ปิดรับบริจาค รวมบันทึกการเดินทางตามรอยพระอาจารย์ ณ บึงลับแล ๒๕๕๒/ร่วมบุญใหญ่หน้า ๑๐๘

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย ญ.ผู้หญิง, 18 ธันวาคม 2008.

1. i-Anne

i-Anne เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    ลองดูรูปนะคะ หลังจากที่พี่กุ้งแนะนำการโพสรูปเข้ามาจ้า

ขอบคุงค้าบไรเดอร์

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      36
      ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      30
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      40
      ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      35
      ขนาดไฟล์:
      980.2 KB
      เปิดดู:
      43
  2. ธรรมคุณาลังการ

ธรรมคุณาลังการ สมาชิก

10 กุมภาพันธ์ 2009
    ตอบความเห็นที่มีส่วนเกี่ยวข้อง

.....สวัสดีครับ พี่ยายเอื้อม ผมชื่อดาครับ(มีเชื้อมอญ 55+) บอกเรื่องที่ว่าคนแรก อีกคนชื่อกอล์ฟ(มีเชื้อเจ้าเมืองลาวในอดีต) ก็ขณะนั้นผมกับกอล์ฟ ได้ไปยืนตรงสวน ข้างอาคารที่มีพระพุทธรูปพระพุทธชินราชหรือเปล่า+พะรแก้วมรกต ในสวน ใกล้รถตู้ของพวกเรา
    .....ทันใดนั้นก็มีคนแก่ ใส่เสื้อแบบไทยๆชาวบ้านๆเนี้ยแหละ สีฟ้า เดินผ่านแล้วมาบอกผมคนแรกว่า ประมาณว่า(จำไม่ได้หมด) " บอกยายด้วย ต้นไม้ ไม่มีตา ตัดไม่ได้ " ซึ่งผมงง และไม่เข้าใจ เพราะว่า ผมเข้าใจว่า "ยาย" นี้หมายถึง คุณยายแก่ๆหรือเปล่า ด้วยความไม่เข้าใจ เลยเรียกเจ้ากอล์ฟ มาฟังอีกคน(เพราะผมฟังไม่รู้เรื่อง ดูลุงแกเพี้ยน) ซึ่งยืนข้างๆ ก็ให้เจ้ากอล์ฟคุยไปเสียส่วนใหญ่ ผมก็ไม่ได้สนใจ เพราะฟังลุงแก่ๆไม่รู้เรื่อง(จึงจำบทสนทนาระหว่างกอล์ฟกับลุงแก่คนนั้นได้ไม่หด) แต่พอนึกๆไปนึกๆมา เอ่ ยายที่ว่า น่าจะเป็น พี่เอื้อมแน่ๆเลย ก็เข้าใจว่า ฝากบอกพี่ยาย ว่าต้นไม้มันตัดไม่ได้ เพราะไม่มีตา (สงสัยพี่ยายจะเอาไปเป็นมวลสาร)
    .....พอคณะเดินมากัน จะไปกราบลาหลวงพี่เล็ก เห็นพี่ยายเอื้อมเดินมา ก็บอกคร่าวๆ ว่ามีคนแก่ฝากบอกเรื่องต้นไม้ ไม่มีตา ตัดไม่ได้ พี่ยายก็บอกว่าจะเป็นคนแก่ๆที่พูดด้วยหรือเปล่า แต่เสื้อสีที่ผมบอก คนละสี ก็เลยบอกอีกว่าไม่ใช่คนแล้วมั้ง ผมก็ตอบไปว่าไม่ทราบเหมือนกันครับ ปกติผมไม่มีกำลังจิต ไม่ได้ฝึก ผมมักไม่เห็นผี หรือ เจ้าที่เจ้าทาง(ความคิดผมจึงคิดว่า ลุงแกน่าจะเป็นคนนะครับ พี่ยายเอื้อม หรือผมคิดผิด?)
    .....พอขึ้นไปกราบหลวงพี่เล็ก ก็บอกเจ้ากอล์ฟเดียวเสร็จแล้วไปถ่ายทอดบทสนทนาของลุง ให้พี่ยายด้วย ด้วยเหตุประการละฉะนี้แลขอรับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กุมภาพันธ์ 2009
  3. ธรรมคุณาลังการ

วิธีการโพสรูปชนาดเล็ก?

