ปราณี (จ่าหลอย เฮนรี่) / Tanaong

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย tanaong2011, 19 พฤษภาคม 2012.

1. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011

(จะเอาท่าไหนก่อนดีละคุณวิกกี้ 555)

15ค่ำ เดือน6 ตกมาถึง
    ให้รำพึง ถึงวันพระ ลดละหยุด
    ใจจะปลง องค์จะลง เลยสะดุด
    แต่ที่สุด แค่อารมณ์ มันหวั่นไหว

เมื่อวานไป ที่เขต เขาแจกเช็ค
    คิดสรรพเสร็จ แปดพัน มันต้องได้
    ค่าน้ำท่วม คราวก่อน ของเสียไป
    เลยทำให้ ใจไหว และหวั่นเอย...(เอยอีกแล้ว)

(eek)(tm-love):VO(deejai)

2. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

................................................................................

3. tanaong2011

แค่ร้อยแก้ว ก็ได้ ไม่เป็นไร
    ขอแค่ใจ กับจุ๊บ ของตั้งโอ๋
    ทั้งจุ๊บแลก แจกใจ จนอยากโชว์
    พี่ร้องโอ้! ใจโอ๋ มันหวานจัง...

(kiss)(f)(rose)(rose)(rose)(ping-love(deejai)(tm-love)(eek)

4. tangOAH

tangOAH เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2011
    งั้นขอแจก จุ๊บให้พี่ นี้จนหมด
    ไม่ได้ประชด พูดจริง จากใจโอ๋
    ตั้งอ๋องนี้น่ารัก จริงใจ ไม่คุยโว
    ถึงบางที ทำโมโห โอ๋ไม่เคือง

รักค่ะ จุ๊บๆๆ

:cool::cool::cool:

5. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นว่าร้องเพลงเพราะและจริงใจสุดๆ ใจอ่อนเลยต้องพา ปราณี มาส่งคืนให้ตั้งอ๋องแล้วจ๊ะ
    จะได้ยกขบวนขันหมากกันซะที ผู้้ใหญ๋บ้านให้อภัยแล้ว อิอิ

ไปเหอะ... ตั็งโอ๋๋ กลับไปบ้านกันได้แล้ว
    อยู่แต่งกลอน ดูท่าจะไม่รุ่งหรอก อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 พฤษภาคม 2012
  6. แอร์ ธัชพิชัย

แอร์ ธัชพิชัย เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2007
    ในที่สุดผมก็รู้แล้วว่าแฟนเก่าพี่อ๋องชื่อปราณี ^__^ ที่ร้องเพลงนี้ดูท่าว่าจะคิดถึงแฟนเก่าละสิคร้าบบบ (แซวเล่นนะคร้าบบบพี่อ๋อง)

7. Thep Tavada

Thep Tavada เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2012
    เพิ่งกลับถึงบ้าน ผมกำลังไปตั้งๆ ล้มๆ อยู่นะครับ อิอิ
    เอาเป็นว่าเรียกว่า ท่านตั้งอ๋อง แล้วกัน ผมก็คิดเหมือนหนูตา(หาแนวร่วม)
    ผมกลอนไม่เก่ง ก็เลยไม่กล้าต่อกลอนด้วย แต่ถ้าตาต่อตาฟันต่อฟันน่าจะได้...อิอิ

คุณตั้งโอ๋ครับ ขอบคุณนะครับ ที่เรียกว่า ตั้งเทพ อีกคน แต่อ่านจากบทกลอน
    ท่านตั้งอ๋องไม่อนุมัต ให้ผมเป็นแค่ ล้มเทพ เท่านั้น 55555

8. tanaong2011

เมื่อคืนฝันดีน่าตบ
    ฝันฝันว่าพบสตรียอดดี
    พาไปเที่ยวดูหนัง
    พาไปนั่งจู๋จี๋

แล้วพาไปเที่ยวสุสาน
    นั่งจนสะท้านหัวใจพี่นี้
    บอกรักตั้ง4-5หน เจ้าก็ทำบ่นไม่รู้ไม่ชี้
    ต๊กใจตื่นตอนตี่สี่ แม๊! เสียดายจัง
    แม๊! เสียดายจัง.....

