ฤาษีไม้แกะ มีกริ่ง หลังยันต์ห้า -หลวงปู่ทิม วัดระหารไร่

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย tee_tores, 1 ตุลาคม 2011.

1. magun

magun เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาชมบ่อยๆ ครับ คุณพี่ tee_tores พระสวยนะครับ ดูดี แกะจากไม้โพธิ์ หรือเปล่าครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 ตุลาคม 2011
  2. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    หลวงพ่อเดิม ท่านก็ปลุกเศกเครื่องลางประเภท ไม้ เหมือนกัน เช่น ช้างตัวเล็ก นางกวัก โดยใช้ไม้โพธิ์ตายพลาย ซึ่งหมายความว่า ต้นไม้โพธิ์เป็นไม้ศักดิ์สิทธิ์ เป็นไม้ที่พระพุทธเจ้าทรงประทับใต้ต้นโพธิ์ตรัสรู้ เพราะฉะนั้นถ้าต้นโพธิ์ตายเองโดยธรรมชาติจึงเรียกว่า ไม้โพธิ์ตายพลาย หลวงพ่อจึงให้นำมาแกะเป็นเครื่องลางของขลังได้ แต่ฤาษีหลวงปู่ทิมของคุณตี๋นี่ซิไม้อะไรน้า ผมก็อยากรู้จัง อิอิ ไงคุณตี๋ เจอคน ที่มีความรู้เรื่องไม้ ถามมาให้ทีครับ น่าสนใจอยู่เหมือนกัน ว่าหลวงปู่ใช้ไม้อะไรครับ อย่าลืมซะล่ะ อิอิ เราต้องรู้ให้ลึกหน่อย น๊อ

3. ยากจริง

ยากจริง เป็นที่รู้จักกันดี

ใต้ฐานตอกโค๊ทเลข3 หรือยันต์ครับ

4. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

เด๋วผมจะลองหาคนที่มีความรู้เรื่องไม้ ให้เค้าดูให้อีกที ว่าน่าจะเป็นไม้อะไรแน่ๆ วันก่อนที่เอาไปเช็คๆ เค้าก็บอกว่าน่าจะไม้โพธิ์นะครับ

ส่วนใต้ฐาน ผมเห็นเป็น เลข 3 แล้วก็ ตัวอักขระ จะเรียกกว่ายันต์หรืออะไร ก็ไม่แน่ใจนะครับ จะลอง ถ่ายรูปชัดๆ อีกที ครับ

5. พฤศ

พฤศ สมาชิก

31 กรกฎาคม 2012
    สวยครับ เพิ่งได้มาเหมือนกัน คราวหน้าจะเอาลงบ้าง

6. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

รอชมนะครับ :cool::cool: