หมดแล้ว พระกริ่งพระเจ้าพรหมมหาราช เฉพาะกระทู้นี้ ยอดกฐินเพื่อซื้อที่ดิน 4,131,525 บาท

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย จารุ, 1 มกราคม 2012.

1. rattanasak_m

rattanasak_m เป็นที่รู้จักกันดี

นิดนึงครับ จริงๆ แล้วทั้งหมดนี่พี่จารุทำคนเดียวนะครับ ต้องสละเวลางานของตัวเอง คนที่ไปช่วยงานนี่ก็ไปกันเป็นบางครั้งนะครับ เช่นช่วงที่มีงาน คนที่ไปช่วยนี่ก็ไปด้วยใจนะครับ มีแต่เสียค่าใช้จ่ายส่วนตัวกันเองทั้งนั้น เท่าที่ผมได้มาช่วยงานบ้างเป็นบางครั้ง พี่จารุเค้าไม่เคยเรียกให้มาช่วยนะครับ พี่เค้าไม่อยากรบกวนเวลาทำงานของคนมาช่วยงานครับ เพราะทุกคนก็มีหน้าที่การงานของตัวเองกันทั้งนั้น ส่วนเรื่องเปิดให้บูชาใหม่เนี่ย อยากให้ใจเย็นๆ กันนิดนึงครับ ไม่ต้องกลัวครับทุกคนมีสิทธิ์ที่จะร่วมบุญเท่าเทียมกันหมด ไม่มีใครมีอภิสิทธิ์ครับ งานใหญ่อย่างนี้ต้องลองมาทำดูแล้วจะรู้ครับว่ามันไม่ง่าย จะให้ถูกใจทุกคนคงเป็นไปไม่ได้ครับ ให้คนอื่นมาถูกใจเรามันยากครับ ต้องปรับที่ใจเราเองครับ :cool:

2. HipPo*

HipPo* เป็นที่รู้จักกันดี

ต่อ.......

2."ถ้าเปิดจองหมด พระชำรุดไม่มีให้เปลี่ยน" .....ในข้อนี้รบกวนสอบถามว่า ถ้าทางเราส่งพระไปเปลี่ยนๆๆๆๆ จนเหลือแต่พระชำรุดหลายๆองค์แล้วสุดท้าย ทางวัดก็ต้องเสียยอดบุญจากพระที่ชำรุดไป !!! จากที่สอบถามทางวัดมา สำริดเสียประมาณ 100 องค์ 699x100 = 69,900 บาท นี่แค่สำริดเนื้อเดียวนะครับ ยังมีเนื้ออื่นๆอีก

ทั้งนี้ ในส่วนของทางวัดก็คงต้องเปลี่ยนให้เพราะทางวัดเองก็เข้าใจ หัวจิตหัวใจของผู้ร่วมบุญดี ว่าทุกท่านช่วยกันอย่างเต็มกำลัง ดังนั้นสิ่งที่จะถึงมือผู้ร่วมบุญต้องดียอดเยี่ยม "อย่างเท่าเทียม" ...แต่ท่านใดที่รับพระที่ชำรุดไว้โดยไม่ขอเปลี่ยนคืน นั่นแสดงถึงสุดยอดของหัวใจนักบุญ อริยบุคคลอย่างแท้จริง...เพราะองค์พระที่เราๆได้ตอบแทนมาเป็นเพียงเครื่องระลึกว่าครั้งหนึ่งท่านเคยทำในสิ่งยอดบุญแห่งพุทธศาสนา

~แต่ในกรณีที่ ผมยังเป็นปถุชนคนหนึ่ง อยากเรียนถามว่า ทำไมพระกริ่งพระเจ้าพรหมมหาราชรุ่นนี้ ถึงชำรุดมากเป็นประวัติศาสตร์ ในการสร้างพระ เปรียบเทียบกับพระกริ่ง สมปราถนา พระกริ่งหนุนดวง พระธนบดีมหาเศรษฐี ฯลฯ ที่คุณจารุเคยสร้าง ที่ถามเพราะอยากทราบคำตอบครับ เพราะถ้าคิดในความเป็นจริงแล้ว แทบจะเป็นไปไม่ได้เลยที่การสร้างพระโดยคุณจารุ จะมีพระเสียเกิดขึ้นมากมายอย่างนี้ครับ

