ศักดิ์ ธรรมลิขิต ศิษย์สำนักปฏิบัติธรรมสูญญตา อาจารย์ ก๋ง พรหมบุตร

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย ธรรมลิขิต, 11 มกราคม 2013.

1. daorabbit

daorabbit Active Member

ได้รับคำตอบแล้วนะคะ ขอขอบคุณอาจารย์มากนะคะ

ขอรบกวนถามอาจารย์เพิ่มได้ไหมค่ะ
    อยากทราบเรื่อง
    1.ดวงนี้มีกรรมเก่าอะไรบ้าง แล้วควรแก้ไขอย่างไรเพื่อให้ชีวิตความเป็นอยู่ดีขึ้นค่ะ
    2.อยากทราบถึงเทวดาหรือสิ่งศักดิ์สิทธิ์ประจำตัว และเจ้ากรรมนายเวร พร้อมถึงวิธีปฎิบัติอ่าค่ะ

ขอบคุณมากนะคะ

2. friendforever

friendforever สมาชิก

ตอนนี้ปัญหาหลักๆของผมทั้งสภานักเรียนกับเรื่องส่วนตัวคงหมดแล้วครับ
    แต่อย่างไรตอนนี้คงเหลือแต่การปฎิบัติอย่างเดียว ก็ขอขอบคุณอีกครั้งมากนะครับ ที่ช่วยเหลือตลอด

3. ธรรมลิขิต

ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งข้อความให้แล้วครับ

4. Noppy_

Noppy_ เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2006

คุณใหม่ครับที่ ถนนนิพพาน.com ลงไว้แล้วครับ มีให้โหลดที่หน้าเวปเลย :cool:

5. suchato

suchato เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนถาม เรื่อง กรรมเก่า การเจ็บป่วย โชคลาภ หน้าที่การงาน ขอขอบพระคุณอย่างสูงครับ ขออนุโมทนาด้วยครับ

6. ดีพอเพียง

ดีพอเพียง Active Member

อาจารย์ค่ะเปิดร้านขายอาหารสัตว์มาประมาณ8ปีแล้วค่ะดีมั่งไม่ดีมั่งถ้าจะทำเกี่ยวกับนายหน้าขายบ้านเสริมจะทำได้ไหมค่ะ ตอนนี้ค่าเช่าร้านแพงอยากหาอะไรมาเสริมเพื่อช่วยค่าเช่าค่ะ

7. ธรรมลิขิต

ทำได้ และ จะไปได้ดี แม้ว่าช่วงแรก จะต้องเจอกับเจ้าถิ่นเดิม คนที่ทำการค้าแบบนี้ ต้องเดินชนกัน และอาจจะเกิดปัญหากันบ้าง เพราะการแย่งลูกค้ากัน แต่ก็ขอให้ทำใจ มันเป็นสิทธิขาดของลูกค้า และ มันบังเอิญ ไม่ใช่เราเจตนาจะแย่งเขา แต่มันบังเอิญ ต้องทำใจ และ อย่าปะทะ
    ลูกค้าที่เป็นเป้าหมายสำหรับคุณนั้น คือ ข้าราชการ
    จะทำให้คุณประสบความสำเร็จมากทีเดียว

ก็ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ ความซื่อสัตย์ จริงใจ และหวงใย คือหัวใจของนายหน้าในอุดมคตินะครับ ไม่ใช่ขายได้แล้วก็ไม่รู้จักกันอีกเลย ฝากไว้นะครับ

8. ธรรมลิขิต

การงาน แม้จะมั่นคง แต่ก็พร้อมที่จะลุกได้ตลอดเวลา เพราะใจไม่อยู่กับงาน ใจเป็นทุกข์ และโทษว่า เพราะงาน ความจริง ปัญหามันมีเหตุ คุณหาเหตุไม่พบ คุณก็โทษสิ่งที่อยู่รอบ ๆ ตัวคุณ หลายอย่าง มาจากการทำงานที่ไม่รอบคอบ ไม่รัดกุม และไม่ยืดหยุ่นในตัวคุณเอง ปรับปรุงบ้าง คุณทำได้ แม้จะฝืนใจสักหน่อย อยู่ที่นี่น่ะดีแล้ว ฐานที่ทำมาจะไม่ไร้ผล

โชคลาภ มี แต่จะมาแบบแว่ว ๆ เหมือนเสียงนกเสียงกา หากคุณฟังได้ยิน ก็แสดงว่า คุณมีโชคแล้วนะครับ

คุณจะป่วยก็เพราะเครียดจากการทำงาน มีโรคเดียวเท่านั้น ที่จะทำร้ายคุณได้ในอนาคตอันใกล้นี้ แต่หากปรับเปลี่ยนสภาวะจิตใจ รักงานที่เราทำ รักสถานที่ที่เราทำงาน และ รักทุกคนให้เหมือนพี่เหมือนน้องที่คลานตามกันมา ห่วงใย สารทุกข์สุกดิบ ก็ถามไถ่กันบ้าง เท่านี้ การป่วยของคุณ อย่างน้อยหลีกเลี่ยงไม่ได้ แต่ก็ยังมีคนเห็นอกเห็นใจ ไม่ไร้ญาติขาดมิตรแน่นอน

ส่วนเรื่องกรรมเก่า มันมีกันทุกคน แต่กรณีของคุณ ขอให้ทำปัจจุบันให้ดี มีน้ำใจ อภัย และ เสียสละ เท่านี้ เดี๋ยวบุญเก่าก็มาหนุนเอง

9. ดีพอเพียง

ดีพอเพียง Active Member

ขอขอบคุณค่ะ มีกำลังใจมากค่ะ

10. ธรรมลิขิต

วันนี้ วันพระ หยุดกรรม หยุดเวร หยุดการทำนาย เน้นทำบุญ ทำทาน สร้างบุญ สร้างทาน เพื่อชีวิตที่ดีขึ้นนะครับ

11. suchato

suchato เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณอาจารย์เป็นอย่างสูง ขอให้อาจารย์เจริญในธรรมยิ่งๆ ขึ้นไป

12. dank

dank เป็นที่รู้จักกันดี

กราบอนุโมทนากับคุณธรรมลิขิตที่มีจิตเมตตากับทุกผู้ทุกนามครับ บุญกุศลของ
    คุณธรรมลิขิตได้ส่งมาถึงผมกราบอนุโมทนา ผมมีเรื่องถามคุณธรรมลิขิตครับ
    1.อาการปวดหัวของผมมีโอกาศหายขาดใหมครับ
    2.การปฎิบัติของผมควรทำอย่างไรถึงจะก้าวหน้าครับ
    3.การสัมผัสที่ผมสัมผัสได้เกิดจากอะไรครับ
    4.ผมมีโอกาศที่จะสร้างองค์ปฐมหน้าตัก 4 ศอกหล่อด้วยทองเหลือ
    สำเร็จใหมครับเพราะผมเป็นคนจน
    5.ผมมีโอกาศที่จะช่วยเหลือคนอื่นใหมครับ
    กราบอนุโมทนากับคุณธรรมลิขิตและขอให้คุณธรรมลิขิตมีความสูขุกประการครับ

13. ธรรมลิขิต

1 สาเหตุไม่ได้มาจากโรค แต่เป็นเรื่องของความคิด จิตใจที่ไม่สงบ ไม่สามารถควบคุมตนเองได้ ความฟุ้งซ่านที่เกิดจากการคิดเรื่องเกี่ยวกับคนอื่น มากเกินไป จนสุดท้าย อาการจะส่งผลต่อสภาพร่างกายของคุณ และคุณจะทรุดโทรมอย่างหนัก ถึงหนักที่สุด

2 สำหรับคุณ การเดินตามทางที่กลับไปกลับมา ภาวะใจร้อน คิดสรุป ก่อนที่จะเกิดผล ไม่เป็นไปตามขั้นตอน ถ้าว่ากันตามเป็นจริง คุณทำในเรื่องที่เริ่มต้น และขอให้ทำอยู่เช่นนั้น ทำด้วยใจที่ว่าง ไม่ต้องหวังผล เป็นเวลา1 ปี แค่นั้นพอครับ

3 ทุกคนมีสัมผัส ทุกคน จิตของทุกคน สามารถรับคลื่นสัญญาณ ระดับพลังงานได้ ไม่ใช่เรื่องแปลก แต่ถ้า ควบคุมไม่ได้ วางไม่ลง นี่คือ อันตราย เพราะ ความรู้ ความจำ ความเข้าใจ จะเข้าไปผสมทำให้เกิดเป็นอุปาทาน และ กลายเป็นอีกเรื่อง อีกราว วุ่นวายกับชีวิตมากเลย
    ขอให้มองมันเป็นเรื่องปกติ เป็นวิทยาศาสตร์ เพียงแต่เรารับได้บ่อย และไว แค่นั้น

4 ก็ไม่จำเป็นต้องสร้างทั้งองค์ หรือ จะสร้างทั้งองค์ คุณก็เป็นสื่อกลางในการบอกบุญ ประสานงาน แค่นี้ก็ถือว่า คุณสุด ๆ แล้วครับ การประมาณตน การตั้งใจจริง เพียงนี้ คุณก็ได้อานิสงค์มากแล้วครับ

5 ถ้าช่วยให้คนเกิดปัญญาเห็นธรรม คุณทำได้ และ ขอให้ทำเดี๋ยวนี้ การเผยแพร่สิ่ง ดี ๆ ที่รวบรวมม่า ผ่านทางระบบเครือข่าย ก็ทำได้ทันที และ ทำไปเรื่อย ๆ
    ไม่มีใครช่วยกันได้จริง ๆหรอกนะครับ แต่การให้กำลังใจกันและกัน เป็นสิ่งที่ทุกคนทำได้
    และที่สำคัญ หากทุกคน ให้อภัยในความผิดพลาดทั้งที่ตั้งใจและไม่ตั้งใจของคนที่อยู่รอบ ๆ ข้าง ทำให้ได้ ทำเป็นประจำ โลกนี้จะมีแต่รอยยิ่้มแม้จะนั่งอยู่บนกองทุกข์ก็ตาม