.....รบกวน พวกพี่ๆช่วยบอกวิธีการโพสรูป ให้มีขนาดเล็ก แบบที่ทำๆกันอ่ะครับ แสดงเป็นกรอบเล็ก พอกดก็จะเด้งขยายขึ้นมา เพราะผมลองอัพ มันแสดงเป็นชื่อฟลายเฉยๆ ไม่ได้แสดงเป็นภาพเล็กๆให้เห็นอ่ะ บอร์ดนี้เล่นยากจังขอรับ

4. LittleNon

LittleNon เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2006
    นั่นสิครับ ทำยังไง ต้องลอง ๆ

ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      39
  5. ธรรมคุณาลังการ

บังเอิญ? หรือ ..เป็นเรื่องจริง? :เสริมเกร็ดเล็กเกร็ดน้อย เกี่ยวกับเหตุการณ์ที่กราบลาหลวงพ

รม
    .....เรื่องมันมีอยู่ว่า ขณะที่คณะได้ไปดูนาคบวชกันเสียส่วนใหญ่ ทางผมกับกอล์ฟ ได้มานั่งคุยกันบนศาลา ถึงครูแหลม ว่าอาการเป็นแบบนั้น หากรักษาหายแล้วจะส่งผลต่อการเคลื่อนที่หรือไม่ เพราะครูแหลมท่านเป็นคนสวนมวยสอนดาบ ท่านรักในดาบในมวย คิดว่าท่านคงไม่หยุดฝึกฝนแน่ๆ แต่สภาพการเคลื่อนที่ของขาของเท้า จะมีปัญหาเพียงใดจากอาการที่ได้รับอุบัติเหตุ ถือได้ว่าไม่สมบูรณ์แล้ว ซึ่งพวกผมมาด้วยกัน ๕ คน คือ
    - ครูแหลม ศักย์ภูมิ จูฑะพงศ์ธรรม : รองเจ้าสำนัก ชมรมอนุรักษ์พาหุยุทธ์มวยไทยไชยาและอาวุธไทยพิชัยยุทธ์ ศูนย์ศึกษาสยามยุทธ์บ้านครูแปรง ,เลขาธิการมูลนิธิมวยไทยไชยา
    - พี่เอ๋ ศิษย์ศูนย์ศึกษาสยามยุทธ์บ้านครูแปรง
    - พี่เม ศิษย์สำนักดาบอาทตมาฎนเรศวร
    - ดา + กอล์ฟ ๒ หนุ่ม สุดหล่อ ศิษย์ศูนย์ศึกษาสยามยุทธ์บ้านครูแปรง

.....บทสนทนาระหว่างดากับกอล์ฟ คือ
    - ครูแหลม ท่านก็เป็นคนดี ทำบุญ ปฏิบัติธรรมมาก็นมนาน สร้างพระพุทธรูปขนาดองค์ใหญ่มาเยอะ ทำไมคนดีดี ทำความดี ถึงได้เจอเวรกรรมไล่ตามมาอีกได้
    - แล้วผมกับกอล์ฟ ก็เคยพูดกันถึงพระอัครสาวก พระโมคคัลลานะ ว่าเป็นผู้มีฤทธิ์ขนาดนั้น เป็นอยู่ในสมณเพศด้วย ยังถูกเวรกรรม โจรไล่ทำร้ายมาตลอด จนต้องยอมจำนนต่อบาปกรรมของตัวท่านเอง เป็นนิจ

.....พอมากราบลาหลวงพี่เล็ก ด้วยเหตุความบังเอิญ? หรือ ความสามารถของหลวงพี่เล็ก?? ก็ไม่ทราบ ท่านพูดขณะเข้าไปกราบลา เกี่ยวกับครูแหม ว่าทำไมคนทำดีชาตินี้ ยังหนีไม่พ้นเวรกรรมชาติก่อน + พูดถึงพระโมคคัลนานะด้วย ผมกับกอล์ฟมองหน้ากัน เพราะว่าสิ่งที่หลวงพี่เล็กพูด มันตรงกันหัวข้อที่สนทนากัน ระหว่างผมกับกอล์ฟ ตอนอยู่บนศาลา ขณะที่เขาทำพิธีนาค

.....บังเอิญ??? หรือ... .. . ???? ก็ไม่ทราบ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กุมภาพันธ์ 2009
  6. ธรรมคุณาลังการ

นั้นมันภาพอะไรกัน?

