นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. kulthida

kulthida เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่ค่ะหายไปตามวาระและโอกาสหรือเปล่านะ
    แต่ท่านยักษ์ยังมาบ้างบางครั้งเดี๋ยวนี้เก่งขึ้นแล้วด้วยค่ะ
    ไม่ค่อยมีฝันบู๊มาเล่าให้อ่านบ่อยเหมือนเมื่อก่อน
    แต่ที่สังเกตคือเพื่อนๆบางคนเก่งขึ้นเยอะมากๆเลยค่ะ
    นึกถึงฝันเมื่อคืนได้ฝันเห็นพระพุทธรูปหลายองค์
    และก็มีรูปหล่อรัชกาลที่ห้าประทับในท่านั่งด้วยค่ะ

2. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

เจงด้วย...จะไปให้เลือกถึงที่ จะได้ไม่ต้องจินตนาการไปเอง ก็ทำเป็นเล่นตัว...ซะงั้น

3. kulthida

kulthida เป็นที่รู้จักกันดี

55555555555555
    ล้อเล่นหรอกค่ะท่านแมวเหมียวแหมเกิดไปบ้านท่านจริง
    แล้วไปหลงเสน่ห์ของท่านกวีเทพไม่ยอมกลับบ้าน
    ท่านจะลำบากซะเปล่าๆ(ไม่ยักรู้ว่าแมวเหมียวกลัวสาวๆเพิ่งรู้นะนี่ 55555)
    เสียชื่อคนธรรพ์หมดเลย

4. nouk

ใช่ค่ะ ทุกคนเก่งขึ้น พัฒนาขึ้น มีเพียงเรานี่แหละ ที่ถอยหลังลงคลอง
    สัมผัสต่างๆ หายไปเกือบหมด แต่ยังได้ยินเสียงไกลๆ อยู่นะ ลืมเล่าให้ฟัง

เมื่อสองวันก่อน ใครก็ไม่รู้มานอนหลับในห้องเรา ได้ยินเสียงคนนอนหลับค่ะ
    ไม่ได้หูแว่วแน่นอน เพราะเรายังไม่หลับ แ่ค่ล้มตัวลงนอนตะแคงขวาตามที่
    ถนัดพร้อมภาวนา นอนสมาธิ ได้ยินเสียงคนนอนหลับค่ะ บอกไม่ถูกนะว่า
    เสียงเป็นยังไง สัญชาติญาณบอกว่ามีคนหลับอยู่ ไม่ใช่เสียงลมหายใจเข้า-ออก
    เหมือนเมื่อก่อน รู้แค่นั้น แล้วก็ไม่ได้สนใจอีก กำหนดสมาธิต่อไป...

การเห็นเดี๋ยวนี้ ก็จะเห็นเฉพาะในสมาธิเท่านั้น ซึ่งก็ไม่ได้กำหนดให้เป็นเรื่อง
    เป็นราว ไม่มีพญานาค ส่วนใหญ่จะเห็นเป็นคนบ้าง เป็นสถานที่บ้าง เห็นแค่
    แป๊บเดียว แล้วก็ไม่ได้สนใจ ก็เลยไม่ได้เรื่องอ่ะ ทำไงเนี่ย

ใครมาขโมยของเราไป รีบเอามาคืนเลยน้า...าาา

5. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    งั้นคงต้องถามความเห็นเพื่อนสมาชิกแฟนพันธ์แท้แล้วกันครับ
    โดยเฉพาะ คุณ มุกมิก ว่าเราสมควรที่จะทำประวัติเก็บไว้เป็นข้อมูลกันไหม?

ผมก็แค่เสนอรูปแบบที่ง่ายแก่การจัดสาย และแบ่งกลุ่มในการสร้างบารมีร่วมกัน
    เพื่อเป็นอนุสรณ์สถานคู่เว็บพลังจิต! ก่อให้เกิดความสามัคคีในหมู่คณะเพื่อจะได้มีโอกาสได้ร่วมบุญกันเนื่องๆได้อย่างเป็นรูปธรรม เพราะยุคสมัยนี้สายบุญท่านพญานาคราชมาร่วมสร้างบารมีกันมาก!

เมื่อมีผู้ที่เข้ามาอ่านพบเจอเข้าก็จะได้ร่วมอนุโมทนา กันอย่างครอบคลุม(หากเจอสายญาติของตนเข้าก็จะเกิดปีติอยากร่วมสร้างบุญกุศลยิ่งๆขึ้นไป) ถือเป็นบุญได้อีกรูปแบบหนึ่ง(บุญสำเร็จจากการอนุโมทนา....หรืออาจขยายผลได้ตามกำลังของตน)

ดังนั้นการเข้ามาอ่านกระทู้นิทานพญานาคของเรา จึงมิใช่ได้รับแค่เพียงความบันเทิงอย่างเดียว หากแต่ยังมีโอกาสได้รับสิ่งดีๆเป็นประโยชน์จาก เหล่าเครือญาติของพญานาคสายตรงอีกด้วย! :cool:

6. nouk

เงื่อนไขในอดีต ลืมๆ มันไปบ้างก็ได้นะ มานั่งจำอยู่คนเดียว...ทามมาย...
    คู่สัญญาเค้าจะจำด้วยหรือเปล่าก็ไม่รู้...? ต่างคนต่างก็มีหนทางเดินของตนเอง
    ตัวไม่ิติดกันจั๊กหน่อย ใจก็คนละใจ ทุกอย่างเป็นของใครของมันทั้งสิ้นเลย...
    ขึ้นอยู่กับเรามากกว่านะ อย่าอ้างฟ้าดินคร้า...อ๊ายยยย...อายยยยย