ใจเต้นตึกตึกระทึกหวามไหว
    เอ๊ะใครหนอใครให้รักกับจุ๊บ
    ดีใจนอกหน้าจนบานไม่หุบ
    เพราะรักและจุ๊บ จึงเขียนกลอนตอบ

เราพี่น้องกันมันต้องจริงใจ
    ไม่ว่าสิ่งใดให้มาต้องขอบ-
    -คุณจริงๆ ไม่ทิ้งไมตรี
    ขอความสวัสดีมีแด่โอ๋เอย...

9. tanaong2011

ขอบคุณพี่มิ๊ด คิดคืน ปราณี
    ค่อยว่าอีกที ที่จะแต่งกัน
    ตอนนี้ใจเย็น ไม่เป็นหุนหัน
    ค่อยกำหนดกัน จะหมั้นไว้ก่อน

ส่วนสาวตั้งโอ๋.. โธ่พี่เอากลับ
    ช้าก่อนนะครับ ขอจับจองตัว
    ให้อยู่วันงาน ปลอดภัย อย่ากลัว
    รับรองด้วยหัว ใจชายคนนี้

แต่ถ้ายืนยัน วันนี้ต้องกลับ
    พาน้องหายลับ ครับผมไม่ขวาง
    ขอผม ได้พูด ได้คุย กันบ้าง
    กับน้อง นวลปรางค์ แม่นาง กลางใจ

ผมขอแค่คุย กันสองต่อสอง
    พี่มิ๊ดต้องมอง เมียงไปทางอื่น
    จากนี้พี่คง ต้องจำกล้ำกลืน
    โอ๋เป็นคนอื่น ฝืนกลืนน้ำตา

ยังไงก็ยัง คิดถึงคนดี
    ด้วยบุพเพนี้ พี่พึง ขอลา
    แล้วเราจะพบ สพสุขชาติหน้า
    โอ๋ไป
    เถิดหนา ลาแล้วดวงใจ....

:'( :'(....

10. tanaong2011

ขอบคุณแอร์น้อง ร้องเพลงไพเราะ
    หน้าตาเหมาะเจาะ โหงวเฮ้งแสนดี

แฟนเก่าที่ พี่นั้นเคยมี
    ชื่อว่าปราณี แม่ศรีดอกรัก

ร้องไปเล่นๆ ไม่เป็นมือโปร
    แค่เพียงอยากโชว์ อารมณ์ภายใน

ที่มันหวั่นไหว ไม่มีอะไร จริงๆน้องแอร์...
    :boo::boo::cool::cool:

11. tangOAH

ว๊าวๆๆๆๆๆ
    ทำได้งัยอ่ะ แต่งแบบไม่ต้องพยายามเลยอ่ะ
    ธรรมชาติของตั้งอ๋องนี่น่ามหัศจรรย์มากมากมาก
    สงกะสัยต้องเพ่งดวงจันทร์ร่วมไปด้วยซะแระ
    จะได้เจ้าบทเจ้ากลอนกะเค้าบ้างอ่ะ อิอิอิ
    อ่ะแจกจุ๊บๆๆๆรอบเช้าซะหน่อย นะนะนะ

12. tangOAH

จะลาไปไหน เล่าพี่จ๋า
    น้องกานดา ชื่นใจในกลอนนัก
    อ่านดูจึงได้ รู้ประจักษ์
    ว่าตั้งอ๋อง น่ารัก น่ารัก จริง

อย่าลืมเพ่งพ่อ(พระอาทิตย์)โอ๋บ้างล่ะ ประโยชน์แยะเชียวล่ะ

จุ๊บๆๆ :cool::cool::cool:

13. mead

555 แต่งกลอนเก่งจริงๆเลยตั้งอ๋อง

แต่่งบทกลอน ลื่นระริ้ว พริ้วจริงหนา
    แวะมาเชียร์ ให้สมหวัง ในความฮัก
    ยกขันหมาก เพลาใด ให้วานบอก (จะไปถล่ม เอิ็ย ไม่เป็นแขกจร้า อิอิ )

