พระเครื่องปลุกเสกโดยคนเดียวกันก่อนบรรลุธรรมและหลังบรรลุธรรม แตกต่างกันไหม ?

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย windman, 25 พฤษภาคม 2012.

1. misu

misu เป็นที่รู้จักกันดี

จริงๆแล้วกระทู้ท่านก็ ดีนะครับ ทั้งผมและพี่ท่านอื่น ก็แสดงความคิดเห็น ตามที่รู้ พี่เสาวภา(ขอนุญาตเอ่ยนาม)ท่านก็เขียนไว้ตรง...
    ผมก็บอกว่าได้ฟังธรรมมาจากครูบาอาจารย์ ...การที่ท่านใช้คำพุดออกมาแต่ละคำนั้น...เหมือนกับไม่โดนใจท่าน แล้วออกอาการ...ในเมือห้องนี้เป็นห้องประสปการณ์....คนที่เขามีประสปการณ์ ดีๆก็มาแบ่งกัน....หากการอ่านไม่ถูกใจ....ก็ต้องทำใจนะครับ.....

2. misu

misu เป็นที่รู้จักกันดี

ขอตอบทาง PM ในกรณีที่ท่านถาม ตอบด้วยความเต็มใจ

3. ri_sa_la

ri_sa_la Active Member

ชัดมาก ตรงมาก กระทู้ที่ดีมาก ขออนุโมทนา ด้วยครับ

4. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    แหะๆ ....อันนี้ไม่เกี่ยวกับผมน่ะครับ เรื่องพระธาตุ

ส่วนมุมมองของผม จากประสบการณ์การเห็นโลกมา ควรแยกฤทธิ์ ออกจาก ธรรม ให้ชัดเจน ไม่ให้เป็นจุดขาย ธรรม คือ สิ่งที่พระพุทธเจ้าสอน ไม่ใช่ฤทธิ์

เมื่อพูดถึงฤทธิ์ ก็ไม่จำเป็นต้องไปอ้างว่าบรรลุธรรมแล้วครับ เพราะผู้บรรลุทางฤทธิ์ ตกนรกก็มี และจะมีตกไปเรื่อยๆ ไม่เกี่ยวกับธรรมเลย เช่น เทวทัต สามารถ เหาะได้ แปลงกายได้ จนมาหลอกลวง เจ้าชายอชาตศัตรู จนหลงเลื่อมใส ทำปิตุฆาต พระเจ้าพิมพิสาร พระบิดา ก่อนจะฆ่าก็จับขังคุกทรมาน เอามีดกรีดฝ่าเท้า ไม่ให้พระเจ้าพิมพิสารเดินจงกลมได้ เพราะหลงเชื่อ เลื่อมใส ในฤทธิ์ของเทวทัต ลงอเวจีมหานรกทั้งคู่ เพราะกระทำ อนันตริยกรรม ทั้งคู่มีทั้ง ฤทธิ์ฝ่ายเทวทัต และ อำนาจ ฝ่ายพระเจ้าอชาตศัตรู ที่ครองแคว้น มคธ อันยิ่งใหญ่

ส่วนการบรรลุธรรม ส่วนมากคนพูด จะเป็นลูกศิษย์ ที่ว่ากันครับ ว่าอาจารย์เป็นพระอรหันต์ เพราะอยากให้อาจารย์เป็น ส่วนหลวงปู่ หลวงพ่อ ส่วนใหญ่ท่านไม่ได้ว่าครับ อันนี้ไม่เถียงกับใคร ใครเชื่ออย่างไรก็ว่าไปตามที่ท่านเชื่อน่ะครับ

และการที่พระสงฆ์ ปลุกเสกพระเครื่องราง ของขลัง ทำกันมาแต่ ก่อนเราเกิด เราเป็นคนไทย พระท่านก็อยากช่วยชาติ ช่วยสังคมครับ ตามหน้าที่คนไทยครับ ผมไม่เคยคิดปฏิเสธรากเหง้า บรรพบุรุษของผม

ส่วนที่พระสงฆ์ ทำเกินกว่านี้ ขอไม่วิจารณ์

หลวงพ่อจง ว่าไว้ วัวของใคร เข้าคอกคนนั้นครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤษภาคม 2012
  5. dollyta

dollyta เป็นที่รู้จักกันดี

ยังดีใจที่มีคนตาไม่กลับอยู่ในกระทู้อีกเยอะครับ ยอดเยี่ยม เห็นทั้งนอก เห็นทั้งใน
    เป็นกำลังใจให้นะฮ๊าฟ สู้ๆ

ถ้าแยก สมถะ กับ วิปัสนาไม่ออก ก็ คุยกันไม่รู้เรื่อง ^_^

6. dollyta

พี่พี อย่าพูดถึงหลวงพ่อจงบ่อยผมใจคอไม่ดี เพราะไม่มีจะแขวน

พี่พีครับ เอา จอมพลป ไปแขวนแทนได้ไหมครับ เห็นว่าหลวงพ่อจงมาด้วยจริงไหมครับ แล้วยังมีหลวงปู่มั่นอีก ผมจะได้ไปเลี่ยม ครับ พอจะมี List ไหมครับ

7. มะบอม

มะบอม เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าการสร้างพระเครื่องท่านทำก็เพื่อสืบศาสนา(พุทธานุสติ)และเพื่อสงเคราะห์พวกเรานี่แหละ เรื่องวิชาอาคมก็เป็นธรรมดาในโลกอยู่ก่อนแล้ว มันเป็นเรื่องของโลกียธรรม ไม่ใช่โลกุตรธรรม

ท่านก็ใช้กำลังฌาณของท่าน+วิชาอาคม หรือ กำลังฌาณ+การอธิฐานจิต หรือทั้งสองอย่าง สรุปก็ไม่เกี่ยวกับภูมิธรรมเสืยทีเดียวนะครับ

แล้วถ้าเป็นพระโพธิ์สัตว์สร้างพระไ้ว้ให้โลกล่ะครับ เขาว่ากันว่าสมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสีฯท่านเป็นพระโพธิสัตว์ ท่านก็สร้างพระสมเด็จไว้เหมือนกัน และพระโพธิสัตว์ผู้ที่ตัดสินใจแน่วแน่ในพุทธภูมิแล้ว ท่านก็เลือกจะยังไม่บรรลุธรรมถ้ายังไม่ถึงเวลาของท่าน หากเป็นดังนั้น คุณว่าฤทธิ์ท่านเยอะไหมล่ะครับ ยังไม่สำเร็จมรรคผลด้วย

สรุปมันคนละเรื่องเดียวกันครับ ถ้าใช้สมองและหลักการคำนวนมาคิดเรื่องนี้ คิดให้ตายก็ยังไม่เข้าใจครับ แต่ถ้าใช้การมองตามความเป็นจริง เห็นตามความเป็นจริง (หลักวิปัสสนา) มาใช้หาคำตอบแล้วจะร้อง "อ๋ออออ" เลยครับ ลองคิดเล่นๆดูครับ

8. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    :cool::cool::cool:
    :cool::cool:

มายกมือเดห็นด้วยครับ
    แต่เกจิยุคสมัยก่อนผมก็ไม่ค่อยจะมีเพราะเกิดไม่ทัน
    อันที่มีก็ไม่แน่ใจเพราะเขาว่ากันมา อ่ะ ครับ เขาว่าใช่ ก็ใช่ เฮอะๆ

9. ksongrit

ksongrit เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าแล้วแต่รุ่นครับ คงสรุปไม่ได้ว่ารุ่นก่อนหรือหลังดีกว่ากัน มีหลายปัจจัยครับ

เกจิสมัยก่อน ท่านจะไม่ยอมทำวัตถุมงคลเลยถ้าไม่มั่นใจว่าดีจริง กลัวลูกศิษย์ใช้ไม่ได้ผลครับ

ดังนั้นรุ่นแรกเลยตั้งใจมากเป็นพิเศษครับ ว่าต้องดี
    ถ้าตามตรรก แล้วยิ่งประสบการณ์นานน่าจะยิ่งดี
    ก็ถ้าท่านตั้งใจเต็มที่ก็น่าจะตามนั้นครับ

แต่ถ้าบางรุ่นท่านไม่ได้เสกเต็มที่ล่ะ หรือ ช่วงที่เหนื่อยล้ามาก ก็อาจสมาธิไม่แข็งแรงจะเป็นอย่างไร

บางครั้งรุ่นหลังๆทำมา ศิษย์มาให้เสกกะรวย หลากรุ่น ก็เสกได้ไม่เต็มกำลัง

ถ้าเสกเดี่ยว ผมว่าถามท่าน ท่านน่าจะบอกได้ครับ ว่าให้ใช้รุ่นไหน ถ้าท่านจำได้ครับ

ดังนั้นสรุปครับ ถ้าเป็นไปตามปกติ รุ่นกลางๆน่าจะดีครับ ประสบการณ์ ญาณสมาธิดี และก่อนมีพุทธพาณิชย์มากจนเสกไม่ไหว หรือสังขารไม่อำนวยครับ

สุดท้ายอีกนิดครับ พระเครื่องผมไว้เตือนสติ และระลึกถึงครูบาอาจารย์ครับ ไม่มีใครใหญ่เกินกรรมครับ

10. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

เอารุ่นใหม่ แทนครับ ไปที่วัด คุยดีๆ หลวงพ่อแม้นท่านควักมาแจกฟรีครับ อย่าไปเอาของเก่าเลยครับ หายากแล้ว

ส่วนจอมพล ป ตามข่าวมวยหมู่น่ะครับ พระมากันเยอะครับ ถ้ามั่นใจว่าแท้ ขึ้นคอเลยครับ

ส่วนหลวงพ่อจงนิมนต์ท่านก็ไปทั่วประเทศ เหนือจดใต้ ไม่มีเงินสักบาท นิมนต์ท่านไปเหยียบบ้าน หรือ นอนค้างที่บ้าน ท่านก็ไปครับ และบางทีไม่ต้องเดิน มีคนให้ขี่คอ หรือ อุ้มไป ท่านก็เอาครับ หายไปเป็นหลายๆวัน จนวัดออกวิทยุตาม บอกใครอุ้มหลวงพ่อไป ให้อุ้มมาคืนวัดด้วยครับ ญาติโยมเป็นห่วง...แหะๆ แบบนี้มีหลวงพ่อจง องค์เดียวครับ เป็นอาจารย์ ของ อาจารย์ผมอีกที

11. dollyta

ผมอ่านแล้วอมยิ้ม ไปเลยพี่ ปลื้มปิติใจในเมตตาท่านจริงๆ 555555+
    เดี๋ยวว่างจะถ่ายมาให้ วานเช็คครับ

12. พี เสาวภา

เผอิญอ่านตรง ลายเซ็น เลยอยาก เม้นท์ นิดๆ...เหอๆ เอาว่าเป็นมุมมองของผมน่ะครับ

ธรรมจริงๆ มีธรรมเดียว ที่พระพุทธเจ้า ท่านทรงเมตตาสอนมา ธรรมเป็นของรอบกายคู่โลกมา เหมือนกับมาร มีมารก็ต้องมีธรรม แก้กันกัน แพ้ทางกัน แล้วแต่พระพุทธเจ้าพระองค์ใด ยุคใด ค้นพบและ นำมาเผยแพร่

ในพระไตรปิฏก กล่าวว่า องค์สมเด็จบรมครู ท่านตรัสไว้ว่า สิ่งที่คถาคตรู้ เหมือน จำนวนใบไม้ในป่าใหญ่ แต่สิ่งที่เรานำมาสอน เท่ากับจำนวนใบไม้ใน ฝ่ามือ