7. คนต่างเเดน

คนต่างเเดน เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2012

8. nouk

ท่านกวีเทพ...รู้มั้ย? เรามีไอเดียสานงานบุญใหญ่ ภายใต้ชื่อกระทู้

นิทาน เรื่อง "พญานาค" แห่งเวปพลังจิต อุตส่าห์ว่าจะไม่บอกแล้วเชียวนะ

เรามองเห็นภาพนั้นในอนาคตแล้วหละ แต่รอจังหวะเวลาอยู่ และเราไม่คิดที่จะ

แบ่งสายนะ ทุกคนเป็นลูกตถาคตด้วยกันทั้งหมดทั้งสิ้น ยึดแนวทางองค์สมเด็จพระศาสดาฯ

9. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

ไอเดียเริ่ดค่ะ...แต่ก็อาจมีปัญหาในเรื่อง "ความร่วมมือ" ในบางส่วนค่ะ
    ขั้นแรก...แล้วใครคือผู้เสียสละคนนั้นล่ะคะ ^^

10. คนต่างเเดน

ตอนใส่นะไม่ดำค่ะ...แต่นำทานไปอาบจันทร์นะสิค่ะ เลยดำ:'(แต่พอใส่ก็ขาวค่ะ.....เห็นเค้าว่ากันว่าถ้าขัดด้วยน้ำยาเเล้วจะไม่ดำอีก

11. คนต่างเเดน

ค่ะพี่ปูไปถือศีลที่วัดนะค่ะ....พ่อกลับมาบ้านท่านขาวหายไป...สงสัยอยากจำศีลต่อที่วัด

12. tuntitanaka

tuntitanaka Active Member

14 พฤศจิกายน 2010
    ขอขอบคุณคุณ huten และคุณ คุรุวาโร ที่ช่วยเหลือเจี๊ยบ ขอเป็นสมาชิกด้วยคนนะคะ ขอสวัสดีี เพื่อน ๆ พี่ ๆ สมาชิกกระทู้นี้ทุกท่านคะ ฝากตัวด้วยคนคะ ^_^

13. nouk

น้ำยาขัดเครื่องเงิน เป็นเคมีค่ะ ยังไงๆ ก็กลับมาดำอีก นอกจากนำไปเปลี่ยนเป็นเงินแท้ 100% รับรองไม่ดำแน่นอนค่ะ

14. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องนี้ผมมองว่าเป็นของเสริมกำลังใจ และความมั่นใจในตนเองมากกว่า ครับ
    โดยรูปลักษณ์แล้ว ไม่เอื้อประโยชน์แก่การปฎิบัติภาวนาแต่ประการใด
    ยิ่งมองดูแล้วก็รังแต่จะก่อให้เกิดความกำหนัด ทางกามราคะมากกว่า

ทั้ง "ผ้ายันต์ม้าเสพนางเอย""คุณงั้งตาแดงเอย""อิ้นเอย"ฯลฯ ซึ่งในยุคสมัยนี้ถือว่าเป็นอันตรายต่อเยาวชนผู้มิได้สดับ ก็จะพลอยติดความหลงในสงสาร แทนที่จะลดละ กิเลสในตนเอง นะครับ...........

(แหม!สุมนาเทวี จะทดสอบอะไรแมวเหมียวหรือครับ)

15. dirtygirl

dirtygirl เป็นที่รู้จักกันดี

ชมรมอะไรขอรับ ^^ ดีใจจัง

16. นํ้า้ทิพย์

นํ้า้ทิพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2010
    -cool day--cool day-

17. Norlnorrakuln

อ่ะ...หรือจะมีกรณีพิเศษ เฉพาะบางคน!

18. Skysky1

Skysky1 เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2012
    เอาชื่อก่อน เนาะ ขาดใครไป ช่วยเติมนะค่ะ
    ส่วนมาจากไหน ให้ท่านที่รู้บอกนะค่ะ

โสมสกุลตะรา wanjai99
    Aunny_Trakarn จุลินทร์ทิพย์
    mukmik นราวดี
    nouk สมุนาเทวี
    huten ทิพย์อักษร
    ดาว* สิริเทวี
    to2504 รัตนวลี
    แสงสุริยา ปาลาวันตรี
    yui61 อูมรินทร์
    fahmui จันทร์เทวี
    kee_key แก้วมณี
    kengjingjung มัจฉาคีรี
    หน่อนรคุณ กวีเทพ
    รัศมีเทพ สองเมือง
    ปิ่นแก้ว nurse_2510
    ปทุมวรรัตน์ พิมพัดดา
    นิมมาระดี ฝ้าย 10
    อัญชลีมายา Ire -Plk
    รัชนีพร twanrat
    โชติรส ปทุมเกษร

19. nouk

เรามองแล้วเฉยๆ นะ ไม่กำหนัดอะไรเลย ขยะแขยงด้วยซ้ำ เราไม่ชอบแต่ปฏิเสธพระครูบาไม่ได้
    กลัวว่าท่านจะเสียกำลังใจ มันวางทิ้งไว้ที่หน้าคอมมาหลายเดือนแล้วหละ ของพวกนี้ เราไม่นิยมอยู่แล้ว
    เพราะเรามีเสน่ห์เหลือเฟือ ไม่ต้องใช้อะไรมาเสริมหรอก เพราะหอมเหมือนมะลิ
    แม้กระทั่งพระเครื่องก็ไม่อยากได้ มันเกินจำเป็นสำหรับเรา แล้วถ้าให้คนอื่นไป คนที่รับไปเค้าจะว่ามั้ยอ่ะ
    ขอปรึกษาหน่อย ไม่ได้ทดสอบอารายเลย...

20. nouk

ชมรมสาวโฉด...อิอิ :cool: