บันทึกกรรมของฉัน

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย Suryar, 10 พฤศจิกายน 2023.

1. Suryar

Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

23 พฤษภาคม 2018
    บลูเฟลม…ไฟสีน้ำเงิน

เป็นเปลวไฟที่มีพลังงานควอนตัมมากที่สุดเมื่อเทียบกับไฟสีอื่นๆนะคะ เล่ากันว่า เผ่าไฟหรือพวกจินตามหาบลูเฟลมกันให้ทั่ว เนื่องจากบลูเฟลมคือราชาของเผ่าจินค่ะ

บลูเฟลมสามารถ merge เข้ากับอนุภาคของไฟสีต่างๆได้ค่ะ ตามที่เคยได้ยินมานั้น บลูเฟลมเป็นสัญลักษณ์ของพระโพธิสัตว์หรือพระศรีอาริย์ จึงมีการตามหาบลูเฟลม Blue flame หรือ Blue spirit กันให้ทั่วปฐพีนี้ค่ะ

ตามหลักวิทยาศาสตร์ พูดง่ายๆก็คือ บลูสปิริตนี้สามารถ merge เข้ากับอะตอมใดๆในโลกนี้ได้ทั้งหมดค่ะ จึงสามารถควบคุมได้แม้กระทั่งพลังงานนิวเคลียร์ เตาปฏิกรณ์ปรมาณู หรือ ควบคุมการระเบิดของโลกใบนี้ก็ได้ค่ะ เหมือนเรื่อง Air Bender ค่ะ

2. Suryar

Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

เบื่อเล่นเกมกับพยายม…

ฉันทำบุญกับครอบครัวเนื่องในวาระวิสาขบูชา แต่ปรากฏว่า มีคนมาขอร่วมบุญด้วยทางอินเตอร์เนต เป็นคนที่ฉันไม่รู้จัก เมื่อฉันสืบค้นข้อมูลพบว่า เขาเป็นผู้โชคดีของ สยามพารากอน

พูดง่ายๆ คือเป็นเด็กของสยามพารากอน

ฉันเบื่อ จังเลย ต้องเล่นเกมกับพยายม ทั้งๆที่ฉันอยากปลีกวิเวกตามลำพัง
    ฉันจำใจยอมให้เขามาร่วมบุญด้วยในครั้งนี้เพราะปฏิเสธไม่ได้ค่ะ เพราะดูเหมือนคนใจแคบ

3. Suryar

ลีโอ กับสมชาย3 ค่ะ

4. Suryar

สู้ ยิบ ตา ค่ะ
    ลีโอ จะไม่ยอมให้ใครมาทำร้ายครอบครัวของลีโออีกแล้ว

5. Suryar

6. Suryar

เข้าวังแต่เช้า…

วันนี้เข้ามารอทำบุญที่วังนันทอุทยานสโมสร ก่อนจะเข้าไปทำบุญที่วังหลัง
    บรรยากาศในนี้มีแต่งานแต่งงานค่ะ
    เอาภาพสวยๆ มาฝากค่ะ IMG_0784.jpeg

7. Suryar

คน 3 แบบ ที่ชาตินี้ต้องหาให้เจอ…

1. คนดี
    ต้องนำพาตนเองไปเจอคนดี เพราะคนดีสามารถนำทางเราไปในทางที่ดีได้ เป็นกัลยาณมิตรที่ดีได้

2. คนเก่ง
    คนเก่งแม้กระทั่งเล่นโลกโซเชียล เขาก็ยังสามารถแสวงหาความรู้ได้ หากอยู่กับคนเก่ง เราจะเก่งไปด้วย เสมือนกระจกใกล้ทอง

3. คนที่มีความสุข
    หากเราอยู่ใกล้คนที่มีความสุข เราจะมีความสุขไปด้วย เป็นกฎธรรมชาติเลยค่ะ

ฉะนั้น หาคน 3 ประเภทนี้ให้เจอ ในชีวิตนะคะ

8. Suryar

สาวภูเก็ต…จากสมชาย5

วันนี้สมชาย 5 ส่งคนขับรถส่งอาสนะมาให้ที่วังหลัง โดยเป็นชายที่มีลูกสาวอาศัยอยู่ที่ภูเก็ต นางเป็นลูกครึ่งด้วย หน้าตาน่ารักน่าเอ็นดู แต่นางใส่กำไล EM

ท่านรับไว้ให้มาปฏิบัติธรรมที่วังหลัง ย้อนดูชีวิตนางน่าสงสาร คลอดลูกในคุก นางต้องการชีวิตใหม่

คนส่วนใหญ่ปฏิเสธในการให้ความช่วยเหลือเพราะประวัติเก่าของนาง แต่วังหลังรับไว้

ขอบคุณวังหลังค่ะ

9. Suryar

อนุโมทนาบุญ เสียบุญให้คนอื่นจริงหรือ ?

ไม่จริง เพราะบุญคือแสงสว่าง อันวัดได้ 2 แบบ คือ ตามความเข้มของแสงบุญ Intensity และ ความสว่างของแสงบุญ Brightness

Intensity ความเข้มของแสงบุญมีหน่วยเป็น Flux จะมีทิศทางของลำแสง หากมีคนอนุโมทนาบุญมาก ทิศทางของลำแสงจะมาก เพราะมีมิติเพิ่มมากขึ้น

ในขณะที่ Brightness คือ ความสว่างของแสงบุญ คือ ความสว่างที่กระทบมายังลูกตา หากมีคนอนุโมทนาบุญมาก ก็อาจมีความจางของลำแสงบุญที่มากระทบตาได้
    เพราะกระจัดกระจายไปในหลายทิศทางตามทิศทางของ Intensity ที่คนอนุโมทนาไว้

นี่คือเรื่องของการอนุโมทนา
    Credit by จินนี่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤษภาคม 2024
  10. Suryar

เขาให้สีแดงท่านมา 1 กระป๋อง แล้วท่านเอาสีกระป๋องนี้ไประบายบนผืนผ้าใบอย่างไรก็ได้ตามสะดวก
    คนแรกก็ระบายสีได้ 1 ผืนผ้าใบ
    คนที่ 2 ระบายสีได้ 2 ผืนผ้าใบเพราะเอาไปผสมน้ำ
    คนที่ 3 ระบายสีได้ 3 ผืนผ้าใบเพราะผสมน้ำเยอะกว่าคนที่2
    ผืนผ้าใบทั้งสาม มีความเข้มของสีแดงไม่เท่ากัน แต่ดวงตาของท่าน ยังรับรู้ว่า ทั้งสามผลงาน ล้วนระบายด้วยสีแดง แม้จะอ่อนแก่ไม่เท่ากัน
    การอนุโมทนาบุญก็เหมือนกัน ยิ่งอนุโมทนาบุญเยอะ ยิ่งสามารถระบายสีแดงได้หลายผืนผ้าใบ แต่สีแดงจะจางลงไปเรื่อยๆ นั่นเอง
    ทั้งๆที่มีต้นทุนคือสีแดง 1 กระป๋อง เท่าๆกัน
    นี่คือการอธิบายเรื่อง การอนุโมทนาบุญค่ะ

11. Suryar

เวลาพยายมถามว่า เคยทำบุญไหม
    หาก พยายม เห็นแสงสว่างแม้แต่นิดเดียว หรืออธิบายง่ายๆ ก็คือ เห็นสีแดงเจือจางบนผืนผ้าใบของเราแม้แต่นิดเดียว ก็จะอนุโลมว่า เคยทำบุญ สร้างกุศลมาค่ะ
    ฉะนั้น ก็จะส่งผลต่อการพิจารณาภพภูมิของเรานั่นเองค่ะ
    ดังนั้น ควรอนุโมทนาบุญ ต่อๆ กันไปนะคะ

12. Suryar

กรรมที่เกิดจาก อวิชชาของข้าพเจ้า ขอได้โปรด ระงับ ละเว้นให้แก่ข้าพเจ้าด้วยเทอญ เนื่องจาก ข้าพเจ้า นำวิทยาทาน ที่กลั่นกรองมาจากประสบการณ์ชีวิตของข้าพเจ้ามาเล่าสู่กันฟัง โดยปราศจาคการแนะนำจากผู้เป็นครูอุปัชฌาย์อาจารย์ ซึ่งบัดนี้ ได้เสียชีวิตไปเกือบหมดแล้ว

จึงเรียนมาเพื่อให้เพื่อนสมาชิกโปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านด้วยเทอญ

13. Suryar

13 พฤษภาคม 2567

ถวายอาสนะให้อาจารย์แม่ชีสุดาที่ศูนย์ปฏิบัติธรรมนานาชาติวัดมหาธาตุยุวราษฏรังสฤษดิ์ จำนวน 40 ผืน เนื่องในวันคล้ายวันเกิด

IMG_0788.jpeg IMG_0786.jpeg

14. Suryar

นางละเวงดุจดั่งอัปสรา คะนึงหาปานวาดเป็นอาจิญ
    นางละอ่อนครวญใคร่คิดถวิล องค์เทวินทร์สรรค์สร้างแต่ใดมา

15. Suryar

นรก สวรรค์ มิติที่เท่าไร ?

สืบเนื่องมาจากคราวที่แล้วที่เราเขียนกระทู้เรื่อง เทพ-มาร วัดกันตรงไหน ? มาคราวนี้จึงมานั่งพิจารณาว่า นรก-สวรรค์นั้น คือมิติที่เท่าไร ?

ตามปกตินั้น มิติมีเป็น พัน พัน มิติ หรือ อาจจะมากกว่านั้น มีทั้งมิติที่มีสิ่งมีชีวิตอาศัยอยู่ และไม่มีสิ่งมีชีวิตอาศัยอยู่ การจัดกลุ่มว่า นรกคือมิตินี้ สวรรค์คือมิตินี้ ก็เพื่อความเรียบร้อยในฝูงชน จะนำคนดีมาอยู่กับคนเลวไม่ได้เพราะบ้านเมืองจะไม่สงบ ผู้คนส่วนใหญ่ในมิติจะเดือดร้อน

ปัจจุบันมีเทคโนโลยีคือแอร์ ฉะนั้น หากในนรกติดแอร์ก็เย็นกันไปทั่วๆ จึงไม่มีความแตกต่างทางด้านอุณหภูมิของนรก-สวรรค์ อีกต่อไป สามารถสร้างมิตินรกให้เย็นเหมือนสวรรค์ได้ ส่วนการจัดภูมิทัศน์ต่างๆ ก็สามารถจัดการได้ เพราะมีเทคโนโลยีช่วยสรรค์สร้างค่ะ

เมื่อพิจารณาด้านฝูงชนในนรก เผ่านรกที่หน้าตาอัปลักษณ์ก็มีการทำศัลยกรรมพลาสติกเพื่อแก้ไขใบหน้าให้สวยงาม ปกติแล้วตามหลักเกณฑ์แล้ว คนจะสวยได้ด้วยศีล แต่ปัจจุบัน คนสวยด้วยศัลยกรรมค่ะ ฉะนั้น ใครๆก็สวยได้

ดังนั้น สิ่งสุดท้ายที่แบ่งแยก นรก-สวรรค์ ก็คือ กรรม ค่ะ หากใครมีชีวิตที่ดีงาม สร้างแต่กรรมที่ดี นั่นคือชาวมิติสวรรค์ ฉะนั้น ฝูงชนจะเป็นตัวแบ่งแยกมิติสวรรค์-นรกค่ะ ดังนั้น ต้องนำพาตนเองเข้าไปยังฝูงชนที่เป็นกลุ่มของคนดี นั่นคือมิติสวรรค์ อย่าไปรวมกลุ่มกับคนชั่ว เพราะนั่นคือมิตินรก
    นี่คือการพิจารณาให้เห็นแบบง่ายๆค่ะ
    ดังนั้น การระบุว่า นรก-สวรรค์คือมิติที่เท่าไรนั้น ไม่สามารถทำได้ค่ะ ต้องสังเกตจากฝูงชนส่วนใหญ่ในมิตินั้นๆ ท้ายสุดให้ยึดตามคำที่เราเคยกล่าวไว้ค่ะว่า
    ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว หากต้องอยู่ตัวคนเดียว IMG_0797.jpeg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤษภาคม 2024
  16. Suryar

นิพพานคืออะไร ?