เรียกว่าสอนน้อยมาก เพราะสติปัญญาคนมันเรียนได้แค่นั้น

ที่ว่า ธรรมของพระอริยเจ้าคือธรรมของจริง<!-- google_ad_section_end -->

เพราะฉนั้น ที่ว่าธรรม นั้น เป็นของพระพุทธเจ้าทรงค้นพบ พระสาวก ต่างนำมาเผยแพร่ต่อ

แต่ใครจะนำมาเผยแพร่ อย่างไร วิธีไหน ท่านผู้มีปัญญา ให้เลือกฟังหรือ อ่านเอา น่ะครับ เหมือนเลือกพระเครื่อง เพราะธรรมเดี๋ยวนี้มีการตีความกัน เรารู้น้อย ฟังแล้วจะรู้ไม่ทันครับ

ขอยุติความเห็นในกระทู้นี้เพียงเท่านี้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤษภาคม 2012
  13. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเคยไปคุยกับหลวงปู่แม้นครับ สองสามครั้งได้ แต่ท่านไม่แจกให้ผมเลย อิอิ

ก็เลยไปเช่าพระพิมพ์หลวงพ่อจง วัดปราสาท ปี 06 แทน จนป่านนี้ยังไม่ได้เลี่ยมขึ้นคอเลยครับ

ตอนก่อนจะหาพระท่าน ก็อ่านประวัติท่าน แล้วก็เกิดศรัทธา เมตตาสุดๆ ตามใจญาติโยมทุกคน

14. พี เสาวภา

หลวงพ่อจงน่ะ ตามที่ชาวบ้านเล่าให้ฟัง ขนาดท่านสวดมนต์อยู่ ญาติโยม ( ที่มาไกล แล้ว แต่ขาดมารยาทของคนไทย ) ไปเมียงๆ มองๆ ท่านยังหยุดสวดมนต์ แล้วมาถามว่าจะ เอาอะไร มาทำไม ทำนองนั้นครับ

หายากครับ

15. สวนพลู

ยากจริงครับพี่พี ในยุคนี้มีน้อยมากๆ ถ้าจะหาตามหน้าหนังสือพิมพ์ หรือหนังสือพระ แทบจะไม่มี ต้องควานหาโดยการลงพื้นที่ครับ ผมว่าในแทบทุกจังหวัด ยังมีพระที่เมตตาสูงๆอยู่เยอะ อย่างที่บ้านแม่ผมก็มีครับ

วัดโบสถ์โก่งธนู ผมไปสึกที่นั่นตอนบวช แล้วถ้ามีเวลาว่างก็จะไปสนทนาธรรมอยู่บ่อยๆ ก่อนหน้าจะสนิทกับท่าน ไปที่วัดเมื่อประมาณ 4 ปีที่แล้ว ก็นึกในใจว่า อยากได้พระหลวงพ่อพริ้งจัง พอนั่งที่กุฏิปุ๊บ ท่านให้ไปหยิบพระหลวงพ่อพริ้งเลย คนละ 5 องค์ แล้วตอนออกแมงกาไซด์มาใหม่ๆ จะเอาไปให้ท่านเจิม พอผมลงบันได้บ้าน ก็ยกมือไหว้ บอกว่าผมจะไปเจิมรถซักกะหน่อย ขอให้พระอาจารย์รับรู้ด้วย พอขับไปถึงวัด ท่านนั่งที่กุฏิ พร้อมแป้งเจิม กับทองเปลว อยู่ข้างๆตัวเลย หลังจากนั้นวันรุ่งขึ้น ขับแมงกาไซด์ ตากฝนอย่างหนัก แล้วก็จอดพักตรงศาลาข้างทาง รถตากฝนอย่างแรง แต่แป้งเจิม กับทองเปลว ไม่ยักจะหลุดซักหน่อย จึงรับรู้ได้ว่า ท่านต้องมีดีแน่นอน ก็เลยไปตีสนิทท่าน แล้วก็คุยอยู่เนืองๆ จนตอนนี้เปิดสอนวิปัสนาด้วย แต่ยังไม่ได้ไปใช้บริการเลยครับ นี่คือพระเมตตาสูงแถวๆบ้านผม

