ศักดิ์ ธรรมลิขิต ศิษย์สำนักปฏิบัติธรรมสูญญตา อาจารย์ ก๋ง พรหมบุตร

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย ธรรมลิขิต, 11 มกราคม 2013.

1. jiranuchauth

jiranuchauth Active Member

1.หนูจะเรียนจบตามที่ตั้งใจไว้ไหมค่ะ
    2.หนูจะได้ไปเรียนประเทศไหนกับเค้าบ้างไหมค่ะ ผู้ปกครองห่วงหนูมากไปไหนไม่ค่อยได้เลยอ่ะค่ะ
    3.มีวิธีฝึกให้คนใจร้อนสงบบ้างไหมค่ะ

2. apichart123

apichart123 Active Member

22 ธันวาคม 2005
    1. จะมีโอกาสได้พบช่องทางทำธุรกิจใหม่หรือเปล่าครับ ในปีนี้ หรือปีหน้า เพราะไม่อยากทำธุรกิจเดิมเลย
    2. ตามพื้นดวงชะตามีอะไรติดขัดที่จะต้องแก้ไขบ้างหรือเปล่าครับ
    3. มีโอกาสจะได้พบเนื้อคู่ช่วงไหนครับ

3. ttt010tttt

ttt010tttt สมาชิกใหม่

7 กุมภาพันธ์ 2013
    พื่ครับผมมีเนื้อคู่กับเขาบ้างมัยครับ ผมอยากเจอมากเลยครับเมื่อไรที่ผมจะได้เจอครับ

ผมเหงามาก

ขอบคุณครับพื่

4. oris jr

oris jr สมาชิกใหม่

1.โรงงานที่ผมทำอยู่กำลังมีการเจรจาซื้อขายกันอยู่ จะขายได้ไหมครับ แล้วถ้าขายได่จะมีผลกระทบกับหน่าที่การงานไหมครับ
    2.ถ้าจะเปลี่ยนงานมีโอกาสครับ ถ้าเปลี่ยนแล้วจะดีกว่าเดิมไหมคับ
    ขอบคุณครับ

5. tuti

tuti เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ อาจารย์

สนใจไปทริปจังเลย ไม่รู้ว่าจะมีโอกาสได้ไปรึเปล่า เพราะพึ่งขอที่บ้านไปเขาคิชกูฏมา

งานที่บ้านก็สำคัญ แต่

หนูอยากรู้ว่าอะไรเป็นอะไรให้มากกว่านี้ ไม่อยากเสียเวลาไปเรื่อยๆจังเลย

ถ้าครั้งนี้ไม่ได้ไป ทริปหน้าหนูจะต้องไปให้ได้

ขอบคุณค่ะ

6. ธรรมลิขิต

ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

1. จบน่ะจบอยู่แล้วหละนะครับ เพียงแต่ ความที่คุณเป็นคนไม่เต็มที่กับสิ่งที่ทำ ทำให้ผลที่เกิดขึ้น ก็จะต้องมีการแก้ไข และ จบแบบทรมานพอสมควร อดทนนะครับ และ พยายามอย่าให้ปัญหาจากการเรียนเกิดขึ้น เพราะความไม่ใส่ใจเท่าที่ควร ลองเต็มที่ ๆ และ ใช้เวลาให้สุด ๆ ไปเลย เพื่ออนาคตนะครับ
    2. ไม่มีดวงต่างประเทศนะครับ ในประเทศเราก็มีอะไรหลาย ๆ อย่างที่ทำได้ หากที่นี่เรายังมีอุุปสรรค ไปที่อื่น จะยิ่งเจออุปสรรคที่มองหาคนช่วยไม่ได้เลย
    ผู้ปกครองจะไม่เป็นห่วงคุณ ถ้าคุณทำตัวให้เป็นผู้ใหญ่ ตัดสินใจอะไร ก็ประกอบด้วยเหตุด้วยผล ไม่ใช่ด้วยอารมณ์ ให้สมกับวัยของเรา เขาก็จะปล่อยคุณเป็นอิสระได้แน่นอน
    3. ถ้าใจร้อน แล้วทำงานสำเร็จ ทำต่อไปครับ แต่หากใจร้อนแล้วงานก็ไม่สำเร็จ คุณจะป่ล่อยชีวิตให้เป็นไปแบบนี้ทำไม ไม่มีใครไปเร่งคุณเลย คุณอยากหนีปัญหา คุณจึงร้อนใจ ไม่ใช่ใจร้อนนะครับ ที่คุณเป็นทุกวันนีั คือ ความร้อนใจ เพราะ หลายอย่างเริ่มขมวดเข้ามาในชีวิต แล้วสิ่งเก่าก็ไม่เสร็จ สิ่งใหม่ก็เข้ามา มันจะยิ่งกว่่าดินพอกหางหมูอีก พยายามเก็บงาน เก็บรายละเอียดให้เสร็จ ทีละอย่างๆ ๆ อันไหนง่ายก็รีบทำก่อน

