ผม...พระ...และ...สาระยุคก่อน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย modpong, 8 พฤษภาคม 2010.

1. ธรรมจักร

ธรรมจักร เป็นที่รู้จักกันดี

สวัดดีครับคุณลุง รอตามอ่านอยู่ครับ

2. modpong

modpong เป็นที่รู้จักกันดี

...ขอบคุณ..และยินดีต้อนรับครับ...

3. modpong

.......
    ...หวัดดี..โอดตี้..ธรรมจักร..porpek..และ..เฉียวฟงหลานรัก
    .........................................
    ....เรื่องใหม่................
    ...................................

................ผม..กับเรื่องที่อธิบายไม่ได้ในมูลเหตุ.....

...................................
    ....ที่ผมจั่ว..หัวเรื่องไว้แบบนั้น..เพื่อให้สั้นหน่อย...ความจริงนั้น..คือ
    ..หามูลเหตุ..ที่พิสูจน์ได้..ทางฟิสิกส์..เคมี..ไม่ได้..แต่..เรื่อง..พุทธคุณ...นั้น..จะไม่เกี่ยวกับเรื่องนี้
    ...ฝรั่งอาจ..จะ..เรียกว่า..supernatural..หรือ unexplained..ก็พอได้......
    ...และเรื่องทั้งหลายนั้น..บางเรื่อง..ไม่ได้เกี่ยวกับตัวผมโดยตรง..แต่..กับ..คนในครอบครัวผม
    ..ด้วย..และ..บางเรื่องนั้น..ก็เกิด..ไม่ทัน..ต้องอาศัย..พ่อแม่เล่าให้ฟัง....ดังนั้น..คำว่า.."ผม"..ที่จั่ว
    หัวไว้..ก็..หมายรวมถึง..คนในครอบครัวผมด้วย.........
    ................เรื่องแรก...นักเลงพระรุ่นค่อนข้างใหม่..หรือ..รุ่นกลาง..บางท่าน..ก็คงไม่คุ้นเท่าไหร่..
    ..แต่อาจ..เคยได้ยินมาสัก..ครั้ง..๒ครั้ง...
    ............................พระผงกระดูกผีวัดโพธิ์(ท่าเตียน).............................
    .......พระนี้...สร้างขึ้นในช่วงสงครามโลกครั้งที่ ๒ ครับ...โดยพระอาจารย์ที่กล่าวกันว่า..ท่านเป็น
    พระเชื้อสายเขมร..แต่ถ้าดูชื่อแล้ว..ก็ไม่รู้ว่า..เป็นชื่อจริง..หรือเปล่า..ถ้าชื่อจริง..ก็ไม่น่าใช่..
    ....เพราะท่านชื่อ..พระอาจารย์หนู...(..ใครอยากทราบประวัติ..เรื่องพระนี้..ก็ไปเปิดในเว็ปได้)..
    ...ก็..อาจด้วย..มีคนตายเยอะด้วยก็เป็นได้..เพราะ..ฝรั่งมันมาทิ้งระเบิด..ทั้งฝั่งพระนคร..และ..
    ฝั่งธนบุรี..กันเหลือคณานับ...มี..คนโดนระเบิดตายกันไม่น้อย...ทั้งสองฝั่ง..เลยมีหลุมหลบภัย
    กันเพียบ...สมัยผมเด็กๆ...เห็นไม่ต่ำกว่า ๑๐ แห่ง..ทั้งฝั่งธนฯ..และ..พระนคร...อันที่รื้อท้ายสุด
    ก็น่าจะเป็น..ที่..หน้าสถานีหัวลำโพง..มั้งครับ...และเป็น..อันที่สวยที่สุดด้วย..เพราะใช้ทำหน้าที่
    เป็น..วงเวียนไปด้วยในตัว...นอกนั้น..ขี้เหร่.......
    ......แต่...ผมว่าอีกส่วนนึง..ก็คงเหมือนพระอาจารย์ในช่วงนั้น..ทุกท่าน..เพราะนอกจากภัย...
    จากระเบิด..โจรก็ชุม..ยังมีพวกญี่ปุ่นที่อยู่กันเต็มพื้นที่..อีก...คือ..พยายามสร้างพระ..เพื่อให้
    คุ้มภัย..ชาวบ้าน..ที่สุขภาพจิตแย่..ผมเคยคุยกับ..ผู้ใหญ่หลายท่าน..ที่อยู่ที่ในเมืองหลวง..ก็บอกว่า
    ...ได้ยินเสียงหวอ..ทีไร..ก็ประสาทกิน..แย่งกันวิ่งเข้าหลุม..นั่งภาวนาแต่..คุณพระ..คุณเจ้าให้ช่วย
    คุ้มครอง...
    ......แต่ก็คงเพราะ...ท่านเอง..ได้เรียนวิชานี้มาและ..คงเป็นวิชาเก่งของท่าน..เพราะจริงๆพระนี้
    เจตนา..เพื่อใช้ทางคุ้มครอง..แคล้วคลาด..ปราศจากอันตรายอุบัติเหตุ..ต่างๆ..รวมถึงป้องกัน..
    คุณไสย..และ..อาถรรพณ์ต่างๆ...ซึ่งที่ผมกล่าวมานี่..เผินๆ..ดู..แล้วดีมาก...และ..ของจริง...
    ...จากประสพการณ์..ก็เป็นเช่นนั้น..จริงๆ...จนมีชื่อเสียงโด่งดัง..ในช่วงนั้น..และ..หลังสงคราม
    เลิก..ขนาดสมัยยุคสนามวัดวัดมหาธาตุ..ยังมีคนมาหากันบ่อยๆ..และ..ของเก๊..ก็เพียบเช่นกัน...
    ...แต่ในด้านดี...มันก็มีด้านลบ..เช่นกัน..เพราะประสพการณ์หลายคน..ก็เป็นที่กล่าวขาน..จนลง
    หนังสือพิมพ์..ในยุคนั้นด้วย..ก็คือ..ถูกผี..จากในพระเอง..มาหลอก..
    ..................ต่อตอนหน้า.....................

