บันทึกกรรมของฉัน

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย Suryar, 10 พฤศจิกายน 2023.

1. Suryar

Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

23 พฤษภาคม 2018

ฉันเฉยๆ กับเรื่องน้ำหนักค่ะ
    ขอให้มีอาหาร ยาไส้ ไปวันวันก็พอ
    แต่ฉัน ชอบศึกษา พฤติกรรมมนุษย์ค่ะ
    ฉันสามารถลดน้ำหนักได้ครั้งละ 10 กว่ากิโล ภายในระยะเวลาอันสั้น เพราะเพิ่งรู้วิธี
    พอฉันลดน้ำหนักได้ ก็ถูกเอาไป รีดองค์ขาย ที่รพ บ้านสมเด็จค่ะ
    ที่นั่น มีคนรอซื้อองค์สวยๆ ของฉัน
    เป็นแบบนี้มา 6 ครั้งแล้วค่ะ
    ฉันเลยเลิก ลดน้ำหนักค่ะ
    ตอนนี้ฉันใส่ size 12
    เมื่อก่อนฉันใส่ size 6 ค่ะ
    หุ หุ

ฝันดีคืนนี้ด้วยเพลงนี้ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กรกฎาคม 2024 at 19:48
  2. Suryar

Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

ฉันมาแล้ว
    วันนี้มาสายหน่อยนะคะ
    คิดถึงกันมั้ยเพื่อนๆ

3. Suryar

สภาวะพยายม…

ลักษณะเป็น neutral ค่ะ คล้ายสภาวะที่ proton บาลานซ์กับ electron ค่ะ พูดง่ายๆคือ ขั้วบวกและขั้วลบสมดุลกันค่ะ โดยสามารถเข้ากับอะตอมอื่นๆ ได้ทุกอะตอม หมายถึง merge กับอะตอมได้ทุกอะตอมค่ะ เพราะสามารถแทรกซึมเข้าไปได้ค่ะ สภาวะคือ สามารถรับรู้เรื่องราวใดใดได้ทั้งหมดเพราะสามารถ merge ได้กับทุกอะตอมค่ะ

หากไม่สามารถ รับรู้เรื่องราวจากอะตอมใดได้เพราะละเอียดไม่พอ ก็จะสามารถรวมตัวกับอะตอมที่มีความเป็นกลางที่ละเอียดกว่าเดิมได้เพื่อให้สามารถรับรู้เรื่องราวทั้งหมดจากอะตอมนั้นได้ แล้วทำการพิพากษาค่ะ

ไม่ทราบว่า ฉันเข้าใจได้ถูกต้องหรือเปล่านะคะว่า ดวงจิตจะแตกตัวคล้ายเกรมลิน แต่สามารถควบคุมให้เกรมลินตัวร้ายมีปริมาณเทียบเท่ากับเกรมลินตัวดีค่ะ และหากดวงจิตที่ถูกชำระให้บริสุทธิ์มีความอ่อนเยาว์ ก็จะรวมตัวกับดวงจิตที่มีอายุเยอะ เพื่อควบคุมให้เกิดความสมดุล ทำให้ดวงจิตของพยายมนั้น ไม่แก่ชราค่ะ

ลองคิดถึงสภาวะที่มีประสบการณ์มากมายเพราะอายุเยอะ แต่ดวงจิตไม่แก่ชราสิคะ มันยอดเยี่ยมขนาดไหน ?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 กรกฎาคม 2024 at 14:56
  4. Suryar

กิจการของพยายม…การประกันชีวิต

บริษัทประกันชีวิตต่างๆ นั้นล้วนเป็นกิจการของเหล่าพยายมนะคะ จะมีการซื้อขาย-แลกเปลี่ยน-โอนย้ายดวงจิตกันตามบัญชีที่ได้ทำสัญญากันไว้ หลานของฉันเสียชีวิตตั้งแต่อายุ 16 ปี เพราะแม่ของเขาทำประกันชีวิตด้วยวงเงิน 1 ล้านบาทก่อนหลานจะเสียชีวิตเพียง 1 สัปดาห์ค่ะ

เพื่อนๆ เคยดูเรื่อง Final Destination หรือชื่อไทยคือ เกมส์โกงตาย ไหมคะ เรื่องราวจะประมาณนั้นเลยค่ะ ฉันจำได้ว่า เกมส์โกงตายที่โด่งดังล่าสุดนั้นคือ แก๊งค์หมูป่า ค่ะ ฉันเคยทำบัญชี นิวเอจ ออกมา ปรากฏว่า รหัสนิวเอจ เรียงกันอย่างสวยงามเลยค่ะ IMG_1248.jpeg

หากรหัสนิวเอจไม่มีจุดเปลี่ยนนะคะ ก็จะไม่สามารถช่วยชีวิตทั้งหมดได้ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 กรกฎาคม 2024 at 15:19
  5. Suryar

#เถรเฒ่าได้โสดาบัน
    หลวงปู่ขาว อนาลโย ท่านได้วิเวกตามเทือกเขาภูพานนานพอสมควร จนถึงฤดูเข้าพรรษา ท่านเห็นถ้ำแห่งหนึ่งเป็นสถานที่สัปปายะเงียบสงัดน่าบำเพ็ญภาวนา จึงได้เข้าจำพรรษาอยู่ที่นั้น เป็นลำดับพรรษาที่ 25 อายุ 61 ปี

ถ้ำนั้นชื่อว่า"ถ้ำเป็ด"ตั้งอยู่ในเขตอำเภอส่องดาว จ.สกลนคร มีศาลาและกุฎิเล็กๆมีธารน้ำไหลลงมาจากสันเขาภูพาน ในขณะที่หลวงปู่ขาวท่านนั่งบำเพ็ญภาวนาอยู่ในถ้ำนั้น ท่านได้เล่าว่า ในคืนวันหนึ่งขณะนั่งภาวนา จิตเกิดมีแสงสว่างไสวขึ้น ซึ่งคืนนั้นมีฝนตกตลอด ทั้งคืนจึงทำให้อากาศเย็นสบาย ปรากฎมีเสียงพูดขึ้นมาลอยๆว่า

"เถรเฒ่าได้บรรลุโสดา" หลวงปู่เลยถามไปว่า"โสดาบันคืออย่างไร" มีเสียงตอบขึ้นขึ้นมาทันทีว่า"เหมือนคนเหยียดฝ่ามือออกสองข้างข้างหนึ่งคือ"ศรัทธา ส่วนอีกข้างหนึ่ง คือ"กรรม" (เชื่อกรรม) ศรัทธา คือ เชื่อต่อ คุณพระพุทธเจ้า คุณพระธรรม คุณพระสงฆ์ อย่างหนักแน่นไม่หวั่นไหวคลอนแคลนเรึยกว่า "อจลศรัทธา" ส่วน กรรม ก็คือ เชื่อกรรม เชื่อผลของกรรม ไม่เชื่ออย่างอื่นเป็นอันขาดตลอดชีวิต

ส่วนเถรเฒ่า คือ สามเณรที่มีอายุมากกว่า 20 ปี แกจำพรรษาที่วัดป่าบ้านหนองบัวโพนสวาง หลวงปู่ขาวเล่าว่า "ความรู้ของเราจะจริงเท็จแค่ไหน จึงจำ วัน เวลา นาที ไว้เผื่อจะได้ไปถามดูให้รู้ความจริง ครั้นวันต่อมามีโยมนิมนต์ลงไปทำบุญบ้านหนอง บัวโพนสวางหลวงปู่ขาวจึงได้โอกาศถามเถรเฒ่า ฝ่าย เถรเฒ่า แกตอบว่า

"คืนนั้นผมนั่งสมาธิภาวนาตลอดคืนยันรุ่ง ฝนตกตลอดคืน กุฎิผมมันรั่วด้วย ตัวผมเปียกหมดเลย แต่ผมกลับไม่รู้สึกตัว จิตของผมตั้งแต่เกิดมาไม่เคยมีความสุขอย่างนี้เลย น้ำตาผมไหลออกมาเปียกหมด "ผมไม่ตกนรกแล้ว"
    หลวงปู่ถามว่า"รู้ได้อย่างไร"แกตอบอย่างหนักแน่นว่า"ผมรู้ที่ใจผมเอง มันเหมือนว่ามีพระพุทธเจ้าชี้บอกให้ปฎิบัติในพระธรรม จนมีสติประจำใจตั้งแต่คืนนั้นมา ผมมีพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ เตือนผมอยู่เสมอ ไม่ปกปิดความชั่วแล้ว ไม่เหมือนก่อน ปิดไม่ได้แล้ว เพราะท่านคอยเตือนผมอยู่เสมอ"

