พญานาคกับอดีตที่ผ่านมา

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 1 กันยายน 2012.

1. 9999nui

9999nui เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2011
    พี่รั้งนู๋รอคำตอบเรื่องวาระจิตอยู่นะค่ะ ใจจะขาดแล้วค่ะ :'(
    สงสัยจะเริ่มเตรียมอนุบาล

2. fahmui

fahmui เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2012
    ได้เวลากลับบ้านแล้วจ้า... เดี๋ยวเข้ามารออ่านนิทานต่อนะคะ

ตอนนี้ต้องขอโบกมือลาก่อนจ้า อิอิ :cool:

ปล. เราเป็นคนที่ทำคุณคนไม่ขึ้นหรือเปล่าหนอ... ทำดีกับเขาตลอด แต่เขาก็ยังจะร้ายใส่เรา น้ำใจสักนิดไม่ค่อยจะมี น้ำขึ้น น้ำลงแท้ๆ ... ปลง

(บ่นเรื่องที่ทำงาน นิดๆก่อนกลับบ้านค่ะ แหะๆ ขอระบายนิดนึง ไม่รู้จะไปบ่นที่ไหน)

3. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    มีน้องหมาสีขาวตัวเล็ก ๆ หลายตัวมาไล่เห่า แต่มีตัวหนึ่งมันมากัดที่ข้อเท้าอ่ะ
    เราก็แตะน้องหมากระเด็นเลย เพราะเรารู้สึกว่ามันเจ็บ (อาจจะแสลงใจคนรักน้องหมานิดหนึ่ง)
    ตอบว่า ถูกลมเพลมพัดครับ คือไปรับของที่ไม่ดีเข้ามาครับ แต่ไม่เป็นไรครับ

4. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    พี่ตามอ่านน้องอยู่ หากไม่โกรธเคืองกัน พี่อยากแนะนำว่า..

ให้เลิกคิคสิ่งที่เกิดขึ้นกับเราทั้งหมด ไม่ว่าสิ่งนั้นจะเป็นเช่นไร

น้องสับสนกับสิ่งนี้มานานมากแล้ว หากเลิกคิค ปล่อยวางจะมี

ความสุขและพบหนทางสงบมากกว่าที่เป็นอยู่..หากเป็นพี่

จะวางเฉยและเข้าหาหลักธรรมตามรอยพุทธองค์อย่างเดียว..

ลองดูนะคะ..

5. yui_61

yui_61 เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2010
    ขอบพระคุณท่านประธานมากเลยค่ะ
    แล้วต้องทำอย่างไรถึงจะหายค่ะ รบกวนท่านประธานอีกนิดหนึ่งค่ะ

6. Tatojang

Tatojang เป็นที่รู้จักกันดี

น้องฟ้ามุ่ยคะพี่ก็เป็นคนหนึ่งที่ทำคุณคนไม่ขึ้น แต่ก็ไม่เป็นไรเราก็ทำของเราต่อไป เป็นกำลังใจให้ค่ะ:cool:สุู้ ๆ

7. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

เราก็ำไม่รู้นะ เพราะเราก็ไม่ได้เป็นร่างทรง ไ่ม่เคยมีอาการอยากร่ายรำหรือทำท่าพิศดาร หรือว่ารู้สึกผะอืดผะอมอะไรใดๆ

แต่เราเคยเห็นร่างทรงของแม่ย่า เหตุแห่งการเป็นสังขารของแม่ย่าเพราะในอดีตได้ให้สัญญาไว้ว่าจะเป็นหนึ่งเดียวกับท่าน
    แล้วเวลาที่ท่านประทับทรง ก็ดูเป็นปกติเหมือนเราๆ คุยกันปกติ ท่านลงมาถอนของถอนขันอย่างเดียว
    และที่ลงมานั้นก็คือญาณบารมีของท่าน ไม่ได้ลงมาทั้งองค์ เทพองค์หนึ่งๆ สามารถแบ่งญาณบารมีได้เป็นร้อย

