บุญคู่สร้างได้ตลอดปี!!!สร้างดวงตานำทางชีวิตถวายพระเนตรองค์ปฐมใหญ่141องค์เจ้าภาพคู่ละ700บาท

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย เก๋ณัฐา, 21 มกราคม 2015.

1. เก๋ณัฐา

เก๋ณัฐา เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2008
    อนุโมทนาสาธุการคะ รับทราบคะสามารถร่วมบุญเมื่อสะดวกสาธุค่ะ

2. หัวมัน

หัวมัน เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ
    ข้าพเจ้า คุณแม่ และพี่ๆ ร่วมถวายพระเนตรพระพุทธรูปองค์ปฐมหน้าตัก 2 เมตร สูง 4 เมตรรวมฐาน 1 คู่ จำนวน 700 บาท
    เพื่อถวายเป็นพุทธบูชา
    โอน 23 มกราคม 2558

3. หัวมัน

หัวมัน เป็นที่รู้จักกันดี

การทำบุญถวายพระเนตรองค์ปฐมในครั้งนี้ มีเรื่องแปลกประหลาดเกิดขึ้นด้วย คือ..
    เมื่อคืนวันที่ 22 มกราคม ข้าพเจ้าได้ทราบข่าวบุญนี้
    จึงได้เล่าให้คุณแม่ของข้าพเจ้าฟัง และได้ชวนท่านทำบุญด้วย
    ซึ่งคุณแม่ก็ร่วมทำบุญโดยง่ายดาย ทำให้ข้าพเจ้าค่อนข้างแปลกใจนิดๆ
    คุณแม่ได้นำเงินมาให้ข้าพเจ้าเพื่อโอนทำบุญในคืนนั้นเลย
    ซึ่งก่อนทำท่านก็ได้พนมมือไหว้อธิษฐานถวายเงินเพื่อทำบุญอย่างตั้งใจ
    (ท่านอธิษฐานในใจ ข้าพเจ้าไม่ทราบว่าอธิษฐานอย่างไรบ้าง)

และเมื่อเช้าของวันนี้ จู่ๆ ท่านก็ ได้เล่าให้ข้าพเจ้าฟังว่า สอง-สาม สัปดาห์มานี้
    รู้สึกว่าสายตาพร่ามัว แว่นสายตาที่เคยใส่ ก็ไม่ช่วยมองเห็นได้ชัดเหมือนแต่ก่อน
    ท่านก็คิดในใจว่า สงสัยคงต้องตัดแว่นใหม่แล้วละมัง
    ในคืนที่ข้าพเจ้าชวนทำบุญถวายพระเนตรเพื่อถวายเป็นพุทธบูชานั้น
    ท่านก็ได้อธิษฐานขอพรให้สายตากลับมาดีดังเดิม ซึ่งหลังจากอธิษฐานถวายเงินเสร็จปุ๊บ
    สายตาท่านที่เคยพร่ามัว ก็กลับมาปกติเหมือนก่อนหน้านั้น
    ทำให้ท่านรู้สึกอัศจรรย์ใจมาก

เรื่องนี้อาจเป็นเหตุบังเอิญ แค่เล่าให้ฟังนะคะ

4. ธรรมสถิต

ธรรมสถิต เป็นที่รู้จักกันดี

วันที่ 22 ม.ค.58
    กองบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐมทุกวัน
    ทำบุญ 750 บาท
    ร่วมบุญพระเนตรสมเด็จองค์ปฐมหน้าตัก 2 เมตร จำนวน 1 คู่
    วัดป่าโนนจ่าหอม จ.อุบลราชธานี
    ร่วมบุญได้ที่
    ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขา อุบลราชธานี
    ชื่อบัญชี พระชยางกูร โชติช่วง
    เลขที่บัญชี 530-275-5424

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ

5. loveday

loveday เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ข้าพเจ้าและครอบครัว

ได้โอนเงินแล้ววันนี้ จำนวน 750 บาท

ร่วมเป็นเจ้าภาพพระเนตรสมเด็จองค์ปฐมหน้าตัก 2 เมตร จำนวน 1 คู่
    ณ วัดป่าโนนจ่าหอม จ.อุบลราชธานี

อนุโมทนาบุญนะคะ :cool:

6. torcutelove

torcutelove เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2012
    ข้าพเจ้านายภัคสิรฐ์ ภูววิทย์ภานันท์. ร่วมเป็นเจ้าภาพ ถวายพระเนตรองค์ปฐมหน้าตักกว้าง2เมตร สูง4เมตร (ที่สร้างเสร็จแล้ว)จำนวน1คู่ 700 บาท ณ วัดป่าโนนจ่าหอม 13 หมู่ 13 หมู่บ้านโพนเมือง ต.โพนเมือง อ.เหล่าเสือโก้ก จ. อุบลราชธานี 34000 ขออนุโมทนาสาธุด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      86.6 KB
      เปิดดู:
      41
  7. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาสาธุการค่ะขอให้ดวงตาบุญอันเนื่องด้วยสมเด็จองค์ปฐมต้นนำทางไปถึงจุดหมายปลายทางตามที่อธิษฐานในทางโลกทางธรรมโดยฉับพลันนะค่ะสาธุค่ะ

8. เก๋ณัฐา

สาธุค่ะขอบคุณนะค่ะที่เล่าสู่กันฟังค่ะ การทำบุญใดก็ตามในทางธรรมบุญเกิดตั้งแต่เราคิดจะทำ เกิดอีกเมื่อร่วมบุญ และเกิดทุกครั้งที่คิดถึงบุญนั้นแล้วใจเกิดปิติ จริงๆของเก๋ก็เกิดค่ะในคืนที่เปิดโครงการถวายพระเนตรแด่สมเด็จองค์ปฐมนั้นเกิดเป็นสภาวะธรรมเป็นแสงสีทองเรืองรองไปหมดในการปฏิบัติเพียงแต่เก๋ไม่ได้พูดเพราะคิดว่าหลายท่านในที่นี้ยังไม่ได้ปฏิบัติ บางท่านก็ปฏิบัติแต่เพียงเพิ่งเริ่ม ส่วนหลายท่านที่ปฏิบัติกันเป็นปกวิสัยอยู่แล้วนั้นไม่ต้องบอกท่านทั้งหลายเหล่านั้นก็คงเห็นคงรู้กันเองอยู่แล้ว บุญที่บังเกิดหนุนการปฏิบัติให้พัฒนาไปอีกขั้นนึงแต่สิ่งเหล่านี้ที่ครูบาอาจารย์เคยเล่าให้ฟังตั้งแต่ตอนเรายังไม่ได้ปฏิบัตินั้นเป็นเรื่องธรรมดาของนักปฏิบัติและเก๋ก็ปฏิบัติมานานแล้ว ผลในทางธรรมเกิดทันทีแต่ผลในทางโลกต้องรอไปตามความปรารถนาว่าของมากน้อยเพียงใดขอมากก็จะอาศัยเวลาเพราะจะมีปัจจัยในเรื่องวาระบุญและวาระกรรมของคนๆนั้นด้วยคะ แต่จะไม่มีตกต่ำไปกว่านี้เหมือนก้าวขึ้นบรรไดน่ะค่ะแต่จะก้าวเร็วก้าวช้าก็อยู่การสร้างบุญบารมีของคนๆนั้นเอง อนุโมทนาสาธุค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มกราคม 2015
  9. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาสาธุคะขอให้ดวงตาบุญนี้นำทางถึงฝั่งตามที่อธิษฐานโดยฉับพลันนะคะสาธุๆๆ

10. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาสาธุคะขอให้ดวงตาบุญนี้นำทางถึงฝั่งตามที่อธิษฐาฯโดยฉับพลันนะคะสาธุๆๆ

11. widya

widya เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    ร่วมบุญ 111 บาท

วันที่ ๒๘ ม.ค.๕๘ เวลา ๑๗.๑๗ น.

โอนร่วมบุญแล้วครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มกราคม 2015
  12. ลพ

ลพ เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมบุญถวายพระเนตรสมเด็จองค์ปฐมหน้าตัก ๒ เมตร สูง ๔ เมตรรวมฐาน จำนวน ๑ คู่ ๗๐๐ บาท โอนแล้ววันนี้ ๑๘.๔๘ น. ครับ

13. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาสาธุค่ะขอให้เจริญฉับพลันค่ะสาธุๆๆค่ะคุณwidya

14. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาสาธุการนะค่ะคุณลพ ขอให้ดวงตาบุญนี้นำทางไปถึงจุดหมายตามที่อธิษฐานโดยฉับพลันค่ะสาธุๆๆ

15. เก๋ณัฐา

พิธีบวงสรวงหล่อฐานองค์ปฐมใหญ่ที่ อ.ดอนมดแดง

นำภาพวัดไปจัดหล่อฐานพระพุทธรูปองค์ปฐมหน้าตัก 6 เมตร ให้วัดที่อ.ดอนมดแดง จ.อุบลราชธานี มาให้ได้ร่วมอนุโมทนาบญกันคะ คำบรรยายเป็นหมื่นเป็นล้านคำใดๆก็คงไม่สามารถแทนภาพเพียงหนึ่งภาพได้ แต่เก๋จัดมาเต็มชมกันเองนะคะ ชมภาพก็อย่าอนุโมทนาในใจกันนะค่ะ แต่จิตร่วมอนุดมทนาในบุญนั้นบุญเกิดแก่เราแล้วค่ะ จะได้รับบุญร่วมกันไปค่ะ

