พระบูชา พระแก้วมรกต ท่านใดทราบรายละเอียด

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย 12480720, 26 พฤศจิกายน 2009.

1. ออตโต้

ออตโต้ เป็นที่รู้จักกันดี

แม่นๆแต่รูปที่ออตโต้เห็นเป็นรูป แบบว่าไม่มีเครื่องทรงครับพี่ศนิวาร แต่ดูจากลักษณะ แบบนี้เลย เรียกว่าใช่เรยยยยยย

2. หมอพล

หมอพล เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2007
    ผมเคยนำ รูปหล่อพระอุปคุต หน้าตัก 20 นิ้ว ไปถวายที่ วัดพระแก้วดอนเต้า ลำปาง ตามคำสั่งของท่านพระอุปคุตมหาเถรเจ้า พระอาจารย์ใหญ่ของผมองค์หนึ่ง เมื่อหลายปีก่อน (สร้างจำนวน 9 องค์ นำไปประดิษฐาน 9 แห่ง ทั่วประเทศ ครับ) และเคยเขียนประวัติของท่าน โดยทางนิตยสารโลกทิพย์ ขอไปจัดพิมพ์เพื่อจำหน่าย ชื่อหนังสือ "อภินิหารแห่งพระอุปคุต" ราคาเล่มละ 35 บาท ใช้นามปากกาว่า พ.ธรรมรังสี

ปัจจุบัน ประดิษฐานอยู่ที่ซุ้มเรือนธาตุด้านหน้าองค์พระเจดีย์ของวัดพระแก้วดอนเต้า ด้านหลังจารึกชื่อของผมตอนบวชเป็นพระว่า พระศิวพล วชิโร และคณะ สร้างถวายไว้ในพระพุทธศาสนา ตราบสิ้นพุทธันดร

ส่วน องค์พระแก้วเขียว ปัจจุบัน ประดิษฐานอยู่ที่ วัดพระธาตุลำปางหลวง ซึ่งเป็น วัดที่เก่าแก่ และ ศักดิ์สิทธิ์มาก

ผมศรัทธามาก และ มีพระบูชาจำลององค์พระแก้วเขียว ที่บูชามาจาก วัดพระธาตุลำปางหลวง องค์พระขนาดหน้าตัก 5 นิ้ว ฐานกว้าง 12 นิ้ว สูง 16 นิ้ว อยู่ 1 องค์ บรรจุ พระบรมสารีริกธาตุ และ ผงมหาจักรพรรดิ ฯลฯ เรียบร้อย ตั้งบูชาอยู่บนหัวนอน ครับ

รูปที่ ท่านศนิวาร นำมาลง ถูกต้องแล้วครับ แต่ พระที่ผมบูชามา ไม่ได้ทรงเครื่อง เท่านั้นครับ เพราะ ผมชอบแบบโบราณดั้งเดิม ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤศจิกายน 2009
  3. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

หากเป็นองค์นี้แสดงว่าคนถ่ายรูปเก่งและใช้กล้องได้แน่นอนมาก

เพราะถ่ายซูมออกจากกุฏิที่ประดิษฐานท่านให้ได้เห็นเต็มองค์จริง ๆ

4. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

พระแก้ว กรุเมืองฮอด จ.เชียงใหม่
    พระพุทธรูปและพระเครื่องที่มีเนื้อเป็นแก้วผลึก มีการขุดค้นพบจากกรุแถบภาคเหนือและภาคกลาง ที่พบมากที่สุดเห็นจะเป็นเชียงใหม่ เชียงราย และอยุธยา สันนิษฐานว่ามีการสร้างสืบทอดมาจากเขตล้านนาตอนบนลงมาจนถึงเมืองเชียงใหม่ และสืบเนื่องจากในปี พ.ศ. 2502-2503 การสร้างเขื่อนภูมิพลจะแล้วเสร็จและจะทำให้น้ำท่วมเมืองฮอดทั้งหมด ทางกรมศิลปากรจึงต้องขุดกรุพระเจดีย์ทุกวัดในเมืองฮอด เพื่อนำพระพุทธรูปและโบราณวัตถุต่างๆ มาเก็บรักษาไว้ การขุดกรุในครั้งนั้นนับว่ามีการค้นพบพระแก้วครั้งยิ่งใหญ่และมีจำนวนมากที่สุดครับผม
    เมืองฮอด เป็นเมืองเก่าแก่สร้างขึ้นมาตั้งแต่สมัยอาณาจักรล้านนา ปัจจุบันเป็นอำเภอฮอดอำเภอหนึ่งของจังหวัดเชียงใหม่ ตามพงศาวดารกล่าวไว้ว่า
    "...พระนางจามเทวีได้นำไพร่พลขึ้นมาสร้างเมืองลำพูน ได้แวะพักที่ริมฝั่งแม่น้ำปิง เห็นเป็นทำเลที่ดีจึงได้สร้างเมืองขึ้นในปี พ.ศ.1203 ตั้งนามว่า "เมืองฮอด" นอกจากนี้ ยังได้สร้างพระเจดีย์บรรจุพระบรมธาตุไว้บนยอดเขาลูกหนึ่งชื่อ "ดอยเกิ้ง" หรือ "ดอยฉัตร" และสร้างวัดอีก 99 วัด..."
    พระแก้ว กรุเมืองฮอด ไม่ได้หล่อหรือทำขึ้นจากแก้วธรรมดาทั่วไป แต่คือพลอยหินเนื้ออ่อนประเภทเปลือกหยก หินเขี้ยวหนุมาน มีสีเหลืองใสและสีเหลืองน้ำผึ้ง จึงจัดอยู่ในตระกูลหินบุษราคัม สันนิษฐานว่านำมาจากประเทศลังกาและจีน หินเขี้ยวหนุมานที่เนื้อดีน้ำงามที่สุดเรียกกันว่า "จุ๊ยเจีย" หมายถึงประกายแห่งพลัง คนจีนโบราณเชื่อว่าสามารถป้องกันและต่อต้านสิ่งชั่วร้ายและอาถรรพ์ต่างๆ ได้
    พระแก้ว กรุเมืองฮอด ที่พบมากจะเป็นพระแก้วเนื้อสีขาว ที่เรียกว่า "เพชรน้ำต้มหรือเพชรน้ำค้าง" และพระแก้วเนื้อสีเหลือง ที่เรียกว่า "บุษย์น้ำทอง" มีขนาดต่างๆ กัน ใหญ่สุดประมาณหน้าตักกว้าง 3 นิ้วเศษ และขนาดเล็กสุด หน้าตักกว้างประมาณ 0.5 นิ้ว

