ปิดรับบริจาค ร่วมสร้างพระใหญ่ชัยภูมิ พระพุทธรูปที่สูงที่สุดในโลก

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย titapoonyo, 4 สิงหาคม 2010.

1. ซามิ้น

ซามิ้น เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมบุญสร้างพระใหญ่และทุกบุญ (ธนาคารไทยพาณิชย์) ด้วยจำนวนเงิน 200 บาท โอนเมื่อวันอังคารที่ 20 มีนาคม 2555 เวลา 18.35 น.ค่ะ

2. black Bird

black Bird เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2008
    ข้าพเจ้าและครอบครัว มีความปราถนาที่จะร่วมสร้างพระใหญ่นี้ โดยโอนเงินเข้าบัญชีเพื่อร่วมบุญแล้ว 100 บาท และขออนุโมทนากับทุกท่านที่ได้ร่วมบุญกัน สาธุ

ไฟล์ที่แนบมา:

3. simking

simking เป็นที่รู้จักกันดี

26/3/55 เวลา 12.18 โอนเงินร่วมบุญ 100 บาท เข้าบัญชี ธ.กรุงไทย สาขาหนองบัวระเหว เลขที่ 335-0-13380-0 อนุโมทนาบุญกับทุกท่านค่ะ

4. titapoonyo

titapoonyo เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขออภัยที่มาตอบช้าครับ ยังทำบุญได้เรื่อยๆ ครับ จนกว่าจะสร้างองค์พระเสร็จครับ ซึ่งท่านอาจารย์ตั้งใจให้เสร็จก่อน ปี 2560 ครับ

5. orchidme

orchidme เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2009
    บัญชีมูลนิธิพระใหญ่ชัยภูมิ

ธ.กรุงเทพ สาขาชัยภูมิ เลขที่ 30045-9999-3 จน.100.- บาท
    (ร่วมบุญโครงการก่อสร้างพุทธสถาน พระใหญ่ชัยภูมิ พระพุทธรูปที่สูงที่สุดในโลก 199 เมตร)
    วัน-เวลาที่โอน 05/04/2555 - 08:25:04
    โมทนาบุญทั้งหมดทั้งมวลกับทุกท่านด้วยค่ะ
    ขอให้เจ้ากรรมนายเวรทุกภพทุกชาติร่วมโมทนาบุญและงดโทษอดโทษให้กับข้าพเจ้าตราบเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ นิพพานะ ปัจจะโย โหตุ

6. phitsanulok-pityakom

phitsanulok-pityakom เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2011
    โอนไป่วยแล้วนะครับ 32บาท

7. phitsanulok-pityakom

phitsanulok-pityakom เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2011
    ตั้งกระทู้ใหม่เลยดีกว่าครับ แบบนี้คนไม่ค่อยเห็นหรอกครับ:cool:

8. nuttalin

nuttalin เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2011
    ได้ส่งปัจจัยร่วมสร้าง พระใหญ่ชัยภูมิ พระพุทธรูปที่สูงที่สุดในโลก 300 บาท เมื่อวันที่ 11/04/2555
    ด้วยผลบุญที่ข้าพเจ้า ณัฐพล เลี้ยงบุญเลิศชัย กาญจนา กลัดสำเนียง และครอบครัว

-=ได้ร่วมสร้าง พระใหญ่ชัยภูมิ พระพุทธรูปที่สูงที่สุดในโลก ในครั้งนี้ =-

ข้าพเจ้าขออุทิศผลบุญกุศลนี้ ให้แก่ คุณพระรัตนตรัย คุณบิดามารดาทุกภพทุกชาติ ครูบาอาจารย์ ผู้มีพระคุณ
    เทพทั้งหลายที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า พระยายมราช แม่พระธรณี แม่พระคงคา และเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายในทุภทุกชาติที่ข้พเจ้าได้ล่วงเเกินไป
    ขอท่านทั้งหลายจงอนุโมทนาบุญกุศลในครั้งนี้ และขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้าตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป

ขอผลบุญที่ข้าพเจ้าทำในครั้งนี้ ขอจงเข้าถึงพระนิพพานโดยเร็ว ได้พบครูบาอาจารย์และกัลยาณมิตรที่ดีในอบรมสั่งสอนข้าพเจ้าทั้งทางโลกและทางธรรมเพื่อให้ข้าพเจ้าเข้า

