รู้ได้ยังไงว่าเวบ พลังจิต เป็นเวบพระพุทธศาสนา อันดับหนึ่งของโลก

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย รักไร้พ่าย, 12 พฤษภาคม 2008.

1. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    ข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับจีนครับ

ข้อมูล ณ Thursday, May 31, 2007
    http://mobchina.blogspot.com/2007/05/top-10-websites-in-china.html
    พูดถึงการจัดอันดับ 10 เว็บยอดฮิตของจีนครับ
    ข้อสังเกตคือ อันดับ 6
    6. taobao.com is the largest consumer e-commerce website in Asia with more than 30 million registered.
    ข้อมูลบอกว่ามีสมาชิก 30 กว่าล้านครับ ซึ่งน้อยกว่าที่คุณAstroแจ้งมาเยอะครับ

แต่ไม่เป็นไรครับ เหตุผลพอรับได้ เพราะสถิติของจีนปลายปี 2007 พบว่า นักเล่นเน็ตเพิ่มจาก 73 ล้านคนเป็น210 ล้านคน
    The fourth was by December 2007, the number of Chinese netizens had reached 210 million, 73 million more than that at the end of 2006.
    อ้างอิง : http://news.xinhuanet.com/english/2008-01/15/content_7422227.htm

เหตุผลสนับสนุนเพิ่มเติม คือ
    http://www.danwei.org/internet/china_becomes_top_internet_use.php
    ที่แจ้งว่า จีนมีผู้ใช้เน็ตอันดับ 1 ของโลกแซงอเมริกา
    ...In its own research, BDA China Ltd., a Beijing-based technology consulting concern, estimates that China has as many as 228.5 million Internet users, compared with 217.1 million in the U.S...

จะเห็นได้ว่าแม้นักเล่นเน็ตจะเพิ่มขึ้น 140 ล้านคน เป็นนักเล่นหน้าใหม่ทั้งสิ้นครับ ดังนั้นก็มักจะเล่นเว็บชื่อดังมากกว่าครับ

ไว้คุยกันต่อนะครับ ง่วงละ<!-- #post-top -->

2. รักไร้พ่าย

รักไร้พ่าย เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    อยากเสนอให้คุณ เวบหิมะ แจกแจงเรื่องเงินบริจาคที่ทางเวบนี้ได้รับด้วยก็ดีนะครับ
    เพราจะให้คนอื่นได้ดูว่า มีการบริจาคเท่าไหร่ และใช้ไปในโครงการอะไรบ้าง
    อันนี้ไม่ได้ระแวงนะครับ แต่เป็นกฎเกณของการบิตาคขององค์กรโดยทั่วไป
    เพื่อความชัดเจน และโปร่งใส

3. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    ปกติเค้าก็แจกแจงอยู่แล้วนี่ครับ ถ้าติดตามดูจะทราบครับ แต่ช่วงหลังอาจจะล่าช้าไปบ้าง ก็คงไม่ว่ากันครับ เรื่องการใช้จ่ายเงินนั้น เท่าที่ทราบ คือ ค่า Host, อับเกรด Hardware และ ฯลฯ

ว่าแต่คุณรักไร้พ่ายจะช่วยบริจาคเดือนนี้เท่าไหร่ดีครับ

ปล.ควรจะเรียกว่า WebSnow นะครับ เพราะไม่มี "เว็บหิมะ" ในเว็บนี้ครับ

4. รักไร้พ่าย

ต้องขออภัย ที่เรียกเวบหิมะ ขอเปลี่ยนคำพูดเป็น Websnow
    เรื่องเงินบริจาคแน่นอนครับ ผมประทับใจเวบนี้มากและเคยกล่าวชมเชย
    กับเวบนี้ในด้านต่างๆ
    และคุณ komodo อย่าได้เอ่ยถามเรื่องจำนวนเงินในการบริจาคครับ
    เพราะเป็นการไม่เหมาะสมในการถามเช่นนี้

แต่ก่อนที่ผมจะบริจาคอะไรผมก็ขอตรวจสอบความเป็นไปได้
    ในการบริหารเงินบริจาค ว่าจะไปใช้จ่ายอย่างไร
    เพื่อให้เกิดความแน่ใจและจะได้อนุโมทนาในโครงการต่างๆ หรือระบบต่างๆที่เงินนั้นได้ถูกนำไปใช้

