ประสพการณ์หลวงปู่บุญยัง อายุ ๙๒ ปี วัดนิลาวรรณประชาราม เดินบิณฑบาต ทุกเช้า

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย ไหปลา, 26 ตุลาคม 2013.

1. net101

net101 สมาชิกใหม่

18 ธันวาคม 2013
    ขออนุญาตินะครับ เรื่องที่มาที่ไปผมทราบหมด แต่ไม่อยากพูด รูปผมยังมีลงในภาพของ ทิดแก้วด้วยครับ ตอนหลวงปู่ปลุกเสกก็มี และผมก็อยู่ในเหตุกราณ์นั่นด้วยไม่บอกแล้วกันเพราะมีบุคคลปรากฏอยู่ในภาพที่มีพธีปลุกเสกอยู่ไม่กี่คนครับ ผมไปสัมภาษณ์หลวงปู่ตั้งแต่ท่านยังไม่ดัง แต่ที่จริงท่านดังมานานแล้ว ลูกศิษท่านเป็นนายทหารยศสูงๆ กันทั้งนั้น ประวัติผมทราบดี เพราะผมเขียนลงหนังสือพิมพ์ท้องถิ่นของเพชรบูรณ์มาแล้ว จนมีคนเริ่มรู้จัก รวบลัดแล้วกัน ทิดแก้วรู้จักจาก อ.ลอย วัดซับตะเคียน เป็นผู้พามา ผมพูดแบบนี้ ทิดแก้วคงทราบแล้วว่าผมเป็นใคร
    เหรียญรุ่นแรกมีรูปอยู่ในกระทู้แล้ว นั่นคือเหรียญที่ลูกศิษย์ท่านอยู่ที่ กทม.สร้าง หลวงปู่ดังผมก็ดีใจด้วย แต่ขอร้องอย่าเอาผลประโยชน์เข้าตัวเองกันมากเกิน เรื่องกรรมการไม่มีหลอกครับ คณะอีกกลุ่มหนึ่งในท้องที่เที่ยวหาทำพระมาจำหน่าย สร้างมาหลายวัดแล้วครับ มีปัญหาทุกวัด รอบนี้ไม่คิดว่าจะมาก็มา เหนื่อยใจจริง ตั้งกลุ่มพวกตัวเองขึ้นมาเป็นกรรมการ จริงกรรมการวัดเค้ามีอยู่แล้ว แต่เค้าไม่อยากยุ่ง ถามนายกบรรจง อยู่ตรงข้ามหน้าวัดเค้าก็รู้ดี
    อ.น้อยวัดป่าประชานิมิต อ.หนองไผ่ สร้างรูปหล่อรุ่นแรกมา เค้าก็มาสวมทับว่ารุ่นแรก งงจริงๆ แถมไล่ให้เอาของออกจากตู้วัตถุมงคลออกอีก ทั้งๆ ที่ตู้ก็ของ อ.น้อย ให้หลวงพี่วินัย ที่ใกล้ชิดหลวงปู่ ช่วยจำหน่าย เพื่อนำเงินมาสร้างโบสถ์แท้ๆ ใครอยากรู้อีกถามผมมาผมจะตอบให้ เรื่องปาฏิหารของหลวงปู่ น่ะมีจริง ผมใกล้ชิดหลวงปู่มาหลายปี ...

2. Amata_club

Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

20 พฤษภาคม 2009
    เรื่องนี้หลังจากที่ผมได้ไปสอบถามศูนย์พระแถวรังสิต ก็ได้ข้อมูลรายละเอียดได้เห็นรายละเอียดรูปการปลุกเสกวัตถุมงคลชุดที่มีปัญหากับกลุ่มหรือบุคคลที่ใช้ชื่อว่าคณะกรรมการวัด ว่าได้มีรายละเอียดการปลุกเสกจริง มิได้เป็นไปตามข้อกล่าวอ้างของกลุ่มหรือบุคคลที่ใช้ชื่อว่าคณะกรรมการวัด มิได้เป็นไปตามที่ได้รับข้อมูลจากในกระทู้นี้ที่ได้นำมาแจ้งรายละเอียด ซึ่งอาจจะได้ข้อมูลที่ถูกบิดเบือนจากกลุ่มหรือบุคคลที่ใช้ชื่อว่าคณะกรรมการวัด