ด้วยความเคารพ สิ่งต่างๆที่ถามอาจตรง อาจกระทบกันบ้าง แต่ต้องถามเพื่อความชัดเจนว่าสิ่งที่เกิดขึ้นเกิิดจากอะไร ปัญหาอยู่ตรงไหน แล้วเราจึงจะสามารถแก้ปัญหานั้นๆได้อย่างถูกต้อง
    อีกอย่าง จะได้เป็นเวที ให้คุณจารุที่สมาชิกให้ความเคารพนับถือ ได้ชี้แจงโดยทั่วกัน เพราะคงมีสมาชิกอีกหลายๆท่าน ที่"คิด" แต่ไม่กล้า"ถาม" ขอบพระคุณมากๆครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 ตุลาคม 2012
  3. จารุ

จารุ เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2006
    ลองกลับไปอ่านโพสต์ที่ 10542 ครับ
    และผมไม่มีทีมงานช่วยอย่างที่คุณคิดนะครับทุกวันนี้ วิ่งงานคนเดียว
    เขามากันวันแพ็คพระใส่กล่อง ทุกท่านที่มาช่วยมาเพราะมีใจครับ อยู่กันคนละจังหวัด คนหนึ่งอยู่ตาก คนหนึ่งอยู่กาญจนบุรี ทุกคนมีอาชีพต้องประกอบ ผมเองก็มีอาชีพที่ต้องหาเงิน อย่างที่ผมส่งให้คุณhippoดู ครับ รายได้ผม 7-8 แสน ถ้าผมไม่ทำมาหากิน ใคร จะเลี้ยงผมล่ะครับ ลองถามหลวงน้าท่านดูครับ อาทิตย์ที่แล้วผมเข้าวัดกี่วัน โดดงานไปกี่วัน 4 วัน จริงหรือไม่ ถามท่านดูครับ ผมทำด้วยใจ ครับ
    ลองกลับไปอ่านหน้าแรก ดูด้วยนะครับ เดิมทีแรกผม บอกไว้ว่าจะส่ง 1 พฤศจิกายนเสียด้วย เพื่อจัดแจงงานให้เข้าที่ ที่นี้ผมก็เร่งส่งให้ก่อน กลายเป็นผม ล่าช้าไปเสียอีก เฮ้อ
    :'(

4. จารุ

ตรรกะง่าย ๆ ครับ เงินคุณ มาเต็มจำนวน ผมก็ต้องให้คุณเต็มจำนวนเงินครับ คนทำบุญกับผม ต้อง ปิติ ก่อนให้ ระหว่างให้ และหลังให้ครับ

ไม่ใช่จ่ายเงินแล้ว เอ็ง จะเอาหรือไม่เอาก็เรื่องของเอ็ง
    ผมเป็นพนักงาน ขาย ถ้าผมทำ แย่ ๆแบบนี้ ผมก็ไม่ต้องไปขายของต่อไปครับ ชีวิต งานขายของผมจบไปนานแล้ว เขาเรียกว่า ไม่ จรรยาบรรณ ในอาชีพครับ ถ้าเรียกภาษาชาวโลก

ส่วนพระเสียหาย คุณhippo เองก็คงจะพึ่งเข้ามาไม่ได้รู้เรื่องอะไรอย่างจริง จัง
    การสร้างหลวงพ่อสมเด็จองค์ปฐม ไม่เคยมีใคร สั่งแล้วได้ตามจำนวน ตั้งแต่สมัยหลวงพ่อ พระราชพรหมยาน วัดท่าซุงแล้วครับ
    แม้กระทั่งปีนี้เอง ทางวัดท่าซุงสั่ง พระแสนสาม ยังได้พระเมื่อตอนต้นปี แค่ 30,000 องค์ จึงต้องทำใหม่รอบสอง แล้วผมเป็นคนขี้เหม็น จะแปลกอะไร บารมีผม ยังไม่ได้เศษเสี้ยวธุรีของ วัดท่าซุงซะด้วยซ้ำ คุณรู้ไหมว่า หลวงพ่อองค์ปฐม วัดศาลปีที่แล้วเสียหายเท่าไหร่

5. rattanasak_m

rattanasak_m เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตพี่จารุนะครับ มีครูบาอาจาร์ยเคยบอกว่างานใหญ่ งานที่ต้องตัดกรรมของคนส่วนมาก มารเค้าจะขวาง อุปสรรคจะเยอะ ผมไม่รู้ว่าใครคิดยังงัย แต่พระกริ่งพระเจ้าพรหมไม่ได้สร้างง่ายอย่างที่ทุกคนคิดนะครับ ใครจะว่ายังงัยไม่รู้ แต่พระรุ่นนี้ผมจะอารธนาติดตัวไปตลอดครับ :cool:

6. HipPo*

เอ่อ ผมเข้าใจครับ แต่เรียนว่าผมถาม ด้วยความห่วงใยทางวัดเอง ห่วงใยทางพี่จารุเอง และห่วงใยทางผู้ร่วมบุญทุกท่าน ด้วยเจตนาบริสุทธิ์ ...และก็กราบเรียนแล้วว่าขอถามตรงๆ เพราะแค่"สงสัย และไม่รู้" คนไม่รู้คงไม่ผิดกระมังครับ และเหตุผลที่คุณจารุตอบมา ก็สมน้ำสมเนื้อทำให้ผู้ร่วมบุญหลายๆท่านที่ยังสงสัย ได้เข้าใจ กระจ่าง ก็เป็นวิทยาทานที่ประเสริฐครับ ทีทำให้คนไม่รู้ ได้ รู้

.... กรุณาอย่าตอบด้วยอารมณ์ขุ่นข้องหมองใจ หรือ กระทบกระทั่งกันเลยครับ ผิดพลาดอย่างไรขออภัย.....ตอบมาเหมือนกระผมชวนทะเลาะ ..ซะอย่างนั้น ....

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 ตุลาคม 2012
  7. จารุ

ผมก็ได้โทรถามทางหลวงพี่แล้ว ท่านบอกว่า ไม่รู้เรื่องเลยครับ
    พระสำริดเสียเป็น 100 องค์หลวงน้าบอกไม่ได้พูดเลย เอาข่าวมาจากไหน คุยกับใคร
    และเรื่องถมที่ทางเข้าวัด ท่านบอกว่า ขอให้ช่วยกันหน่อย รอหลังวันที่ 2 มาบูชาพระ เพื่อถมที่เข้าวัด
    แต่ท่านไม่ได้เร่งรัด ตอนนี้บอกแต่ว่าหลังวันที่ 2 ไปก่อน เพราะท่านรู้ว่าผมต้องเคลียร์ พระก่อน
    ใครสงสัย โทรหาหลวงน้าดีกว่าครับ ผมไม่อยากแก้ตัวครับ 089 826 9986
    มีอะไรสงสัยถามพระครับ ดีที่สุด ใครเป็นใคร

8. จารุ

ผมก็ขอพูดแบบเปิดอก นะครับ คุณก็ไปช่วยวัดศาล ผมก็ทำให้วัดศาล คนช่วยการหาเงินเข้าวัด
    เจอกันก็บ่อย fb ก็มี เคยคุยกันไม่เกิน 7 วัน ถ้าพระเสียหาย พระมีปัญหา คนที่มีใจให้กัน เขาไม่ถาม กันหน้า กระทู้ครับ มีอะไรเขาถามกันเพื่อช่วยแก้ไข ครับ ไม่ใช่ ถามแบบ ขุ่น ๆ เนียน ๆ ผมเจอมาเนียนกว่าคุณเยอะ ครับ คุณอาจจะไม่ชอบผมในเรื่องใดเรื่องหนึ่ง. แต่นี่งานศาสนา ครับ เพียงแต่ผมจะพูดหรือเปล่าเท่านั้น

9. wichitt

wichitt เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2006
    ใจเย็นๆ ครับ ลูกหลานหลวงพ่อทั้งนั้น...
    วันข้างหน้า ก็จะเป็นเอกลักษณ์เฉพาะที่ไม่สามารถทำปลอมหรือเลียนแบบได้ เมื่อถึงเวลานั้น ก็จะได้ยินว่า "รู็งี้ตอนนั้นไม่เปลี่ยนก็ดี"

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 ตุลาคม 2012
  10. HipPo*

โอเคครับ ผมหยุดพุดดีกว่า อุส่าบอกว่าเจตนาบริสุทธิ์ ด้วยใจเคารพ ที่ถามหน้ากระทู้ก็เรียนไปแล้วว่า"เพื่อให้สาธารณชนได้ทราบ" และได้เข้าใจ ในเมื่อคุณจารุเองตอบได้อย่างชัดเจนทุกคำถาม ก็ไม่มีเหตุผลที่จะต้องมาด่าว่าผมมั่งครับ เพราะ ถูกกล่าวหามาแกล้งเนียน ทั้งที่เจตนาบริสุทธิ์อย่างแท้จริง

....คิดอย่างไรก็แล้วแต่ครับ คงเปลี่ยนใจห้ามไม่ได้ .....