แต่บังเอิญผมได้เจอข้อสงสัยบางประการในเรื่องการควบคุมดูแล
    ของเจ้าหน้าที่เวบนี้บางท่าน ซึ่งไม่ใช่คุณ Komodo แน่นอน
    เพราะคุณได้ทำหน้าที่ของคุณได้อย่างเหมาะสม
    ตามหน้าที่ และคุณก็ได้ทำหน้าที่อันยิ่งใหญ่ของการเป็นเจ้าหน้าที่ดูแลเวบ พลังจิต อันเป็นเวบพระพุทธศาสนาที่เป็นที่นิยมมากที่สุดในโลกด้วย

และเงนบริจาคต่างๆไม่ว่าจะเป็นใครก็ตามที่บริจาคก็ล้วนเกิดจากจิตที่ศรัทธา
    ในกุศลจิตขององค์กรหรือบุคคลเหล่านั้น หากองค์กรนั้นได้กระทำไปด้วยความเที่ยงธรรม ดำรงไว้ซึ่งความซื่อสัตย์ทั้งองค์กร ตั้งแต่ประธาน เจ้าหน้าที่ทุกฝ่าย ก็ย่อมจะเป็นที่ชื่นชมชองคนทั่วไป

และผมก็คิดว่าเงินบริจาคต่างๆ ก็อาจเป็นค่าจ้างกับพนักงานเวบนี้
    ทำให้พนักงานเจ้าหน้าที่ต่างกระทำหน้าที่อย่างเต็มที่และเป็นกลางที่สุด
    ซึ่งเห็นได้จากคุณ komodo เป็นตัวอย่าง

เพียงแต่มีบางเรื่องได้เกิดขึ้นกับผม ซึ่งทำให้ผมไม่สบายใจเลย ซึ่งผมก็ได้เมลล์แจ้งไปยังคุณ Websnow และ คุณ komodo แล้ว และอาจจะแจ้งไปยังกระทรวง ICT และ สำนักงานพิทักษ์พระพุทธศาสนาต่อไป ตลอดจนถึงเวบไซด์ธรรมะต่างๆ

ถ้าหากผมจะบริจาคสิ่งใดให้แก่องค์กรเพื่อการกุศล หรือเพื่อพระพุททธศาสนาใดก็ตาม ผมก็ควรจะมั่นใจในประสิทธิภาพ และ ความเป็นธรรมขององค์กรนั้น

ในส่วนตัวผม ก็ขอยืนยันว่า เวบพลังจิต เป็นเวบที่ผมศรัทธามาก ด้วยเหตุผลที่ผมได้เคยกล่าวชมเชยไปแล้วในกระทู้นี้ แม้จะมีบางเรื่องที่ผมยังไม่สบายใจเกี่ยวกับเวบนี้
    แต่ผมก็แยกแยะได้ด้วยเหคุผล

และผมก็ขอให้เจ้าหน้าที่ทุกคนในเวบพลังจิตนี้ ได้กระทำหน้าที่อย่างเที่ยงธรรม ให้สมกับการเป็นเจ้าหน้าที่อันทรงเกียรติของเวบไซด์ที่ได้ชื่อว่า เป็นเวบพระพุทธศาสนาที่มีผู้นิยมากที่สุดในโลก ไม่ใช่ในฐานะแค่เพียงเวบไซด์พลังจิตอย่างเดียว แต่เป็นตัวแทนของเวบพระพุทธศาสนาในประเทศไทยในสายตาของทั่วโลก และเป็นเสาหลักของเวบพระพุทธศานาภายในประเทศด้วยครับ

ขอให้รักษาความดีนี้ไว้ เสมือนเกลือรักาษาความเค็ม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 พฤษภาคม 2008
  5. Komodo

145
    โมทนาครับ

โมทนาครับ

ขออภัยครับ สำหรับเรื่องการบริจาค สามารถอ่านได้ที่นี่ครับ

http://palungjit.org/forumdisplay.php?f=50

<TABLE id=table1 cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD width="16%" bgColor=#c6dbff>หน้าแรก โครงการ

