หมดแล้ว พระกริ่งพระเจ้าพรหมมหาราช เฉพาะกระทู้นี้ ยอดกฐินเพื่อซื้อที่ดิน 4,131,525 บาท

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย จารุ, 1 มกราคม 2012.

1. จารุ

จารุ เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2006
    หลวงน้าท่านแจ้งมา ว่า ทางวัดได้มอบหมายให้ผม ทำยัง ไม่ไว้ใจ ยังเหน็บแนม
    ท่านจะออกให้ฎีกา ให้และปิดกระทู้ ครับ เหน็บแนม กันไม่รู้จักจบ

ดั่งที่ หลวงพี่อล็กท่าน ได้ กล่าว กับผมต่อหน้าลูกศิษย์ เมื่อต้นเดือนกันยายน ที่ผ่านมา

งานสร้างพระที่จะไปช่วยคนหมู่มาก คนทำจะรับไปเต็ม ๆ ทุกรูปแบบ :cool:

แสดงว่าพระกริ่งรุ่นนี้ อีกหน่อย จะไช่วยคน อีกมาก
    และเป็นหลวงพ่อสมเด็จองค์ปฐมด้วย ย่อมเป็นทวีคูณ

หลวงน้า ท่านได้ เปิดอก คุยกับผม เหมือนกับว่า ผมไม่ไว้ใจท่าน ทำงานกันมา ไม่ใช่วันสองวัน
    เพราะ เดี๋ยวก็มีข่าวอ้าง จากวัดบ้าง จากหลวงน้าบ้าง ท่านบอกว่า ไอ้พวกนี้ นรก ทั้งสองเท้า

ท่านอยากให้จบ. ๆ ไป บรรจุกรุเลย ดีกว่า:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 ตุลาคม 2012
  2. จารุ

เดี๋ยวขอเช็กยอดก่อนนะครับ:cool:

3. จารุ

เปลี่ยนเป็นวันศุกร์ดีกว่าครับ
    ผมจะเข้าไปวันศุกร์ :cool:

4. จารุ

คุณsuwat.su
    คุณพรฟู่ รับดาบไปแล้วครับ :cool:
    คุณ jumpman รับแล้วครับ
    คุณmandalas รับแล้วครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 ตุลาคม 2012
  5. จารุ

สำหรับท่านที่สำรอง ดาบไว้ 8 ท่าน สามารถโอนเงินได้เลยครับ

6. pathiwat25

pathiwat25 เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าผมจะขออนุญาตสำรองจองอีกสักคน ดาบจะเหลือเพียงพอถึงผมไหมครับพี่จารุ

7. จารุ

ได้ครับ :cool:

8. ปัญจ

ปัญจ เป็นที่รู้จักกันดี

ยืนยันว่าดาบงดงามเข้มขลังมากครับ แต่ผมไม่มีงบทำฝัก ได้แต่แท่น เมื่อวางบูชาแล้วดูสง่างามมากครับ

ท่านใดอยากร่วมบุญ อย่าลังเลครับ ของดีมีน้อย
    เป็นกำลังใจให้ทุกฝ่ายครับ โดยเฉพาะแม่งานที่เหนื่อยยากอย่างคุณจารุ
    งานบุญที่คุณจารุรับ เงินเข้าวัดโดยตรง ไม่ต้องสงสัยใดๆ ทั้งสิ้นครับ
    ต่อจากนี้ ก็บูชากับทางวัดเอง ไม่สะดวกเหมือนผ่านเว็บพลังจิต แต่ท่านที่ศรัทธาก็คงไม่คิดว่าเป็นอุปสรรคหรอกนะครับ

9. pathiwat25

งั้นผมขอจองดาบ 1 เล่ม พร้อมฝักไม้ 1 ชุด ครับ

10. จารุ

ฝักไม่มีครับ มีแต่ดาบครับ

11. pathiwat25

ดาบ ผมจองแน่นอนครับ
    แล้วมีแท่นวางดาบ ไหมครับ
    ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไร ดาบอย่างเดียวก็ได้ครับ

12. rattanasak_m

rattanasak_m เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้เข้าไปที่วัดมา เห็นกล่องพระกริ่งบูชาเหลือประมาณ 19 กล่อง แต่ยอดที่แน่นอนต้องถามพี่จารุดูครับ ใครสนใจก็ไปบูชาที่วัดกันนะครับ :cool:

13. worrawat_v

worrawat_v เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2009
    โดยส่วนตัวแล้ว ผมเสียดายแทนคนที่ยังไม่ได้จองนะครับ
    พระรุ่นนี้ จากที่ได้ยินมา อีกหน่อยคงเป็นตำนานแน่ ๆ อาจจะอีก 10-20 ปีข้างหน้า

ผมว่าพระที่ฐานเป็นรู อีกหน่อยก็เป็นเอกลักษณ์ชี้ขาดความแท้ไม่แท้ได้เลยนะครับ (ปลอมยาก 555)
    ตอนไปที่วัดอาทิตย์ที่ผ่านมา ผมก็เลือกบูชาเพิ่มจากกล่องที่ฐานพระชำรุดที่นี่ล่ะครับ
    บูชาเนื้อทองแดงมาเพิ่มอีก 5 องค์ สำหรับผมองค์พระจะมีำตำหนิหรือไม่ ไม่สำคัญ สำคัญที่บุญที่ได้กับพุทธคุณที่มีครับ :cool:

14. KRISDAPHOTIGANIT

KRISDAPHOTIGANIT เป็นที่รู้จักกันดี

บรรจุกรุ???...น่าเสียดายมากๆครับคุณจารุกว่าจะสร้างกันมาได้...ผมเองรอพระกริ่งพระเจ้าพรหมมหาราชมาเป็นปีตอนนี้จองไว้เต็มที่แล้วไม่ได้เดือดร้อนอะไรแต่เสียดายแทนคนใหม่ๆที่เสียโอกาสจะได้บูชาท่านด้วยปัจจัยที่เอื้อมถึงได้ในอนาคตจริงๆ...ผมเคยตามคุณจารุไปดูกระบวนการสร้างที่โรงงาน...บอกได้เลยว่ายากมาก ไม่ใช่ยากที่การหล่อพระแต่ยากเรื่องคนมากที่สุด กว่าจะได้พระแต่ละเนื้อ แต่ละแบบ คุณจารุต้องวิ่งไม่รู้กี่โรงงานกี่สิบกี่ร้อยเที่ยว...จนพระเข้าพิธีเรียบร้อยเหลือแค่จัดส่งคิดว่าจบเรื่อง...แต่เปล่า...คุณจารุก็ยังโดนโจมตีอย่างต่อเนื่อง เอาชื่อวัดมาอ้างบ้าง เอาขื่อหลวงน้าท่านมาอ้างบ้าง....ทั้งๆที่ท่านหลวงตาก็มีใบฎีกากล่าวขอบคุณนำมาลงให้ดูในเว็บเรียบร้อยแล้ว...ก็ยังไม่วายเอาท่านมาอ้างเพื่อโจมตีคุณจารุเรื่องอื่นอีก.....สรุปว่าบรรจุกรุก็ดีครับจะได้ไม่ต้องเปิดช่องให้คนบางคนฉกฉวยโอกาสหาประโยชน์จากวัดได้...เพราะผมก็ไม่อนุโมทนาด้วยเช่นกันถ้าในอนาคตจะมี"เซียนสายตรงวัดศาลฯ"เกิดขึ้นมาได้จากวิธีแบบนี้!!!

15. Tackled

Tackled เป็นที่รู้จักกันดี

พูดถึงดาบสักกะนิด ผมไม่ได้มีส่วนได้เสีย อย่าเพิ่งเหน็บผมนะ ฮ่าๆ คุณจารุเคยฝากให้เช็คหน่อย ตอนที่สร้างใหม่ๆ ผมถามผู้รู้ให้ ท่านมองหน้าถามของใครวะ ไมแทบไม่มีพลัง ผมก็นึกในใจก็ถูกแล้ว ยังไม่ได้เสกจะแรงได้ไง พอวันนั้นหลังพิธีเสร็จก็ลองดูใหม่ คราวนี้เอารูปแบบอัพเดทไปให้ดู ผู้รู้ท่านบอก เออแรงดีมาก มีกระแสคมวิ่งวนรอบๆตัวดาบด้วย ด้านปกป้องคุ้มครอง กันและถอนสิ่งไม่ดี เลยค่อนข้างมั่นใจว่าพระท่านสงเคราะห์แน่นอน

ที่พูดมานี่โปรดใช้วิจารณญาณนะครับ ที่เอ่ยมาอยากให้กำลังใจครับ และอยากบอกว่าของดีๆ เจตนาดีๆ น่าเก็บบูชามากมายอย่าได้สงสัยเลยครับ ถ้าทำไม่ดี พระท่านคงไม่สงเคราะห์แต่แรกแล้ว

16. pathiwat25

พูดถูกทุกประโยค ทุกบรรทัด ครับพี่ koekrisda
    ผมเห็นด้วยครับ แม้เสียดายกับโอกาสที่หลายๆท่านอยากรวบรวมกำลังใจจะได้ช่วยวัดศาลฯอีกครั้ง แต่ก็เคารพการตัดสินใจของผู้จัดสร้างและผู้อนุญาตจัดสร้างครับ ราษฎรหน้าใสอย่างผมดีใจแล้วครับที่มีโอกาสทำบุญใหญ่ครั้งนี้ ได้แค่ไหนก็แค่นั้น อยากให้พี่จารุและหลวงพ่อสุภาพ สบายใจที่สุดครับ หนักกันมามากแล้ว

17. จารุ

ช่างมันเถอะครับ มันผ่านไปแล้ว :cool:

18. supachaipnu

supachaipnu ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงน้า ท่านได้ เปิดอก คุยกับผม
    I am glad to hear that Both Luangpor Suparb and Khun Jaru have mutual understanding. I'd like to give moral support to both and the team.

ท่านบอกว่า ไอ้พวกนี้ นรก ทั้งสองเท้า
    Someone will have to apologize to Buddha, Dharma and Sangkha as soon as possible.

บรรจุกรุเลย ดีกว่า
    Let's think about this a bit deeper. 1) This will end the dispute. Nobody will go to hell any more. 2) Reduced supply. 3) Future value of this lot can help build or repair the temple, if needed. For example, just 100 units may be used to raise a fund as high as 50 million baht in the next 20 years+. Who knows?

Defect
    Few people asked me whether I have checked how many units have defects. Frankly, I have not checked at all. Why should I? Every unit of Pra received is perfectly "beautiful" with the First Buddha and his disciples inside. The defect in our heart is the one we should find and do something about it. Helping Wat to buy the land is primary objective, Pra is secondary, like a gift.

19. Nattawut8899

Nattawut8899 เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญกับพี่ Supachai ครับ
    ชอบเวลาที่พี่เขียนภาษาอังกฤษมา ผมจะอ่านเเละพยายามแปล
    อยากเก่งภาษาอังกฤษครับ

20. pong-sit

pong-sit เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ใครใจดี ช่วยแปลหน่อยครับ ผมอ่านของคุณ ศุภชัยไม่ออก