สิ่งที่เรารู้มามีแค่นี้ สังขารของแม่ย่าในประเทศไทยมีเพียง 3 แห่งที่เป็นของจริง นอกนั้นเก๊
    ยิ่งพอเอ่ยพระนามของพระแม่สรัสวตี ยิ่งเป็นไปไม่ได้ใหญ่เลย ภัยพิบัติใหญ่ๆ ที่จะเกิดขึ้น ก็มีเรื่องนี้รวมอยู่ด้วย
    คือเรื่องการแอบอ้างชื่อของเทพ ในการสร้างศรัทธาของเหล่าสัมภเวสีและมนุษย์เอง

ถามคุณปู่ดีกว่าน้า...าา

8. คุรุวาโร

แล้วต้องทำอย่างไรถึงจะหายค่ะ รบกวนท่านประธานอีกนิดหนึ่งค่ะ<!-- google_ad_section_end -->
    เราก็สวดมนต์ พระคาถาธารณปริตร ดูนะครับ หรือไม่ก็ให้ ทิพย์อักษร กำลังร้อนวิชา จัดการให้ครับ

9. Thidanakin

Thidanakin เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2010
    นั่นดิ...เค้าก็เหมียนกัลลล (^,^)

10. oil-Nudchanat

oil-Nudchanat เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโทษค่ะไม่ทราบกติกาของที่นี่
    ประสบการณ์แปลกๆ ก็มีอยู่ว่า เมื่อตอนต้นปีได้เริ่มสวดเมตตาใหญ่ครั้งแรกจบก็ได้ยินเสียงสวดมนต์ดังแว่วมาจากที่ไหนไม่รู้ ได้ยินติดต่อกัน 2 อาทิตย์ ไม่ว่าจะทำอะไรอยู่ที่ไหนก็ได้ยิน ตลอด ตอนนี้ได้ยินบ้างไม่ได้ยินบ้าง แล้วก็เริ่มสนใจบูชาพญาครุฑ (เอ่อ..ขออภัยเหล่านาคราชด้วยค่ะ) ตอนนั่งสมาธิได้ยินเสียงนกเป็นร้อยๆตัวดังเหมือนอยู่ในห้องด้วย มีคนทักมาว่ามีเทพมาอยู่ด้วย เพราะตอนบูชาแรกๆรู้สึกหนักบ่าเวลานั่งสมาธิ และร้อนใบหน้าตลอดเวลาแม้ไม่นั่งสมาธิ พอต่อมาเริ่มเห็นไอจางๆลอยอออกจากฝ่ามือและสิ่งของต่างๆเหมือนควัน เริ่มร้อนวูบวาบในฝ่ามือซ้าย เหมือนมีพลังงานอะไรอยู่ในนั้น เมื่อตอนก่อนจะมาตามหาคุณคุรุวาโรก็ฝันว่าได้เห็นพญานาคว่ายอยู่กลางน้ำ ลำตัวสีเขียว หงอนสีแดง แปลงร่างมาเป็นผู้ชาย บอกว่าอยากคุยด้วย แล้วก็ตื่น
    เป็นไงคะประสบการณ์มีเท่านี้ล่ะค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 กันยายน 2012
  11. 9999nui

9999nui เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2011
    นู๋พยายามอยู่ค่ะ แต่อย่างที่บอกเวลามาก็ไม่บอก เวลาออกก็ไม่กล่าว นู๋เลยไม่รู้ทำไง พยายามหาเหตุและผลที่เป็นมาและเป็นไป แต่ที่เน้นจริงๆ คือทำบุญ สมาธิ แต่เวลานั่งเค้าก็ลงตลอดค่ะ ดูเหมือนคนโง่นะ แต่นู๋หาเหตุผลไม่ได้จริงๆ
    อยากอยู่แบบสงบๆ แต่พอมามีแบบนี้แล้ว บอกตามตรงถ้าขืนกลัวมีโทษค่ะเหมือนดังคำที่ว่าไม่เชื่ออย่าลบลู่ นู๋เลยกลัวค่ะ บอกตามตรงตอนเนี้ยเริ่มกลัวค่ะ ถ้าเป็นสัมภเวสีจริง จะทำไงให้เค้าออกไปค่ะ แต่นู๋ไม่เคยไปทายทักใครนะค่ะ นอกจากเวลาท่านลงมา มีคนถาม ท่านก็แนะนำให้ไปทำบุญ สมาธิเท่านั้น เริ่มคิดไม่ตกแล้วอ่ะค่ะ จริงๆ เป็นคนไม่เชื่อเลยห่างไกลการปฏิบัติมากๆ แต่ตั้งแต่เริ่มเป็นแบบนี้ทำแต่บุญสวดมนต์ไหว้พระทุกวันไม่เคยขาด เลยอยากหันมาปฏิบัติเพื่อให้ได้ญาณ แต่เรื่องร่างทรงเก็บไว้คนเดียวค่ะ ไม่กล้าบอกใครกลัวเค้าหาว่าบ้าค่ะ ที่เข้ามาคุยในห้องนี้เพราะเห็นมีคนเก่งๆ หลายคนอาจช่วยไขข้อข้องใจได้ ขอบคุณทุกคำแนะนำ นะค่ะ