ถึงพระนิพพานได้โดยเร็วทุกภพทุกชาติไป และผลบุญนี้ จงติดตามตัวข้าพเจ้าไปในทุกภพทุกชาติ จนกว่าข้าพเจ้าจะเข้าถึงพระนิพพานด้วยเถิด

9. Khonthan

Khonthan Active Member

โครงการสร้างพระใหญ่ชัยภูมิ เริ่มมาตอนผมอยู่ป.4 ตอนนี้ผม ม.2 ฐานพระยังไม่สร้าง เสาทุกต้นยังเป็นโครงเหล็กอยู่เลยครับ

อ.ทิพากร บอกว่าต้องสร้างให้เสร็จภายใน 7 ปี(บอกกับผมและญาติๆเมื่อสองปีที่แล้ว ว่าปี 2560 จะมีภัยพิบัติ)

พ่อของผมไปร่วมนับเงินที่ได้รับบริจาคสร้างพระใหญ่ ตอนผมอยู่ ป.6 นับได้ 32 ล้านบาท ซึ่งต้องใช้งบกว่า 1000ล้านบาทในการสร้าง ยังเหลืออีกเยอะเลยครับ

แต่ตอนนี้ บริเวณที่สร้างยังโล่งอยู่เลย ไม่รู้จะสร้างทันหรือเปล่า

10. titapoonyo

1
    ผมเองก็ได้แวะไปที่พุทธสถานพระใหญ่ชัยภูมินานๆ ครั้งครับ แต่ทุกครั้งที่ไปก็มีความคืบหน้าขึ้นเรื่อยๆ เอาไว้มีเวลาจะนำรูปความคืบหน้าในการสร้างพระใหญ่ชัยภูมิมาให้ดูครับ ล่าสุดก็โชคดีมากครับ ได้มีโอกาสนำต้นโพธิ์ไปปลูกที่ศูนย์ ฯลฯ 2 ต้น โครงการนี้เป็นโครงการใหญ่ครับ เรื่องที่จะเสร็จทันตามที่ทางอาจารย์ทิพากร ท่านได้กำหนดไว้หรือไม่ ก็เป็นเรื่องของอนาคตครับ คงไม่สามารถให้คำตอบได้ เพราะยังไม่มีอนาคตังสญาณ แต่โดยส่วนตัวผมคิดว่า หากเรามีเจตนาที่เป็นกุศล ที่จะสร้างสิ่งดีๆโดยเฉพาะทำเพื่อพระพุทธศาสนา ก็ควรที่จะทำ แม้ว่าเราจะไม่รู้ว่ามันจะสำเร็จตามที่ตั้งใจหรือไม่ ก็ต้องทำด้วยใจที่ทรงพรหมวิหาร 4 โดยเฉพาะข้ออุเบกขา คือ ทำไปแต่อย่าไปทุกข์กับมันครับ

มีรูปความคืบหน้าบางส่วนมาให้ชมเบื้องต้นครับ..

ทางเข้ามีไฟประดับสวยงาม

11. such_boy

such_boy เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2008
    วันนี้ 14 พฤษภาคม 2555 ผมได้โอนเงินร่วมสร้างพระพุทธรูป 500 บาท ขอให้ถึงซึ่งพระนิพพานแม้ในปัจจุบันชาติ หากยังมิได้ถึงฝั่งพระนิพพาน ยังเวียนว่ายตายเกิด ก็ขอให้ได้เกิดเป็นมนุษย์ ได้พบและศรัทธาพระพุทธศาสนา ได้เป็นบุรุษเพศ อย่าได้พบกับคำว่ายากจนและไม่มีไปตลอดทุกชาติ ขอให้มีดวงปัญญาสว่างไสวมองเห็นทางพ้นทุกข์ทั้งปวงด้วยเถิด

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤษภาคม 2012
  12. hmoomoo

hmoomoo เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมบูญด้วย300 บาท เย็นนี้โอนเข้าบัญชี กรุงศรี ครับ

13. hmoomoo

hmoomoo เป็นที่รู้จักกันดี

โอนเงินให้แล้ว

โอนเงินให้แล้ว จำนวน300 บาท ครอบครัว สุดยินดี วงษ์ดี รา่วมสร้างถวาย เข้าบัญชี atm กรุงศรี วันที่23/7/55 ช่วงเย็นๆ

