ป๋าผัว - สาว สมภาร

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย pporjai, 6 เมษายน 2011.

แท็ก: แก้ไข
  1. chaanont

chaanont เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2011
    คุณๆ เขาพูดเรื่องอะไรกันเนี่ย อ่านแล้วงงงงงงง แถมเนื้อเพลงก็แปลไม่ค่อยออก รู้แต่ ผัว คำเดียว

2. Piyarat Gehrke

Piyarat Gehrke เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2009
    คุณๆ เขาพูดเรื่องอะไรกันเนี่ย อ่านแล้วงงงงงงง แถมเนื้อเพลงก็แปลไม่ค่อยออก รู้แต่ ผัว คำเดียว
    แหมก็พยายามอ่านหน้าแรก แรกสิ อิอิ
    <!-- google_ad_section_end -->

3. Piyarat Gehrke

Piyarat Gehrke เป็นที่รู้จักกันดี

4. เกตุวดี

เกตุวดี เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    โห เพลงไรคะเนี่ย ฟังบ่ ออก แปล บ่ ออก อิอิ ฟังเอาสนุกๆ เนอะพี่ใจ.[​IMG]..

5. Piyarat Gehrke

เอ....ถ้าจำไม่ผิดเพลงนี้เคยขอให้คุณยายฯ
    ร้องเมื่อปีที่แล้วนะ คุณยายฯ บอกว่าไม่เคย
    ได้ยินก็เลไม่บังคับ ไม่เหมือน คนข้างบ้าน
    พักนี้ไม่รู้เป็นไงเอาเพลงอะไรสนุกๆไปโยนให้
    ก็รับเอาไว้หมด เดี๋ยวจะโยนไปให้อีก อิอิ
    [​IMG][​IMG][​IMG]

6. Mookiejoy

Mookiejoy เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2010
    ขออนุญาตก๊อปนะคะอิอิ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 เมษายน 2011
  7. Mookiejoy

Mookiejoy เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2010
    พี่ใจจ๋า มาฟังเพลงนีทีไร มันว้าเหวี่ยวใจไงมะรุ ป๋าซะบ้อป๋าผัวซะบ๊อ.. พี่ใจร้องเพลงนี้ได้แบบน่าทึ่งอึ้งกิมกี่ ไล่ตะคุบๆๆๆเนื้อแบบเนียนมากขอบอก สำเนียงน่ารักดีถึงดีมากอิอิ...:cool:

(ป๋าแปลว่า"เลิก"ภาษาอีสาน)

เอาไปเลยช่อดอกไม้ ในฐานะความพยายามและความกล้าสูงฮ่าๆๆๆๆๆ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      39.3 KB
      เปิดดู:
      94
  8. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

คุณชานนท์ - คุณๆ เขาพูดเรื่องอะไรกันเนี่ย อ่านแล้วงงงงงงง แถมเนื้อเพลงก็แปลไม่ค่อยออก รู้แต่ ผัว คำเดียว
    คุณรัตน์ - แหมก็พยายามอ่านหน้าแรก แรกสิ อิอิ
    (k)ขอบคุณนาค๊า คุณชานนท์ที่แวะมาฟัง นะค๊า ก็ร้องเรื่องผัวววววววววว น่ะแหละคร้า
    สงสัยอารายก็ถามผู้เชี่ยวชาญ ดร. ปิยะรัตน์น่ะแหละค่ะ รู้ดีที่สุด
    .................
    โห เพลงไรคะเนี่ย ฟังบ่ ออก แปล บ่ ออก อิอิ ฟังเอาสนุกๆ เนอะพี่ใจ...
    (k)ช่ายแย๊ววววววววววว เพราะบางคำพี่ใจก็ยังเง็ง ๆ คำแปลอยู่เลยคร้า ๆ ๆ อิอิอิ
    ........
    เอ....ถ้าจำไม่ผิดเพลงนี้เคยขอให้คุณยายฯ
    ร้องเมื่อปีที่แล้วนะ คุณยายฯ บอกว่าไม่เคย
    ได้ยินก็เลไม่บังคับ ไม่เหมือน คนข้างบ้าน
    พักนี้ไม่รู้เป็นไงเอาเพลงอะไรสนุกๆไปโยนให้
    ก็รับเอาไว้หมด เดี๋ยวจะโยนไปให้อีก อิอิ
    (k) แค่ชื่อเพลงต่ะละเพลง...คุณเกตุเธอก็ส่ายหน้าหนึแย๊วล่ะคร้า ๆ
    --------------------------
    ขออนุญาตก๊อปนะคะอิอิ..
    + + คู่มือการดูแลสามีอย่างถูกวิธี + +
    (k)น้องแตัว ก๊อปปายเยยย จ้า ๆ คู่มือนี้ดี้ ดี ที่ซู๊ดดดดดด
    ........................
    พี่ใจจ๋า มาฟังเพลงนีทีไร มันว้าเหวี่ยวใจไงมะรุ ป๋าซะบ้อป๋าผัวซะบ๊อ..
    พี่ใจร้องเพลงนี้ได้แบบน่าทึ่งอึ้งกิมกี่
    ไล่ตะคุบๆๆๆเนื้อแบบเนียนมากขอบอก สำเนียงน่ารักดีถึงดีมากอิอิ...
    (ป๋าแปลว่า"เลิก"ภาษาอีสาน)
    เอาไปเลยช่อดอกไม้ ในฐานะความพยายามและความกล้าสูงฮ่าๆๆๆๆๆ
    ................
    (k) ม่ะรู้ร้องไปได้ไง พี่ใจ่ใจ๋น่ะพอรู้ภาษาอิสานบางคำ เพราะอยู่โคราช ก็ร้องสนุกน่ะค่ะ
    จังหวะสนุก และร้องไม่ค่อยยาก ดอกราตรีของดา เอนโดฟินจะร้องยากมากกว่า
    ร้องแล้วก็ม่ะรู้ อะราย กึ๊ก ๆ คึ๊ก ๆ ๆ อีหยัง อีแหยง อิอิอิ ขำ ๆ ๆ ๆ ค่ะ