.....สวัสดีครับ พี่นนท์ โห พี่ อย่าลงรูปผมเลย เถื่อน เดียวสาวๆหนีหมด 55+
    โดยส่วนตัว ทริปครั้งนี้
    - โหดสุดจะเป็น ๓๐ กิโลเมตร จากถนน ปะทะดินสีแดง เสื้อเขียว รด. รักชาติยิ่งชีพ ของผม กลายเป็นเสื้อแดงๆส้มๆ 555+
    - บึงลับแล ขากลับ เขามีทางให้เดินดีดี ให้ไป หลวงพี่กอล์ฟ ท่านดิ่งขึ้นตรง ปีนหิน ริอาจหาญตามรอย ลื่นเกือบตก ดีมีพี่เก๋อยู่ข้างหลัง
    - เขาพระพุทธบาท ขาขึ้น ปีนหิน เท้า ๒ เหยียบได้ที่ มือ ๒ เลือกหิน จับได้ที่ ดึงตัวขึ้นปุบ หินมือขวา แตก! มือซ้ายต้องบีบสุดฤทธิ์ เหอๆ ไม่อยากคิดถ้าเกิดมันแตกทั้ง ๒ มือ จะเกิดอะไรขึ้น ตัวใหญ่ๆ น้ำหนักเยอะๆ เล่นกับธรรมชาติไม่สนุกเลย สงสัยต้องลดน้ำหนัก

.....เรื่องแปลกๆที่บ้านพี่ยายเอื้อม คือวันที่ ๒ ของทริป ผมอาบน้ำแล้วลืมสร้อยคอพระ ไว้ในห้องน้ำ กว่าจะรู้ตัวก็ที่เจดีย์พุทธคยา พอกลับถึงบ้านพักปุบ ที่รีบไปดูที่ห้องน้ำ ปรากฏว่า หามีไม่ นึกในใจเอาแล้ว สร้อยพระหายไปไหน เอาสัมภาระไปเก็บที่ห้องนอน เก็บไปเก็บมา ดูที่เหล็กดัดข้างตู้พระธาตุ เอ้า! นั้นมันสร้ายพระเรานี้หว่า เอ่? แต่จำได้ว่าลืมไว้ในห้องน้ำ ไหงมาโผล่ที่นี้ละเนี้ย นึกในใจอีก ว่าเข้าใจผิดหรือเปล่า เราอาจจะไม่ได้ลืมไว้ในห้องน้ำ หยิบติดมาแล้วมาแขวนไว้ แล้วลืมไว้เอง? อันนี้ก็ไม่น่าใช่ ..พิจารณาแล้วว่าไม่ใช่ตัวเองเอามาแขวนไว้แน่นอน เพราะภาพที่สร้อยพระแขวนไว้นั้น เกี่ยวกับขอเหล็กดัด ๒ ขอ ทำให้สร้ายวางตัวเป็นสามเหลียม แต่นิสัยผมเป็นนคนแขวนสร้ายพระแบบขอเดียว จะทอดตัวลงเป็นรูปเส้นตรง แปลว่าผมไม่ได้แขวน หรือผมเข้าใจ จำอะไรผิดก็ไม่ทราบ?? แบบนี้นี้เขาเรียกว่าไม่มีสตินะเนี้ย สงสัยต้องฝึกสมาธิให้ได้แล้ว แต่ก็ไม่วาย ลืมสร้อยคอรอบที่ ๒ 555+

.....โจทย์ที่ยังแก้ไม่ได้
    - อาบน้ำเสร็จ แล้วติดมือมา แขวนไว้เอง แต่ดันลืม
    - มีคนรู้ จึงเอามาแขวนไว้ให้ ตัดพี่ยายเอื้อม พี่เก๋ไปได้เลย เพราะถามแล้ว แต่ไม่ทราบทั้ง ๒ คน
    - มีอะไรที่ไม่ใช่คนรู้ จึงเอามาแขวนไว้ให้

ปล. โพสรูปเป็นแล้วขอรับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กุมภาพันธ์ 2009
  7. Schmeichel

Schmeichel เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เห็นต้องแปลกใจ
    ขนาดตอนที่พี่แหลมตกลงไปขาหัก
    หลวงพ่อเล็กท่านนั่งเทศน์อยู่ที่ศาลาก็ยังทราบแล้วก็มีพูดเปรยๆกับญาติโยมที่นั่งฟังเทศน์อยู่เลย ก่อนที่จะโทรศัพท์ลงมาแจ้งข่าวซะอีก (อันนี้รู้เพราะทราบจากพี่ๆที่ขับรถตามมาทำบุญที่วัดด้วย)