IMG_7179.JPG IMG_7180.JPG IMG_7181.JPG IMG_7182.JPG

IMG_7183.JPG IMG_7184.JPG IMG_7185.JPG IMG_7186.JPG

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มกราคม 2015
  16. เก๋ณัฐา

ลืมแจ้งไปค่ะบอกบุญไม่ทันตอนนี้ที่วัดมีหล่อ 3 อรหันต์แห่งโชคลาภ เป็นการหล่อพระสีวลี พระอุปคุต และพระสังกัจจาย หน้าตัก 2 เมตร สามารถร่วมบุญเข้ามาได้นะคะ และทางวัดยังขาดพระธาตุของพระสีวลี ท่านใดมีก็ส่งไปบรรจุหล่อได้เลยคะ วัดป่าโนนจ่าหอม 13 หมู่ 13 หมู่บ้านโพนเมือง ต.โพนเมือง อ.เหล่าเสือโก้ก จ. อุบลราชธานี 34000 อนุโมทนาสาธุการค่ะ

17. เก๋ณัฐา

ด่วนคะ!!!ต้องการพระธาตุพระสีวลี
    เพื่อนำไปบรรจุ
    พระพุทธรูปพระสีวลีหน้าตัก 2 เมตรที่จะหล่อ

ผู้ที่มีพระธาตุพระสีวลีสามารถส่งพระธาตุพระสีวลีไปร่วมบรรจุได้ที่วัด

ณ วัดป่าโนนจ่าหอม 13 หมู่ 13 หมู่บ้านโพนเมือง ต.โพนเมือง อ.เหล่าเสือโก้ก จ. อุบลราชธานี 34000

อนุโมทนาสาธุคะ​

18. พี่กอกล้วย

พี่กอกล้วย เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้โอนไปแล้วนะครับ
    750 บาทครับ
    เวลา 18:43
    จากโลตัสเอ็กเพรสสาขาผักไห่ครับ

แต่ผมลงภาพไม่เป็นนะครับ ใช้แท็บเลตโพสครับ มันโหลดไม่ได้ครับ

โมทนาสาธุด้วยนะครับ

19. neetum

neetum เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2013
    ร่วมทำบุญถวายพระเนตรพระพุทธรูปองค์ปฐม จำนวน 50 บาท โอนผ่าน scb online เมื่อสักครู่ค่ะ

ขออนุโมทนาบุญร่วมกับทุกๆ ท่านด้วยนะคะ

20. thumbelina

thumbelina เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2011
    Originally Posted จองถวายพระเนตร องค์หน้าตัก 2 เมตร 1 คู่ค่ะ

ขอร่วมบุญถวายดวงพระเนตร 1,260 บาท
    - ดวงพระเนตรคู่ละ 700 บาท 1 คู่ ตามที่ได้ปวารณาไว้แล้ว
    - อีก 560 บาท ขอร่วมบุญดวงพระเนตร 140 คู่ ถวายแด่พระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมอีก 140 องค์ค่ะ

-------------------------------------------
    กองบุญ 25 ม.ค.
    Jit Thitinan 45 บ.
    Sutatip Sanchaichana 100 บ.
    Ohm Chiangmai 30 บ.
    Kulwadee Kesmuti 50 บ.
    Tid Ty 20 บ.
    Chonkij Bonramnarong 20 บ.
    Siripong Pathumwat 10 บ.
    Oat Abyss 30 บ.
    Tangmo Behappy 40 บ.
    Ann Pan 100 บ.
    ล.ลิง เจี๊ยก เจี๊ยก 30 บ.
    Cholapatr Jitpattanarat 20 บ.
    Thanravee Jue + A Tiensin Ariyathamrongrat 30 บ.
    Pocky Fisheries 15 บ.
    Arm Pongpimon 50 บ.
    Nisa Chittiwatanapong 30 บ.
    Pairatika Tangjarupongsakul 10 บ.
    คุณนายแม่ 10 บ.
    PP MP KR 10 บ.
    Aim Aim 10 บ.
    Hame Soksiri 500 บ.
    เงินกองกลางบ้านธารบุญ 100.00 บ.
    รวมยอด 1,260.00 บ.
    ขอโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ

ข้าพเจ้าทั้งหลาย ขอน้อมยกถวายบุญนี้ขึ้นบูชาแด่พระรัตนตรัย
    ผลานิสงส์สูงสุดประการใดจะพึงบังเกิดได้จากการสร้างกุศลนี้ ขอข้าพเจ้าทั้งหลายและผู้ที่ร่วมโมทนาบุญจงได้ถึงซึ่งอานิสงส์เหล่านั้นทุกประการโดยฉับพลันทันใดด้วยเทอญ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มกราคม 2015