</TD><TD></TD><TD width="16%" bgColor=#e7e3e7>

</TD><TD></TD><TD width="16%" bgColor=#e7e3e7>

</TD><TD></TD><TD width="14%" bgColor=#e7e3e7>

</TD><TD width="100%"></TD></TR><TR><TD width="100%" background=http://www.palungjit.org/board/images/gradients/bg.jpg colSpan=8 height=25>

</TD></TR></TBODY></TABLE>​

<TABLE class=tborder id=threadslist cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead colSpan=2></TD><TD class=thead width="100%">คะแนน ชื่อกระทู้ / ผู้ตั้งกระทู้ </TD><TD class=thead noWrap align=middle width=150>ข้อความล่าสุด [​IMG]</TD><TD class=thead noWrap align=middle>คำตอบ </TD><TD class=thead noWrap align=middle>เปิดอ่าน </TD></TR></TBODY><!-- show threads --><TBODY id=threadbits_forum_50><TR><TD class=alt1 id=td_status_3628>[​IMG] </TD><TD class=alt2></TD><TD class=alt1 id=td_title_3628 title="รายละเอียดการบริจาคเพื่อ สร้างพระไตรปิฏก Web Version และ ฐานข้อมูลทางพุทธ

1). ประเทศไทย

ทางโอนเงินเข้าบัญชี
    บริจาคโอนเงินเข้าทาง

คุณ นายณัฐพัชร จันทรสูตร เพื่อพระไตรปิฎกฉบับเว็บเวอร์ชั่น">[​IMG] [​IMG] [​IMG] แนะนำ รายละเอียดการบริจาคเพื่อ สร้างพระไตรปิฏก Web Version และ ฐานข้อมูลทางพุทธ ([​IMG] 1 2 3 4 5)
    [​IMG] WebSnow
    </TD><TD class=alt2 title="จำนวนตอบ: 87, จำนวนอ่าน: 9,242">เมื่อวานนี้ 03:07 PM
    โดย siamesecat2005 [​IMG]

</TD><TD class=alt1 align=middle>87</TD><TD class=alt2 align=middle>9,242</TD></TR><TR><TD class=alt1 id=td_status_14960>[​IMG] </TD><TD class=alt2></TD><TD class=alt1 id=td_title_14960 title="ตอนนี้บัญชีใหม่ได้ทำการเปิดแล้วครับและสามารถใช้งานได้แล้ว
    ขอให้ผู้ที่จะบริจาก โอนเข้ามาที่บัญใหม่นี้ได้เลย
    บัญชีใหม่ของโครงการพระไตรปิฏกเปิดแล้ว โดย คุณ Tamsak

คุณ นายณัฐพัชร จันทรสูตร เพื่อพระไตรปิฎกฉบับเว็บเวอร์ชั่น
    บัญชีเงินฝากออมทรัพย์
    เลขที่บัญชี 081 - 2 - 47448 - 7
    ธนาคารไทยพาณิชย์ จำกัด...">[​IMG] [​IMG] แนะนำ กระทู้ลงนามสำหรับ ผู้บริจาคทางประเทศไทย (บัญชี คุณ Tamsak) ([​IMG] 1 2 3 4 5 6 7)
    WebSnow
    </TD><TD class=alt2 title="จำนวนตอบ: 121, จำนวนอ่าน: 4,887">06-05-2008 03:03 PM

</TD><TD class=alt1 align=middle>121</TD><TD class=alt2 align=middle>4,887</TD></TR><TR><TD class=alt1 id=td_status_99365>[​IMG] </TD><TD class=alt2></TD><TD class=alt1 id=td_title_99365 title="ตอนนี้ให้บริจาคในบัญชี ส่วนบุคคล น้องชมพู ไปก่อนนะครับ

น้องชมพู ช่วยพิมพ์บอกรายละเอียดของบัญชีหน่อยครับ">[​IMG] แนะนำ กระทู้ลงนามสำหรับ ผู้ที่อยู่ต่างประเทศ บริจาคได้ที่ น้องชมพู MissyKelly (USA) ([​IMG] 1 2)
    WebSnow
    </TD><TD class=alt2 title="จำนวนตอบ: 36, จำนวนอ่าน: 227">20-01-2007 01:36 PM
    โดย MissyKelly [​IMG]

