บุญแรงๆ!!!เข้าพรรษานี้เจ้าภาพอุปสมบทกับวัดในชนบท ได้ยอดครบแล้วค่ะ

ในห้อง 'งานบวช' ตั้งกระทู้โดย เก๋ณัฐา, 31 พฤษภาคม 2010.

1. เก๋ณัฐา

เก๋ณัฐา เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2008
    เราได้ปัจจัยครบสำหรับติดตั้งไฟฟ้าแล้วค่ะ

เมื่อสองวันก่อนมีคุณพี่ท่านนึงไม่ประสงค์ออกนามร่วมช่วยเหลือวัดมา 380,000 บาท ดังนั้นค่ะ

-ปิดยอดไฟฟ้าให้วัด 250,000 บาท

-บวช 7 รูป 70,000 บาท (ของวัด 5 รูปและวัดในความดูแลของหลวงพ่ออีก 2 รูปค่ะ)
    -เจ้าภาพถวายภัตตาหารให้วัดตลอด 1 เดือนในช่วงเข้าพรรษา 60,000 บาท
    ขออนุโมทนาสาธุการเป็นอย่างยิ่งค่ะ

ปัจจัยที่เก๋รวบรวมคราวนี้ในส่วนของติดตั้งไฟฟ้า(ไม่รวมกุฏิและบวชนะค่ะ)ได้ประมาณ 250,000 ค่ะ คิดว่าคราวนี้อาจจะยากที่จะหาปัจจัยครบเพราะใช้ปัจจัยค่อนข้างสูงในการติดตั้งไฟฟ้าครั้งนี้

แต่อยู่ๆพี่ก็แสดงตนเป็นเจ้าภาพปิดยอดทั้งหมดให้ ไม่ใช่ใครที่ไหนค่ะเพราะตั้งแต่ต้นปีมา ช่วยมาเกือบล้านแล้วค่ะ ตอนผ้าป่าช่อฟ้าตอนวันวิสาขบูชาก็ได้ท่านผู้นี้ปิดยอดให้ ตอนสร้างพระนาคปรกก็ท่านผู้นี้อีกเช่นกันค่ะ ที่อาสาปิดยอดให้ ผู้ปิดทองหลังพระซึ่งไม่ประสงค์ออกนาม เก๋ต้องขอร่วมอนุโมทนาบุญกับพี่มากๆค่ะ ตอนที่วัดกำลังหัวเลี้ยวหัวต่อพี่ก็เดินเข้ามาได้ทันเวลาค่ะ ช่วลเหลือวัดได้มากจริงๆค่ะ อนุโมทนาค่ะ

แม้วัดแห่งนี้จะไม่ใช่บ้านของเก๋แต่เก๋ทุ่มเทเรียกว่าแทบจะทุกอย่างเพื่อสร้างขึ้นวัดแห่งนี้ขึ้นมา สร้างมาด้วยใจ สร้างมาด้วยมือ และสร้างมาด้วยความพยายามจริงๆค่ะ
    ขอบุญกุศลเหล่านี้นำพาพี่ให้ได้มีดวงตาเห็นธรรมในชาตินี้ไปด้วยกันค่ะ ในทางโลกทุกชาติไปก็ขอให้อุดมสมบูรณ์พร้อมไปด้วยความเจริญขึ้นไป ให้มีทรัพย์สินมหาศาลกินใช้ไม่หมดไม่สิ้นทุกชาติไปตราบสู่พระนิพพานค่ะสาธุ<!-- google_ad_section_end -->

2. ธรรมสถิต

ธรรมสถิต เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุทุกประการครับ
    -------------------------------------
    ธรรมใดที่พระพุทธองค์ทรงตรัสแล้ว
    ขอให้ได้ดวงตาเห็นธรรมในปัจจุบันครับ

3. เก๋ณัฐา

เก๋ณัฐา เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2008
    จริงๆผ้าป่่าครั้งนี้เก๋ต้องการปัจจัยจำนวนมากค่ะเพื่อ

สร้างกุฏิ 6 หลัง หลัง 20,000 = 120,000
    สร้าง6 คูณ 12 เมตรกุฏิรับรองพระผู้ใหญ่ = 300,000(ปกติขนาดนี้รับเหมาใช้งบถึง 8-9 แสนเลยทีเดียวค่ะ) จริงๆใช้ 350,000 แต่มีผู้ถวายมาเรียร้อยห้าหมื่นบาท
    บวชพระ 8 รูป รูปละ 10,000 = 80,000
    ติดตั้งไฟฟ้าให้วัดและขยายแรงไฟฟ้าให้ชาวบ้านอีกเกือบพันครัวเรือน = 500,000
    เจ้าภาพภัตตาหารเข้าพรรษา วันละ 2000 พัน 3 เดือน = 180,000