อย่างที่พี่เคยบอกน้องดาไว้แล้วว่า
    "หลวงพ่อเล็ก ไม่ใช่พระที่เราจะมองข้ามได้ง่ายๆ"

แค่นี้นะยังเล็กน้อย
    ถ้ารู้เยอะกว่านี้คงช๊อค
    เรื่องพวกนี้ต้องถามพี่เอื้อมซะแล้วล่ะ
    ในฐานะผู้ใกล้ชิด

8. LittleNon

(เรื่องจริงอิง) นิทานเรื่องนี้ สอนให้รู้ว่า ไม่มีใครหนีกฏแห่งกรรมไปได้...

ปล.พยายามโพสต์รูปอ่ะนะ

9. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

ให้กดที่กล่องข้อความ กดไปที่เลือกตอบเต็มรูปแบบ แล้วโพสข้อความ รวมทั้งหัวข้อด้วย แล้วไปที่ข้างล่างกล่องข้อความจะมีเขียนบอกว่า ให้อัพโหลดภาพงัยจ๊ะ ภาพควรย่อขนาดให้เล็กลงมาหน่อย เพราะว่าลงง่ายกว่าจ๊ะ แล้วคลิกอัพโหลด จนมันขึ้นคำให้ปิดกล่องข้อความ เพราะอัพโหลดได้แล้ว แล้วมากดส่งข้อความค่ะ

10. DevilBitch

โอ้ย...ม่ายค่อยได้ใกล้ชิดตัวเป็นๆ ของหลวงพี่สักเท่าไรดอกจ้า พวกน้องๆ พี่ๆ ที่ไปบ้านอนุสาวรีย์ได้กราบได้ฟังธรรมจากท่านและเห็นท่านตัวเป็นๆ มากกว่ายายผีป่าเสียอีกจ๊ะ

จริงจ๊ะ หลวงพี่เล็กท่านบ่แม่นพระธรรมดานะจ๊ะ เพราะท่านเป็นพระมีระดับด้วยนะจ๊ะ ก้อระดับเจ้าอาวาสและเจ้าคณะตำบลนี่จ๊ะ อิอิ...

มีใครเคยรู้ไหมว่ากลิ่นหอมอริยะเป็นอย่างไร ใครไปกราบนมัสการหลวงพี่เล็กบ่อยๆ เคยได้รับกลิ่นหอมพิเศษจากท่านหรือไม่

น้ำหอมชื่อดังที่พวกเศษฐีนำมาใช้กันเพื่อทำเว่อร์นะคะ หอมยังไม่ตรึงจิตติดจมูกเท่ากลิ่นหอมจากบารมีหลวงพี่เล็กเลยนะคะ

และครูบาอาจารย์อีกหลายท่านจ๊ะที่เราสามารถขอหอมบุญจากท่านได้

อิอิ...นี่เรากะลังทำให้ครูบาอาจารย์เดือด(ร้อน) อีกแระ เพราะต่อไปนี้คนจะแย่งกันไปเบียดใกล้หลวงพี่เล็กเพื่อหวังจะได้ดมกลิ่นหอมจากท่านว่าเป็ฯอย่างที่ยายผีป่าโม้อะเป่า

เอาเลยจ๊ะ

แล้วมาบอกด้วยนะคะว่า

ผลออกมาอย่างไร

11. Schmeichel

ถูกต้องค่ะ
    พวกท่านดีใจและเมตตากับชไมเคิลมากด้วยเช่นกันค่ะ
    ดวงจิตชไมเคิลชอบเดินทางมาแต่ไหนแต่ไร จึงชอบเสาะแสวงหาสิ่งดีๆมาฝากท่านผู้มีพระคุณในครอบครัวไงคะ ก็เลยไม่ค่อยอยู่ติดถ้ำเท่าไร แถมยังขยันเกิดอีกตะหาก เลยมีบริวารให้ตามไปสงเคราะห์อีกเยอะแยะค่ะ