</TD><TD class=alt1 align=middle>36</TD><TD class=alt2 align=middle>227</TD></TR><TR><TD class=alt1 id=td_status_13596>[​IMG] </TD><TD class=alt2></TD><TD class=alt1 id=td_title_13596 title="บัญชีรายชื่อผู้บริจาค
    โครงการสร้างพระไตรปิฏก Web Version และ สร้างฐานข้อมูลทางพุทธศาสนา
    ทางเว็ปพลังจิตขอขอบพระคุณบุคคลสำคัญที่มีรายชื่อทางด้านล่างทุกๆท่านที่ร่วมสร้างพระไตรปิฏกและฐานข้อมูลเพื่อเผยแผ่พระพุทธศาสนา
    ...">[​IMG] แนะนำ แจ้งยอด บัญชี และระบบบัญชีใหม่
    WebSnow
    </TD><TD class=alt2 title="จำนวนตอบ: 4, จำนวนอ่าน: 955">09-01-2007 12:11 PM
    โดย JtoS [​IMG]

</TD><TD class=alt1 align=middle>4</TD><TD class=alt2 align=middle>955</TD></TR></TBODY></TABLE>

ช่วงหลังๆแต่ละคนยุ่งๆครับ เลยไม่สามารถอับเดทแบบละเอียดได้ครับ

ส่วนการสอบถามนั้น สามารถสอบถามได้ใน link ดังกล่าวครับ ขออนุโมทนาครับ

ปกติแล้วพี่ WebSnow จะแจ้งให้ทราบนะครับว่า เงินถูกเอาไปใช้ทำอะไรบ้างครับ เช่น ซื้อ Server ใหม่ หรืออื่นๆ รวมทั้งค่าใช้จ่ายในการพัฒนาโปรแกรมครับ

การสงสัยในการทำงานของทีมงานนั้น สามารถตั้งกระทู้ถามได้ครับ และโปรดแจ้งข้อสงสัยให้ทราบด้วยครับ เพราะเป็นเรื่องที่สมาชิกคนอื่นมีสิทธิ์รับทราบครับ

PM ที่ส่งมา ผมได้รับแล้วครับ เรื่องการย้ายกระทู้นั้น เป็นวิจารณญาณของผู้ดูแลครับ ซึ่งสมาชิกเองก็คงต้องยอมรับครับ และอยากให้เข้าใจนิดนึงว่า ทีมงานท่านนั้นใช้วิจารณญาณเต็มที่ในการพิจารณาแล้วครับ อาจจะไม่ตรงใจท่านเท่าไหร่ เพราะเราคงไม่สามารถดูแลได้อย่างทั่วถึงเท่าไหร่ครับ คงไม่สามารถดูทุกโพสต์ได้ครับ แต่ถ้าอันไหนสงสัยก็แจ้งมาได้ครับ และเมื่อทีมงานพิจารณาแล้ว ก็ควรจะยุติครับ

ส่วนการทำหน้าที่ของผมนั้น ไม่เกี่ยวหรอกครับ ทุกคนมีหน้าที่ของตนเอง ถ้าสมาชิกใช้บริการอย่างถูกต้อง และไม่สร้างปัญหาให้แก่ส่วนรวม ก็ถือว่า สมาชิกท่านนั้นได้ทำหน้าที่อันยิ่งใหญ่แล้วครับ เนื่องจากทีมงานจะไม่จำเป็นเลยครับ หากสมาชิกทั้งหมดรักษากฎระเบียบและเคารพวึ่งกันและกันครับ แต่ทีมงานที่มีในปัจจุบัน วัตถุประสงค์เพื่ออำนวยความสะดวกให้สมาชิกครับ

โมทนาครับ ทีมงานเว็บพลังจิต ตั้งแต่เจ้าของเว็บ (พี่ WebSnow) ลงมา ทุกคนกลัวนรกครับ ดังนั้นไม่ต้องกังวลเรื่องเงินบริจาคจะเอาไปใช้ด้านอื่นนะครับ แต่จะรอพี่เค้ามาชี้แจงเองก็ได้ครับ

ต้องแยกนะครับ เงินของเว็บมี 2 ส่วน คือ ส่วนแรกบริจาคทำโครงการต่างๆ ส่วนที่สองมาจากเชิงพาณิชย์ เช่น การจำหน่ายเสื้อ ค่าโฆษณา ฯลฯ ซึ่งเงินส่วนที่สองเท่านั้นที่สามารถนำไปใช้ด้านอื่นได้ครับ ส่วนเงินบริจาคจะไม่มีใครแตะต้องครับ เพราะแต่ละคนอธิษฐานมาในวัตถุประสงค์ของกองบุญนั้นครับ

ส่วนเงินค่าจ้างทีมงานนั้น ไม่มีครับ สิ่งที่ทางเว็บให้มีเพียงแค่ แบนเนอร์ฟรี 1 ช่องในห้องที่ตนเองดูแลอยู่ครับ ซึ่งแล้วแต่ว่า ผู้ดูแลห้องนั้นจะบริหารอย่างไรครับ ผมว่า อย่าสงสัยเลยครับ ทีมงานทุกคนมีแต่ควักกระเป๋าครับ ค่าไฟ ค่าเสียเวลา ทุกคนใช้ใจทำงานครับ แต่ถึงจะได้เงิน ก็คงไม่มีใครกล้ารับหรอกครับ (ถ้าได้ก็คงบริจาคกลับให้เว็บหมดครับ)

การทำงานของทีมงานนั้น แน่นอนว่า บางครั้งอาจผิดพลาดบ้าง อย่างตัวผมเองก็พยายามทำอย่างเต็มที่ แต่ก็พลาด เช่น เคยให้ใบเหลืองกับสมาชิกเพราะใช้คำหยาบ แต่สมาชิกบอกว่า อีกคนใช้มาก่อน เค้าแค่ยกคำคนนั้นมาตอบ ซึ่งผมก็ขอโทษไป เพราะผมไม่สามารถอ่านกระทู้ของ 2 หน้าที่ผ่านมาได้ โดยสมาชิกท่านนั้นก็เข้าใจและยอมรับการแบนครับ แต่เค้าแนะนำผมว่า ให้แบนที่ต้นเหตุที่ก่อครับ

ที่แจ้งผมมามี 3 เรื่อง จริงๆได้ตอบไปแล้วว่า ให้ยอมรับการพิจารณาของทีมงาน แต่ในเมื่อแจ้งมาว่า ไม่สบายใจในการทำงานของทีมงาน ผมก็ขอตอบตรงนี้ครับ
    1. เรื่องที่แจ้งมาให้พิจารณาว่ากระทู้ของคุณสันโดษชื่อ "ติดใจเมื่อคืนนี้ ขออีกสักที..ได้ป่ะ?" http://palungjit.org/showthread.php?t=128586 เหมาะสมหรือไม่นั้น
    ตอบ = ผมเข้าไปอ่านแล้วครับ ชื่อกระทู้มีความหมายว่า ยังติดใจ (คาใจ) เรื่องเมื่อคืนนี้ ขอคุยสักทีอีกได้ไหมครับ ผมอ่านในเนื้อหาแล้วก็โอเคครับ แต่ผมไม่มีอำนาจทำไรกับกระทู้ในห้องนั้นครับ ส่วนความเห็นของผมนั้น ผมอ่านแล้วเฉยๆครับ

2. เรื่องที่ถามว่าใครดูแลห้องนั้น คงบอกไม่ได้ว่าใครครับ เหตุที่เค้าไม่ได้ดูแลช่วงนี้ เพราะหยุดยาวหลายวันเค้าอาจจะไป ตจว. ก็ได้ครับ ก็คงต้องให้เวลาเค้านิดนึงครับ ถ้ากระทู้ใดมีปัญกาเด๋วเค้าก็กลับมาจัดการเองครับ

ต้องยอมรับนะครับว่า เราคงไม่สามารถดูแลแบบ Real Time ได้ครับ ก็อยากให้สมาชิกอย่าใจร้อนครับ ส่วนกระทู้ของคุณรักไร้พ่ายนั้น ตั้งมาเยอะมากครับ บางเรื่องก็ไม่เกี่ยวจริงๆ ทีมงานเลยย้ายครับ แต่ก็ยังมีบางอันเหลืออยู่นี่ครับ ก็อย่าไปคิดมากครับ