สรุปผ้าป่าครั้งนี้ต้องการปัจจัย 1,180,000 บาทค่ะ
    ตอนนี้เราได้มาแล้วสำหรับไฟฟ้า บวชพระ และเจ้าภาพภัตหารอีก 1 เดือน
    ที่เหลือต้องรอดูกันค่ะว่างานนี้จะมีปาฏิหารย์เกิดขึ้นหรือไม่ แต่ทุกครั้งที่เก๋คิด
    ว่าเก๋จะต้องทำอย่างไร จะหาปัจจัยจำนวนหนึ่งล้านนี้มาจากไหน เค้ารู้ค่ะ
    ข้างบนเค้ารู้ค่ะ ว่าเก๋คิดอะไร ต้องรอค่ะว่าเค้าจะช่วยเหลือไม่

เก๋เชื่อเสมอว่า การที่เรามีเจตนาอันบริสุทธิ์ในการสืบทอดพระพุทธศาสนานั้น
    แม้ตอนนี้ไม่ได้มีกำลังจะช่วยทั้งหมด แต่วันนึงไม่ใกล้ไม่ไกลนี้จะมีค่ะ
    และต่อให้ตอนนี้แม้เก๋ไม่มีกำลังจะช่วยทั้งหมดเองคนเดียวก็จริง แต่จะมีคนเข้ามาช่วยค่ะ
    ไม่รู้มาจากไหน แต่จะนำพาคนเหล่านั้นซึ่งมีเจตนาบริสุทธิ์ในการสืบทอดพระพุทธศาสนา
    มาช่วยกันเองค่ะ มาช่วยงานสร้างวัด ช่วยงานสร้างบารมีครั้งนี้ให้แล้วเสร็จไปด้วยกัน ตามที่ได้สัญญากันเอาไว้เมื่อนานมาแล้ว
    พวกพี่ๆเค้ามาช่วยพ่อสร้างบ้านค่ะ บ้านหลังนี้หลังใหญ่ สร้างลำบาก สร้างคนเดียวไม่ได้ต้องช่วยกันสร้าง

แต่หากสร้างเสร็จบุญนี้หาประมาณมิได้เปรียบดังสะพานข้าวสู่พระนิพพาน จะพาเราทั้งหลายทั้งหมดข้ามห้วงสังสารวัฏไปค่ะ
    ช่วยกันสร้างให้เสร้จนะค่ะ ถึงเวลาที่เราต้องเผชิญเคราะกรรม หรืออุปสรคใดไม่ต้องกลัวค่ะ หากสร้างบ้านหลังนี้เสร็จไปด้วยกัน
    ต่อให้พญามารมาก็ทำอะไรพวกเราไม่ได้ ถึงเวลาจะเหมือนมีสิ่งใดมีช่วยเราให้ทุกอย่างผ่านพ้นไปด้วยดีค่ะ เก๋รู้เพราะเก๋ผ่านมากก่อนค่ะ
    ขนาดวัดยังสร้างไม่เสร็จนะค่ะ แต่จะไมีมีอะไรทำร้ายเราได้ ด้วยกรรมดี ด้วยมหากุศลที่เราสร้าง ศัตรูภับพาลที่คิดจะทำร้ายเราจะพ่ายภัยตนเองไปค่ะ

คอยดูไปอีกสองสามปีนับจากนี้นะค่เก๋เชื่อว่า วัดป่าแห่งนี้ใกล้จะแล้วเสร็จแล้วค่ะ แม้จะยังไม่มีปัจจัยที่จะสร้างวัดป่าแห่งนี้ให้แล้วเสร็จ ทั้งในอนาคตพอพระเริ่มอยู่ตัว หลวงพ่อท่านจะสร้างเจดีย์ค่ะ เจดีย์บรรจุพระบรมสารีริกธาตุและพระอรหันต์ธาตุ พระองค์ใหญ่หน้าตัก 20 เมตร และบางส่วนของวัดที่จะผุดขึ้นมา แต่ทั้้งเจดีย์และพระองค์ใหญ่ก็คงไม่หนักเท่าพระวิหารแน่นนอนค่ะ ยังไม่มีปัจจัยจำนวนนั้นหรอกค่ะ แต่เชื่อว่าถึงเวลาจะต้องมีมาค่ะ และวัดป่าโนนจ่าหอมแห่งนี้จะต้องแล้วเสร็จในอีกไม่กี่ปีข้างหน้านี้อย่างแน่นอนค่ะ<!-- google_ad_section_end -->