ซึ่งจริงๆ แล้ว ผมบอกไปแล้วครับว่า ศูนย์พระดีๆ ก็มี ส่วนศูนย์พระที่หากินกับวัดก็มี และเรื่องนี้จากข้อมูลที่ได้รับ ชัดเจนครับว่า วัตถุมงคลชุดที่มีปัญหานี้หลวงปู่บุญยังได้ทำการปลุกเสกตามรูปที่ผมได้เห็น ซึ่งอาจจะเป็นเรื่องภายในก็ไม่ขอกล่าวถึงเพราะไม่ทราบรายละเอียด

ผมกราบขออภัยผู้สร้าง และการพาดพิงต่างๆ ที่ผมมิได้หาข้อมูลเพิ่มเติมจากแหล่งอื่น จนกระทั่้งไปสอบถามจากศูนย์พระแถวรังสิตจึงได้ทราบรายละเอียดดังที่ได้กล่าวไป มา ณ ที่นี้ด้วยครับ

ด้วยความนับถือ

3. net101

หลวงปู่ท่านอายุมากแล้วครับ ท่านทำวัตรทุกเช้าเย็น ฉันต์อาหารเวลาเดียว คือ 9 โมงเช้า
    ใครให้มาเสกอะไร หลวงปู่ก็เสกให้ ไม่เคยขัด เมื่อวานผมไปกราบท่าน ยังไม่ทันพูดอะไร หลวงปู่ก็ทักผมแล้วในขณะที่ผมกราบท่านอยู่ ท่านจำคนแม้น
    ส่วนเรื่องผลประโยชน์ของใครผมไม่อยากยุ่ง ถ้าอยากรู้เรื่องของหลวงปู่ ถามผมได้ เพราะผมไปหาท่านประจำ ท่านเดินบิณทบาตรทุกเช้า ตีระฆังเองทุกวัน ทำวัตรมิได้ขาด ของดีๆ ที่ท่านให้มาผมก็ได้ไว้เยอะ เวลาท่านให้ ท่านจะบอกว่า มันมีน้อยนะ เก็บไว้ดีๆ อย่าไปให้ใครล่ะ ถ้าไม่เชื้อท่านที่ไปกราบแล้วได้รับของจากมือท่านก็จะรู้เอง ว่าท่านพูดแบบนี้จริงหรือเปล่า

รุ่นล่าสุดที่มีปัญหาน่ะ เสกจริงครับ แต่ไม่ได้เสกที่วัด บอกได้แค่นี้ละกัน

ส่วนรูปหล่อรุ่นแรก ที่เป็นที่สงสัยอยู่นั้น ตอนนี้มันมี 2 รุ่น ใครที่ไปเช่า ดูที่หน้ากล่องครับว่าวันที่ระบุไว้ว่าวันไหน ไม่ต้องกลัวว่าจะไม่แท้ แท้ทั้งนั้นครับ แต่รุ่นแรกจริงๆน่ะ คือหน้ากล่องจะพิมพ์ว่า "วาจาโร " เสกวันที่ 5 กันยายน 2556

รุ่นแรกอีกรุ่นหนึ่งนั้น เสก 23 ตุลาคม 2556 เป็นรุ่นที่อ้างตนว่าเป็นคณะกรรมการวัดนั่นเองครับ

ล่าสุด หลวงปู่เมตาเสก รุ่นกริ่งเพชรกลับ ให้อีก เมื่อวันที่ 9 พฤศจิกายน

ที่ผมบอกอย่างนี้เพราะอยากให้คนที่บูชาเช่าหา วัตถุมงคลของหลวงปู่ไปแล้วสบายใจ นั่นเอง

อยากถาม ถามผมได้ ยินดีตอบให้หมด ...