3. เรื่องนี้ส่ง link มาให้ไปดูกระทู้ของคนในเรื่องที่ 2 ผมขอข้ามไป

สำหรับข้อความของคุณรักไร้พ่ายที่ว่า "อาจจะแจ้งไปยังกระทรวง ICT และ สำนักงานพิทักษ์พระพุทธศาสนาต่อไป ตลอดจนถึงเวบไซด์ธรรมะต่างๆ" ก็คงต้องแล้วแต่คุณรักไร้พ่ายครับ เพราะเป็นสิทธิ์ของคุณในการดำเนินการครับ แต่ถ้าในความเห็นของผม ก็คงต้องขอทราบเหตุผลในการแจ้งครับ เพราะถ้าพิจารณาจาก 3 เรื่องดังกล่าวที่แจ้งมา ผมว่า เหตุผลยังไม่พอที่จะนำไปแจ้งหน่วยงานอื่นให้ทราบครับ

ต้องยอมรับว่า ในเว็บมีทั้งคนดี และคนไม่ดีครับ ทุกๆเว็บก็เช่นกันครับ ทางเว็บพลังจิตจึงออกแบบระบบการแจ้งลบกระทู้ หรือแจ้งผู้ดูแลคครับ ผมว่า เว็บเรามีระบบการดูแลที่ค่อนข้างดีครับ แถมมีหน่วยตรวจสอบทีมงานภายในอีกด้วยครับ

ผมคงพูดได้แค่ว่า ถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรง "ก็อย่าจุดไฟเผาเว็บเลยครับ" ถ้าทุกคนคิดแต่ละเอาชนะด้วยเหตุผลของตน เว็บก็จะวุ่นวายครับ จะไม่มีการยอมรับและเคารพซึ่งกันและกัน ดังนั้น อยากให้เชื่อมั่นใจทีมงานครับ ทุกคนเป็นอาสาสมัครครับ แค่อาสาเป็นทีมงาน ก็เหมือนเอาขาข้างหนึ่งไปเหยียบในอบายภูมิแล้วครับ เพราะตัดสินผิดโดยไปกล่าวหาคนดีเมื่อไหร่ ก็นรกครับ กล่าวคือ ทำดีเสมอตัว ทำชั่วก็ซวยไปครับ แต่มันก็ดีกับทีมงาน คือ ต้องมีสติตลอดเวลาครับ เป็นการฝึกตนอีกแบบหนึ่ง

การให้ทานนั้น อย่าไปสงสัยอะไรมากครับ ถ้ามีคนบอกบุญคุณ แล้วเค้าเอาไปทำไม่ดี เค้าย่อมได้รับกรรมครับ เชื่อในกฎแห่งกรรมนะครับ ส่วนการบริจาคให้องค์กรนั้น ก็แล้วแต่วิจารณญาณครับ เรื่องบางเรื่องให้ดูที่การกระทำครับ ถ้าเราเห็นเค้าทำก็น่าจะพิจารณาได้แล้วว่า เจตนาเค้าเป็นเช่นไร ดีหรือไม่ดีครับ

เรื่องการขอตรวจสอบบัญชีรายรับ-รายจ่ายนั้น ปกติเว็บมีชี้แจงครับ แต่หลังๆอาจจะไม่ได้อับเดทเท่าไหร่ครับ ยังไงเด๋วอนาคตผมจะเข้าไปช่วยพี่เค้าทำบัญชีให้ละกันครับ

โมทนาครับ

เรื่องที่ไม่สบายใจก็คงต้องคุยกันครับ ทุกคนเป็นเหมือนครอบครัวเดียวกันครับ มีไรก็คุยกัน เราเปิดรับความเห็นของทุกคนอยู่แล้วครับ

