ปิดกระทู้แจกฟรีพระตั้งบูชาของหลวงปู่เทพโลกอุดร 9 องค์ ขนาด 5 นิ้ว จะสุ่มผู้โชคดี 9 ท่านที่จะได้รับก่อนอำลาเวปพลังจิต(แจกเพิ่มเติม สิงห์หลวงปู่โทนอีก 5

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย พระชยภัทร อนามโ, 14 ตุลาคม 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ackarapol

ackarapol Active Member

13 มิถุนายน 2008
    ขออนุโมทนาในกุศลจิตของหลวงพี่ชยภัทรครับ
    ขอลงชื่อด้วยคน
    อัครพล คำขัติ ครับ
    สาธุ

2. kanjanasukjit

kanjanasukjit Active Member

ขออนุโมทนาด้วยคนค่ะ

tone2511
    คุณนัยรัตน์;aa19;aa19;aa19

3. pms_uten

pms_uten เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนากับพระคุณเจ้าด้วยครับผม

ร่วมลงชื่อด้วยครับ

นายพงศ์ภูมิพันธ์ ขันอ่อน

4. 1111

1111 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมลงชื่อรับพระด้วยค่ะ
    คุณนรารัตน์ ไชยเพชร
    อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

5. Ton_Ton

Ton_Ton เป็นที่รู้จักกันดี

นมัสการครับหลวงพี่
    ผมศรัณย์ โชคดีอนันต์ ขอร่วมลงชื่อ และอนุโมทนาบุญกับหลวงพี่ด้วยครับ

6. mahamate

mahamate เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนากับพระเดชพระคุณเจ้าด้วยครับ

กระผม สุเมธ มีพึ่งครับ

7. jackajee

jackajee สมาชิก

มาลงชื่อด้วยคนครับ

ชูเกียรติ สินทอง

8. thipwanh

thipwanh เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโมทนาบุญ และขอร่วมลงชื่อด้วยค่ะ
    ทิพวัลย์ เฮงสมบูรณ์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 ตุลาคม 2008
  9. อรนัทตา

อรนัทตา สมาชิกใหม่

อรนัทตา

ขอโมทนาด้วยค่ะ ขอให้ท่านเจริญกรรมฐานยิ่งๆขึ้นไปน่ะค่ะ ขอให้ท่านเดินทางไปที่ใดๆ ขอให้ปลอดภัยจากภัยอันตรายทั้งปวง
    ดิฉัน อรนัทตา สะอาดใจ
    390 กม.8 ถ.รามอินทรา เขต/แขวงคันนายาว กทม.10230

10. itsun

itsun เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรับ1ชุดครับ

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับผมขอรับ 1 ชุดครับ
    สมพงษ์ บุตรศรี ครับ

11. ตามรอยเท้าพ่อ-แม่

ตามรอยเท้าพ่อ-แม่ Active Member

7 มิถุนายน 2008
    กราบนมัสการพระคุณจ้า
    ผมขอลงชื่อร่วมด้วยครับ ศักดิ์ดา บุญรอด
    ขออนุโมทนาสาธุ

12. สิงโตหิน

สิงโตหิน เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาพระคุณเจ้าครับ

ร่วมลงชื่อด้วยครับ

ภาณุพันธ์
    <!-- / message -->

13. chotiwit

chotiwit เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2006
    ขอร่วมลงชื่อด้วยครับ โชติวิทย์ สุริยฉายวงศ์

14. magic's gone

magic's gone Active Member

กราบนมัสการครับ
    โกวิทย์ อะสีติรัตน์ ครับ
    ขออนุโมทนาบุญที่พระคุณเจ้าได้สร้างไว้ด้วยนะครับ

15. สรานุวัฒน์ นวลคำ

สรานุวัฒน์ นวลคำ Active Member

24 พฤษภาคม 2008
    สรานุวัฒน์ นวลคำ ครับ

ข้องใจจะอำลาไปไหนนะคร้าบบบบ...

16. สรานุวัฒน์ นวลคำ

สรานุวัฒน์ นวลคำ Active Member

24 พฤษภาคม 2008
    พลังจิต เข้าได้ทุกที่ครับหลวงพี่ ครับ....อยากให้เป็นสมาชิกตลอดไปนะครับ...

17. jeerus

jeerus เป็นที่รู้จักกันดี

ขอลงชื่อด้วยครับ
    จีรุส อินทิศ
    ;aa22

18. junior phumivat

junior phumivat เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2008
    ผู้ถาม : เมื่อทำบุญแล้ว ถ้าจะอุทิศส่วนกุศลภายหลังจะได้ไหมคะ...........?
    หลวงพ่อ : การทำบุญไปแล้วครั้งหนึ่งสักกี่ปี ๆ บุญก็ยังมีอยู่ถ้าทำไปแล้วสัก ๓๐ ปี ก็ยังอุทิศส่วนกุศลได้ บุญมันไม่หาย ไม่ใช่เราทำบุญแล้ว เดี๋ยวเดียวมันหายไปไม่ใช่อย่างนั้นนะ
    ผู้ถาม :แล้วถ้าเผื่อทำบุญแล้ว ไม่ได้อุทิศส่วนกุศลจะได้บุญเต็มที่ไหมคะ...?
    หลวงพ่อ : ก็ได้เต็มที่อยู่แล้ว เราเป็นผู้ได้สมบูรณ์แบบ แต่อยู่ที่ว่าเราจะให้เขาหรือไม่ให้ การอุทิศส่วนกุศล นี่นะ ถ้าเราไม่ให้ เราก็กินคนเดียวใช่ไหม..... ทีนี้ถ้าเราให้เขาของเราก็ไม่หมดอีก ส่วนที่เราให้ไปไม่ได้ยุบไปจากของเดิม อย่างเรื่องของ พระอนุรุทธ สมัยที่ท่านเกิดเป็นคนเกี่ยวหญ้าช้างของมหาเศรษฐี เวลาที่ท่านทำบุญแล้ว เจ้านายขอแบ่งบุญ ท่านก็สงสัยว่าการแบ่งบุญน่ะจะแบ่งได้ไหม จึงไปถามพระปัจเจกพุทธเจ้า ที่ท่านรับบาตรนะ ท่านก็เปรียบเทียบให้ฟังว่า