การบรรลุธรรมเป็นอริยบุคคลชั้นโสดาบันของเถรเฒ่านั้น ย่อมเป็นเครื่องพิสูจน์ยืนยันธรรมของพระพุทธเจ้าเป็นอย่างดีว่า ธรรมเป็น #อกาลิโก ไม่ขึ้นกับกาลเวลา ธรรมเป็น #ปัจจัตตัง พึงรู้ได้จำเพาะตน และธรรมเป็น #สันทิฎฐิโก ผู้ปฎิบัติพึงรู้เอง เห็นเอง ซึ่งเรื่องนึ้ หลวงปู่ขาวท่านทราบจากความรู้ภายในของท่านแล้ว เมื่อท่านตรวจสอบซักถามเถรเฒ่าแล้ว ท่านก็ยอมรับ เพราะท่าน ผ่าน #อริย ธรรม ขั้นนี้มาแล้ว

จาก หนังสือประวัติ พระอาจารย์ขาว อนาลโย
    หลวงตาแดง วัดป่าเทสรังสี แก่งคอย เรียบเรียง

6. Suryar

7. Suryar

ฝันดีด้วยเพลงนี้ค่ะเพื่อนสมาชิก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 กรกฎาคม 2024 at 21:38
  8. Suryar

ขอพื้นที่บันทึกหน่อยค่ะ ไปเจอคลิปนี้

ฉันได้พลอตเรื่องนิยายใหม่แล้วค่ะ

9. Suryar

10. Suryar

วันนี้คือวันของฉัน…

ฉันไปเดินไอคอนสยามมา ฉันได้เทียนหอมมาในราคา ลดราคา 65% ไม่น่าเชื่อเลยว่าฉันจะโชคดีขนาดนี้ เพื่อนเพื่อนคงทราบว่าฉันซื้อเทียนหอมมาทำไมนะคะ ฉันติดหรูค่ะ เลยมีกำลังใจทำกสิณค่ะ

กลิ่นที่ฉันชอบที่สุดคือกลิ่นไวท์การ์ดิเนีย แต่มันไม่ลดราคา เลยได้กลิ่นนี้มาแทนค่ะ IMG_1373.jpeg

11. Suryar

วิญญาณพนักงานต้อนรับ…

วันนี้ ตอนที่ไปไอคอนสยาม มีพนักงาน เป็นวิญญาณ ออกมาต้อนรับ คอยสอบถามว่า อยากได้อะไร อยากจะซื้อของร้านไหน เพราะเราเดินไม่ถูก ไอคอนสยามมันกว้างใหญ่มาก

เราบอกว่าอยากไปร้านซาร่า Zara พนักงานก็พาเราไปถูกที่ แต่พอเข้าไปในร้าน ไม่น่าเชื่อเลยว่า ดูเหมือนเป็นของร้านมือสอง คือมีคนใส่แล้ว แล้วเอามาลดราคา

เราเลยบอกว่าเราอยากไปร้านอื่น พนักงานก็พาเราไป เค้าต้อนรับเราดีมาก เป็นวิญญาณที่มีการศึกษา เราบอกว่าอยากได้เทียนหอมแบบ 3 wicks เค้าก็พาเราไปที่ Bath and Body Works จนกระทั่งเราได้เทียนหอมกลับบ้าน เค้าตามมาส่งเราถึงป้ายรถ เพราะเราไม่ได้ขึ้นรถแท็กซี่ แต่ขึ้นรถเมล์กลับบ้าน

เรางงมากว่าเดี๋ยวนี้ ไอคอนสยามมีบริการ ให้วิญญาณคอยต้อนรับ ลูกค้าขนาดนี้ด้วยหรือ เราเคยเจอที่ท็อปส์ Central พระราม 2 แต่ไม่เคยเจอที่อื่น ที่ท็อปส์ Central พระราม 2 มีวิญญาณพนักงานคอยให้การต้อนรับเหมือนกับที่ไอคอนสยามเลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 กรกฎาคม 2024 at 15:59
  12. Suryar

การใช้เกลือหรือสารเคมี ปรับความเค็มหรือออกซิเจนของน้ำ…

หากเราไม่ปล่อยอะไรแล้ว แต่ใช้เกลือหรือสารเคมีปรับระดับความเค็มหรือออกซิเจนของน้ำ ปลาหมอสีคางดำ จะต้านทานกระบวนการ ออสโมซิส ที่เกิดขึ้นแบบฉับพลัน ได้หรือไม่ ?

