สร้างบุษบกประดิษฐานพระโมคคัลลานะรับมอบพระกรุลำพูนอายุ๕๐๐-๗๐๐ ปี

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย :::เพชร:::, 13 มีนาคม 2008.

1. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอบคุณครับ คุณ specialized ก็ทำเต็มความสามารถเพื่อการตามหาร่องรอยของประวัติศาสตร์ที่สามารถค้นคว้าได้ จากความแปลจากหลักศิลาจารึกที่ผู้เชี่ยวชาญได้แปลไว้ ซึ่งตรงนี้กว่าจะพบก็ใช้เวลานานมาก ความในนี้ก็แย้งกับตำราพระเครื่องที่บรรดาเซียนเขียนขึ้นเช่นพิมพ์พระเลี่ยง ซึ่งที่ถูกต้องคือพระแม่จามเทวีทรงบัลลังก์ องค์กลางคือพระแม่จามเทวี ซ้ายขวาคือพระราชบุตรของพระองค์ท่าน ไม่ใช่พระพุทธเจ้า และพระอัครสาวกแต่ประการใด อีกทั้งความนิยมที่กำหนดกันไปเองตามสมัย หรือทัศนะของการหาสีที่พบได้ยาก ทั้งทีแท้จริงไปเกี่ยวข้องกับการสร้างพระด้วยวิธีการเผา การผ่านเตโชกสิณของพระฤาษี และการอบพระ ใกล้ไฟก็คล้ำ ไกลไฟก็ขาว กลางๆเตาก็ออกเป็นสีที่ผสมกันหากองค์พระทับกัน ส่วนที่ไม่ต้องความร้อนจากไฟโดยตรงกับส่วนที่ต้องความร้อนจากไฟโดยตรงก็เป็นหลายสีในองค์เดียว...

หากติดตามภาคการสร้างพระรอดจะยิ่งได้ความรู้กันจริงๆครับ

2. :::เพชร:::

1
    พี่ขอมอบ"พระคง"ให้น้องเอ สำหรับความช่วยเหลือทั้งหลายที่ได้ช่วยเหลือให้รายชื่อทั้งหมดเป็นระบบที่รวดเร็วขึ้น ส่วนสาเหตุทำไมจึงมอบพิมพ์พระคงให้ ก็ลองอ่านในความเห็นที่บันทึกไว้ คาดว่าจะเป็นประโยชน์หลายด้านพร้อมกันในคราเดียวครับ...

3. :::เพชร:::

1
    Updated รายชื่อผู้ประสงค์บรรจุพระธาตุโมคคัลลานะรวม ๑๐๔ องค์

๑)พระมหาเจดีย์พุทธบูชา มี ๘ องค์

๒)พระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง มี ๒๖ องค์ ค้างการบรรจุเพียง ๓ องค์เท่านั้น

๓)พระธาตุเจดีย์ไตรภูมิ มี ๖ องค์

๔)พระเจดีย์หลวงใหญ่(สายหลวงพ่อถาวร วัดปทุมวนาราม) มี ๘ องค์

๕)วิหารจตุรมุข กลางสระน้ำ มี ๘ องค์

๖)พระวิริยมงคลมหาเจดีย์ศรีรัตนโกสินทร์(สายหลวงปู่มั่น ภูริฑัตโต)มี ๘ องค์

๗)หอพระแก้ว(สายธรรมยุติ)มี ๘ องค์

๘)พระบรมธาตุรัชมังคลาจารย์สมานฉันท์(สายหลวงพ่อสด วัดปากน้ำ)มี ๗ องค์

๙)พระมหาเจดีย์ศรีเวียงชัย(สายหลวงปู่ครูบาชัยวงศาพัฒนา) มี ๒๕ องค์ ค้างการบรรจุเพียง ๔ องค์เท่านั้น

<!-- / message -->
    สัปดาห์นี้ต้องจับตาดูว่าพระธาตุเจดีย์องค์ใดจะมีผู้ถวายบรรจุพระธาตุโมคคัลลานะครบทั้ง ๒๙ องค์ พระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง หรือพระมหาเจดีย์ศรีเวียงชัย???