ไมตรีจิตระหว่างกัน ใครขวางได้เล่าเอ่ย
    ให้บานเบ่ง เต็มพิกัด ตามใจเถิดดดด

จะรักใคร ชาตินี้-ชาติหน้า สุดแล้วแต่
    เราเป็นเพียง ผู้ปกครอง น้องตั้งโอ๋
    หัวใจเธอ นั้นเล่า ใครครอบครอง (หารู้ไม่...)
    หวังเพียงเธอ จะเป็นขวัญใจ ไปชั่วนิรันดร์....

ปล. ไปทำงานล่ะ...เกือบตกวิชาภาษาไทย อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤษภาคม 2012
  14. tangOAH

เฮ้ พี่มี๊ดดด พยายามเข้า เกือบแต่งกลอนได้สัมผัสกันแล้วนี่นา
    อีกนิดนึง สู้สู้สู้ (ส่วนตั้งอ๋องหน่ะเค้ามือโปรแล้ว ต้องยอมอ่ะ อิอิอิ)

15. mead

ไม่ไหวหรอกตั๋งโอ๋
    มาเจอกับมือโปรแบบตั้งอ๋องเนี่ย เจ้าบทเจ้ากลอนสุดๆเรย...!
    สัมผัสนอก สัมผัสใน...หาตัวจับยากกก....ลื่นไหลสุดๆ

ขอเวลานอกแล้วกัน คงหายไปยาว ฝากดูแลตั็งโอ๋ด้วยนะ
    นั่งไทม์แมชชีนไปปรึกษาท่านสุนทรโวหารก่อน ท่าจะดี อิอิ

16. Thep Tavada

Thep Tavada เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2012
    ท่านตั้งอ๋อง กับ ตั้งมี๊ด อ่านไปอ่านมา น่าจะกำลังต่อกลอนกัน
    น้องตั้งโอ๋ครับ ให้ทั้งสองตั้ง เค้าต่อกลอนก้นไปเถอะนะ

ส่วนตั้งโอ๋ กับ ตั้งเทพ เราไปผักผ่อนกันก่อนนะ
    สรุปว่าอย่างไงแล้วเราค่อยกลับมาดูกันนะ นะ.... อิอิ

17. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    5555555555555555555
    ไม่ต่อกลอนกับใคร อ่านอย่างเดียว

18. tangOAH

ไปค่ะ พี่ตั้งเทพ น้องเปลี่ยนใจแระ
    ถึงพี่เทพจะแต่งกลอนไม่เก่ง แต่ดูแล้วใจดี อิอิอิ
    ว่าแต่จะไปไหนกันดีล่ะค่ะ ฮิ้วววววววว (รับมุขแระนะ)

19. mead

อ้าว...งานเข้าเลย
    กลับมาช้าไปวัน น้องโอ๋ ถูกลักพาตัวไปแล้ว (อิอิ)
    วอ 1....วอ 2-3-4 ฮัลโหลๆ จัดหน่วยคอมมานโดออกตามหา ด่วน !!!
    ตั้งอ๋อง-ตั้งมี๊ด มารายงานตัวแล้ว...พร้อมออกปฎิบัติการ รหัส ตามล่าสุดขอบฟัา (อิอิ ขำๆกันน่ะครับ )

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 พฤษภาคม 2012
  20. tanaong2011

วันนี้มาตอบแบบไม่เป็นกลอน
    พลังหมดแล้วตั้งโอ๋ เขียนกลอนไม่ได้
    องค์เสด็จออกจากร่างไปแล้วววววว

เรื่องเพ่งดวงจันทร์ พี่คิดว่ามันดีกับสายตา
    และมันกล่อมเกลาอารมณ์เราด้วย...
    ได้สมถะ ได้สมาธิดี..
    ตั้งโอ๋ลองดูก็ได้นะ
    ส่วนดวงอาทิตย์ พี่ไม่กล้าเพ่ง
    ต้องไปหาข้อมูลที่พี่มิ๊ดให้มาก่อน...