14. titapoonyo

1
    สาธุ ผมขออนุโมทนาบุญกับคุณ such_boy และคุณ hmoomoo อย่างยิ่งครับ ขอให้มีความเจริญทั้งทางโลกและทางธรรมยิ่งๆ ขึ้นนะครับ..qsqu

15. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    82
    ร่วมทำบุญสร้างพระใหญ่ชัยภูมิ และ ร่วมทำบุญทุกอย่าง จำนวน 30 บาท
    โอนเข้า ธ.ไทยพาณิชย์ ในวันที่ 24 ก.ค.55

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ สาธุ สาธุ

16. maxnumbandit

maxnumbandit Active Member

12.30 วันนี้ ร่วม 500 บาทครับ

17. sittichaiy

sittichaiy เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2012
    ผม สิทธิชัย ยุติวัฒน์และครอบครัว ได้ทำการโอนเงินจำนวน 100 บาท เมื่อ 15 ต.ค.55 เวลา 08:38 ธ.กรุงไทยขอผลบุญกุศลที่ข้าพเจ้าและครอบครัวได้ร่วมบุญ
    อิทังปุญญะผะลัง
    ผลบุญใดที่ข้าพเจ้าและครอบครัวได้บำเพ็ญแล้ว ณ โอกาสนี้ ข้าพเจ้าและครอบครัวขออุทิศส่วนกุศลนี้ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายที่เคยล่วง เกินมาแล้ว
    แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายจงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้าและครอบครัวตั้งแต่วันนี้ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน
    และข้าพเจ้าและครอบครัวขออุทิศส่วนกุศลนี้ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลายที่ปกปักรักษา ข้าพเจ้าและครอบครัว และเทพเจ้าทั้งหลายทั่วสากลพิภพ และพระยายมราช
    ขอเทพเจ้าทั้งหลาย และพระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยาน ในการบำเพ็ญกุศลของข้าพเจ้าและครอบครัวในครั้งนี้ด้วยเถิด
    และขออุทิศส่วนกุศลนี้ให้แก่ท่านทั้งหลายที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี
    ขอท่านทั้งหลายจงโมทนาส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้าและครอบครัวจะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด
    ผลบุญใดที่ข้าพเจ้าและครอบครัวได้บำเพ็ญแล้ว ณ โอกาสนี้ ขอผลบุญนี้จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้าและครอบครัวได้เข้าถึงซึ่งพระนิพพานในชาติ ปัจจุบัน
    แม้หากจะยังไม่ถึงซึ่งพระนิพพานเพียงใด ขอคำว่า “ไม่” ทั้งหลายจงอย่าปรากฎแก่ข้าพเจ้าและครอบครัวจนกว่าจะถึงพระนิพพานด้วยเทอญ<!-- google_ad_section_end -->

18. สาธุโชค

สาธุโชค Active Member

ขอให้สร้างสำเร็จโดยเร็ว โดยอย่าให้มีอุปสรรค์ใดๆเลย อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ ครับ

19. worawuta

worawuta Active Member

ขอเสนอเพื่อให้ไปหาประสบการณ์

ขออนุญาตท่าน จขกท. เมื่อบิดาท่านได้ไปร่วมนับเงินสมควรที่ท่านน่าจะไปดูการก่อสร้างว่ามีความก้าวหน้าหรือไม่แล้วค่อยมาโพสก็คงไม่สายนะครับ

ด้วยความเคารพครับ ขออภัยถ้าท่านไปดูมาแล้วในวันที่ เวลา ที่ไกล้กับที่ท่านโพสลงครับ

20. รมิดาp

รมิดาp เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโทมนาบุญกับทุกท่านค่ะ ได้โอนปัจจัยไปร่วมบุญตามไปแล้วค่ะ เข้ากรุงไทย 3350133800 วันที่29 พย 2555 เวลา18.47 น จำนวน50บาท ขออุทิศผลบุญให้จ่าเอกกรีพล เพ็ชรล้ำ พ่อสมบูรณื เพ็ชรล้ำ ป้าเบา เพชรล้ำ เทพเทวาประจำตัวข้าพเจ้า ประจำตัวนายชัยทัต บุญประคอง เจ้ากรรมนายเวร จงมีความสุข และผลบุญส่งให้ข้าพเจ้าสำเร็จทั้งทางโลกทางธรรม สาธุ สาธุ สาธุค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤศจิกายน 2012