มีข่าวแจ้งให้เพื่อนๆผู้ศรัทธาประสงค์จะบรรจุพระธาตุโมคคัลลานะยังพระธาตุเจดีย์ครบทั้ง ๙ แห่งนี้ ผมมีวัตถุมงคลมอบให้ชิ้นหนึ่งสำหรับผู้ที่มีชื่อเดียวกัน หรือคณะบุคคลเดียวกัน(เช่นคณะ chaipat) ที่ร่วมบรรจุพระธาตุโมคคัลลานะครบทั้ง ๙ แห่ง เพื่อเป็นที่ระลึกการบรรจุพระธาตุเจดีย์ทั้ง ๙ แห่งร่วมกัน ซึ่งรับรองว่า เมื่อได้รับแล้วคงถูกใจกันอย่างแน่นอนครับ<!-- attachments --><!-- / message --><!-- attachments -->

ไฟล์ที่แนบมา:

4. hongsanart

hongsanart เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2005
    เรียนคุณเพชร...
    ขอร่วมทำบุญพระธาตุ 3,000.00 บาท บรรจุที่พระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง 3 องค์ บรรจุที่พระมหาเจดีย์ศรีเวียงชัย 4 องค์ ส่วนที่ให้บูชาส่วนตัวนั้นไม่ขอรับ แต่ขอให้บรรจุที่พระเจดีย์องค์อื่นตามที่คุณเพชรเห็นควร
    ส่วนอีก 2,000.00 บาท ขอบูชาองค์ฤาษีวาสุเทพ 1 องค์ค่ะ
    โอนเงินแล้วจะแจ้งให้ทราบค่ะ

อนุโมทนาสาธุค่ะ

5. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

โอ้ ปิดท้ายทั้งสองพระเจดีย์เลยครับ

โมทนาทุกบุญด้วยนะครับ

6. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    23
    ชอบครับ จะติดตามอ่านนะครับ

7. :::เพชร:::

1
    โมทนาบุญสร้างบุษบก พร้อมทั้งบรรจุพระธาตุโมคคัลลานะยังเจดีย์ทั้ง ๙ แห่งนี้กับพี่อ้อยด้วยครับ รวดเร็วมาก ครบทั้ง ๒๙ องค์ ใน ๒ พระธาตุเจดีย์เรียบร้อยแล้วครับ...

พระธาตุโมคคัลลานะทั้ง ๑๘ องค์บรรจุดังรายนามนี้ครับ
    -บรรจุที่พระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง ๓ องค์
    -บรรจุที่พระมหาเจดีย์ศรีเวียงชัย ๔ องค์
    -บรรจุที่พระมหาเจดีย์พุทธบูชา องค์
    -บรรจุที่พระธาตุเจดีย์ไตรภูมิ องค์
    -บรรจุที่พระเจดีย์หลวงใหญ่(สายหลวงพ่อถาวร วัดปทุมวนาราม) องค์
    -บรรจุที่วิหารจตุรมุข กลางสระน้ำ องค์
    -บรรจุที่พระวิริยมงคลมหาเจดีย์ศรีรัตนโกสินทร์(สายหลวงปู่มั่น ภูริฑัตโต) องค์
    -บรรจุที่หอพระแก้ว(สายธรรมยุติ) องค์
    -บรรจุที่พระบรมธาตุรัชมังคลาจารย์สมานฉันท์(สายหลวงพ่อสด วัดปากน้ำ) องค์

Updated รายชื่อผู้ประสงค์บรรจุพระธาตุโมคคัลลานะรวม ๑๒๒ องค์

๑)พระมหาเจดีย์พุทธบูชา มี ๙ องค์(ค้างบรรจุอีก ๒๐ องค์)

๒)พระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง มี ๒๙ องค์(ครบแล้ว)

๓)พระธาตุเจดีย์ไตรภูมิ มี ๙ องค์(ค้างบรรจุอีก ๒๐ องค์)

๔)พระเจดีย์หลวงใหญ่(สายหลวงพ่อถาวร วัดปทุมวนาราม) มี ๙ องค์(ค้างบรรจุอีก ๒๐ องค์)

๕)วิหารจตุรมุข กลางสระน้ำ มี ๙ องค์(ค้างบรรจุอีก ๒๐ องค์)

