พญานาคกับอดีตที่ผ่านมา

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 1 กันยายน 2012.

1. fahmui

fahmui เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2012
    แหม... แพ้ป้อจายอบอุ่นนี่เอง อิอิ :cool: :cool: ....

2. fahmui

ขอให้ได้ ขอให้โดนนะคะ... เพราะเราเล่นมาหลายรอบ ชวดไปเสียทุกรอบ จนเลิกเล่นไปแล้วค่าาา :cool:

3. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

ง่ะ ทามมายพากันเงียบไปหมด หลับต่อเหรอ
    ขณะนี้ฝนกำลังตกอย่างหนัก ท่านที่อาศัยอยู่ที่ราบลุ่มให้เฝ้าระวังได้แล้วน้า
    น้ำในแม่น้ำปิง ขุ่นมากๆ นั่นหมายถึงเขื่อนได้ระบายน้ำลงมา....จร้า...

4. ฑศพล

ฑศพล เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2010
    ก็ไม่หวังงอะไรและหลายวดชวดไป สามสี่ร้อยเองไม่เล่นมาก
    การพนันอย่างว่าทุ่มมากก็เสียมาก

5. fahmui

กทม. รอรับน้ำอยู่จ้าาาา 555+ :cool: :cool:

6. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    เมื่อคืนฝันเห็น คุณมิกอีกแล้ว?

เรื่องมีอยู่ว่าเราไปในสถานที่แห่งหนึ่งดูคล้ายร้านอาหารธรรมดาๆ คนรู้จักในร้านอาหารนำภาพถ่ายพวงดอกไม้มาให้ดู เป็นพวงดอกไม้ออกสีม่วงๆ มีอาณุภาพพิเศษในตนเองหายากมาก (คล้ายๆชื่อ ราชินีอะไรนี้แหละ เป็นพวงดอกสีม่วงคล้ายหางจิ้งจอก)
    คุณป้าเจ้าของร้านถามเราว่ามีคู่ครองหรือยัง ก็ตอบว่ายัง! แกลังเลใจอยู่ชั่วขณะหนึ่ง เลยใช้กรรไกรตัดรูปออกมาส่งให้เรา กลายเป็นพวงดอกไม้สดเลย! แกมองดูเรายิ้มแล้วชมว่ามีจิตใจที่ดีงาม สุภาพอ่อนโยนอะไรทำนองเนี่ยะ...แล้วพูดเป็นปริศนาว่า เดี๋ยวเนื้อคู่ก็ตาย!

สุดท้ายเลยเห็นคุณมิก ยืนรอกลับบ้านพร้อมกัน ไม่รู้ทำไมความรู้สึกเหมือนเคยรู้จักกันมาก่อนมั๊ง (เธอใส่เสื้อผ้าออกสีเนื้อ หรือน้ำตาลอ่อนๆนี้แหละ แต่เห็นหน้าไม่ชัดเจน สงสัยกลัวเราตกใจรับไม่ได้ ฮ่า ฮ่า ฮ่าๆๆ)

(ปล.เป็นเพียงแค่ความฝันอย่าไปคิดอะไรมากเลยนะครับ) :cool:

7. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

นิทานฝัน...

ณ สถานที่แห่งหนึ่ง...ชายชุดขาว เครายาว นั่งสมาธิคล้ายทรงฌาณ
    เบื้องหน้า ปรากฏร่าง...........และคนอื่นๆ นั่งสงบนิ่ง คล้ายทรงสมาธิ

...อยู่ในชุดสีขาว
    ...อยู่ในชุดสีแดง
    ส่วน และ ...คล้ายหมอกควันบางเบา ทั้งนี้อาจเพราะกำลังสมาธิยังไม่เก่งกล้าพอกระมัง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กันยายน 2012
  8. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    เมื่อข้าพเจ้าทำสมาธิ ภาพที่เห็นข้างหน้านั้นเป็นหมู่บ้านแห่งหนึ่งครับ มีเด็กน้อยกำลังวิ่งเล่นครับ มีชาวบ้านกำลังพูดคุยกัน ข้าพเจ้าภาวนาไปด้วย

เมื่อเดินเข้าไปในหมู่บ้านนั้น ข้าพเจ้าพบชายผู้หนึ่งแต่งตัวด้วยชุดคล้ายๆ อบต.ชอบใส่ตอนงานบุญต่างๆครับ
    คือชุดเสื้อผ้าไหมสะท้อนแสง กางเกงผ้ามันๆ นั้น ดูภูมิฐานกว่าใคร เมื่อเขาหันมาเห็นข้าพเจ้า--

9. ฑศพล

ฑศพล เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2010
    ก็ไม่หวังงอะไรและหลายวดชวดไป สามสี่ร้อยเองไม่เล่นมาก
    การพนันอย่างว่าทุ่มมากก็เสียมาก

10. คุรุวาโร

เขากล่าวว่า เขามีนามว่า จตุพล เป็นหัวหน้าที่นี้ครับ ข้าพเจ้าเลยถามว่า ที่นี้ที่ไหนครับ หัวหน้าจตุพลตอบว่า เมืองบังบด เป็นที่อยู่ของผู้ที่มีแค่กายทิพย์นั้น