4. totto99

totto99 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอถามครับ ว่า ชื่อที่ใช้ เรียก หลวงปู่ ส่วนใหญ่ จะเรียก หลวงปู่ว่า หลวงปู่บุญหรือหลวงปู่บุญยังครับ
    ขอบคุณครับ

5. net101

หลวงปู่บุญยังครับ เรียกมานานแล้วครับ ท่านย้ายมาหลายวัดแล้ว แต่ละวัดที่ท่านอยู่ท่านจะสร้างถาวรวัตถุ ไว้ทุกที่ครับ แล้วก็จะถูกนิมนต์ให้เป็นเจ้าอาวาส แต่ท่านไม่อยากรับตำแหน่ง ท่านก็จะย้ายที่จำวัดไปเรื่อยๆ ครับ เช่นเดียวกับเหตุการณ์ที่กำลังเกิดขึ้นอยู่ตอนนี้ หากวุ่นวายท่านก็ย้ายวัดครับ ท่านบอกผมแล้ว ไม่อยากให้ทะเลาะกัน ปล่อยเค้าไปเถอะน่ะ หลวงปู่พูด

6. net101

ท่านเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อเดิมจริงครับ อยู่กับหลวงพ่อเดิมได้ 4 ปี ก็ละสังขาร ก่อนละสังขาร หลวงพ่อเดิมให้บาตรเนื้อ 3 กษัตริย์ มาหนึ่งใบ ให้เก็บรักษาไว้ครับ

7. totto99

อยากฟัง เรื่องปาฏิหารของหลวงปู่ ครับ พี่ช่วยเหล่าให้ฟัง บ้างจะได้ไหมครับ
    ขอบคุณครับ

8. totto99

วัตถุมงคล รุ่น. กริ่งเพชรกลับ เป็นของวัด สร้าง หรือป่าวครับ

ขอถามครับ วัตถุมงคล ที่วัดสร้าง เป็นของทางวัด สร้างเองหรือมีนายทุนครับ

อยากจะ ร่วมบูชาของหลวงปู่ ครับ แต่ก้ เริ่ม สับสน ไม่ค่อยแน่ใจ
    ขอบคุณครับ

9. net101

วัตถุมงคลเหรียญรุ่นแรก 86ปี เป็นเหรียญของลูกศิษย์ที่อยู่ กทม.ครับ สร้างมา 2 เนื้อ คือ ทองแดง แจกหมดแล้ว และเนื้อทองเหลือง ก็หมดแล้วเช่นกัน

ผมจะไม่กล่าวอ้างถึงท่านอื่นนะครับ ไม่อยากพาดเพิ่ง กลัวจะมีปัญหาระยะยาว และคดีความ

รูปหล่อรุ่นแรก ก็คือ 5 ก.ย. 56 สร้างโดย อ.น้อย วัดป่าประชานิมิต รายได้ส่วนหนึ่งถวายหลวงปู่ บูรณะปฏิสังขรอุโบสถ์ และสร้างศาลาหอสวดมนต์ วัดป่าประชานิมิต

กริ่งเพชรกลับ สร้างมาเพื่อแจกงานกฐิน 10 พ.ย.56 วัดป่าประชานิมิต หลวงปู่มาร่วมงานกฐินที่วัดตั้งแต่เช้า เมตตาเจิ่มหน้าผาให้ทั้งวัน ที่กุฏิ อ,น้อย วัดป่าประชานิมิต เพราะหลวงปู่เคยพูดกับ อ,น้อยว่าจะมาจำวัดในช่วงเข้าพรรณด้วย หลบความวุ่นวาย ต้องการที่เงียบสงบเพื่อปฎิบัติธรรม สร้างกริ่งเพชรกลับเนื้อเงิน 15 องค์ และ อีก 3 เนื้ออย่างละ 500 องค์ แจกงานกฐิน

สรุป หลวงปู่ไม่ได้สร้างวัตถุมงคลเอง แต่คณะศิษย์ต่างๆ สร้างและให้หลวงปู่ อธิฐานจิตให้ครับ
    แต่ทุกครั้งที่หลวงปู่เสก ให้ อ.น้อย ท่านจะเสกออกเสียงเหมือนกับหลวงปู่ขุ้ยวัดซับตะเคียนเลยครับ... ปล.หลวงปู่ดูดวงแม่นมาก บางครั้งไม่ต้องถาม ท่านจะทักเอง ผมเจอมาบ่อยครั้ง ท่านเมตตามากครับ