๖)พระวิริยมงคลมหาเจดีย์ศรีรัตนโกสินทร์(สายหลวงปู่มั่น ภูริฑัตโต) มี ๙ องค์(ค้างบรรจุอีก ๒๐ องค์)

๗)หอพระแก้ว(สายธรรมยุติ) มี ๑๐ องค์(ค้างบรรจุอีก ๑๙ องค์)

๘)พระบรมธาตุรัชมังคลาจารย์สมานฉันท์(สายหลวงพ่อสด วัดปากน้ำ)มี ๙ องค์(ค้างบรรจุอีก ๒๐ องค์)

๙)พระมหาเจดีย์ศรีเวียงชัย(สายหลวงปู่ครูบาชัยวงศาพัฒนา) มี ๒๙ องค์(ครบแล้ว)

<!-- / message -->
    พระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง และ พระมหาเจดีย์ศรีเวียงชัย ได้รับการถวายบรรจุพระธาตุโมคคัลลานะครบทั้ง ๒๙ องค์พร้อมกันแล้ว ผู้ถวายปิดยอด ๒๙ องคืพร้อมกัน คือคุณ hongsanart ขอโมทนาบุญด้วยครับ..

มีข่าวแจ้งให้เพื่อนๆผู้ศรัทธาประสงค์จะบรรจุพระธาตุโมคคัลลานะยังพระธาตุเจดีย์ครบทั้ง ๙ แห่งนี้ ผมมีวัตถุมงคลมอบให้ชิ้นหนึ่งสำหรับผู้ที่มีชื่อเดียวกัน หรือคณะบุคคลเดียวกัน(เช่นคณะ chaipat) ที่ร่วมบรรจุพระธาตุโมคคัลลานะครบทั้ง ๙ แห่ง เพื่อเป็นที่ระลึกการบรรจุพระธาตุเจดีย์ทั้ง ๙ แห่งร่วมกัน ซึ่งรับรองว่า เมื่อได้รับแล้วคงถูกใจกันอย่างแน่นอนครับ<!-- attachments --><!-- / message --><!-- attachments -->

8. chaipat

chaipat เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chaipat [​IMG]

Mail พี่ท่านเมื่อเช้า 9,000.- บาท หลายคน

ก็ได้ช่วยองค์พระโมคคัลลานะท่านครับ
    ถ้าเป็นไปตามนี้ ก็ไม่หน้าแตกครับ
    สาธุครับ

ขออนุโมทนาสาธุครับ

คณะ Chaipat พึ่งจากบรรจุครบ 2 รอบนิดๆ

ขอความกรุณา ท่านพี่เพชร สักนิดสสสสสได้ไหมครับ

อีก 2 รอบครับ ท่านผู้ร่วมบุญนี้จักส่งให้ 9,000.- บาท จะมาแล้วครับ

ผมจักโอนให้ครับอย่างเร็วสุด วันที่ 4 เมษายน 2551

หรือหลังจากนั้นไม่นาน หรือเห็นตามสมควรละกันครับ

สาธุครับ

(cry) (cry) (cry) (cry) (cry)

เสียดายจริงๆ ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มีนาคม 2008
  9. :::เพชร:::

1
    ขอโทษด้วยครับ พี่ไม่ได้แจ้งทาง PM ถึงการสรุปบรรจุยังพระธาตุเจดีย์ของ คณะchaipat เลยไม่ทราบว่าทาง chaipat จะตัดตรงช่วงพระเจดีย์องค์ไหน จึงให้สิทธิ์กับคุณ hongsanart ที่ระบุชัดเจนว่าต้องการบรรจุพระธาตุโมคคัลลานะยังพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง และที่พระมหาเจดีย์ศรีเวียงชัย เป็นการเฉพาะรวม ๗ องค์

10. :::เพชร:::

1
    Updated รายชื่อผู้ประสงค์บรรจุพระธาตุโมคคัลลานะรวม ๑๒๒ องค์

๑)พระมหาเจดีย์พุทธบูชา มี ๙ องค์(ค้างบรรจุอีก ๒๐ องค์)

๒)พระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง มี ๒๙ องค์(ครบแล้ว)

