ร่วมเป็นเจ้าภาพบรรพชาอุปสมบท เดินธุดงค์ปี53

ในห้อง 'งานบวช' ตั้งกระทู้โดย พระพรมงคล, 21 มกราคม 2010.

1. Tunya Hofmann

Tunya Hofmann เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2009
    นมัสการค่ะท่านพระครู

ดิฉันได้บอกบุญนี้กับเพื่อนที่อยู่ที่เยอรมันด้วยกัน มีผู้ประสงค์จะร่วมทำบุญด้วยดังนี้ค่ะ

1 ครอบครัวคเชนทร์เดชา ร่วมเป็นเจ้าภาพบวชสามเณร 1 รูป
    จำนวน 1500 บาท

2 คุณพรทิพย์ ไวสท์ และครอบครัว ร่วมเป็นเจ้าภาพบวชสามเณร 1 รูป
    (35 € x 44.45) จำนวน 1555.75 บาท

3 คุณรัตนา + ออทมาร์ ซินส์ และครอบครัว ร่วมเป็นเจ้าภาพบวชสามเณร
    1 รูป (35 € x 44.45) จำนวน 1555.75 บาท

คุณเต่งร่วมทำบุญ (10 € x 44.45) จำนวน 444.50
    คุณจอย จำนวน 100 บาท

รวมเป็นเงินทั้งสิ้น 5156 บาท

โยมได้ให้เบอร์โทรศัพท์ของท่านพระครูกับเพื่อนที่ทางเมืองไทยไว้ ก่อนที่เธอจะโอนเงินจำนวนดังกล่าวเธอจะโทรแจ้งให้ท่านพระครูทราบค่ะ

ผลบุญใดๆที่พวกข้าพเจ้าได้กระทำลงไปแล้วขอให้อุทิศบุญกุศลนี้ให้กับเจ้ากรรมนายเวรของข้าพเจ้าทั้งหลาย ขอเจ้ากรรมนายเวรจงมาร่วมอนุโมทนาบุญและอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้าทั้งหลาย ด้วยอำนาจบุญนี้ด้วยเทอญเจ้าค่ะ

2. กังหันไม้

กังหันไม้ Active Member

อนุโมทนาสาธุด้วยค่ะ
    ( ออกธุดงค์นอกสถานที่เนี่ย พักแถวป่าช้าทั้งนั้นเลยนะคะ )

3. พระพรมงคล

พระพรมงคล เป็นที่รู้จักกันดี

มีข่าวงานบุญมาแจ้งค่ะ ใครสนใจร่วมเป็นเจ้าภาพสร้างพระประธาน สมเด็จพระพุทธประทานพร วัดป่าปัญญโรจน์
    อ.แม่ระมาด จ.ตาก (รายละเอียด ดูจากแผ่นประชาสัมพันธ์ด้านล่างเลยค่ะ) สามารถ ร่วมบุญได้ที่ บัญชีโรงงานวังศาลา
    ศูนย์วิจัยและพัฒนาฯ บ้านโป่งปิดรับเงินทำบุญวันที่ 1 เมษายน นะค่ะ
    พี่ยุ้ยจะเดินทางไปร่วมหล่อพระ ที่วัดป่าปัญญโรจน์ด้วยค่ะ

ส่วนใครที่ไม่ได้อยู่บริเวณใกล้เคียง สามารถร่วมบุญได้ทีวัดโดยตรงค่ะ เลขที่บัญชีโอนเงินดังนี้ค่ะ
    1.ธนาคารกรุงไทย สาขาแม่สอด เลขที่ 604-0-06686-5 ชื่อพระพรมงคล พลธมโม
    2.ธนาคารออมสิน สาขาแม่ระมาด เลขที่ 042-803-20-0393345-0 ชื่อวัดป่าปัญญโรจน์
    และโทร.แจ้งหรือสอบถามรายละเอียดที่เบอร์ 089-2378988 (เบอร์ของทางวัด) Email : manee_2519@hotmail.com

