ลำนำเพลงรักของนักกลอน

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย ติงติง, 8 กุมภาพันธ์ 2012.

1. บุษบรรณ

บุษบรรณ เป็นที่รู้จักกันดี

สวดมนต์บทนี้ทุกวันมา ตั้งแต่รู้จักวัดถ้ำเมืองนะค่ะ _/\_

2. A-ya

A-ya เป็นที่รู้จักกันดี

วัดนี้อยู่เขาไม้แก้ว ถนนเส้นนอกเมืองพัทยา ทางจะไประยองคะ

3. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

อรุณสวัสดิ์ค่ะ วันนี้อากาศดีจังเลย
    แต่ฝนทิ้งช่วงมานานแล้ว
    คุยกับแม่บ้าน เขาบอกว่ากล้าตายแล้วค่ะคุณครู
    ....
    ปีนี้เราทั้งหลายกลัวแต่น้ำท่วม นี่กลับแล้งจนข้าวตาย
    ชาวนาต้องสูบน้ำเพื่อใช้ในการทำนา
    โลกเราก็เป็นแบบนี้ สอนให้เรารู้จักแก้ปัญหา สอนให้รู้จักอดทน และแบ่งปัน

4. ติงติง

อากาศแถวชายทะเลคงดีมากๆนะคะน้องอัญ
    พี่ติงไม่ค่อยได้มีโอกาสไปเที่ยวบ่อยนัก
    เวลาไปก็ชอบที่จะไปเดินเก็บเปลือกหอยสวยๆ เอามาฝากคนแถวบ้าน มีความสุขมากค่ะ

5. ติงติง

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะคุณบุษฯ
    นี่คือเสน่ห์ของเว็บพลังจิต
    เป็นเว็บที่มีแต่คนดีๆ และกัลยาณมิตร ที่คุยด้วยแล้วให้แต่ความสุขใจ
    บทสวดนี้ เป็นบทสวดที่พี่ๆส่งให้กันเพื่อสวดให้น้องสาวที่น่ารักท่านหนึ่งในเว็บพลังจิตเมื่อหลายปีก่อน
    ปัจจุบันนี้เธอก็ยังอยู่ค่ะ แต่ไม่ค่อยได้คุยกันเหมือนก่อน เพราะธุรกิจเธอยุ่งมาก
    คราวที่ไฟไหม้โรงเรียนชุมชนห้องแซงวิทยาที่เลิงนกทา
    เธอได้มีส่วนช่วยมากๆ โดยเฉพาะการตั้งกระทู้ การลงภาพ
    ทุกๆคนช่วยกัน เพราะติงไม่เก่งเทคโลโลยีเลยค่ะ
    แถมตั้งกระทู้ก็ยังงกๆเงิ่นๆ
    ติงยังรู้สึกซาบซึ้งใจจนบัดนี้

6. ติงติง

วันนี้ ได้เห็นดอกมะลิที่คุณnoukลงไว้แล้วก็รู้สึกมีความสุขมาก
    เป็นดอกไม้ที่ใช้แทนความหมายของคนเป็นแม่ได้อย่างเหมาะสมที่สุด
    ยังจำได้ว่า มีสมาชิกท่านหนึ่งชอบดอกมะลิมาก
    งั้น ขอมอบดอกมะลิให้ทุกๆท่านนะคะ
    ....

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

7. นางพญา20

นางพญา20 เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2012
    [ame="http://www.youtube.com/watch?v=VvTQc3ywLdg"]ปนัดดา เรืองวุฒิ - แค่มีเธอ - YouTube[/ame]

กลับมาแล้วค่ะไม่ได้เข้าซะหลายวัน ทักทายยามเช้านะค่ะ
    มากับเพลงของความรู้สึกตัวเอง

8. นางพญา20

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=KEFmsS6dqpI]ผู้หญิงอ่อนแอ (OST สงครามนางฟ้า) - YouTube[/ame]

อีกเพลงค่ะ พอกันที่ผู้หญิงอ่อนแอ ไม่ยอมอีกแล้วpig_cryy2

9. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    สวัสดีครับพี่ติง สบายดีนะครับพี่
    เอาบุญมาฝากมากมาย.....
    และมาฟังเพลงข้างบนด้วยครับ
    แค่มีเธอ ผู้หญิงอ่อนแอคนนั้น.....

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=B3krIaHHrkQ]สาวทอผ้าไหม - YouTube[/ame]

เอาเพลงมาฝากพี่ติงด้วย จากห้องลูกทุ่ง

10. kimberly

kimberly เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2006
    บรรยากาศยามเช้าๆ น่าอภิรมย์ยิ่งนัก ครูติงครับ ผมคิดถึงครูครับ..55555

11. kimberly

kimberly เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2006
    เพลงเพราะจังครับ คุณนางพญา20 วันหลังขอแบบนี้อีกนะฮะ..การฟังเพลงเป็นความสุขอันดับต้นๆเลยล่ะครับ
    ขอบคุณมากครับบ.

12. นางพญา20

ยินดีค่ะไม่ใช่แค่มีความสุขนะค่ะแต่มันแก้เครียสได้เย๊อะด้วยละค่ะอิๆๆrabbit_sleepysleeping_rb

13. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

คำสอนของแม่

แม่คงสอนให้ลูกฉลาดไม่ได้
    ลูกต้องเรียนรู้และฉลาดด้วยไหวพริบ และกึ๋นของลูกเอง

แม่อยากให้ลูกคิดและมองโลกในแง่ดี
    อย่าคิดว่าใต้ฟ้านี้มีแต่เรื่องทำไม่ได้ เป็นไม่ได้
    หัดคิดให้เป็นบวกไว้แหละดี

แม่อยากให้ลูกหัดฝัน
    เมื่อไรลูกฝันเป็น ไม่ว่าจะเป็นใฝ่ฝัน
    หรือความฝัน ลูกจะรู้ว่าโลกนี้มันน่าอยู่เพียงไหน

แม่อยากให้ลูกพูดแต่เรื่องดี พูดแต่เรื่องสวยงาม
    จงเป็นคนสุดท้ายที่ให้ร้ายคนอื่น และจงเป็นคนแรก
    ที่ให้กำลังใจ และชื่นชม

แม่อยากให้ลูกทำเรื่องแปลกๆ
    ลูกไม่จำเป็นต้องเดินตามชีวิตประจำวันของใคร
    อย่าเก็บความคิดแปลก เพียงเพราะเห็นว่ามันไม่เหมือนใคร

แม่อยากสอนให้ลูกกล้าแดด กล้าฝน
    เพราะภายใต้ไออุ่นของดวงอาทิตย์ ลูกจะได้รับวิตามินดี
    และภายใต้ฟ้าที่มีฝน มันจะทำให้ลูกร้องไห้โดยไม่มีใครเห็นน้ำตา

แม่อยากสอนให้ลูกออกกำลังกายทุกวัน
    อย่างน้อยคนเราก็ต้องเคลื่อนไหวทะมัดทะแมง
    ลูกได้ออกแรงเสียบ้าง ลูกจะแข็งแกร่งไม่อ่อนแอ

แม่อยากให้ลูกยิ้ม และอยู่กับโลกด้วยความรัก
    ยิ้มอาจจะไม่ชนะทุกสิ่ง ยิ้มมากๆ อาจจะดูเหมือนคนบ้า
    แต่มันก็ดีกว่าหน้าบึ้งหน้างอเป็นไหนๆ

แม่อยากสอนให้ลูกรู้จักอดทน
    ลูกต้องเรียนรู้ว่าลูกไม่มีทางได้ทุกๆ อย่างที่ลูกหวังไว้
    อดทนและอย่าได้เสียกำลังใจ อย่าท้อและขอให้เริ่มใหม่อย่างมีพลัง

แม่อยากสอนให้ลูกเขย่งขาขึ้นให้สูง
    ไม่มีอะไรที่สูงไปกว่าสองมือเราจะเอื้อมคว้า
    เพียงแค่ว่าเรายืนยันที่จะไม่ยืนอยู่กับที่

แม่อยากสอนให้เจ้ามีความสุข แต่อย่าลืมทุกข์ด้วยล่ะลูก
    คนที่ไม่เคยมีความทุกข์ เขาสุขจริงๆ ไม่เป็นหรอกเจ้าเอย