๓)พระธาตุเจดีย์ไตรภูมิ มี ๙ องค์(ค้างบรรจุอีก ๒๐ องค์)

๔)พระเจดีย์หลวงใหญ่(สายหลวงพ่อถาวร วัดปทุมวนาราม) มี ๙ องค์(ค้างบรรจุอีก ๒๐ องค์)

๕)วิหารจตุรมุข กลางสระน้ำ มี ๙ องค์(ค้างบรรจุอีก ๒๐ องค์)

๖)พระวิริยมงคลมหาเจดีย์ศรีรัตนโกสินทร์(สายหลวงปู่มั่น ภูริฑัตโต) มี ๙ องค์(ค้างบรรจุอีก ๒๐ องค์)

๗)หอพระแก้ว(สายธรรมยุติ) มี ๑๐ องค์(ค้างบรรจุอีก ๑๙ องค์)

๘)พระบรมธาตุรัชมังคลาจารย์สมานฉันท์(สายหลวงพ่อสด วัดปากน้ำ)มี ๙ องค์(ค้างบรรจุอีก ๒๐ องค์)

๙)พระมหาเจดีย์ศรีเวียงชัย(สายหลวงปู่ครูบาชัยวงศาพัฒนา) มี ๒๙ องค์(ครบแล้ว)

รบกวนน้อง chaipat ตรวจสอบให้พี่ด้วยครับว่าที่พี่บันทึกยอดรวมในคณะ chaipat ไว้นี้ ครบถ้วน และถูกต้องหรือยังต้องแก้ไขตรงไหน ให้ระบุด้วยครับ

11. chaipat

chaipat เป็นที่รู้จักกันดี

งั้นก็ว่าไปตามนั้นครับ คณะ Chaipat ได้ 3 รอบแล้ว และที่เหลือ
    ตามพี่ที่เห็นสมควรครับ

7500+2940+9000+ ผมเติมให้อีก 60.- = 19,500.-

= 27 องค์บรรจุ 3 รอบ ที่เหลือ 12 องค์ ให้ท่านพี่เห็นสมควรครับ

เป็นเรื่องของวาระจริงๆ ครับ

เข้าใจครับ

ขอขอบคุณมากๆ ครับ 3 รอบก็ดีใจกันจริงๆ ครับ

ไว้ผมจะแจ้งท่านผู้ร่วมบุญให้ทราบโดยทั่วกันครับ

สาธุครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มีนาคม 2008
  12. :::เพชร:::

1

ในวันวิสาขบูชา(๑๙ พฤษภาคม ๒๕๕๑)นี้ รายชื่อทั้ง ๒๔ ท่านนี้หากประสงค์จะร่วมเดินทางไปในพิธีบรรจุสิ่งมงคลที่ควรค่าแก่การสักการะบูชายังพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง รวมทั้งผอบที่บรรจุพระธาตุโมคคัลลานะทั้ง ๒๙ องค์นี้ ก็ขอเชิญแจ้งรายชื่อเพื่อสำรองที่นั่งสำหรับการเดินทางไปร่วมบุญที่สนส.ผาผึ้งได้ที่คุณหนุ่มนะครับ

13. :::เพชร:::

1
    อย่าว่าแต่ ๓ รอบเลยครับ เพียงถวายองค์เดียว เทพเทวาท่านก็อนุโมทนาบุญสร้างบุษบก บุญถวายพระธาตุโมคคัลลานะ และบุญถวายอุทิศผลบุญแด่บูรพกษัตราธิราชเจ้าทุกๆพระองค์ ผู้ที่เกี่ยวเนื่องด้วยดังกล่าวข้างต้นทั้งหมดทั้งสิ้นแห่งเมืองหริภุญไชย สุโขทัย พระนครศรีอยุธยา กรุงธนบุรี กรุงรัตนโกสินทร์ กันไม่หวาดไม่ไหวแล้วครับ น้อง chaipat

เมื่อวานช่วงเย็นราว ๖ โมงเย็น คุณกุ้งมังกอนได้แจ้งทางโทรศัพท์ร่วมบรรจุพระธาตุโมคคัลลานะมาแบบเฉียดฉิวจริงๆ และเป็นจองบรรจุที่พระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง และที่พระมหาเจดีย์ศรีเวียงชัยด้วยครับ

14. :::เพชร:::

1
    เหมาะเจาะทั้งวาระ และทั้งบุคคล ถูกคน และถูกเวลา.....