4. โอ๊ตดี้

โอ๊ตดี้ เป็นที่รู้จักกันดี

ต่อเลยครับคุณลุง... รอติดตามอย่างใกล้ชิด ...

5. porpek

porpek เป็นที่รู้จักกันดี

พระผงกระดูกผีวัดโพธิ์(ท่าเตียน) เป็นพระที่ผมได้ยินชื่อมานานแล้วครับ มีเรื่องเล่าสืบๆกันมาต่างๆ มากมายแต่ละเรื่องก็หามูลเหตุ..ที่พิสูจน์ได้..ทางฟิสิกส์..เคมี..ไม่ได้เหมือนที่โพสให้อ่านแหละครับ รออ่านต่อครับ

6. chabay

chabay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ชอบข้อความนี้มากคับ ผมเป็นนึงที่เห็นความสำคัญของงงพระสมเด็จเผ่ามาก พิธีก็ดี เกจิก็เยี่ยม ผงใส่ที่เป็นปี๊ปๆๆ แต่แปลก ราคาไม่แพง พระปี 31 แพงกว่าอีกมั้ง 55555

ใครศรัทธาชอบพระสมเด็จโต หามาเลยคับ ไม่แตกต่างจากที่ไปเช่าสมเด็จหักๆเป้นแสนๆๆเลย ราคาแพงนิยมสุดๆ พิมพ์อกร่องก็ยังไม่ถึงหมื่น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 ตุลาคม 2013
  7. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนผม ก็สมเด็จหลวงปู่นาีค วัดระฆังครับ ไม่เกินสองพัน ก็หาได้แล้ว มีองค์เดียว ก็สบายๆครับ ดีกว่าเช่าพระตามกระแส เพิ่งสร้าง บางรุ่นเกือบสองหมื่น

8. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010

ขออนุญาตมาเฝ้าเรื่องนี้โดยเฉพาะนะครับพี่มด
    พอดีพี่ชายใจดีให้มาองค์หนึ่ง เลยอยา่กรู้ประวัติครับผม

9. MasterTest

MasterTest เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2010
    สวัสดีครับคุณครู _/\_

หายไปหาข้อมูลหลวงพ่อผึ่งเพิ่มเติมมาครับ ^__^

อ่านเรื่องหลวงพ่อสดแล้วนึกถึงเรื่องที่คุณครูเคยเล่าว่าพี่สาวของคุณครูเอามาแทะกิน พอได้สมเด็จเผ่าอกร่องมา ฟังชื่อพิมพ์แล้วผมพลอยอยากกินข้าวเหนียวมะม่วงไปด้วยเลย ^__^

ตอนนี้นั่งคลุมโปงรอฟังเรื่องผีครับ >__<

10. modpong

...ขอบคุณครับที่ชอบ..และ..ยินดีต้อนรับครับ...สำหรับ..คนที่รู้ประวัติและศึกษามาแล้ว..ผมว่า..ก็คงคิดกันแบบนี้ทั้งนั้น..ผมว่ามองไปอีกทางนะ..ดีเพราะ..ด้วยราคา..ทำให้คนทั่วไป..สามารถ..หามาเป็นเจ้าของได้ไม่ลำบาก