................
    ...........

9. librarianstory

librarianstory สมาชิก

(k) แล้วรูปที่ถ่ายคู่ล่ะคะ ช่ายหมายคะ อาจารย์ขา

รูปถ่ายคู่คือพี่แป๋ว-เตือนใจ พรหมจันทร์ ( สุขสวัสดิ์)ค่ะ
    พี่เขาก็รุ่นเดียวกันกับพี่พอใจเลยค่ะ
    ชอบการร้องเล่นเต้นรำเหมือนกันค่ะเพราะพี่เค้าเรียนนาฎศิลป์มา
    ส่วนอีกท่านคือพี่ฉิม ครูอาภรณ์ บุษรารัตน์
    พี่เขาก็ชอบมากกับการร้องเพลงและสอนเด็กเต้นๆรำๆ นี่ก็วัย 57แล้วค่ะแต่ยังจ๊าบอยู่
    รูปของตัวเองหายากค่ะเพราะถ่ายมาเห็นแล้วหลอนทุกที

10. librarianstory

แว๊บมาแล้วก็ต้องแว๊บไปหุงหาอาหารไว้ให้ลูกชายสุดที่รักก่อนล่ะค่ะ
    ไปฝึกนศท.กันเดี๋ยวกลับมาจะบ่นอีกล่ะค่ะหุหุ

11. Piyarat Gehrke

พี่ใจจ๋าาาาาาาาาาาาาาา รักน้องไหม? ถ้ารักล่ะก็
    การบ้านค่ะการบ้าน ขอบคุณค่าาาาาาาาาาาาาา

<TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=0 width=500><TBODY><TR><TD height=31 background=song_music_img/buy_center_r_box1.gif>เพลง >>[​IMG] เนื้อเพลง</TD></TR><TR><TD background=song_music_img/buy_center_r_box2.gif align=middle><TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=0 width=490><TBODY><TR><TD colSpan=2>>> เพลง เมียผู้ใหญ่บ้าน
    >> นักร้อง รจนา สารคาม