ไอคิวมันติดมาแต่บนฟ้าลูกจ๋า ไม่ฉลาดก็มีความสุขได้ไม่ต้องห่วง
    อย่าน้อยใจถ้าตามใครเขาไม่ทัน อย่าเสียขวัญถ้าเราช้ากว่าใครๆ
    อีคิวมันต้องหาเองบนโลกนี้ลูกเอ๋ย ไม่ฉลาดก็น่ารักและมีความสุขได้

"อย่ากลัวที่จะเปลี่ยนแปลงปรับปรุง ลูกมีกำลังใจเป็นถุงจากแม่ ไม่ต้องกลัว"

ที่มา : ท่องเที่ยวใต้สู่แดนธรรม สาระธรรมอันอุดม: เรื่องเล่าแง่คิดคติสอนใจ คำสอนของแม่ แม่สอนว่า

14. ติงติง

สวัสดีค่ะคุณจิ๊ก แหม! มาพร้อมกับเพลงเพราะๆเลยนะคะ
    ขอบคุณมากค่ะ:cool:

15. ติงติง

สวัสดีค่ะน้องอ๋อง
    ขอบคุณสำหรับเพลงสาวทอผ้าไหม นี่เป็นเพลงโปรดเลยนะคะ
    แล้วก็ขออนุโมทนาบุญกับน้องอ๋องด้วยค่ะ
    พี่ฟังพระธรรมเทศนาของท่านเจ้าคุณประยุทธ์ ปยุตฺโต ทีไรก็คิดถึงน้องอ๋องทุกที
    (ฟังเกือบทุกวันค่ะ)

16. ติงติง

มาพร้อมกับมธุรสวาจาเลยนะคะ
    ฟังแล้วชื่นใจจังค่ะ:cool:

17. ติงติง

ขอมอบดอกไม้นี้บูชาพระคุณแม่ค่ะ

18. ติงติง

[​IMG] [​IMG]

มะลิน้อม กราบไหว้ บูชาคุณ
    หอมกลิ่นกรุ่น มอบไว้ ให้แม่ท่าน
    เป็นหญิงเดียว ในใจ มาแสนนาน
    มือประสาน น้อมรอ ขอพรเอย.

19. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

อยากตะโกนก้องฟ้าคำว่า "แม่"
    คือรักแท้ แม่มอบให้ด้วยใจหวัง
    ว่าวันหนึ่งลูกของแม่เป็นพลัง
    ช่วยสร้างสรรค์งานธรรมค้ำบูชา

ศาสนาแห่งองค์พระจอมไตร

สถิตย์ไว้ทั่วหล้ามหาศาล
    แปดหมื่นสี่พันธรรมอภิบาล
    ให้บรรจบครบกาลห้าพันปี

มาวันนี้ลูกของแม่ได้มาพบ
    ลูกน้อมนบคำสอนมารักษา
    อีกทั้งยังดำรงวงศ์มณฑา
    ศาสนาพุทธไว้ในใจตน

อยากจะบอกรักแม่...แม่ของลูก
    ด้วยพันผูกศีลธรรมคำแม่สอน
    สุจริตในใจไม่อาวรณ์
    แม่คงนอนหลับได้ไปนิรันดร์

เหมือนของขวัญแม่ให้...ใจลูกพบ
    ความสงบ สว่างไว้ ในใจหนา
    สารพัดฝึกได้ด้วยปัญญา
    ปรารถนามรรคผลดลนิพพาน...

ขอเทิดทูนพระคุณแม่ทุกสถาน
    ไม่ว่ากาลผันเวียนเปลี่ยนกี่หน
    มีเพียงแม่ รักแท้บันดาลดล
    ให้สุขสมบรมธรรมนำความดี

(แต่งกลอนไม่เก่ง...แต่อยากจะแต่งค่ะ...จบไม่ลง)

ไฟล์ที่แนบมา:

20. ติงติง

ผู้ใดมีสติอยู่ทุกเวลา
    ผู้นั้นก็จะได้ฟังธรรมะของพระพุทธเจ้าอยู่ตลอดเวลา
    เพราะว่าเมื่อตามองเห็นรูปก็เป็นธรรมะ
    หูได้ยินเสียงก็เป็นธรรมะ จมูกได้กลิ่นก็เป็นธรรมะ
    ลิ้นได้รสก็เป็นธรรมะ
    ธรรมารมณ์ที่เกิดขึ้นกับใจ นึกขึ้นได้เมื่อใดเป็นธรรมะเมื่อนั้น
    <!-- google_ad_section_end -->