วิชาสัมผัสธาตุด้วยกสิณดินน้ำลมไฟโดยคุณโยคีตาทิพย์

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย กระเจียว, 23 มกราคม 2005.

1. den_siam2523

den_siam2523 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2006
    แจ่มหลายๆเด้อ...

2. น้องหน่อยน่ารัก

น้องหน่อยน่ารัก เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2006
    ขอแลกเปลี่ยนความรู้นะครับ

สงสัยมานานแล้วว่า นาค คือ สัตว์กึ่งเทพ ในสวรรค์ชั้นจาตุมหาราชิกา
    แต่ทำไมพบอยู่ใต้แม่น้ำโขงได้ เมื่ออ่านดังนี้ คล้ายกับว่า สวรรค์ชั้น
    จาตุมหาราชิกาก็คือภพที่ซ้อนมิติอยู่บนโลกด้วยส่วนหนึ่ง โดยจำแนกเป็น

1. ยักษ์ บางพวกอาศัยอยู่ในถ้ำ (เช่นที่หลวงปู่มั่นเจอใช่ไหม?)
    2. นาค มักพบว่าอยู่ในถ้ำใกล้แม่น้ำโขง
    3. คนธรรพ์ น่าจะเป็นชาวบังบดและชาวลับแล
    4. ครุฑ หาได้ยาก อาจไปรับใช้เทพองค์สูงๆ อยู่สวรรค์วิมานชั้นฟ้า

ส่วนสัมภเวสีและกายทิพย์ชั้นต่ำที่หลงอยู่บนโลก เช่น เจ้าที่เจ้าทาง
    เราจะจัดอยู่ภพไหนดี? เป็นกายทิพย์บนโลกไหม?

ขอถามความเห็นครับ?

3. kitokung

kitokung Active Member

มีเบอร์เปล่าคับน่าสนใจมากเลยครับ

4. ลูกหลานหลวงปู่

ลูกหลานหลวงปู่ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2005
    โยคีตาทิพย์ อ.อรุณ พิมพ์งาม 081-3801400