อ้อ...งานกฐินคงได้เจอกัน และจะได้กราบเรียนถามทางหลวงน้าสุภาพ และทางคุณจารุ อย่างเปิดเผยทั้ง2ฝ่ายนะครับ .... ผมไม่ชอบถามคนนี้ที ถามคนนั้นที ข้อมูลไม่ตรงกันซักที จะเปิดอกจริงก็มานั่งล้อมวงคุยกันครับพี่ น้องต้องขออภัยด้วยจริงๆ ถ้าทำขนาดนี้แล้วยังหาว่าผมเจตนาร้าย ก็ถือว่าผมเลวเองครับ

11. จารุ

ที่คุณบอกว่า ไม่ชอบถามคนนั้นทีคนนี้ที พระสำริดเสีย 100 องค์ได้มาจากใครครับ
    หลวงน้าไม่รู้ ผมถือพระอยู่ยังไม่ได้คัด ??? พระเนื้อสำริด อยู่ที่ผมยังไม่รู้ว่าจะครบ 100 หรือเปล่า แต่มีข่าวมา มาจากใคร ? คุณอ้างชื่อวัด ศาลพันท้ายนรสิงห์ ได้ข้อมูลจากที่ไหน

12. HipPo*

ถ้างั้นแสดงว่าผมฟังผิดครับ ครั้งที่ไปวัดคราวก่อนผมก็เดินไหว้พระที่วัด ได้ยินจากคนแถวนั้นแล้วก็ฟังๆต่อๆมา ยอมรับจากใจลูกผู้ชาย จบนะครับ ขอโทษและขออภัยด้วยครับ

13. pom_chaovarit

pom_chaovarit เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2010
    เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป
    นะครับ พี่น้องทุกท่าน
    :VO

14. rattanasak_m

น้องครับ ชมคนให้ชมในที่สาธารณะครับ แต่จะตำหนิคนให้เรียกไปตำหนิกันสองต่อสองครับ เบอร์พี่จารุน้องก็มีนี่ครับ ทุกคนก็ยังเป็นปุถุชนคนธรรมดาครับ มีอะไรก็โทรถามกันให้มันหายข้องใจจะดีกว่าครับ มาเขียนอย่างนี้บางทีความหมายที่อยากจะสื่อมันอาจจะเพี้ยนได้นะครับ :cool:

15. wara43

wara43 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ผมขอเป็นกำลังใจให้ท่านพี่จารุครับ:cool:
    คนเราทำงานส่วนรวม จะทำให้ถูกใจ ตรงใจ และชอบใจ คนทุกคน คงเป็นไปไม่ได้หลอกครับ
    น้ำใจพี่จารุมหาศาล ลุยงานคนเดียว ไปที่ต่างๆก็เพื่องานส่วนรวม เพื่อวัด เพื่อพระพุทธศาสนา แค่นี้ก็เคารพในกำลังใจสุดประมาณแล้วครับ

16. Step&Time

Step&Time เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2010
    เอาน่า ถ้อยทีถ้อยอาศัย ลูกหลานหลวงฯพ่อด้วยกัน
    รักกันไว้ดีกว่า งานเพื่อศาสนายังมีอีกมาก
    มาร่วมมือร่วมใจกันนะครับ :cool:

17. ปิยากร

ปิยากร Active Member

26 ธันวาคม 2011
    โอนเงินร่วมบุญส่วนที่เหลือค่าพระกริ่งพระเจ้าพรหมมหาราชเนื้อกรรมการ
    มัดจำไว้แล้ว 1,000 บาท โอนมาเพิ่มเติมส่วนที่เหลือ 5,000+ค่าจัดส่ง100 บาทรวม 5,100 บาท
    ที่อยู่จัดส่งแจ้งทาง PM ค่ะ(พระมาไม่สวยก็จะไม่ขอเปลี่ยนค่ะ เพราะตั้งใจทำบุญจริงๆค่ะ)ขอโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ
    :cool:

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      246.9 KB
      เปิดดู:
      17
  18. ser_dool

ser_dool เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับพระกริ่งพระเจ้าพรหมมหาราชเนื้อทองแดง 2 องค์ ถูกใจมากครับ และร่วมอนุโมทนาบุญในครั้งนี้กับคณะทำงานทั้งหมด อนุโมทนา สาธุ

19. ปัญจ

ปัญจ เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกำลังใจให้ทุกฝ่ายครับ ต่างปรารถนาดีกันคนละมุม
    เหนื่อยกายแล้ว อย่าให้เหนื่อยใจเพิ่มเลยนะครับ

20. จารุ

หลวงน้าได้อ่านกระทู้แล้วเกิดความไม่สบายใจ จะไม่เปิดให้ร่วมบุญแล้วครับ รับเปลี่ยน อย่างเดียว
    พระที่เหลือเก็บเข้าวัดทั้งหมด ต่อไปคงไม่สร้างอีก สร้างแล้วทะเลาะกัน อย่าสร้างดีครับ :cool:

ทางวัดขอขอบพระคุณญาติโยมอีกครั้ง
    ได้เงินเยอะแต่ทะเลาะกัน ท่านไม่เอาดีกว่า