บวชธุดงค์วัตรที่วัดท่าซุง 199 รูป ถวายองค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว

ในห้อง 'งานบวช' ตั้งกระทู้โดย kananun, 6 สิงหาคม 2007.

1. queenie

queenie เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2007
    ตั้งใจจะไปบวชเนกขัมม ช่วงวันที่ 4 - 13 ธค. ด้วยค่ะ มีใครพอจะทราบรายละเอียดบ้างไหมคะ เช่นว่า เราต้องไปก่อนคือวันที่ 3 หรือไปวันที่ 4 เลย ต้องเตรียมของใช้อะไรไปบ้าง เข้าใจว่าผู้ที่ยังไม่ได้ (ไม่แน่ใจว่าได้) มโนมยิทธิ ก็บวชเนกขัมมได้ใช่ไหมคะ เพราะหวังจะใช้ช่วงห้วงเวลานี้ฝึกมโนมยิทธิให้ได้ เนื่องจากทราบมาว่าเขามีการฝึกมโนมยิทธิตลอดการธุดงค์ด้วย

ท่านใดมีประสบการณ์การธุดงค์มาแล้ว โปรดเมตตาสงเคราะห์ผู้มาใหม่ด้วยเถิดค่ะ ขออนุโมทนาทุกท่านค่ะ

2. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22
    ท่านใดสนใจเรื่องการบวชธุดงค์ ให้ติดตามอ่านรายละเอียดได้จากหนังสือธัมมวิโมกข์ ฉบับเดือนกันยายน 2550 ที่จะถึงนี้ครับ หาซื้อได้ที่บ้านสายลมหรือจะซื้อที่วัดท่าซุงก็ได้ครับ

.

3. Cerulean Blue

Cerulean Blue ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

26 กันยายน 2005
    อยากช่วยงาน write CD
    และร่วมทำบุญด้วย ขออนุญาิตติดต่อกลับทางเบอร์มือถือที่ให้มานะคะ
    (เดือนกันยายนค่ะ) ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

4. nai_sit

nai_sit เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2007
    ผมขออนุโทมนาบุญ ครั้งนี้ด้วยนะครับ

5. sutthida

sutthida เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2006
    อนุโมทนาค่ะ วันอาทิตย์นี้ก็จะไปฝึกที่บ้านสายลมเหมือนกันค่ะ

6. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    สำหรับการบวชเนกขัมมะ สำหรับท่านสุภาพสตรีนั้น เริ่มบวชวันที่ 4 ธค.ครับดังนั้นควรไปถึงวัดตั้งแต่เย็นวันที่ 3 ธค. จะสะดวกกว่า

การบวชมีทั้งธรรมดา และแบบอุกฤต แบบธรรมดาก็คือการบวชถือศีล แปดแต่พักในอาคาร ในห้องที่ทางวัดจัดเอาไว้ให้

ส่วนอย่างอุกฤตนั้นจะ พักเต้นท์กลางแจ้งในเขตที่วัดจัดให้เป็นโซนสำหรับสตรีโดยเฉพาะ แบบอุกฤตนั้นต้องใช้ขันติ ความอดทนมากหน่อย ความสะดวกน้อยกว่า ต่อความร้อนความหนาว แต่ได้อานิสงค์ธุดงควัตรด้วย

การเตรียมตัว ก็ควรนำเครื่องนอนเครื่องกันหนาว ไฟฉาย เครื่องอาบน้ำ ชุดขาวไปเองด้วย เพราะอากาศที่วัดช่วงนั้น ตอนเช้าหนาวมากๆ โดยเฉพาะในป่าและเขตธุดงค์ ไม่ควรนำสิ่งของมีค่าติดตัวไปเนื่องจาก มีบุคคลอยู่รวมกันหมู่มาก

ส่วนระยะเวลาของเนกขัมมะนั้น หากมีภาระกิจก็ลา กลับก่อนได้ตามความเหมาะสม แต่สิ่งสำคัญก็คือกำลังใจในการตั้งใจไปถือบวช ไปปฏิบัติเพื่อความดีกันครับ

หากเป็นชาย ไปรักษาศีล หากอยู่เขตธุดงค์ก็จัดว่าอุกฤตมาก ควรเตรียมกลด หรือเต้นท์ไปเองด้วย เพราะได้นอนกันกลางป่า อาบน้ำบ่อกลางแจ้งกัน ต้องใช้กำลังใจสูงไม่น้อย