ตอนเดินป่ากลับออกมาจากบึง ท่านก็ตามมาส่งแล้วก็ตามมาคุ้มครองค่ะ อบอุ่นใจมากๆจริงๆ เพราะท่านแทบจะขดกายล้อมรอบตัวชไมเคิลเพื่อไม่ให้ดวงจิตดวงไหนๆมารบกวนการนอนหลับของชไมเคิลได้ค่ะ ดังนั้นตอนเดินป่าก็เลยคุยอยู่แต่กับท่านพ่อ ไม่ได้สนใจเทวดาองค์ไหนๆเท่าไรค่ะ
    แต่เมื่อกี๊ชไมเคิลก็ตามไปหาท่านที่ป่าแล้วนะคะ บอกให้พวกท่านโมทนาบุญอีกรอบค่ะ
    ส่วนเรื่องให้กลับไปหาท่านอีกนี่ ขอเป็นกายทิพย์ไปแทนก็แล้วกันนะคะ
    (แหะๆๆๆ ตอนนี้รู้จักคิดแล้ว)

12. i-Anne

น่าเห็นใจครูแหลมนะคะ ยังไงก้อเปนกำลังใจให้ ขอให้หายเป็นปกติดีไวๆๆนะคะ

13. LittleNon

ขอบคุณครับ คุณยาย เผอิญว่าเครื่องผมมันอืด มันก็เลยขี้เกียจทำงานเป็นบางคราว อย่างตอนนี้อ่ะครับ..

หอมยังไงครับ เอาจมูกไปติดเนื้อท่านเลยหรอ เกรงว่าท่านจะสวนมาด้วยเท้าน่ะสิครับ อิอิ...

14. i-Anne

บังเอิญมีคนที่บ้านเขาไม่ค่อยเชื่อเรื่องพญานาคหรือเรื่องลี้ลับมากๆค่ะ เขาอยากลองสัมผัสดู แล้วเขาจะเชื่อค่ะ เรามีวิธีไหนที่จะทำให้เขาสัมผัสได้ไหมคะ

15. DevilBitch

อิอิ...ลองทำดูสิคะ แบบว่าไปใกล้ๆ ท่านแล้วทำจมูกฟิตๆๆๆ ไล่ไปรอบๆ กายท่านนะเค๊อะ รับรองไม่ใช่เท้าเดียวแน่ ท่านเมตตามาสองเท้าแน่จ๊ะ แล้วยังฝากมาเผื่อให้ยายผีป่าด้วยง่ะ

เอาแบบง่ายๆ นะคะ ตั้งจิตขอชมบารมีเลยจ๊ะ ขอให้ทท่านที่เราต้องการชมบารมีมาสงเคราะห์นะคะ เพราะเราจะได้รู้แก่ใจหมดข้อสงสัย ในคำว่า บุญนั้นหอมเหลือหลาย ยิ่งบุญมากยิ่งหอม

16. DevilBitch

ปฏิบัติจิตนะคะ ให้ได้อุปจารสมาธิอย่างอ่อน

หรือตะโกนท้าไปเลยว่า

"ไม่เชื่อโว้ย...แน่จริงออกมาให้เห็นดี๊"

17. i-Anne

พูดจากวนประสาท+โอ๊ย เหลือเกิน พอเล่าให้ฟังก้อว่าไปโน่น ไปแล้วเห็นคางคกบินบ้างไหม คนมีพลังจิตงี้เวลาไปนี่บินไปได้ไหม โอยพูดจากวนประสาท ว่าจาจุดธูปบอกให้ท่านมาให้เห็นตัวเปนๆ ก้อกลัวจาชักตายไปเสียก่อน อืม..โมโหโมโห

ไม่เชื่ออย่างเดียวแถมปากเปราะอีก เซ็งชะมัดเรยยยย

18. i-Anne

กล้วเขาช็อคตายไปเสียก่องง่ะพี่เอื้อม

19. Schmeichel

ขอบพระคุณท่านปู่เป็นอย่างมากค่ะ
    ยาฉุนมวนโตหาซื้อได้ที่ปากคลองตลาดไหมคะ?
    อบอุ่นมากๆค่ะ เมื่อไปนอนที่บ้านพี่เอื้อม

ขอบพระคุณที่ดูแลชไมเคิลนะคะ

20. i-Anne

กลัวท่านไม่มาให้ดูอย่างเดียวอ่ะจิ เขาก้อเปนโสดพอดีกาน หุหุหุ

เมื่อตะกี้เขาท้าแอนมาด้วย ถ้าเขาเห็นเขาจากราบเท้าแอนเลย ดูสิดูมานนน