ก็แบ่งปันประสบการณ์ครับพี่พี

16. พี เสาวภา

หลวงพ่อ ท่าน ชื่ออะไรครับ...แหะๆ

17. สวนพลู

พระอาจารย์เกียรติครับ เจ้าอาวาสวัดครับพี่พี คนพื้นที่นับถือท่านมากครับ เขาบอกกันว่า ท่านศีลบริสุทธิ์ เป็นพระเคร่ง แต่เวลาคุยกับท่าน ผมรู้สึกสบายๆไม่เกร็งครับ

ตอนผมบอกว่า ผมอยากขึ้นกรรมฐานไม่รู้จะขึ้นที่ไหน ตอนนั้นยังสร้างอาคารวิปัสนาไม่เสร็จ พระอาจารย์บอกว่า มาหาพระอาจารย์ก็ได้ เดี๋ยวขึ้นให้ ครั้งหน้าเตรียมดอกไม้ธูปเทียนมา เดี๋ยวสอนให้ แล้วก็เคยคุยเรื่องแดนนิพพานกับท่านด้วย....
    ท่านจะสอนกสินให้อีกด้วย แต่ยังไม่ได้ไปเลยครับ จนเดี๋ยวนี้เสร็จหมดแล้วมั้ง ตั้งแต่สองปีที่แล้ว เวลาไปกราบสรีระหลวงพ่อพริ้ง ผมก็ไม่ได้เข้าไปหาท่าน รีบๆตลอดเลย ถ้าว่างไม่พลาดแน่ๆ

18. dollyta

ครับพี่ คงคนละมุมอ่ะครับ คือ ผมคงไปมองมุมพระอาจารย์มั่นมั้งครับ
    มีตอนหนึ่่ง ใน มุตโตทัยครับ เลยเอามาพิมพ์เล่นครับ ไม่ได้มีอ่ะไร
    คือ ให้เลือกฟังธรรมจากคนที่สำเร็จแล้ว ก็คือพระอริยครับ ไม่งั้นอาจบิดเบือนไป
    หรืออาจมี ราคะกิเลสเจือปนครับผม ไม่บริสุทธิ์ :cool:

ต่ออีกนิดนะครับ หลวงพ่อดีๆ ยังมีเหลือครับแต่ไม่ สร้างไม่แสดงตัว
    ใครอยู่แถวประจวบ แนะนำ ห้วยยางครับ หลวงพ่อสุพรรณวัดน้ำตกห้วยยางครับ :cool:

19. nopparat_33

nopparat_33 เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2011
    ผมก็เคยได้ยินมาแบบนี้เหมือนกันครับ เพิ่มเติมอีกนิดนึงครับว่า พระที่บรรลุเป็นพระอริยสงฆ์แล้ว แทบไม่ต้องเสกครับ หยิบจับอะไรก็ขลังไปหมดครับ

20. ทุเรียนทอด

ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008
    ตามที่ผมเคยได้ยินมาจากครูบาอาจารย์ท่านก็เคยบอกมาว่า วัตถุมงคลที่ทำแรกๆ อาจจะมีพลังสู้ตอนหลังๆไม่ได้ เพราะบารมีธรรมของท่านได้เพิ่มมากยิ่งขึ้น แต่ท่านว่า การคุ้มครอง และการช่วยเหลือเราเมื่อยามคับขัน หรือเป็นสื่อในการอธิษฐานจิตถึงท่านนั้น กลับมีผลเสมอกัน เพราะเป็นดวงจิตดวงเดียวกันทำ ไม่ว่าใครจะใส่รุ่นไหนอยู่ก็ตามครับ ท่านช่วยได้เหมือนกันทั้งหมดครับ..