โมทนาครับ เรื่องความเที่ยงธรรมย่อมต้องมีอยู่แล้วครับ แต่ส่วนใหญ่ที่เจอนั้น สมาชิกมักจะเข้าใจผิดว่า ตนเองทำถูก ซึ่งที่ผ่านมาทีมงานพยายามหลับตาข้างนึง เพราะถ้าเป๊ะๆตามระเบียบก็คงแจกใบเหลืองกันกระจายครับ บางเรื่องเราพยายามหยวนๆครับ ถ้าไม่ผิดมากเกินไป ส่วนสมาชิกใหม่ที่โดนเตือนนั้น บางครั้งต้องเตือนครับ เค้าจะได้ไปศึกษากฎระเบียบก่อนครับ

โมทนาครับ ขอให้รักษาความดีเช่นกันครับ

ปล.ถ้าจะคุยกันเรื่องนี้ ผมรบกวนเปิดกระทู้ใหม่ดีไหมครับ เพราะมันไม่เข้ากับเนื้อหาของกระทู้นี้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 พฤษภาคม 2008
  6. นาย บุญน้อย

นาย บุญน้อย สมาชิก

7. รักไร้พ่าย

ขอโมทนากับคุณ komodo อีกครั้งหนึ่งครับ
    ที่ได้ชี้แจงข้อสงสัยในใจของผมทุกประการเลย

ผมพูดไม่ผิดเลยที่ว่า คุณ komodo เป็นเจ้าหน้าที่ที่ดีมากครับ
    สมกับเป็นตัวแทนของเวบพระพุทธศาสนาที่ดีที่สุดของไทย

มาฟังคำอธิบายเช่นนี้ ผมก็สบายใจไปมากแล้ว
    เรื่องจะไปร้องเรียนอะไร ก็คงไม่ได้ทำแล้ว

ผมเพียงแค่ต้องการคำอธิบายเท่านั้น

และมาเริ่มต้นสิ่งดีๆกันใหม่ และหวังว่าทีมงานทุกคนจะปฏิบัติ
    ตนเยี่ยงอย่าง คุณ komodo นะครับ และก็เชื่อทีมงาน
    ท่านนั้นคงตระหนักถึงสิ่งที่ได้ทำไปแล้ว และคิดว่าต่อไปคงจะ
    ไม่เกิดเรื่องแบบนี้อีก

แต่หากผมมีเรื่องไม่เข้าใจและข้อสงสัยเกี่ยวทีมงาน ผมขออนุญาติ
    ตั้งกระทู้ถามนะครับในห้องวิทย์ และหวังว่าทีมงานท่านนั้นหรือท่านใด
    จะไม่มาลบกระทู้อีก

ถ้าทีมงานมีใจเที่ยงธรรมจริง ไม่ต้องกลัวเลยครับที่ใครจะ
    มาตั้งข้อสงสัยหรือเกิดความไม่สบายใจต่อทีมงาน
    หากมีจริงก็ขอให้ทีมงานได้มาชี้แจงด้วยเหตุและผล
    ในกระทู้ที่ถาม เพื่อความชัดเจน และความกระจ่างต่อผู้ใช้บริการ

เอาเป็นว่าผมได้สบายใจแล้วและเรื่องทั้งหมดผมจะไม่มารื้อฟื้นอีก
    เพราะเชื่อว่าต่อให้ผมรื้อฟื้นแล้ว ผลออกมาว่าผมเป็นฝ่ายถูกก็ตาม
    ผมก็ไม่สบายใจอยู่ดี ที่ต้องทำให้ผู้นั้นต้องพลอย
    เดือดร้อนไปด้วย ไม่ว่าเขาคนนั้นจะผิดหรือถูกก็ตาม

ต้องขออภัยกับทีมงานทุกท่านและผู้
    อ่านที่นำเรื่องไม่สบายใจมาตั้งในกระทู้นี้
    และขอขอบคุณที่ให้ผมได้ชี้แจง

8. Komodo

145
    จริงๆแล้วผมเป็นเพียง 1 ในทีมงานครับ เราทำงานเป็นทีมครับ ผมแค่ทำหน้าที่ที่ผมถนัดครับ ดังนั้น "ขอยกความดีให้ทีมงานทุกท่านครับ" และที่สำคัญคือ "สมาชิกทุกท่านครับ" ถ้าไม่มีสมาชิกที่ดี เว็บพลังจิตก็คงเป็นเว็บที่ดีไม่ได้ครับ