10. Nat_Surin

Nat_Surin สมาชิกใหม่

หลวงปู่บุญ ตอนแรก ๆ ฟังตกใจ เพราะจองเหมือนกัน

แต่พอได้อ่านข้อมูล ทั้งสองฝ่าย แล้วมาเรียบเรียง จึงหายคลายความกังวล เพราะมีการชี้แจง ประกอบกับมีหลักฐานยืนยัน รูปภาพต่าง ๆ ได้อย่างสมบูรณ์ กระทู้แรก ๆ ยอมรับใครได้อ่าน ต้องวิตกจริตแน่นอน กระทู้แรก ๆ ที่ลง ใครหวังผลประโยชน์หรือไม่ได้หวัง รู้อยู่แกใจ ผมบอกตรง ๆไม่เคยไปกราบหลวงปู่บุญ เรย เหตุที่จองเพราะศรัทธาจากการอ่านเรื่องราวและประสบการณ์ของท่าน ผมมั่นใจ ว่าถ้ามีการเปิดจองทั่วประเทศแบบนี้ มันเป็นสากล การทำวัตถุมงคลมีต้นทุน มีการเปิดจองทั่วประเทศอย่างเป็นทางการ ถ้าเขาไม่ได้ขออนุญาติ เขาคงไม่กล้าทำอย่างเปิดเผื่อหรอก ผมอ่านแล้วมาเรียบเรียง เป็นความคิดส่วนตัว

11. Nat_Surin

ขอตำหนิ

ผมจองเหรียญรุ่นนี้จากศูนย์จองใน กรุงเทพ กว่าจะได้เหรีญยนาราย นี้มาใช้เวลาเป็นเดือน กว่าจะได้ อีกอย่างกว่าผมจะจอง ผมก้อไปหาข้อมูลหลายเว็บ จนมั่นใจ จองมาเหมือนกัน ความคิดส่วนตัวนะ ขอตำหนิหน่อยเถอะครับ ในฐานะขอผู้จอง ถ้าท่านบอกว่ารุ่นนี้ ..... กว่ารุ่นนี้จะเปิดจองและแจกจ่ายแก่ผู้ที่จองใช้เวลา ๆ เป็นเดือน ๆ ท่านมั่วไปทำอะไรอยู่ :eek::eek:
    พอเหรีญยออกมาแล้วถึงมาพูด ท่านไม่มีการประชาสัมพันธ์ไปเว็บอื่น ๆ บ้างหรือ ตอนที่มีการเปิดจอง
    คนที่ได้เหรีญยมา พอมาเปิดอ่านกระทู้แรก วิตกจริต กว่าจะอ่านจบ ความรู้สึกที่วิตกจริตเรยหายไป เพราะมีการชี้แจงชัดเจน

12. Nat_Surin

จองเนื้อเงินมา 1 เหรีญย ได้เบอร์ 2

ความรู้สึกแรก ที่ได้รับของ ผมเปิดวัตถุมงคลออกมาดู ไม่นึกไม่ฝันว่า จะได้ หมายเลข 2 เนื้อเงิน เพราะส่วนใหญ่เความคิดส่วนตัว เลขเดียว เลขคู่ เลขเบิ้ล ไม่ค่อยตกถึงมือ คนจองแบบเราหรอก ทำให้ผมศรัทธามากขึ้น ขนาดเราจองแค่ 1 เหรีญย ยังได้หมายเลข 2 เดี๋ยวว่าง ๆ ผมจะเอาเนื้อเงืน เบอร์ 2 มาลงให้ดูครับ ว่าคนจองรายย่อยอย่างเราก้อได้เลข เดียวกับเขาเหมือนกัน

13. Supachai22

Supachai22 เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2012
    สาธุ.........ได้อ่านแล้วกระจ่างและรับรู้อะไรอีกเยอะ
    .........ขอบคุณครับ

14. ศรัทธาพญาเวนไตย

ศรัทธาพญาเวนไตย เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2010
    ผมไม่เกี่ยวกับศูนย์นะ พอดีอ่านเจอ ชอบไปอ่านฟรีตามร้านหนังสือไม่ค่อยซื้อ เลยหามาลง โลกมันเเปลกจริงครับ สงสัยคนชอบฟังต่อๆกันมากกว่ารับข่าวสารทางด้านอื่น อิอิ ไม่ได้บูชาอะไรสักอย่าง เเต่เคยอ่านเลยเอามาลง จบข่าวครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