โชคดีนะครับ

7. ธรรมลิขิต

ต้องมีสักวัน ต้องมีสักวัน เพลงเขาร้องว่าอย่างนี้

ทุกคนพร้อมจะรอคอยวันนั้น นะครับ :VO

8. ธรรมลิขิต

ความเหงา บางครั้ง ก็เป็นเพื่อนที่ดีของคนเราได้นะครับ

หากคุณเหงา คุณลองคุยกับตัวเองดู เล่าอะไรสู่กันฟัง แล้วก็ตอบกันไป เข้าข้างบ้าง ขัดแย้งบ้าง คุณอาจจะมีความสุขขึ้นมาบ้าง

ความจริงใจ คือ บันไดสู่มิตรภาพของความเป็นเพื่อน

คุณคิดคนเดียว และ ไม่เคยคิดถึงคนอื่น ไม่เคยเข้าร่วมในเรื่องที่น่ายินดีกับใคร ๆ ไม่ค่อยหาโอกาสเสียสละอะไรในสังคม หากทำอะไร ก้มักจะต้องมองถึงผลตอบแทน
    ลองใหม่นะครับ ชีวิตนี้ อะไรก็ ฟรี มีให้ และ คุณจะเริ่มให้ ในสิ่งที่คุณพร้อมจะให้ได้ และไม่เดือดร้อน โดยเฉพาะ เวลา และ แรงกาย

จากนั้น ไม่นาน ไม่เกิน 3 ปี หากคุณทำได้ คุณจะมีความจริงใจที่มาก และ มากพอที่จะเกิดเป็นสะพานให้คน ๆ หนึ่งเดินข้ามมา ถ้าคุณจริงใจ จริง ๆ

9. ธรรมลิขิต

ขายได้แน่ แต่ไม่เร็วอย่างที่คิด
    สิ่งที่จะเกิดหลังจากการขาย คือ คนงานส่วนหนึ่ง จะต้องพิจาณาถึงการจ้างต่อ หรือไม่ จ้างต่อ
    พยายามอยู่ต่อเถิด ถ้าออกไปคุณจะแย่กว่าที่อยู่ตรงนี้มากนัก

10. tan4444

tan4444 สมาชิกใหม่

ตอนนี้กำลังรอผลสอบอันหนึ่งอยู่ค่ะ อยากติดมากๆ หนูอยากทราบว่าหนูจะสอบติดไหมคะ ขอความกรุณาด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ ^^

11. ธรรมลิขิต

สมัยนี้ ระบบเขาแทบจะปิดประตูสำหรับคำว่า สอบไม่ติด แล้ว ไม่ใช่หรือครับ เพราะทางเลือกมีมากเหลือเกิน มหาวิทยาลัย ก็มีมากมาย

สรุป คงจะไม่ใช่สิ่งที่หวังเป็นอันดับแรก ของ หัวใจคุณแน่นอน
    แต่คุณก็ได้ชื่อว่า นิสิตมหาวิทยาลัย ครับ

12. shimui

shimui สมาชิกใหม่

PM ไปแล้วค่ะ

13. ธรรมลิขิต

ตอบให้แล้วนะครับ

หากอยากให้สิ่งที่เป็นปัญหาของเรา เป็นประโยชน์กับผู้อื่นบ้าง ไม่มากก็น้อย

นิยายชีวิตของแต่ละคน และแนวทางแก้ของแต่ละคน อาจจะเป็นประโยชน์

และ เป็นบุญกับคนที่กำลังทุกข์ และหาทางออกให้กับชีวิตไม่ได้

เขาเหล่านั้น อาจจะพบทางออกของปัญหา

พบทางออกของชีวิต หากคุณ ถามทางหน้าบอร์ด นะครับ

14. aoo-15

aoo-15 Active Member

6 กุมภาพันธ์ 2013
    สวัสดีค่ะ อ.อยากถามว่ากิจการที่ทำอยู่ตอนนี้อยากให้ดีขึ้นกว่านี้ จะต้องบูชา หรือสักการะสิ่งใดเป็นพิเศษหรือเปล่าคะ อยากให้ดีขึ้นจริงๆค่ะ