การที่ผมมาตอบในฐานะทีมงานในหลายกระทู้ เนื่องจากช่วงนี้พี่ WebSnow กำลังมุ่งมั่นในการพัฒนาพระไตรปิฎกฯฉบับ Web Version ครับ เลยอาจจะไม่ค่อยมีเวลามาตอบเท่าไหร่ครับ เพราะต้องใช้สมาธิค่อนข้างสูง ดังนั้นผมจึงขออนุญาตมาตอบแทนครับ ซึ่งถ้าข้อความได้ไม่ถูกต้องหรือเหมาะสมก็จะมีพี่ MBNY และพี่ WebSnow รวมทั้งทีมงานท่านอื่นๆเข้ามาช่วยกรองให้อีกทีครับ

ก็ต้องสู้ต่อไปครับ หากตัดสินใจจะทำความดี ต้องรีบทำเลยนะครับ ทำตอนมีชีวิตอยู่ เพราะวินาทีต่อไปเราอาจจะตายก็ได้ครับ ดังนั้นคิดดีแล้วทำดีครับ บางเรื่องอย่าสงสัยเยอะครับ ถ้าครูบาอาจารย์ที่เรามั่นใจว่าท่านดีจริงบอกมา เราก็ทำเลยครับ ไม่งั้นจะเสียเวลาครับ

อย่างตอนนี้ถ้าพระครูปลัดอนันต์ เจ้าอาวาสวัดท่าซุง และหลวงพี่เล็ก วัดท่าขนุน สั่งอะไรผมมา ผมก็จะทำเลยครับ จะไม่สงสัยในสิ่งที่ท่านบอก และสิ่งที่ท่านให้ทำครับ เพราะท่านทั้ง 2 นำคำสอนของหลวงพ่อฤาษีลิงดำมาสั่งสอนลูกหลานครับ

ขออนุโมทนา

9. Komodo

145
    เรื่องการย้ายหรือลบกระทู้นั้น ผมว่าทำใจให้กว้างดีกว่านะครับ ผมรับรองว่าไม่มีใครแกล้งแน่นอนครับ ส่วนการย้ายนั้น คงต้องยอมรับว่าวิจารณญาณของแต่ละท่านอาจไม่เหมือนกัน เช่น ตำรวจเห็นคนทำผิดกฎจราจร

1. คนนึง เห็นแล้ว ปล่อยผ่าน
    2. คนนึง เห็นแล้ว เรียกมาตักเตือน แล้วปล่อย
    3. คนนึง เห็นแล้ว เรียกมาตักเตือน แล้วให้ใบสั่ง
    4. คนนึง เห็นแล้ว เรียกมาตักเตือน แล้วไถเงิน

ผมเชื่อว่า เว็บพลังจิตมีแค่ประเภท 1-3 นะครับ บางครั้งการเตือนแล้วปล่อย (ใบเหลือง) คือ บอกว่า ทีหลังอย่าทำอีก ส่วนการเตือนแล้วให้ใบสั่ง (ใบแดง) แสดงว่า ความผิดร้ายแรง แต่ระบบจะยกเลิกคะแนนเองภายใน 10 วัน เพราะเรายึดหลักอภัยทานครับ เราไม่ได้หฟักคะแนนเลย เพียงแต่คนที่โดนเตือนไปต้องระมัดระวังใจตนเองใน 10 วันครับ

ผมจบการตอบเรื่องนี้แค่นี้นะครับ เด๋วเนื้อหาจะกลายเป็นเรื่องที่ไม่เกี่ยวกับกระทู้ไป

ขออนุโมทนา

10. lunasea

lunasea เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤศจิกายน 2007
    จะทำ webboard นี้ให้ดีมากขึ้นเราสมาชิก,ผู้เยี่ยมชม และทีมงานทุกคนต้องช่วยเหลือกันรักษาไว้ซึ่งความดีงามใน webboard นี้ทำได้ง่ายๆเช่นเลิกใช้คำหยาบคาย เลิกพาดพิงถึงบุคคลอื่นในแง่ลบ เป็นจริงได้แค่ที่1ในโลกเองถ้าทุกคนร่วมมือกันช่วยกัน