ผลกรรม...ของการคบชู้

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย yo09(), 28 กุมภาพันธ์ 2013.

1. เหมียว_วัฒ

เหมียว_วัฒ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอน้อมนำคำแนะนำของทุกท่านไปปฏิบัติให้ได้มากที่สุดเจ้าค่ะ
    ต้องการจะหลีกเลี่ยงไม่คิด แต่เนื่องด้วยการทำงาน ต้องมีเหตุจำเป็นต้องเจอหน้า โดยที่หลีกเลี่ยงไม่ได้ จะทำให้ลืมได้ลงก็คงยากอีก แต่จะเลี่ยงงานก็ไม่ได้ เลิกงานยังต้องเจอ
    จะต้องแก้ที่ใจใช่ไหมคะ ให้สามารถระงับไม่ให้คิดถึงเรื่องต่างที่เคยกระทำก้คงยากในเมื่อเจอหน้ากันทุกวัน
    แต่จะพยายามมุ่งหน้าทำหน้าที่ให้ดีที่สุด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มีนาคม 2013
  2. luck-luck

luck-luck เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเล่าประสบการณ์ส่วนตัวเรื่องศีลข้อสามนะคะ เมื่อสิบกว่าปีมาแล้วตัวเองก็มีปัญเรื่องความรักมาโดยตลอดเจอแต่คนไม่จริงใจบ้าง มีครอบครัวแล้วบ้าง จนตั้งใจว่าต่อไปไม่ว่าอะไรจะเกิดขึ้นจะไม่ขอผิดศีลข้อสาม แม้ว่าตัวเองจะต้องอกหัก หรือเจ็บปวดแค่ไหนก็จะไม่ยอมทำผิด ถ้าจะต้องอยู่คนเดียวก็จะขออยู่คนเดียว เพราะเหนื่อยกับเรื่องพวกนี้มากมันวุ่นวายจริงๆนะ อกหัก รักๆ เลิกๆเนี่ย

ทีนี้เจอแต่คนมีครอบครัวเข้ามาตลอดเลย บางทีมารู้ทีหลังก็รักเค้าไปแล้ว แต่ก็เลิกยอมเจ็บยอมอกหักแต่ไม่ยอมผิดศีลจะไม่ขอเป็นมือที่สามของใครไม่ว่ากรณีใดๆทั้งสิ้น ถึงเค้าบอกว่าไม่ได้รักกันแล้วกำลังจะเลิกกัน เราก็ยอมเลิกกับเค้าไม่เอาเลย

ตั้งแต่นั้นมาก็ไม่เคยมีปัญหาเรื่องความรักให้วุ่นวายใจอีกเลยค่ะ แต่ใช้เวลานานนะคะเป็น 5-6 ปีเลย แล้วคนปัจจุบันก็อยู่กันแบบไม่มีปัญหาเรื่องความรัก เพราะเค้าก็รักษาศีลข้อสามเคร่งครัดมาก่อนเหมือนกัน ไม่ต้องมานั่งหึงหวง หรือหวาดระแวงใจกันเลย

เคยอ่านมาเค้าบอกว่า เราจะได้อานิสงค์จากศีลเต็มที่ก็ต่อเมื่อเราตั้งใจรักษา และมีเหตุให้ผิดศีลแล้วเราก็สามารถรักษาศีลเอาไว้ได้ เพราะตอนที่ตัวเองรักษาได้ ก็มีเหตุใ้ห้ผิดศีลข้อนี้บ่อยมากก็ไม่ทำ เหมือนมาทดสอบ แต่ไม่ได้อาราธนาศีลนะคะตอนนั้น ทำไม่เป็น แค่ตั้งใจเอาเอง (ไม่รู้มาก่อนเพิ่งมาหาอ่านทีหลังค่ะ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มีนาคม 2013