15. Nunclub

Nunclub เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2009
    เรียนถามอาจารย์เรื่องการปฏิบัติตัว มีคนบอกผมว่าเทวดาประจำตัวผมเป็นพระพิฆเนศ ผมนับถือพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ หากเราไปกราบไว้เทพพรมอื่นๆ เช่น พระพิฆเนศ พระศิวะ พระแม่... ฯลฯ จะเป็นการไม่มั่นคงในพระรัตนไตรหรือ ผิดหลักของชาวพุทธ หรือไม่ครับ แต่ผมก็เคารพในความดีของพวกท่านที่ทำให้ท่านได้เป็นเทพ เทวดา แต่ก็ยังตะขิดตะขวงใจเรื่องการปฏิบัติตัวอยู่ เลยยังไม่เคยได้ไหว้ท่านแบบเต็มหัวใจเลยครับ

ขอบพระคุณอาจารย์ล่วงหน้าครับ ที่ตอบให้ผมได้หายโง่

16. ธรรมลิขิต

การให้ คือ การที่ผู้รับได้รับหัวใจของผู้ให้ไปไว้ในใจของตน และ จะจำจนไม่มีวันลืม

นี่คือ พรอันวิเศษที่สิ่งสักดิ์สิทธิ์ทุกท่านขอมา ผ่านตัวหนังสือนี้ ถึงคุณ

ธุรกิจของคุณ การค้าของคุณ การทำงานของคุณ จะดีขึ้น ถ้าคุณปรับให้มีตัวให้เกินกว่า 50 เปอร์เซ็นต์

17. ธรรมลิขิต

คิดมากอะไรปานนั้นครับ ท่านเหล่าที่คุณเอ่ยมา ท่านก็ถือว่าเป็นผู้หลักผู้ใหญ่ของเทพเทวา ชั้นฟ้า ชั้นวิมาน การที่มนุษย์อย่างเรา ๆ จะไหว้ และ สักการะ ท่าน มันก็ไม่ใช่เรื่องที่ถึงกับจะทำให้คุณกลายเป็นมนุษย์ครึ่งเทพไป หรือ ก็ไม่ใช่ แต่ไหว้สักการะตามลำดับที่ควร คือ
    ไหว้ พระพุทธเจ้า ( คุณความดีของความเป็นพุทธะ)
    พระธรรม ( คำสั่งสอน ตัวธรรมะ ที่ยังอยู่จนทุกวันนี้ )
    พระสงฆ์ ( ตัวแทนที่มีตัวตน และปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ ไม่จำเป็นต้องเอ่ยนาม เราไหว้ความเป็นพระสงฆ์ ที่มีอยู่ในตัวคน )
    คุณบิดามารดา
    คุณครูบาอาจารย์
    คุณของเทพเทวาที่สถิตทุกทั่วชั้นฟ้า กล่าวโดยรวม ๆ ก็ได้

ก็แค่นี้แหละครับ ไมมีลูกศิษย์ก้นกุฏิ เพราะพระพุทธเจ้าท่านก็ทรงตรัสไว้ก่อนที่จะปรินิพพานแล้ว ว่า หลังจากท่านไม่อยู่แล้ว ผู้ใดปฏิบัติธรรม ผู้ใดเห็นธรรม ผู้ใดมีธรรม นั่นคือ ผู้ที่เห็นเรา ดังนั้น ขนาดท่าน ท่านยังไม่ให้เราไปยึดติด ขนาดท่านที่สูงสุดในยุคนี้แล้ว ท่านก็ยังไม่เรายึดติด แล้วเราจะไปยึดติดอะไรล่ะครับ นอกจาก การมุ่งกระทำความดี ความดีที่มีกรอบของศีลกำกับไว้ จะทำ จะพูด จะคิด ก็ให้มีสติว่า จะออกนอกกรอบหรือไม่ เพราะพระพุทธเจ้าท่านเล็งเห็นในอนาคตแล้วว่า มนุษย์จะทุศีลกันมาก จะทำผิดกันมาก
    จึงทรงตรัสไว้ 3 คำสุดท้ายว่า

ละชั่ว ประพฤดี ทำจิตให้บริสุทธิ์

วางตนอยู่บนความไม่ประมาท

ทั้งหมดนี้ อยู่ในกรอบของศีล 5 เป็นเบื้องต้นทั้งหมด

18. aoo-15

aoo-15 Active Member

6 กุมภาพันธ์ 2013
    ขอบคุณอ.ค่ะ ที่แนะนำ

19. Nunclub

Nunclub เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอบคุณมากครับอาจารย์

20. stranger9

stranger9 สมาชิกใหม่

10 กุมภาพันธ์ 2010
    1 ตอนนี้จบแล้ว แต่หางานทำไม่ได้เลยครับ บริษัทไม่เรียกเลย สอบที่ไหนก็ไม่ติด ควรทำอย่างไรต่อไปคับ

2 อยากถามชีวิตบั้นปลายว่าจะต้องลำบากยากเข็ญไหมคับ เพราะชีวิตนี้คิดว่าคงต้องเป็นโสด