เรื่องอาหารทางวัดเลี้ยงทั้งพระ ทั้งโยม ไม่ต้องเป็นห่วงกันแต่อย่างไร

ส่วนเรื่องการจัดถวายแผ่นซีดีธรรมมะอันเป็นเนื้อหา เรื่อง "โทษละเมิดพระวินัย ธุดงควัตร ธรรมปฏิบัติ จรณะสิบห้า" เพื่อให้ผู้ประสงค์บวชได้ฟังก่อนบวชเพื่อความเป็น "พระสุปฏิปันโน" นั้น พวกเราทุกๆท่านได้ร่วมแรง ร่วมใจ จัดทำกันขึ้น โดยเป็นกำลังใจของทีมงาน "กลุ่ม พลังจิตพิชิตภัยพิบัติ" และได้จัดถวายกับหลวงพี่ชัยวัฒน์ เอาไว้เรียบร้อยแล้ว จำนวน 220 ชุด โดยใช้เงินส่วนหนึ่งจากกองทุน "พลังจิตพิชิตภัยพิบัติ" ดำเนินการไป

ขอให้ทุกๆท่านได้ร่วมกันโมทนาบุญและขอได้มีส่วนในบุญในกุศลด้วยทุกอย่างทุกประการครับ

7. LNS@BDZ

LNS@BDZ เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2006
    ว่าแต่ว่า...ที่ L ได้มโนฯทุกวันนี้ ดีมั่ง แย่มั่ง มั่วมั่ง จริงมั่ง เอาแน่เอานอนไม่ค่อยได้...
    สรุป...เราเองก็ได้มโนฯประเภทเอาแน่เอานอนไม่ได้เหมือนกัน บางทีศีลก็ครบ บางทีศีลก็ขาดข้อสองข้อมั่ง แต่ยังไม่ขาดหมด ยังดีนะ

8. kananun

<TABLE class=tborder id=post680176 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>duangjaij<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_680176", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: 30-08-2007 06:32 PM
    ได้ให้อนุโมทนา 1 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 98 ครั้ง ใน 10 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 0 [​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_680176 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->ได้รับ DVD และ MP3 เรียบร้อยแล้วค่ะ พร้อมนี้เพื่อน,ดิฉันและครอบครัวได้โอนเงินมาร่วมทำบุญจากบัญชีกรุงไทย สาขาภูเก็ตเป็นเงิน 1,500.-บาทเมื่อวันที่ 29 สค.50 เข้าบัญชีออมทรัพย์ธ.กรุงเทพ..คุณคณานันท์ ทวีโภค โดยแยกเป็นกองทุนพลังจิตฯ 1,000.-บาท และร่วมทำบุญบวชธุดงควัตรวัดท่าซุง 199 รูป เป็นเงิน 500.-บาท...ขอขอบคุณมากค่ะ
    <!-- / message --></TD></TR></TBODY></TABLE>

9. kananun

วันนี้ได้ไปถวายปัจจัยให้เรียบร้อยแล้วครับ จำนวน 500 บาทของคุณ Duangjaij ที่บ้านสายลมครับผม ขอกราบโมทนาบุญด้วยครับ

10. somsannannom

somsannannom เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2007
    สนใจมากครับ เคยบวชแล้วแต่เลือกอยู่วัดใกล้บ้าน อยากให้ย่าได้ใส่บาตร เลยมีแค่ผมกับหลวงตา ก็ได้แต่ตั้งใจอยู่กับตัวอยากศึกษาเพิ่มอีก แต่มโนมยิทธิยังเขียนแทบไม่ถูกเลยครับ ทราบว่าที่บ้านสายลมยังมีสอนใช่ใหมครับ แล้วเรียนกันกี่โมง เปิดรับยังงัย จำได้ว่าเคยไปมาบ้างแล้ว ที่สยามก็เคย ไปเป็นเพื่อนเค้านานแล้ว คนเยอะมั้ยครับ แล้วผมไปจะได้เรียนมั้ยครับ ถ้าปีนี้ไม่ได้ปีหน้าจัดอีกนะครับ

11. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22
    ที่บ้านสายลมยังคงมีการฝึกมโนมยิทธิกันเป็นประจำทุกวันเสาร์ - อาทิตย์ ต้นเดือน โดยจะเริ่มฝึกประมาณ 12.00 น. - 15.00 น. แต่ควรไปถึงบ้านสายลมสักประมาณ 11.00 น. เพื่อรับประทานอาหารกลางวัน และเตรียมความพร้อมของร่างกายและจิตใจก่อนเข้ารับการฝึกจริง

ผู้ที่มาฝึกครั้งแรกจะขึ้นไปฝึกบนชั้นที่ 3 ของอาคารฝึกพระกรรมฐาน หากฝึกได้แล้ววันต่อไปก็จะไปฝึกญาณ 8 ที่ชั้น 2 ครับ

.

12. somsannannom

somsannannom เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณพี่ชายอย่างสูงที่ชี้นำ
    ผมจะไปตามที่แนะนำครับ

13. kananun

ท่านที่เป็นเจ้าภาพขอเชิญไปร่วมถวายผ้าไตรและเครื่องบวชพระได้ครับ ขอให้ไปกันแต่เช้ามากๆหน่อยครับเพราะพิธีการบวชเริ่มแต่เช้ามืดของวันที่ 4ธค.ครับ

ดังนั้นหากไปค้างที่วัดตั้งแต่วันที่ 3 ธค. จะสะดวกกว่าครับ

14. ปุถุชน

ปุถุชน เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2004
    โปรดร่วมอนุโมทนากับคณะของเราที่ได้เป็นเจ้าภาพบวชพระ 56 รูปแล้ว

จากการที่ทางวัดท่าซุง อ.เมือง จ.อุทัยธานี<O:p</O:p

เปิดรับสมัคร การบวชพระภิกษุธุดงค์กรรมฐานจำนวน 199 รูป<O:p</O:p

เพื่อถวายเป็นพระราชกุศลแด่องค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
    คณะฯ ของเราได้ เป็นเจ้าภาพ อุปสมบทพระภิกษุ จำนวน 56 รูป แล้ว<O:p</O:p
    <O:p</O:pรวมเงินได้ 168,000 บาท สำหรับการเป็นเจ้าภาพอุปสมบทพระภิกษุ 56 รูปได้นำเงินไปถวายแด่ท่านเจ้าอาวาส คือ พระครูปลัด อนันต์ พุทธญาโน
    ที่วัดท่าซุงแล้วเมื่อ วันที่ 22 กันยายน แล้ว จำนวน 147,000 บาท
    ตามที่เห็นในรูป
    มีเงินส่วนที่จะโอนเงินเข้าบัญชีวัด ในวันที่ 26 กันยายน อีก 21,000 บาท