15. Nat_Surin

ผมก้ออ่านในหนังสือพิมพ์ นี่แระ

คนในพื้นที่หน้าจะดีใจนะครับ ที่คนต่างจังหวัดซึ่งไม่รู้จักหลวงปู่เรย มีความเลื่อมใสศรัทธา เพราะมีสื่อ ที่ผมจองเพราะเห็นในข่าวหนังสือพิมพ์ และ ประวัติโดยย่อ ประเด็นสำคัญ หน้าผากของหลวงปู่ มีรอยบุ๋ม เรย
    อยากได้ อยากมีกับเขา ตอนได้เนื้อเงินเบอร์ 2 มาอุสาดีใจ แต่พอมาอ่านในกระทู้ช่วงแรก ความศรัทธา เต็ม 100 ลดหายไปกว่าครึ่ง โชคดีที่มีคนมาอธิบายเรยเข้าใจ มันเป้นเรื่องละเอียดอ่อน

16. Nat_Surin

เหรีญยเนื้อเงินเบอร์ 2

ได้มาถ่ายให้ดูครับ

17. บางกอกน้อย

บางกอกน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

กราบเรียน พี่ทิดแก้ว สมาชิก PREMIUM ข้อความของผมไม่ได้โจมตีใส่ไข่เหรียญนารายณ์และหมูพลิกแผ่นดิน เลยนะครับ ต้องดูที่เจตนาเพื่อดึงข้อมูลมาพิจารณาในการบูชาวัตถุมงคล ผมสนใจวัตถุมงคลเหรียญนารายณ์และหมูพลิกแผ่นดินทั้งสองรุ่นที่สร้างออกมาสวยถูกใจ ผมก็ต้องหาข้อมูลที่ชัดเจนหลากหลายแแหล่งที่มาเป็นอย่างไรของการสร้างวัตถุมงตลเพื่อเช่าบูชาร่วมทำบุญสร้างวัด ผมต้องขอโทษพี่ทิดแก้วในข้อความของผมด้วยที่ทำให้เข้าใจผิด และผมไม่มีผลประโยชน์ใดๆไม่เคยสร้างพระ ที่ตอบช้าเพราะไม่มีเวลางานเยอะไม่ได้เข้ามาดูในเว็บครับผม ถ้าทำให้คณะสร้างวัตถุมงคลของพี่ทิดแก้วเสียหายผมขอโทษครับ

18. บางกอกน้อย

บางกอกน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

กราบเรียน พี่ทิดแก้ว สมาชิก PREMIUM ข้อความของผมไม่ได้โจมตีใส่ไข่เหรียญนารายณ์และหมูพลิกแผ่นดิน เลยนะครับ ต้องดูที่เจตนาเพื่อดึงข้อมูลมาพิจารณาในการบูชาวัตถุมงคล ผมสนใจวัตถุมงคลเหรียญนารายณ์และหมูพลิกแผ่นดินทั้งสองรุ่นที่สร้างออกมาสวยถูกใจ ผมก็ต้องหาข้อมูลที่ชัดเจนหลากหลายแแหล่งที่มาเป็นอย่างไรของการสร้างวัตถุมงตลเพื่อเช่าบูชาร่วมทำบุญสร้างวัด ผมต้องขอโทษพี่ทิดแก้วในข้อความของผมด้วยที่ทำให้เข้าใจผิด และผมไม่มีผลประโยชน์ใดๆไม่เคยสร้างพระ ที่ตอบช้าเพราะไม่มีเวลางานเยอะไม่ได้เข้ามาดูในเว็บครับผม ถ้าทำให้คณะสร้างวัตถุมงคลของพี่ทิดแก้วเสียหายผมขอโทษครับ

19. koovolvo

koovolvo สมาชิกใหม่

19 พฤศจิกายน 2013
    หมูพลิกแผ่นดิน หลวงปู่บุญ อาจาโร

ไฟล์ที่แนบมา:

20. ทิดแก้ว

ทิดแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2011
    มาแล้วครับ ทิดแก้วมาแล้ว.....

หลังจากโดนใบแดง อันเนื่องมาจาก ติดลมมากไปหน่อย เลยแอบแว๊ปไปขายหมู

เลยไม่ได้เจอหน้า เพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ หลายวันเลย

คิดถึงมากครับ

.......มาว่ากันต่อนะครับ

จะได้จบกระทู้สวย ๆ หน่อย