กรรมใคร กรรมของคนนั้น ได้แค่แนะนำ แต่จะเปลี่ยนแผลงชะตาชีวิต กฎแห่งกรรมนั้น ไม่ได้ครับ

14. dank

dank เป็นที่รู้จักกันดี

ข้าพเจ้าขอน้อมบารมีพระพุทธเจ้า พระธรรม อีกทั้งพระสงฆ์ จงมาคุ้มครองกายและงขารของคุณธรรมลิขิต ทุกประการ ที่ได้แนะนำให้ข้าพเจ้า และข้าพเจ้าขอกราบอนุโมทนาบุญกับคุณธรรมลิขิตทุกประการ

15. iker

iker เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2011
    สวัสดีค่ะ ตอนนี้มีเรื่องทุกข์ใจ ทะเลาะกับแฟนกำลังจะเลิกกัน ไม่รู้เลยว่าต้องย้ายออกจากบ้านที่อยู่ หรืเปล่า แล้ว จะหาที่อยู่ใหม่ได้ไมค่ะ ยังไม่เคยต้องอยู่คนเดี่ยวในเมืองนี้ ค่ะ ขอความกรุณาด้วยค่ะ

16. ธรรมลิขิต

ต้องจากที่อยู่แน่นอนครับ ชีวิตของคุณจากนี้ไป ไม่เกินเดือนมิถุนายนนี้
    หลังจากนั้น ให้ระวังคนที่มีเงิน จะหลอก จะใช้กลอุบายนะครับ อย่าไว้ใจใครมากจนเกินไป

แต่ไม่นานนัก คุณจะมีงานทำ และ ทุกข์ต่าง ๆ ก็จะทุเลาลงไป ไม่เกิน เดือนมิถุนายน ปี 2557 ครับ

17. praewdt

praewdt สมาชิก

21 กุมภาพันธ์ 2013
    อาจารย์คะ อยากทราบว่าหนูจะมีโอกาสได้ไปเรียนต่อในอีกประมาณกี่ปีข้างหน้าคะ แล้วผู้บังคับบัญชาจะอนุญาตให้หนูได้ไปเรียนต่อสมใจหรือเปล่า หนูจะได้ไปต่อต่างประเทศไหมคะ หรือว่าอยู่แค่ในเมืองไทย
    ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะอาจารย์

18. ธรรมลิขิต

ตั้งแต่เริ่มต้น ระหว่าง และ ช่วงโค้งสุดท้าย
    อุปสรรคมีเข้าแถวมาคอย ตั้งแต่ระดับพอ ๆ กัน ยันระดับบนสุด
    ก็แปลกดี ทำไมไม่อยากเห็นคนก้าวหน้า เห็นคนเจริญ
    นี่ว่ากันในด้านการต่อต่างประเทศนะครับ

คราวนี้ ในประเทศ หากคุณขยับ ก็จะมีเหตุที่ไม่ใช่ระดับบุคคล แต่เป็นระดับสภาพทั่ว ๆ ไป วิ่งเข้ามาชุลมุนกับชีวิตคุณ

หากอยากเรียนจริง ๆ มีเหลือหนึ่งช่องทาง คือ ไม่มีงานประจำทำ และ เรียนอย่างเดียว ก่อนถึงปี 2560 หากเลยจากนั้น หมดโอกาสแล้วนะครับ

19. praewdt

praewdt สมาชิก

21 กุมภาพันธ์ 2013
    ขอบพระคุณค่าอาจารย์ ขอถามต่อเพิ่มอีกนิดนึงนะคะ
    แปลว่า หลังจากปี2560 หนูจะต้องมีภารกิจอื่นใดหรือคะ ถึงไม่วามารถไปเรียนต่อได้ แล้วแบบนี้หนูมีเกณฑ์ต้องลาออกจากงานประจำก่อนใช่ไหมคะ

20. ธรรมลิขิต

ถ้าจะตอบตรง ๆ ก็คือ ดวงคุณไม่ได้เรียนต่อน่ะครับ ถ้าเป็นการวาดฝันแบบที่วาดไว้

มองเห็นช่องทางเดียวคือ การเรียนแบบออนไลน์ แบบที่ไม่ต้องเดินทางไปเรียน อาจจะไปบ้างบางครั้ง มีหลายมหาวิทยาลัยที่เปิดรับนักศึกษาจากทั่วโลก และเรียนด้วยระบบนี้ แต่นี่ก็เป็นฝันอีกนะครับ

อยากให้เร่งพัฒนาตัวเอง ในเรื่องของความรู้ความสามารถให้มากไว้ ก่อนที่จะมีอุปสรรคตามสายงานเกิดขึ้น

เก่งตน เก่งคน เก่งงาน

สามคำนี้ คุณควรไปหาความรู้มาปรับปรุงตนให้สมบูรณ์นะครับ