</TD></TR><TR class=sale_title_border><TD height=1 background=song_music_img/sale_line.gif colSpan=2></TD></TR><TR><TD colSpan=2><TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%"><TBODY><TR><TD height=25 width=20></TD><TD align=middle>
    ข้อย ละบ่แม่นผู้ได๋
    เป็นเมีย ผู้ใหญ่ บ้านนี้ ละค่า
    เป็นเมีย ผู้นำหมู่บ้าน ต้องสร้างผลงาน
    ด้านพัฒ-นา วันนี้ ผู้ใหญ่ไม่มา
    วันนี้ ผู้ใหญ่ไม่มา อีฉันล่ะค่า มาเป็นตัวแทน
    ผู้ช่วย ผู้ใหญ่บ้าน ก็ฉัน เป็นเมีย ผู้ใหญ่บ้าน ก็ฉัน
    มีงานสำคัญ ในหมู่บ้านฉันแหล่น
    ออกหน้า ผู้ใหญ่บ้าน ทำแทน
    ออกหน้า ผู้ใหญ่บ้าน ทำแทน
    มันจังแม่น ละเมียผู้ใหญ่บ้าน
    มันจังแม่น ละเมียผู้ใหญ่บ้าน
    มี งานน้อย
    งานกลางงานใหญ่ งานใหญ่ งาน ใหญ่
    เอิ้นหาแต่ เด้อผู้ใหญ่บ้าน บ่เห็นหน้าอยู่ไส
    บอกกะได้ ผู้ใหญ่ติดงาน เลยให้ฉัน นี่ละเด้อมาแทน
    เปิดงานวันนี้ หวัดดี พี่น้องทั้งหลาย
    หวัดดี พี่น้องทั้งหลาย ปู่ย่าตายาย อ้ายน้องอาวอา
    วันนี้ อิฉันขึ้นมา วันนี้ อิฉันขึ้นมา
    คือคือว่า เป็นเมียผู้ใหญ่ มาแทน
    ผู้ใหญ่บ้านเพิ่นดอก มาบอก
    เตือนลูกเตือนหลาน อย่ากวนเด้อแถวหน้าฮ่าน
    อย่ากวนเด้อแถวหน้าฮ่าน เมียผู้ใหญ่บ้าน
    จองไว้ก่อนหมู่ หากไผ ล่ะบ่ฟังคำฉัน
    หากฉัน ล่ะบ่ฟังคำไผ เดี๋ยวเมียผู้ใหญ่ จับแล้วน่าดู
    วันนี้ ผู้ใหญ่บ้านไม่อยู่ วันนี้ ผู้ใหญ่บ้านไม่อยู่
    ไผอยากลองดู กับเมีย ผู้ใหญ่
    ไผอยากลองดู กับเมีย ผู้ใหญ่
    โจ๋ เอาไว่
    พิธีการงานเปิด บัด นี้เด้อ นี่เด่อนี่เด้อ
    บัด นี้เด้อ นี่เด่อนี่เด้อ เมียผู้ใหญ่บ้าน
    ลงฮ่านต่อลำ เสียงตึ้มตั้ม
    ของเชิฟ มโหรี บรรเลง
    ดึงเพลง หนังพ้อง เสียงกลอง ละมันก้องเข้าหู
    ชะ เสียงลำ ละมันก้องเข้าหู ชะ ฟังดู ละมันยั่ว ยวนใจ
    เมียผู้ใหญ่ ละอดไว้บ่ฟัง จ้อนซิ่นขึ้นสีทั่งจั่ง
    จ้อนซิ่นขึ้นสีทั่งจั่ง ไผอยากดัง เจอกันหน้าฮ่าน
    เจิ๊ดๆ ละมาเด้อ เจิ๊ดๆ เจิ๊ดๆ ละมาเด้อ เจิ๊ดๆ
    เมียผู้ใหญ่เจิด ตำลูกตำหลาน วันนี้ หน้าชื่นตาบาน
    วันนี้ หน้าชื่นตาบาน เพราะได้เปิดงาน
    แทนพ่อผู้ใหญ่ เพราะได้เปิดงาน
    แทนพ่อผู้ใหญ่ (เต้ย)จั่งได๋ล่ะจั๋งได๋จะได๋
    จั่งได๋ล่ะจั๋งได๋จะได๋ ไผตกลง
    อยากโค้งอยากเกี้ยว อยาก ฟ้อนเกี้ยวเมียผู้ใหญ่บ้าน
    งานนี้ ฟรีสไตล์ มาเถิดมา ลูกบ้านมาเต้น
    นี้เป็นผลงาน เมียผู้ใหญ่บ้าน นี้คือผลงาน เมียผู้ใหญ่บ้าน

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    รักพี่ใจที่ซู๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด อิอิ
    </TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE>

12. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

librarianstory
    รูปถ่ายคู่คือพี่แป๋ว-เตือนใจ พรหมจันทร์ ( สุขสวัสดิ์)ค่ะ
    แว๊บมาแล้วก็ต้องแว๊บไปหุงหาอาหารไว้ให้ลูกชายสุดที่รักก่อนล่ะค่ะ
    ไปฝึกนศท.กันเดี๋ยวกลับมาจะบ่นอีกล่ะค่ะหุหุ
    พี่ใจ - จะเห็นไหมล่ะค่ะ รูปที่เป็นตัวแทนก็ตัวน๊อย น้อย เล็กก เล็ก ๆ มั่ก มัก จนมองม่ะเห็นเลยคร้า อาจารย์ขา ส่ง
    รูปหญ่าย ๆ มาให้พี่ใจดูหน่อยซิคะ ที่อีเมล์ก็ได้นะคะ ppojai@yahoo.com
    ลูกชายโตจนเรียน นศ.หหารได้แย๊วเหยอคร้านี่ ท่าทางจะอ้อนแม่น่าดูเลยช่ายหมายยยยย
    ................................................
    piyarat - พี่ใจจ๋าาาาาาาาาาาาาาา รักน้องไหม? ถ้ารักล่ะก็
    การบ้านค่ะการบ้าน ขอบคุณค่าาาาาาาาาาาาาา
    >> เพลง เมียผู้ใหญ่บ้าน
    >> นักร้อง รจนา สารคาม
    พี่ใจ - รอไปเหอะคราวนี้ เฝ้าแม่อีกหลายวันแหละ อุปกรณ์อารายก็ไม่มีติดมา นอกจากโน๊ตบุคส์กับแอร์การ์ดซิมเต่า
    อ่านได้แต่ตัวหนังสืออย่างเดียว โหลดเพลง 1 เพลง ผ่านไป 1 ชาติยังม่ะด้ายฟังเยย จาบอกให้ ๆ ๆ ๆ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 เมษายน 2011
  13. librarianstory

ลงรูปไปหลอนอยู่ที่ทู้>วนิพกนะคะ
    รูปคุณพี่ใจที่ส่งให้เล็กจังค่ะขอหญ่ายกว่านี้หน่อยได้ไหมคะ
    จะเอาไปติดประกาศขายที่บอร์ดของน้องน่ะค่ะ