ประวัติ : หลวงปู่เจือ ปิยสีโล วัดกลางบางแก้ว อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย thaiput, 5 ธันวาคม 2006.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. thaiput

thaiput เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2006
    - เมื่อช่วงเย็นวันศุกร์ที่ผ่านมาหลังจากหลวงปู่ออกจากโรงพยาบาลแล้วผมได้เข้าไปกราบนมัสการหลวงปู่เจือ ปิยสีโล แห่งวัดกลางบางแก้ว จ.นครปฐม ท่านยังคงความเมมตาออกมาต้อนรับลูกศิษย์ลูกหาเหมือนดังเคย หลังจากอาพาธครั้งนี้ดูจากสีหน้าท่านแล้วแจ่มใสดีขึ้นกว่าที่เคยเป็นมา แต่ดูแล้วท่านก็ยังอิดโรยมากเพราะเห็นท่านหาวบ่อยๆและนั่งหลักเป็นพักๆ ผมนั่งสนทนากับหลวงปู่ท่านได้ครู่นึงท่านก็เข้าห้องเพื่อเข้าไปทำการกรอกเบี้ย (เป็นกิจวัตร) แสดงถึงความเมตตาอย่างไม่มีที่สิ้นสุด ผมนั่งอยู่ครู่หนึ่งก็เหลือไปเห็นกระดานที่เค้าจดกิจนิมนต์ของท่านเห็นแล้วก็น่าใจหายเพราะขนาดท่านป่วยอย่างนี้ยังมีจิตเมตตารับกิจนิมนต์เยอะแยะมากมายเหลือเกิน ก่อนกลับสู่ที่พักผมก็ไม่ลืมที่จะบูชาเบี้ยติดตัวกลับมาเพื่อเป็นศิริมงคล นี่แหละครับพระผู้ทรงความเมตตาอย่างแท้จริง // thaiput007@hotmail.com

2. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    ยังไม่เคยไปกราบท่านสักที อยากเห็นท่านทำเบี้ยแก้กับตาสาธุ

3. dejlee

dejlee เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2006
    ผมก็ได้รับเบี้ยแก้ลป.เจือกับพี่ออยครับ พี่ออยให้ความรู้เยอะมาก ใช้ของพี่ออยแล้วผมสบายใจครับ

4. จรัสกุล

จรัสกุล เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ
    ได้ข่าวหลวงปู่อาพาธอีกแล้วครับ อยากให้ท่านได้พักผ่อนเยอะครับ ถ้าท่านใดเคยได้ไปกราบท่านจะรู้ครับ กิจนิมนต์ท่านมีไม่ขาดแล้วต้องมาทำเบี้ยอีก ท่านพักผ่อนน้อยจริงๆครับ สำหรับอาการหลวงปู่เจือได้ข่าวจากลกศิษย์ท่านคุณleadmanว่า
    อาการป่วยของหลวงปู่ตอนนี้ดีขึ้นบ้างแล้วครับ มีการติดเชื้อที่ปอด และมีเสมหะมาก คาดว่าจะต้องได้รับการรักษาตัวอีกประมาณ 1 อาทิตย์ครับ
    <!--IBF.ATTACHMENT_59962--><!-- THE POST -->ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กันยายน 2007
  5. chumpol007

chumpol007 เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2006
    มีคนในวัดและข้างวัดบอกว่าเบี้ยแก้ใครไปที่วัดควรรับกับมือหลวงปู่ครับถ้าไปตอนหลวงปู่ไม่อยู่จะมีเหมือนกัน แต่เขาทั้งคนในวัดและนอกวัดเขาบอกว่าเป็นของเหมือน(ความจริงไม่อยากบอกครับแต่เห็นพี่thaiputไปมาเลยบอกเอาไว้เป็นความรู้กับสมาชิก) ผมพาญาติไปเช่ามาแต่หลังจากเช่าเลยรู้ความจริงจากคนในวัดและนอกวัดในวันเดียวกับที่ไปวัดอุสาไปเช่าหน้ากุฎิหลวงปู่มีพระเป็นผู้ให้เช่าท่านบอกว่าว่าเงินที่ได้ทำบุญกับหลวงปู่โดยตรง......แต่พอขึ้นไปที่ศาลาให้บูชาวัตถุลงคล เจ้าหน้าที่บอกว่าให้รับกับมือหลวงปู่ดีกว่า ผมบอกได้เท่านี้......บนศาลาที่ให้บูชาวัตถุมงคลผมแนะนำตระกรุดมหารูดป้องปกจักรวาล เพราะมีคนมาเช้าไปครั้งละหลายสิบดอกผมถามเขาเขาบอกว่าทหารที่ภาคใต้เอาเอ็มสิบหกลองแล้ว ยิงไม่ออก เขาสั่งให้มาเช่าส่งไปให้ ผมเลยเช่ามา 1 ดอกถามว่าที่ลองนะตระกรุดทองแดงครับ เพราะมีทั้งทองแดง เงิน และทอง ราคา 300 บาท หลังจากภรรยาผมและญาติเช่าเบี้ยแล้ว ผมเลยไปให้หลวงปู่อับท่านเสกอีกครั้งหนึ่งครับเพื่อความสบายใจ หลวงปู่อับก็เมตตาตาเสกให้อีกรอบสบายใจขึ้น ก่อนกลับก็เช่าเบี้ยแก้ของหลวงปู่อับมาอีก ชนิดหุ้มเงินครับ คราวหน้าจะไปอีกครับ ขอขมาพระรัตนตรัยมา ณ โอกาสนี้