12. Thidanakin

มามะฟ้ามุ่ย...มาซบที่อกพี่ก่อนกะด๊ายยยยน๊าาาาา

ยินดีเป็นที่พักใจให้ชั่วคราว เอิ๊กๆๆๆๆ

13. yui_61

ขอบพระคุณค่ะท่านประธานปู่ เด๋วจะลองสวดมนต์ พระคาถาธารณปริตรดูก่อนค่ะ ถ้าไม่สำเร็จอย่างไร ค่อยรบกวนพี่รั้งดีกว่าค่ะ เกรงใจนะคะ

14. huten

คุณน้องค่ะ ..ส่งชื่อ ว.ด.ป ทางพีเอ็มค่ะ เดี๋ยวน้องลบนะคะ

เพื่อความปลอดภัยของน้องส่วนเรื่องเล่า ลงได้ค่ะ....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กันยายน 2012
  15. คุรุวาโร

ขอโทษค่ะไม่ทราบกติกาของที่นี่
    ตอบเท่าที่สัมผัสได้ครับ อดีต มาจากกินรี นามว่า อุสามาระตี ครับ การที่รับพญาครุฑนั้นมา ก็เป็นเพราะเคยผูกพันธ์กันมาก่อนครับ

16. huten

น้องยุ้ยค่ะ ..คาถาเดียว "เอาอยู่" ค่ะ...คอนเฟิร์ม

17. คุรุวาโร

แต่เรื่องร่างทรงเก็บไว้คนเดียวค่ะ ไม่กล้าบอกใครกลัวเค้าหาว่าบ้าค่ะ ที่เข้ามาคุยในห้องนี้

ปลายฟ้า นั้น อดีตเคยผูกพันธ์กันมาก่อน การเป็นเช่นนั้นไม่ใช่เรื่องแปลกอะไรครับ ขึ้นอยู่กับตัวเราที่จะเดินทางต่อไปมากกว่าครับ

18. yui_61

ขอบคุณค่ะ คอนเฟิร์ม กันอย่างนี้ต้องลองค่ะ

19. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    เรื่องราวความรักความผูกพันธ์ ในพิภพพญานาคนั้น ดูช่างยาวนาน และมีอานุภาพยิ่งใหญ่มากกว่าภพภูมิใดๆ
    ในภาคพื้นเมทนีดลแห่งนี้ ซึ่งมันจะยังคงเป็นอยู่อย่างนั้น ชั่วกาลนาน!...ตราบใดที่ดวงอาทิตย์ และจันทร์ทิมาทรยังไม่อับแสง!
    ถึงแม้สายน้ำจะไม่มีวันหวนคืนกลับ แต่สายสัมพันธ์ที่สถิตย์ในจิตนั้น จะยังคอยย้ำเตือนสัญญาความทรงจำ เรื่องราวครั้งอดีต
    ให้หวนกลับคืนมาอีกครั้ง...

รัติกาลคืนหนึ่งเมื่อไม่นานมานี้ หลังจากที่ข้าพเจ้าสวดมนต์ทำสมาธิเหมือนเช่นเคย หลับไปด้วยจิตอันสงบ...
    ภาพนิมิตรปรากฎเห็นนางพญานาคีตนหนึ่ง เธอแปลงกายอยู่ในอัตภาพความเป็นมนุษย์(ความรู้สึกบอกชัดเจน)

ถึงแม้ว่าข้าพเจ้าในสมัยนั้นจะเป็นแค่เพียงมนุษย์ธรรมดาคนหนึ่ง หากแต่เธอผู้นั้นเป็นเสมือนจิตวิญญาณแห่งสายน้ำ!
    ซึ่งข้าพเจ้าเคยใช้อาบ ดื่มกิน และบำเพ็ญเพียร ณ ถ้ำริมน้ำแห่งหนึ่ง มาเป็นเวลายาวนานสุดที่จะคนานับกำหนดได้

ความผูกพันธ์ครั้งแรกนั้นมิอาจทราบได้ว่ามันเริ่มต้นตอนไหน ข้าพเจ้ารู้แต่เพียงว่า "เธอยังคงเหมือนเดิม"...

