกษาด้วยครับ

4. เปี๊ยกปทุม

เปี๊ยกปทุม เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2012
    ผมขอโทษพี่stoesที่ทำให้กระทู้ที่วุ้นวาย ผมไม่ค่อยมีเวลาเล่นเน็นต้องทำงานทั้งวัน ล่องอ่านกระทู้ที่ตอบพระแล้วชอบมั่นใจว่าพี่ของจริง ผมเข้าใจผิดคิดว่าพี่ธณต ดูถูกผม ผมขอโทษด้วยครับ ผมมีพระเยอะแด่ดูไม่เป็นได้มาจากพ่อ พ่อรับราชการเป็นนายทหารระรับสูง พอแก่ตัวลงแกยกพระให้ผมครับ เคยเอาไปให้เซียนแถวบ้านดูโดนหลอกซื้อไป2องค์ ตอนหลังรู้สึกเสียดายเลยศึกษาเองจากหนังสือครับ ที่ชอบก็เอาไปเลี่ยมทองใส่ ที่ยังไม่รู้ว่าพระอะไรก็คอยหาข้อมูลครับ เจอกระทู้พี่ลองดูแล้วดีเลยเอาพระที่อยากรูถามดูครับ คือมีไม่กี่องค์ที่ยังไม่ทราบที่เคยถามพ่อแล้วเค้าจำไม่ได้ครับเก็บไว้เยอะจนเค้าลืม หวังว่าพี่คงไม่โกรธผมนะครับ ส่วนรูปถ่ายเดี๋ยวผมจะปรับปรุงครับ ถ้ามีพระที่ไม่ทราบที่หรือไม่มั่นใจ ผมขอรบกวนพี่หวังว่าพี่จะให้โอกาสผมนะครับ ขอบคุณครับ

5. nyarth

[​IMG][​IMG]

พี่ พี่ศนิวาร แนะนำมาแล้วว่า เนื้อเก่าดี แท้ แต่ไม่ทันสมเด็จโต มีท่านใดแนะนำเพิ่มได้บ้างว่า เกจิท่านไหนสร้างวัดไหน เป็นไปได้ไหมว่าวัดสุทัส ครับ

6. @ืnote

@ืnote เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ คุณnyarth ครับ องค์ที่ผมลงถามเป็น เหรียญตะกั่วลองพิมพ์แแบบปั้ม ข้างเลื่อย (ไม่ใช่เหรียญหล่อครับ) ส่วนเก๊หรือแท้ไม่ทราบจริงๆครับ แค่ดูได้ว่าเนื้อตะกั่วพอจะมีอายุอยู่พิมพ์ทรงเส้นสายก็พอจะคมชัดอยู่สำหรับเนื้อตะกั่ว รอยเลื่อยด้านข้างก็ดูเป็นธรรมชาติดี ตำหนิต่างๆก็พอมีให้เห็น แต่ไม่ทราบว่าจะเป็นเก๊เก่าหรือทันหลวงปู่ครับ ต้องรบกวนพี่ stoes ช่วยดูให้อีกทีครับ ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 ธันวาคม 2012
  7. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    การศึกษาเรื่องพระต้องใจเย็น ถึงจะเป็น
    การดูพระก็ต้องมีความชัดพอ คือ
    ถ่ายภาพไม่ชัด การดูลดลงถึง 50 เปอร์เซนต์

การถ่ายภาพพระที่อยู่ในกรอบหรือเลี่ยมมาถ้าชัดการลดลง 25 %ถ้าไม่ชัดการดูลดลงเพิ่มขึ้นเป็น 50 %

ความเป็นจริงเป็นอย่างนั้นแค่ 2 ข้อ การดูก็ลดลงเยอะครับ
    ถ้ามีข้ออื่นอีกการดูให้เปอร์เซนต์จะลดลง
    เอาเป็นว่า องค์ไหนที่ผมทราบผมจะตอบ เรื่องการเข้าใจผิด
    เป็นเรื่องธรรมดา อย่างพี่ธณตดูพระเก่งท่านเป็นของจริงครับ
    พี่ศนิวาร ท่านรู้เรื่องพระเยอะมาก ว่าสร้างที่ไหน ผมยังไม่เทียบเลย
    คุณ narmja แม่นมากและคม อีกหลายอย่างในเรื่องพระ
    อาจารย์Amuletism หรื่อจะเป็นอาจารย์คิงคอง 99
    และพี่ชัย พี่เอ๋อยุธยา พี่ล้างใจ พี่มันตรัย พี่คนปั้มพระ
    อาจารย์น้าต๋อยอย่างนี้เป็นต้น ของจริงทั้งนั้นครับ

8. stoes

พระองค์นี้เป็นพิมพ์สมเด็จ ผมมองว่าเป็นเนื้อแก่ว่านครับ
    ถ้าพี่ศนิวารไม่ทราบที่ ไม่ต้องถามคนอื่นแล้วครับ