แล้วค่อยเริ่มต้นระบบนิเวศน์กันใหม่ อาจารย์ดร.ชวลิต รัตนธรรมสกุล ภาควิชาวิศวกรรมสิ่งแวดล้อม จุฬา เก่งเรื่องการบำบัดน้ำเสีย มากค่ะ IMG_1375.jpeg

13. Suryar

คนตกงานเพียบเลยค่ะ
    มิจฉาชีพออกอาละวาด
    อันตรายมากตอนกลางคืนค่ะ
    เพื่อนๆ ระวังตัวด้วยนะคะ
    และระวังการใช้จ่ายด้วยค่ะ
    ฝันดีคืนนี้ด้วยเพลงนี้ค่ะ

14. Suryar

ทำไมฉันตาบอด ?

สงคราม โรคระบาด เศรษฐกิจตกต่ำ ล้วนเกิดขึ้นกับเรา แต่พวกเรากลับไม่รู้เลยว่า นี่คือสัญญาณที่เลวร้าย พวกเราต่างใช้ชีวิตประมาท ใช้ชีวิตตามปกติ และดูถูกคนตกงานว่าเป็นคนที่ไม่มีศักยภาพ

เราต่างอวดรวย ใช้ของแบรนด์เนม โดยไม่รู้ว่า บัดนี้ สถานการณ์โลกเช่นนี้ เทียบเท่าสงครามโลกครั้งที่ 3 แล้ว

พวกเราต่างหลับใหล และไม่ตระหนักรู้ว่า จริงๆแล้ว เกิดอะไรขึ้นกับโลกใบนี้ พวกเราไม่รู้เลยว่า โชคดีแค่ไหนที่มีข้าวยาไส้ในแต่ละมื้อ หรือมีเงินทำบุญในแต่ละเทศกาล

ตื่น ตื่น ตื่น ค่ะเพื่อนๆ
    ปล. มิน่าเล่า เทียนหอมลดราคาตั้ง 65% ฉันเพิ่งออกมาจากป่าค่ะ พอเจอก็ดีใจ ฉันใช้แบรนด์เนมเพราะหน้าแพ้เครื่องสำอางสุดสุด ตอนนี้คงไม่มีโอกาสใช้แล้วค่ะ ดีนะคะว่า ฝึกทานกล้วยมา แต่กล้วยแพงจังเลยค่ะช่วงนี้

https://www.facebook.com/share/r/6316bbBGgU7MCFg9/?mibextid=UalRPS

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 กรกฎาคม 2024 at 19:21
  15. Suryar

ฉันเพิ่งไปฉีดยามาค่ะวันนี้
    อาการของฉันคือ เหมือนเพิ่งตื่นขึ้นมาจากการหลับใหล 10 ปี
    ฉัน ตกใจ กับสินค้าในห้างไอคอนสยาม
    และ ข่าวสารรอบตัวในทีวีค่ะ
    ฉันไม่ทราบว่าเกิด Timelapse ขนาดนี้ได้อย่างไร
    แต่ฉัน สู้ตายค่ะ IMG_1372.jpeg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 กรกฎาคม 2024 at 19:56
  16. Suryar

17. R?MJ

R?MJ สมาชิก

หัวร้อนแร้วนึกว่ามีพรังพิเศษ ทีแท้เรากำลังคุยกับเซลสมองทีกำรังดิ้นรนกลายพันธุ์ วอปไปวอปมาแย่งบทคุยกันมั่วไปหมด ความอนาถของระบบสมองมนุส

18. R?MJ

R?MJ สมาชิก

โดนฉีดเหมือนกัน อาถรรพ์หัวร้อนเกือบบ้าจะจบยังไง สรุปเซลสมองแย่งซีนตบกันเอง

19. R?MJ

R?MJ สมาชิก

เรื่องชาติหน้า เซลสมอง สันดานเราหมือนใครเราก็เป็นคนนั้น ใครมันสร้างรางก้อปปี้เราได้เยอะเก่งจริงๆ อยาให้ถึงกับล้วงถึงแกนวิญญาณกันเลย ปรับปรุงให้ได้เหมือนพระพุทธเจ้ากันหมดแหละ

20. Suryar

ก็นึกเหมือนกันว่า ทำไมมีพลังวิเศษ
    ที่แท้เป็นเช่นนี้นั่นเองค่ะ
    ขอบคุณที่เข้ามาแชร์นะคะ
    โดนฉีดยาอะไรล่ะท่าน ?