15. :::เพชร:::

1
    อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chaipat [​IMG]
    งั้นก็ว่าไปตามนั้นครับ คณะ Chaipat ได้ 3 รอบแล้ว และที่เหลือ

7500+2940+9000+ ผมเติมให้อีก 60.- = 19,500.-

= 27 องค์บรรจุ 3 รอบ ที่เหลือ 12 องค์ ให้ท่านพี่เห็นสมควรครับ

เข้าใจครับ

ขอขอบคุณมากๆ ครับ 3 รอบก็ดีใจกันจริงๆ ครับ

ไว้ผมจะแจ้งท่านผู้ร่วมบุญให้ทราบโดยทั่วกันครับ

สาธุครับ

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    Updated รายชื่อผู้ประสงค์บรรจุพระธาตุโมคคัลลานะรวม ๑๓๔ องค์

๑)พระมหาเจดีย์พุทธบูชา มี ๑๐ องค์(ค้างบรรจุอีก ๑๙ องค์)

๓)พระธาตุเจดีย์ไตรภูมิ มี ๑๐ องค์(ค้างบรรจุอีก ๑๙ องค์)

๔)พระเจดีย์หลวงใหญ่(สายหลวงพ่อถาวร วัดปทุมวนาราม) มี ๑๐ องค์(ค้างบรรจุอีก ๑๙ องค์)

๕)วิหารจตุรมุข กลางสระน้ำ มี ๑๑ องค์(ค้างบรรจุอีก ๑๘ องค์)

๖)พระวิริยมงคลมหาเจดีย์ศรีรัตนโกสินทร์(สายหลวงปู่มั่น ภูริฑัตโต) มี ๑๑ องค์(ค้างบรรจุอีก ๑๘ องค์)

๗)หอพระแก้ว(สายธรรมยุติ) มี ๑๓ องค์(ค้างบรรจุอีก ๑๖ องค์)

๘)พระบรมธาตุรัชมังคลาจารย์สมานฉันท์(สายหลวงพ่อสด วัดปากน้ำ)มี ๑๑ องค์(ค้างบรรจุอีก ๑๘ องค์)

16. พรรณศิริ

พรรณศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ได้รับพระธาตุ, พระสมเด็จองค์ปฐม และแผ่น CD, DVD เรียบร้อยแล้วค่ะ เปิดกล่องออกมาแล้วมีกลิ่นหอมมากๆ เลยค่ะ ขอบคุณและโมทนาบุญกับคุณเพชรและทีมงานด้วยค่ะ

17. :::เพชร:::

1
    เป็นกลิ่นหอมของสมเด็จองค์ปฐม ปางพระนิพพาน ครับ ขอโมทนาด้วยครับ

18. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chaipat [​IMG]

เข้าใจครับ

สาธุครับ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

โมทนาบุญกับทุกๆท่านครับ

.

19. bht

bht เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2005
    เรียนพี่เพชร
    ของอันเป็นมงคลได้มาถึงที่ทำงานผมหลายวันแล้วครับ บัดนี้ผมได้รับของอัน
    เป็นมงคลเป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ
    ขอบพระคุณอย่างสูง
    ขอโมทนาในบุญกุศลกับพี่เพชร และกับทุกท่านด้วยครับ

20. hongsanart

hongsanart เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2005
    คุณเพชรคะ ขอทราบเหตุผลที่เลือกบรรจุพระธาตุที่หอพระแก้ว 3 องค์ ซึ่งมากกว่าพระเจดีย์อื่นๆ ตอนแรกที่ตั้งใจจะทำบุญเพิ่มนั้น ได้ตั้งใจว่าจะขอบรรจุที่หอพระแก้ว แต่ก็เปลี่ยนใจให้คุณเพชรเลือกให้และคุณเพชรก็เลือกให้สมความตั้งใจ โมทนาสาธุค่ะ

โอนเงินให้แล้วนะคะ เมื่อเวลา 8.41 น.จำนวนเงิน 5,000.00 บาท

โมทนาสาธุกับทุกๆท่านค่ะ