"สมมุติว่าโยมมีคบ แล้วก็มีไฟด้วย คนอื่นเขามีแต่คบ ไม่มีไฟ ทุกคนต้องการแสงสว่าง ก็มาขอต่อไฟที่คบของโยมแล้วคบทุกคนสว่างไสวหมด อยากทราบว่าไฟของคุณโยมจะยุบไปไหม....?
    ท่านอนุรุทธก็บอกว่า ไม่ยุบ
    แล้วท่านก็บอกว่า "การอุทิศส่วนกุศลก็เหมือนกัน ให้เขา เขาโมทนา แต่บุญของเราเต็ม 100 เปอร์เซ็นต์"

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านครับ

ธรรมใดที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้ทรงพบแล้ว ขอธรรมนั้น จงสำเร็จแก่ท่านทั้งหลายโดยเร็วด้วยเถิด สาธุ สาธุ สาธุ
    อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงโมทนา ส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้ ตราบเท้าเข้าสู่พระนิพพาน และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลาย ที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และเทพเจ้าทั้งหลาย ทั่วสากลพิภพ และพระยายมราช ขอเทพเจ้าทั้งหลาย และพระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยาน ในการบำเพ็ญกุศล ของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ท่านทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้า จะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด หากท่านทั้งหลายยังไม่มีโอกาสได้อนุโมทนาเพียงใด ขอเทพเจ้าทั้งหลายและพระยายมราชจงเป็นสักขีพยานให้แก่ข้าพเจ้าด้วย เจอเธอเมื่อใด ขอให้เธอได้อนุโมทนาส่วนกุศลนี้ด้วยเถิด ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาตินี้ ขอผลบุญนี้ จงเป็นปัจจัย ให้ข้าพเจ้า ได้เข้าถึง ซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเถิด หากแม้นยังไม่ถึงพระนิพพานเพียงใด ขอคำว่าไม่รู้ ไม่มี จงอย่าได้บังเกิดแก่ข้าพเจ้าเลย ขอผลบุญทั้งหลาย ที่ข้าพเจ้า ได้กระทำแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ จงบังเกิดผล ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด junior ครับ

19. GROLY

GROLY เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    อนุโมทนาครับ
    และขอลงชื่อด้วยครับ
    wanchai

20. พระชยภัทร อนามโ

พระชยภัทร อนามโ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    อาตมาขอยืนยันว่าพระทุกองค์บรรจุพระธาตุเทพนิมิตรของหลวงปู่เทพโลกอุดร

พอดีอาตมารีบพิมพ์ไปหน่อยเลยยังไม่ได้บอกรายละเอียด พระทั้ง 9 องค์นั้น อาตมาเองเป็นเจ้าภาพสร้างแจก 4 องค์ ส่วนอีก 5 องค์มีโยมท่านนึงเป็นเจ้าภาพสร้างแจก เลยแจ้งให้ทราบกันถ้วนหน้า ส่วนหากอาตมาหาเจ้าภาพสร้างเพิ่มเติมได้อาตมาจะนำมาแจกต่ออีก

ส่วนเรื่องอำลาเวปนั้นโดนครูบาอาจารย์ท่านสั่ง แต่ถ้าขออนุญาติท่านแล้วท่านให้เข้าได้ครั้งคราวก็จะเข้าเวปมาอีกทีนึง หลักๆคืออาตมาจะขายคอมเอาปัจจัยไปสร้างพระพุทธสีหิงที่ครูบาอาจารย์ท่านสร้าง พอดีละอะไรได้ก็จะละบ้างเพราะของนอกกายไม่ตายมันหาใหม่ได้ แต่ว่าบุญนี่สิถ้าเราไม่รีบคว้าไว้ก่อนตอนนี้ต่อไปเราตายลงไปจะมาเสียใจภายหลัง ก็เลยจะขายคอมหล่อพระซะเลย มีปัจจัยเมื่อไร่ค่อยซื้อใหม่หรืออาจจะไม่ซื้อเพราะงานบุญจะมีเข้ามาเรื่อยๆอย่างนี้เลยต้องทำ ทำด้วยปัจจัยที่เมื่อปัจจัยไม่ ก็จะทำด้วยแรงกาย จนกว่าจะหมดวาระที่เราจะสร้างบุญ สงสัยคงหมดลมหายใจถึงจะได้หยุดสร้างบุญมั้ง ยังไงก็เอาบุญกุศลถ่วงให้มันหนักเข้าไว้จะได้ไปในที่สบายๆ ชีวิตบนโลกมันไม่สนุกอย่างที่คิดเลย

โมทนาสาธุกับทุกๆท่านด้วย สาธุ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้