ในที่สุดก็พบภาพพระองค์นี้อยู่ที่เวป AMULET.IN.TH แต่ก็ไม่รู้ว่าจะถูกต้องหรือไม่

5. หมอพล

หมอพล เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2007
    พระแก้วขาว องค์ในรูป ศิลป์อยุธยาตอนปลาย ครับ

พระแก้ว กรุฮอด ศิลป์เชียงแสน-ล้านนา ครับ สร้างหลังยุคพระนางจามเทวี โดยชนช่างเชียงแสนล้านนาโบราณ สมัยพระเจ้าพรหมมหาราช โดยมีชาวบ้านแถบเมืองเชียงแสน อพยพหนีภัยสงคราม มาอยู่ที่ เมืองพิสดารนคร (ชื่อเก่า ของเมืองฮอด บ้านคุณตาผมเอง ครับ)

พระนางจามเทวี เคยเสด็จฯ มาแวะพักที่ เมืองฮอด แถวบริเวณ วัดปัญญาวุธาราม (วัดสันกู่) จริง ครับ มีหลักฐานเป็น โบราณสถาน โบราณวัตถุ ซากกำแพงอิฐมอญโบราณ ซากพระเจดีย์เก่า ถ้วยชามดินเผา อยู่ครับ (อยู่ห่างจากบ้านคุณตาผม ประมาณ 800 เมตร)

ปัจจุบัน พระเทพสิทธาจารย์ (พระอาจารย์ทอง สิริมังคโล) เจ้าอาวาสวัดพระธาตุศรีจอมทองฯ เจ้าคณะอำเภอฮอด (ฝ่ายมหานิกาย) เป็นผู้ดูแล และ เป็นพระอาจารย์ใหญ่ อยู่ครับ

ส่วน พระแก้ว กรุฮอด มีทั้ง แท้ และ เทียม ครับ (ของเทียม มีเยอะมากกกก ครับ) ขนาดตัวผมเอง เป็นเด็กเมืองฮอด ยังหาของแท้ๆ ไม่ได้เลยครับ ^_^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤศจิกายน 2009
  6. khumsup

khumsup เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2009
    ไปทำบุญทุกปีครับ.....วัดพระแก้ว เชียงราย...
    ข้อมูลเยี่ยมทุกท่านครับ....

7. 12480720

12480720 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ พี่ศนิวาร พี่ หมอ ออตโต้ มากๆครับ กระจ่างแร้นนน:cool: แต่กล้องที่ถ่ายนี่สุดยอดzoomเลยครับ พระสวยมากๆ

8. Sirirattanavadee

Sirirattanavadee สมาชิก

30 พฤศจิกายน 2009
    พระบูชา เห็นแต่อา kasem_a เก็บเยอะจริงๆ
    วัดระฆัง 118 ปี 1-1.JPG

9. harathaiki

harathaiki เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเป็นคนเชียงรายครับ มีโอกาศได้ครอบคลอง 1 องค์ครับ เป็นชิ้นหยกชิ้นเดียวกันครับ ตอนแกะองค์ใหญ่จะมีหยดขนาดแต่ละชิ้นต่างกันครับซึ้งเป็นเศษที่หลังจาการแก๊ะองค์ใหญ่ครับ ช่างได้ทำการแก๊ะตามขนาดของหยกที่เหลือครับ และนำเข้าพิธีปลุกเศกพร้อมกันครับ ผมได้มีโอกาศได้ครอบครอง 1 องค์ครับ สีของหยดจะมีสีเขียวเข้ม เหมือนองค์ใหญ่เลยครับ ดูเนื้อได้ครับตามรูป

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1 MB
      เปิดดู:
      307
      ขนาดไฟล์:
      934.8 KB
      เปิดดู:
      223
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มิถุนายน 2012
  10. DHAMMAPHOL

DHAMMAPHOL เป็นที่รู้จักกันดี

"พระแก้วดอนเต้า ครับ"

11. DHAMMAPHOL

DHAMMAPHOL เป็นที่รู้จักกันดี

"พระเสตังคมณี(พระแก้วขาว)วัดเชียงมั่น จ.เชียงใหม่ครับ"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มิถุนายน 2012
  12. bizkitmanza

bizkitmanza เป็นที่รู้จักกันดี

องค์ลักษณะแบบนี้ มีให้เช่าที่วัดพระแก้วด้วยครับ ราคา 999 บาทสวยมากครับ แต่ผมไม่ทราบว่าเนื้อทำจากอะไร (หินหยกชนิดไหน) รู้แต่ว่ามีส่วนผสมของกระเบื้องหลังคาวัดพระแก้วด้วย ขนาดหน้าตักน่าจะ 3 นิ้วครับ