11. modpong

...โอ้ย..อย่างงี้..ไม่ต้องหา..สมเด็จเผ่ามาขึ้นคอ..หรอกครับ..ของจริงแท้แน่นอน..นี่ก็อีก ๑ ในพระตระกูลพระสมเด็จที่สุดยอด...เพราะ..ผงหลักนั้น..ไม่ได้ทำจากสมเด็จหัก..แต่เป็นผงสำเร็จของ..สมเด็จโต...ท่านเองก็โคตรเก่ง..อยู่แล้ว..ประสพการณ์..ก็เหลือเฟือ..
    ...ยอดเยี่ยมครับ..คุณสวนพลู..ห้อยเดี่ยวได้สบายมาก..
    ......ผมก็ขอ..อ้างอิงเลยว่า...นี่ก็คือ..พระอีกองค์..ที่ควรหามา..และ..เอามาห้อยคอไว้..ราคาไม่แพง..แต่มีปลอมเหมือนกันนะครับ..หาดูตัวอย่างของจริงก่อน..ส่องให้ติดตา..โดยเฉพาะเนื้อ..จะได้ไม่พลาด..

12. modpong

.....
    ..งวดนี้มาแปลก..ไม่เว้าอีสาน..แสดงว่า..ตั้งใจมาก
    .....ระวังเด้อ..อ้ายซิบอกให่..เฮอ..เฮอ..เฮอ..

13. โอ๊ตดี้

หาข้อมูลหลวงพ่อผึ่งมาเหมือนกันครับ ...

ในตลาดตอนนี้มีพระปลอมมั้ยครับ ?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 ตุลาคม 2013
  14. สวนพลู

ผมเช่ามาจากวัดระฆังเลย หลายปีแล้วครับ ก่อนเช่า ให้เฮียฮ้ง วุฒากาศ อดีตกรรมการประกวดพระไปดูก่อน ปรากฏว่าใช่แท้แน่นอน ก็เลยตาลีตาเหลือกไปเช่ามาครับ โดนไปพันกว่าบาท ถ้าจำไม่ผิด 1600 บาทครับ เนื้องามดีครับ

15. โอ๊ตดี้

เนื้อแบบนี้หรือเปล่าครับพี่สวนพลู

16. modpong

...นั่นแหละครับ..
    ..ผมย้ำเตือนคนอ่านผมเสมอว่า..ถ้าจะเช่าพระอะไร..ที่มีของปลอม..อยู่ในตลาดด้วย..ถ้าเราไม่เคยเห็นของจริง..และดูไม่ติดตา..
    ..วิธีมี่ปลอดภัย..หาคนที่มีประสพการณ์เชื่อถือได้..มาช่วยดูให้..
    ...นะถือว่าเป็นวิธีที่น่าจะปลอดภัยที่สุดวิธีหนึ่ง..แล้วครับ..
    .....พันหก..ถ้าเทียบราคา..กับ..พระที่ออกใหม่ๆเดี๋ยวนี้..แทบไม่ห่างกันเลย..แต่พุทธคุณ..และ..ความเก่า..เรียกว่า..ฟ้ากับเหว..เลย

17. modpong

....
    ผม..ก็เขียนบอกไปตอนแนะนำอยู่แล้ว..ว่ามีปลอม..ลองกลับไปอ่านใหม่ดู...
    ..และ..แนะนำวิธีหาที่ปลอดภัยไว้แล้วด้วย..อ่านให้ครบๆหน่อย..นะจ๊ะ

18. โอ๊ตดี้

ขอบคุณครับคุณลุง ...

19. สวนพลู

ของผมพิมพ์นี้ครับ ยืมภาพเขามานะครับพี่โอ๊ตดี้

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      43.8 KB
      เปิดดู:
      113
  20. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    ครับพี่ ตรงที่สุดเลยครับ เพิ่มเงินอีกนิดหน่อยดีกว่าไปเช่าพระสมัยนี้ที่ระดับเกจิอาจารย์ทางใต้ ดันไปอัดพลังกับเมียชาวบ้านเข้า ก็เลยจบครับ และที่เป็นแบบเกจิในเรื่องนี้ เรื่องยังไม่แดงก็ยังมีอีกมากครับ อย่างกับฟ้ากับเหว จริง ๆ ครับ