อานิสงส์การสร้างพระพุทธรูป

อานิสงส์ของการสร้างพระพุทธรูปนั้น จะเกิดในภพใดภูมิใดไม่ว่ามนุษย์และเทวดา อินทร์พรหมทุกหมู่เหล่าจะได้เป็นประมุข ประธาน มียศ วาสนา อำนาจ และบริษัทบริวารมาก เป็นที่รักของเทวดาและมนุษย์ จะได้เกิดเป็นบรมกษัตริย์ สมบูรณ์ด้วยสมบัติบริวาร และจะได้เกิดเป็นพระบรมจักรพรรดิติดต่อกันถึง 10 ชาติ บริบูรณ์ด้วยลาภยศสรรเสริญทุกประการ จะไปในทิศหนตำบลใดย่อมมีเทวดาและมนุษย์บูชาในที่ทั้งปวง ถ้าปรารถนาเป็นสาวกบารมีญาณ สาวิกาบารมีญาณ ปัจเจกภูมิและพระพุทธภูมิสัมมาสัมพุทธเจ้า ย่อมสัมฤทธิ์สำเร็จตามความปรารถนาทุกประการ ย่อมเป็นผู้มีผิวพรรณอันงดงาม เหมือนทองคำชมพูนุท เป็นผู้มีเสียงไพเราะเป็นผู้มีทรวดทรงดี เป็นผู้มีรูปสวยงาม เป็นใหญ่ในที่ทั้งปวง ไม่ว่าจะเกิดเป็นเทวดาและมนุษย์ เป็นผู้มีบริวารมากและบริวารเคารพในที่ทุกสถานในกาลทุกแห่ง เป็นพระราชามหากษัตริย์ เป็นพระเจ้าบรมจักรพรรดิ เป็นพระราชาแห่งเทพยดาในเทพนิกายทั้งหลาย เป็นท้าวสักกะเทวราชและท้าวมหาพรหม สมบัติอันพึงรื่นรมย์ในเทวโลกและมนุษย์โลก ความที่อาศัยคุณเครื่องถึงพร้อมด้วยมิตรแล้ว เป็นผู้มีปัญญาตั้งมั่นในสัมมาทิฎฐิ เป็นผู้ชำนาญในวิชาและวิมุติ มีปฏิสัมภิทาญาณทั้ง ๔ และวิโมกข์ ๓ และสาวกบารมีญาน สาวิกาบารมีญาณ ปัจเจกโพธิญาณ พุทธภูมิ อิฐผลทั้งปวงนั้น เทพยดาและมนุษย์ทั้งหลาย ย่อมได้ด้วยบุญนิธินั้น คุณเครื่องถึงพร้อมคือบุญนั้น ย่อมเป็นไปเพื่อประโยชน์ใหญ่อย่างนี้
    บุญกุศลที่สร้างพระพุทธรูปนี้ย่อมมีอานิสงส์อันยิ่งใหญ่ จะมีไว้บูชาสักการะ เคารพกราบไหว้ในบ้านก็ดี หรือจัดสร้างถวายวัดเพื่อเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา ก็จะเป็นอนุคามินีตามติดตัวท่านไปในปรภพเบื้องหน้า ให้ท่านประสบสุข มีสุคติสวรรค์ เป็นต้น อีกทั้งในปรภพนี้ท่านก็จะประสบแต่ความสุขความเจริญด้วย อายุ วรรณะ สุขะ พละ บริวาร ปฏิภาณและธนสารสมบัติเป็นภาชนะทองรองรับในความศรัทธาท่านทั้งหลายที่ได้จัดสร้างพระพุทธรูปนี้ ขอให้ท่านทั้งหลายได้พบพระพุทธศาสนา ได้บำเพ็ญ ทาน ศีล ภาวนา จนกว่าจะถึงซึ่งพระนิพพานเทอญฯ
    หลวงปู่ครูบาชัยยะวงศา ได้กล่าวถึงอานิสงส์ของการสร้างพระพุทธรูป ไว้ดังนี้....
    “การสร้างพระพุทธรูปเหมือนการสร้างธนาคารบุญ ซึ่งจะเกิดบุญกุศลกับผู้ที่มีส่วนในการสร้าง โดยบุญกุศลนั้น จะเกิดขึ้นทุกครั้งที่มีผู้มากราบไหว้ สักการบูชา เท่ากับจำนวนคน และจำนวนครั้ง เหมือนกับการสร้างธนาคารบุญ นอกจากนี้แล้วบุคคลทั้งหลายที่ได้สร้างพระพุทธรูป จะได้เสวยสมบัติสิ้นกาลนานนัก จะได้อานิสงส์ 5 กัป คือ ถ้าเกิดเป็นมนุษย์ ก็จะได้พบพระพุทธเจ้า ตลอด 5 กัป หรือจะปรารถนาเป็นพระพุทธเจ้าองค์หนึ่งในภายหน้าก็จะได้”<!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มีนาคม 2010
  4. พระพรมงคล

ตอนนี้ลูกนาคที่จะบวชเริ่มมาอยู่วัดแล้ว ขณะนี้ยอดอยู่ที่ 85 คน มาแล้ว 33 คนครับ

5. พระพรมงคล

วันนี้สำเร็จแล้วพระเณรครับแล้วจะรีบนำรูปมาให้ได้ชมกันครับยอดอยู่ที่83รูป
    พระ12 เณร 71 ครับ

6. Pinnacle

Pinnacle เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ ครับ

ดีใจครับ ที่ได้ร่วมบุญบรรพชาพระภิกษุในครั้งนี้ครับ