นิพพานคือ มิติๆ หนึ่ง ที่พระพุทธองค์และพระอรหันตสาวกจำพรรษาอยู่อย่างสงบ โดยไม่มีผู้ใดรบกวน เป็น dimension พิเศษ ที่พระพุทธองค์ ได้ทำการตกลงกับผู้ดูแลมิติไว้ว่า ผู้ที่จะเข้ามาในมิตินิพพานได้นั้นต้องมีคุณสมบัติผ่านเกณฑ์อย่างไรบ้างตามกรอบของพระพุทธศาสนา

ฉะนั้น นิพพานจึงเป็นมิติที่ผู้ผ่านการทดสอบเท่านั้นจึงจะสามารถผ่านเข้าไปได้และสามารถเข้าเฝ้าพระพุทธองค์และพระอรหันตสาวกได้ค่ะ

กรรมอันใดที่เกิดจากอวิชชาของข้าพเจ้า ขอได้โปรด ละเว้นให้ข้าพเจ้าด้วยเทอญ สาธุ
    อ.14 พฤษภาคม 2567 0830 น.

17. Suryar

สภาวะธรรมไม่ถึงนิพพาน…ถึงไปก็อยู่มิตินิพพานไม่ได้

ถึงแม้เพื่อนๆจะสามารถเข้ามิตินิพพานได้ แต่หากสภาวะธรรมไม่ถึง เพื่อนๆก็มีชีวิตอยู่ในมิตินิพพานไม่ได้
    เช่น หากในมิตินิพพาน เขาสวดมนต์นั่งสมาธิกันทั้งวันทั้งคืน แต่เพื่อนๆ ไม่สามารถทำเช่นนั้นได้ เพื่อนๆก็อยู่ในมิตินิพพานไม่ได้ นั่นคือ บารมีไม่ถึงนั่นเองค่ะ

ฉะนั้น เวลาอธิษฐานถึงนิพพาน ให้ดูสภาวะธรรมของตนเองด้วย โดยอาจจะอธิษฐานว่า ขอให้สภาวะธรรมถึงนิพพานโดยเร็วพลัน เช่นนี้เป็นต้นค่ะ

18. Suryar

ความแตกต่างระหว่าง House กับ Home…

House และ Home ต่างก็แปลว่าบ้าน แต่ ต่างกันตรงที่ Home ให้ความรู้สึกที่อบอุ่นกว่า House

แต่ในภาษาคอมพิวเตอร์ และในดิกชันนารี จะไม่พบความแตกต่างระหว่างสองคำนี้ ฉะนั้นในการเขียนโปรแกรม คำว่า House และ Home จึงสามารถทดแทนกันได้

ในพระคัมภีร์สอนว่า เมื่อตายแล้วให้กลับไปบ้านของตัวเอง จึงมีช่องว่างในการตีความว่าบ้านคือเฮ้าส์หรือโฮม ดังนั้นให้เราหมั่นตรวจสอบตัวเองว่าเฮ้าส์และโฮมของเรานั้นอยู่ที่ไหน เวลาตายไป จิตจุติ จะได้ไปได้ถูกต้องนั่นเองค่ะ

นี่คือการยกตัวอย่างในศาสนาคริสต์

19. Suryar

เมื่องบประมาณหมด
    อาหารจะเป็นแนวนี้ค่ะ IMG_0571.jpeg

20. Suryar

เหลืออีก 10 วัน เงินเดือนจะออก
    แต่งบค่าอาหารใกล้หมดแล้ว
    ต้อง manage ดีดี
    สรุป ทางออกคือ….

กล้วย ค่ะ