และมีเงินส่วนย่อยเหลืออีก 1,800 บาทจึงถวายสังฆทานชุดใหญ่พิเศษสมทบไปอีก เพื่อให้เกิดความคล่องตัวในความเป็นอยู่ และเพิ่มอานิสงในด้าน “ทาน “ ให้แก่พวกเราด้วย<O:p</O:p
    พูดถึงอานิสงอันเกิดจากการเป็นเจ้าภาพบวชพระที่ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบนี่<O:p</O:p
    หากท่านใดยังชอบเวียนว่ายตายเกิด การเป็นเจ้าภาพบวชพระภิกษุ 1 องค์
    ก็ทำให้เป็นเทวดาในชั้นดาวดึงษ์ได้ มีเครื่องประดับเป็นทิพย์ มีอายุขัย 15 กัป
    คำว่า “กัป“ คือเวลานานนับไม่ได้นะ<O:p</O:p
    แต่สำหรับท่านที่ไม่ต้องการเกิดอีกแล้ว ก็ให้ตั้งใจทำในฐานะที่เราเป็น
    พุทธชิโนรสเพื่ออุปถัมภ์สืบอายุพระพุทธศาสนาสมเด็จพระบรมครูของเรา
    คือช่วยงานของพ่อไป
    คณะฯของเรา เป็นเจ้าภาพ บวชพระภิกษุแล้ว 56 องค์ ทำบุญกันครั้งนี้<O:p</O:p
    รับอานิสงไปคนละ 840 กัป เป็นอย่างน้อยนะ นี่เอาแค่อายุการเป็นเทวดา
    ที่จริงแล้วหากจะตั้งใจแค่ว่าเราเป็นเจ้าภาพฯ 56 องค์ อานิสงจะน้อยไปหน่อย<O:p</O:p
    เราสามารถได้อานิสงจากการ ร่วมเป็นเจ้าภาพฯ ทั้ง 199 องค์
    หากตั้งใจกันให้ถูกนะ เพราะ 56 องค์นี้ก็อยู่ใน 199 องค์นั่นแหละ<O:p</O:p
    หากตั้งใจว่าเราร่วมเป็นเจ้าภาพฯทั้ง 199 องค์
    ก็ได้อานิสงกันไปคนละ 2,985 กัป นะ
    ส่วนการถวายสังฆทานชุดใหญ่พิเศษ คือ ถวายเครื่องสังฆทานปกติ
    และ ผ้าไตรจีวร พร้อมทั้ง พระพุทธปฏิมาประดับเพชร หน้าตักครึ่งวา
    นี่ก็ทำให้เกิดความคล่องตัว ในด้านความเป็นอยู่ในปัจจุบันชาติ
    ทีนี้เมื่อตายไปนะ<O:p</O:p
    หากว่าไปเกิดเป็นมนุษย์เมื่อไรก็ต้องเป็นมหาเศรษฐีทุกครั้งไป
    รวยกันให้เข็ด น่ากลัวไหม<O:p</O:p
    หากว่าไปเกิดเป็นเทวดาหรือพรหมก็มีอานุภาพมาก มีเครื่องประดับรัศมีกายสว่างไสวเป็นพิเศษ พรหม เทวดา นี่เขาวัดบารมี วัดอานุภาพกันด้วยรัศมีกาย

<O:p</O:pหมายเหตุ
    รายชื่อผู้ร่วมเป็นเจ้าภาพฯ จะนำลงในหนังสือ “ธัมมวิโมกข์“ วัดท่าซุง
    ฉบับเดือนนี้ หากลงไม่ทันก็จะเป็นฉบับเดือนหน้า โปรดหาอ่านกันได้<O:p</O:p

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤศจิกายน 2008
  15. Khunkik

Khunkik เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2006
    ขอเป็นเจ้าภาพด้วยจ้า

16. nippan_056

nippan_056 สมาชิก

17 กันยายน 2007
    โมทนาค่ะ

โมทนาบุญด้วยค่ะ บุญใหญ่จริงๆค่ะ ถึงจะบวชไม่ได้แต่ก็จะไปช่วยงานที่ศูนย์บ้านหมอ ในวันพ่อค่ะจะมีพิธีฉลองพระในวันนั้นนะค่ะ(b-smile) [b-wai] (verygood)

17. ปุถุชน

ปุถุชน เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2004
    ถึงจะบวชไม่ได้แต่ก็จะไปช่วยงาน

ขออนุโมทนาในกุศลอันเกิดจากการ " ช่วยงาน "

ถ้ายังไม่เบื่อการเกิด ก็รับอานิสงไป 1,592 กัป

แต่ไม่เกิด ดีที่สุด

nippan_056

เอ จะให้หวยหรือนี่

18. chervilin

chervilin เป็นที่รู้จักกันดี

เรียน คุณคณานันท์
    ขอรับเป็นเจ้าภาพบวช 1 องค์ค่ะ วันศุกร์นี้จะได้เจอญาติหลายคน จะบอกบุญพวกเค้าก่อน
    แล้วจะนำเงินเข้าบัญชีวันเสาร์ที่ 29 กย. นะคะ จะแจ้งยอดเงินให้ทราบอีกทีเมื่อโอนเสร็จแล้วนะคะ
    ขอบคุณมากค่ะ .. สราธร
    [MUSIC][/MUSIC]

19. chervilin

ขอรับเป็นเจ้าภาพบวช 1 องค์ค่ะ วันศุกร์นี้จะได้เจอญาติหลายคน จะบอกบุญพวกเค้าก่อน
    แล้วจะนำเงินเข้าบัญชีวันเสาร์ที่ 29 กย. นะคะ จะแจ้งยอดเงินให้ทราบอีกทีเมื่อโอนเสร็จแล้วนะคะ

20. chervilin

ขออนุโมทนาบุญสำหรับผู้ที่บวช