6. youngyee7777

youngyee7777 เป็นที่รู้จักกันดี

เบี้ยแก้ของพี่ออย ของจริงสวยมากเลยค๊ะ เคยเห็นแล้ววันนี้เพิ่งไปดูมากับตาเลย พี่ออยมีความรู้มากๆจริงๆ ถ้าใครอยากรู้เรื่องเบี้ยแก้ ก็สอบถามพี่ออยได้เลยว่าอันไหนของจริงอันไหนของปลอม แต่ของพี่ออยนี่ของแท้จริงๆๆค๊ะ รับรองได้เลย เห็นมากับตา สวยมากๆๆรับรองค๊ะ ต้องขอบพระคุณพี่ออยด้วยที่แนะนำของดีๆๆ และความรู้เกี่ยวกับเบี้ยแก้ให้พวกเราได้รู้กัน และน้องๆๆทุกคนเป็นกำลังใจให้ พี่ออยในทุกๆเรื่องน๊ะค๊ะ ขอให้ผลบุญที่พี่ทำ ส่งผลให้ครอบครัวพี่ออยมีความสุขมากๆๆค๊ะ และรวยๆๆเฮงๆๆด้วยค๊ะพี่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มกราคม 2008
  7. sunjiaa

sunjiaa เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2007
    ส่วนตัวแล้วเคยไปที่วัดแต่ไม่เคยเจอหลวงปู่เจือท่านซักที ก็เลยไปหาแต่หลวงปู่อั๊บครับ

8. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    อิๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ไปที่วัดมาเมื่อเดือนที่แล้ว

ปิดป้ายไว้ว่า "เบี้ยแก้หมดแล้ว" ง๊ะ

แงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

9. ศิษย์สำนึกผิด

ศิษย์สำนึกผิด Active Member

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆที่มีให้น้องๆพี่อ่านครับผม

10. thaiput

thaiput เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2006
  11. ศิษย์สำนึกผิด

ศิษย์สำนึกผิด Active Member

เบี้ยแก้ของหลวงปู่บอกได้คำเดียวว่าใครมีไว้ไม่ผิดหวังคับ...ขอแค่ว่าเชื่อมั้นและศรัทธา

12. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

ยาจินดามณีก็แรงมากกั๊บ
    เม็ดละ25บาทเอามาห้อยคอได้เลย

13. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านไม่รับศิษย์ฆราวาสง่ะ
    อยากดูต้องบวช
    อิอิ

14. sunjiaa

sunjiaa เป็นที่รู้จักกันดี

อีกอย่างนึงดูจาก หนังสือพิมพ์ นะครับ นางพญา สะดุ้งกลับ กับ พระอะไรอีกอย่าง สะดุ้งกลับ ครับ ช่วยให้จากร้ายกลายเป็นดี จากดี ก็ดีทวีคูณครับ

15. kingjane

kingjane เป็นที่รู้จักกันดี

10 กันยายน 2007
    kean

อยากบอกว่าขออนุโมทนากะทุกคนที่ได้เบี้ยแก้ของแท้คร๊าบ... สิ่งนี้เป็นวัตถุมงคลที่ดีในความคิดของเราน่ะ...ที่สำคัญเราได้รับความรู้และประวัติของเบี้ยแก้ที่ดีมากจากปากของผู้เชี่ยวชาญ (พี่ออย) และคนอื่นๆ ที่บอกเล่าสู่กันฟัง ทุกอย่างเหมือนที่พี่ออยบอกเลยคร๊าบว่าดีจริงๆ สาธุคร๊าบ

ตอนนี้เราก็กำลังพยายามเก็บเงินเพื่อจะบูชาวัตถุมงคลนี้ไว้เหมือนกาน....

16. nontacha

nontacha เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2006
    สวยและน่ารัก น่าพกพาจริงๆ ด้วย จ้าน้องออย

17. สุทธิดา

สุทธิดา เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นแล้วอยากบูชาบ้างจัง ไม่ทราบที่วัดยังพอมีเหลือให้บูชาหรือเปล่า

18. จรัสกุล

ครับ
    น่าจะยังมีให้บูชาครับ
    ขอบคุณครับ

19. ~นู๋lWsช~

~นู๋lWsช~ Active Member

อนุโมทนากับพี่ออยและทุกๆคอมเม้นท์ เบี้ยแก้ของหลวงปู่เป็นอีก 1 ของดีที่ควรค่าแก่การบุชามากกกกก

20. จรัสกุล

ครับ
    เบี้ยแก้ของหลวงปู่น่าบูชาครับ และหลวงปู่ท่านเป็นพระที่มีเมตตามากจริง กราบศรัทธาด้วยความเลื่อมใสครับ
    ขอบคุณครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้