ภาพตัดมาสถานที่แห่งหนึ่ง เป็นย่านชุมชน...เวลาเหลือน้อยเต็มทีแล้ว วันนี้เป็นวันที่มิติเปิดให้เราได้พบกัน ก่อนตะวันตกดิน!
    เราเดินจูงมือกันผ่านหมู่บ้านที่คุ้นเคย ท่ามกลางสาตาผู้คนมากมาย มุงหน้าขึ้นไปสู่จุดที่สูงที่สุดในชุมชนแห่งนั้น
    ดูคล้ายเป็นสังคมเมืองใหญ่ที่ทอดตัวยาวไปสู่ยอดเขา...

เพื่อให้ทันเวลา มองดูพระอาทิตย์ตกดินด้วยกัน เป็นครั้งสุดท้ายก่อนการจากลา เพื่อกระทำภารกิจบางอย่าง...?
    ตามหน้าที่ของตน ไม่มีคำพูดใด นอกจากความรู้สึกดีๆที่เรามีให้กันมายาวนาน ....

"ในความกังวล สับสน วุ่นวายในชีวิต
    ในความมืดมิด ต้องเดินบนทางอย่างสิ้นหวัง
    กลับพบบางสิ่ง ที่เหมือนแสงปลายทาง
    ตั้งแต่มาเจอ กับเธอ ชีวิตก็เปลี่ยนผัน
    มีแต่ความดี ที่เธอ มอบให้ชีวิตฉัน ได้พบบางอย่าง
    ที่มีแค่สองเรา จะเข้าใจ
    * แม้ จะคิดหาคำพูดใดๆให้เพียงพอ ก็ ไม่พบเจอคำใดเท่าคำนี้
    ที่จะพูดแทนความรู้สึกที่มี ที่จะใช้แทนความรู้สึกดีๆ มี เพียงคำๆนี้
    ** รัก คือทุกความรู้สึก ที่มีให้เธอคนเดียว จากนี้ไป จะมีแต่คำ รัก
    สุดหัวใจไม่อาจนิยามความจริงใดๆ ได้ เพียง คำ ว่า( รักเธอ )
    ซ้ำ *,**
    รัก มีแค่ฉันและเธอ ที่เป็นเพียงตัวละครแค่สองคน ในบทเรียนรัก
    จากนี้ไปทุกวันฉันขอให้เธอเข้าใจ ว่าที่รัก ฉันรักเธอ"

แต่ปรากฎว่าเราขึ้นไปไม่ทัน ได้ดูสุริยะเทพฉายแสงสุดท้าย!
    คลาดเคลื่อนไปเพียงเสี่ยววินาทีเท่านั้น!
    ในขณะที่ความมืดปกคลุมไปทั่ว อาณาบริเวณ....

20. Thidanakin

เห็นเมื่อวานพี่รั้งให้การบ้าน เด็กนักเรียน

เค้าเลยเอามั่ง...เผื่อว่าขี้เลื่อยในสมอง...มันจะลดลง....บ้างไรบ้าง

หยิบลูกแก้ววางบนมือ...ท่าเตรียม...(นี่เราจะนั่งสมาธิ รึจะวิ่งแข่งละหว่า)

สองมือพนมสวดบทจักรพรรดิ์ แล้วต่อด้วยอิทธิ ฤทธิฯ.....มีความรู้สึกว่าร้อนวูบเลยอ่ะ

ตั้งแต่ปลายเท้า...ไล่ขึ้นไปยันหน้า.....

แล้วก็มีความรู้สึกว่า ผู้อยู่เบื้องหลัง...กำลังทำการถ่ายเท...พลังลมปราณ...(ชักจะเหมือนหนังกำลังภายในเข้าไปทุกที)

ผลสุดท้าย...ทนร้อนไม่ไหว...สมาธิแตกซ่าน....จบ....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กันยายน 2012