ทุกคนมาจากเมืองมนุษย์ ส่วนใหญ่ทำบุญบ้าง ทำบาปบ้างเลยมาอยู่ที่นี้

ก็อยู่รอเวลาหมดเวรหมดกรรม แล้วก็จะต้องไปอยู่ที่เมืองมนุษย์ใหม่อีกรอบ

หัวหน้าจตุพลพาข้าพเจ้าไปในที่พักของเขา ที่พักของเขานั้น เป็นเรือนไทย หลายหลังติดกัน

เขาอยู่กันหลายคนมีพ่อ แม่ ลูกและน้องสาวครับ

11. jernnrej_JJ

jernnrej_JJ เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2012
    ดูเหมือนที่ไหนๆก็ฝนตก ที่หาดใหญ่ขนาดไม่ตกมาหลายวัน เมื่อเช้ายังกระหน่ำกะเค้าด้วยเลย

12. คุรุวาโร

เราเจรจากันหลายเรื่องครับ ส่วนข้าพเจ้าจะถามถึง สภาพความเป็นอยู่ที่นี้ครับ และเมื่อพูดถึงดินแดนที่อยู่ติดกัน หัวหน้าจตุพลบอกว่า เป็นหิมพานต์

ข้าพเจ้าเลยอยากไปดูครับ หัวหน้าจตุพลนั้นบอกทางไป แต่เขาไปไม่ได้ครับ

เมื่อข้าพเจ้าว่าพระคาถาบางตัว ข้าพเจ้าก็ยืนอยู่สถานที่แห่งหนึ่งภาพข้างหน้านั้น มีหมอกจางๆครับ เหมือนอยู่ในป่าตอนพระอาทิตย์กำลังขึ้นครับ

ข้าพเจ้าเห็นผู้หญิงกลุ่มหนึ่งกำลังวิ่งหยอกล้อกัน นางนั้นมีปีกด้วยแต่นางนั้นโชว์ของบางอย่างครับ(อึ๋ม)

อยากให้ท่านกวีเทพมาด้วยจังครับ สงสัยคงไม่อยากกลับไปเมืองมนุษย์ครับ

13. คุรุวาโร

พอพวกนางเห็นข้าพเจ้า กินรีนางหนึ่งเลยเดินเข้ามาว่า มาหาใครที่หิมพานต์

ข้าพเจ้าตอบว่า หลงทางมาครับ ไม่ได้มาหาใคร พอข้าพเจ้ากล่าวเสร็จ พวกนางพากันหัวเราะเสียงคล้ายๆ ระฆังใบเล็กๆ ที่เขาติดตามโบสถ์ ฟังแล้วเพราะดีครับ

แต่ข้าพเจ้าไม่กล้ามองพวกนาง เพราะพวกนาง---ครับ

14. fahmui

เพลินเลยสิเจ้าคะท่านประธาน อิอิ :cool: :cool:

15. nouk

555 คุณคุรุวาโร แอบทะลึ่งด้วยอ่า...ว้าว...ท่านกวีเทพ ตกไฟท์ได้ยางงายยยยนิ
    ไม่กล้ามอง...กลัวตะบะแตก...เหรอคะ

16. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

ว้าวววววววววว...ดีใจจัง...มีคนฝันถึงมิกอีกแย้วววว
    ปล...ดูเหมือน นี่จะเป็นครั้งที่ 2 แล้วที่ท่านหน่อฯ ฝันเห็นมิกในชุดสีเนื้อ หรือสีน้ำตาลแม่นบ่?
    แต่เป็นครั้งที่เท่าไหร่มิทราบได้ที่มาฝันถึงเค้า อิอิ :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กันยายน 2012
  17. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009

แฮ๊ะแอ้ม !!... เล่าต่ออย่าตกภวังค์สิค่ะ

ขอคอนเฟิร์ม นะคะ เรื่องของกินรี เสียงเธอไพเราะมากค่ะ

(ฟังจากเสียง คนที่เคยเป็นกินรี )

18. nouk

งานนี้ ไม่รู้ว่าใครจะเป็นนางแก้วของใครนิ...?

19. คุรุวาโร

ที่ที่พวกนางอยู่นั้น ใกล้ๆกันนั้น มีสัตว์รูปร่างแปลกประหลาด เช่น นกที่ตัวใหญ่เท่ากับคนครับ

ข้าพเจ้าเดินจากไป พบผู้ชายกลุ่มหนึ่ง กำลังเจรจากันอย่างออกรสชาด เมื่อคนหนึ่งนั้นหันมามองข้าพเจ้า พวกเขาพากันหยุดเจรจาเสียงอันดังก็หายไป

พวกเขาเป็นผู้ชายแต่งตัวดีครับ บางคนถือพิณ บางคนถือขลุ่ย บางคนถือเครื่องดนตรี พวกเขาแต่งตัวดีครับ

หนึ่งในนั้น เอ่ย ถามข้าพเจ้าว่า มาหาใคร อยากดูอะไร ที่หิมพานต์ ไปดูมักกะรีผลไหม จะพาไป หรือไปดูกินรี ก็มีนะที่นี้--

20. jernnrej_JJ

jernnrej_JJ เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2012
    พี่มิกมาอักษรย่ออีกแล้นนนนน
    ต้องกลับไปไล่ชื่อคนในกระทู้ซะแล้ว (เพื่ออรรถรสในการอ่านนิทาน ^^)