9. stoes

หลวงปู่เอี่ยมวัดหนังต้องเป็นขอบเลี่ยมที่เรียบเนียนเพราะอายุนานมาก ๆ
    เนื้อตะกั่วไม่แน่ใจว่าจะมีหรือไม่ ผมตอบแบบดูธรรมชาติขอบแล้ว
    ยังมีร่องลึกไม่ค่อยเหมือนขอบเลี่อยครับ แต่ตะกั่วเก่ามาก

10. stoes

เหรียญนี้ไม่มีในสาระบบครับ ดูธรรมชาติที่คุณยาถ่ายได้ชัด
    ไม่ดีแน่นอนครับ และอายุผู้ที่เป็นพ่อหรือแม่เรานั้น
    ต้องขออภัยที่เอ่ยถึงคุณพ่อคุณแม่ที่เคารพรัก
    ว่าท่านมีอายุมากแล้วท่านจะได้แต่พระแท้มา
    เรื่องพระปลอมมีมาแต่สมัยโบราณเช่นกัน อย่างนั้นก็สองชั่วอายุคน
    เพราะสมเด็จบางองค์เก๊เก่ามาก ๆ และถูกตกทอดมา

11. stoes

ผมไม่ปฏิเสธเลยสำหรับคนรุ่นเก่า อย่างไรก็ต้องมีของดีแน่นอน
    แต่ของที่ไม่แท้ก็ต้องมีอีกเช่นกันครับปะปนกันไป
    แต่โดยธรรมชาติ ของดีไปก่อน ของไม่แท้มักจะอยู่กับเรา นี่เป็นเรื่องจริง ๆ

12. yamie

yamie เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณคะพี่ stoes ยารับได้คะ ไม่มีปัญหาคะ ตามหาพระแท้ ใจต้องแท้ด้วยคะ หุหุหุหุ องค์ไหนรักมาก ก็แอบชื่นชมสักพักแล้วค่อยนำมาสอบถาม ถ้าทำใจได้และยอมรับความจริงได้ อิอิอิอิ ( ขอเวลาเข้าข้างตัวเองสักพักประมาณเนี้ยคะ คริคริคริ ) แล้วค่อยยอมรับสภาพความจริง

13. promwikorn

promwikorn สมาชิก

20 กรกฎาคม 2008
    พี่ Store ช่วยดูให้หน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ธันวาคม 2012
  14. stoes

อย่างนี้ครับ มีคำดำรัสของในหลวงที่ผมจำได้ว่า
    หากเราเคารพนับถือสิ่งใดแล้วในสิ่งที่ดีแล้ว สิ่งนั้น ๆ ก็จะปกป้องคุ้มครองเรา

พระจะเก๊หรือจะแท้ ถ้าเรานับถือด้วยจิตวิญญาณแล้ว
    ถึงแม้ว่ามีใครมาตีว่าไม่แท้ เราต้องไม่หวันไหว เรื่องเก๊แท้เรื่องหนึ่ง
    เรื่องที่เรานับถือยึดมั่นถือมั่นเป็นอีกเรื่องหนึ่งครับคุณยา

15. stoes

นาดูนพิมพ์ทรงไม่ใช่
    เนื้อถ้ามีกรวดหลุดร่อนหรือมีสิ่งแปลกปลอมบนองค์พระล้วนแต่ไม่ใช่พระแท้ครับ

16. promwikorn

promwikorn สมาชิก

20 กรกฎาคม 2008
    ขอบคุณครับ

17. stoes

พระหลวงพ่อเงิน ถ้าก้นตอก ช ก็จะเป็นของหลวงพ่อชุ่มครับ
    และมีการสร้างพระหลวงพ่อเงินอีกมากรุ่น เพราะความนิยมครับ
    ต้องขออภัยที่ตอบกว้างไปหน่อย
    แต่ที่ดังมากคือรุ่น ปี 2515 อย่างนี้เป็นต้น

18. stoes

ดูพิมพ์ทรงและขนาดยังไม่เห็นชัด
    ผมขอตอบพระท่ากระดาน ของ อ.ศรีสวัสดิ์ ของเมืองกาญจน์ มีอายุการสร้างถึงประมาณ ๖๐๐ กว่าปี พระท่ากระดาน ที่สร้างใหม่โดยเอาตะกั่วที่แตกหัก
    จะพระท่ากระด่านเก่า นำมาหลอมละลาย
    ก็จะมีที่ดังของหลวงพ่อนารถ วัดศรีโลหะ เป็นต้น

19. stoes

ขอตอบองค์นี้ว่าเป็นพระใหม่ พิมพ์และเนื้อยังไม่เข้าหลัก
    ของพระหลวงพ่อเงินที่มีรุ่น ต่าง ๆ เลยครับ

20. stoes

พระพวงนี้ดูดีทุกองค์ครับ ถ่ายทีละองค์ยิ่งดีครับ
    มีพระสมเด็จ พระผงสุพรรณ พระรอด