นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. kanid

kanid เป็นที่รู้จักกันดี

นิดไม่มีสักข้อค่ะ ปกติจะไม่ชอบไปสังเกตุดูนะคะ

แต่ไม่ซีเรียสค่ะ... :cool:

ถ้าไปทำบุญที่ไหน ก็เชิญท่านร่วมอนุโมทนาด้วย รับรู้ได้ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 สิงหาคม 2012
  2. คนต่างเเดน

คนต่างเเดน เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2012
    จะต้องแช่น้ำด้วยหรือค่ะ
    แล้วที่ทำเป็นแหวนแล้วล่ะต้องแช่น้ำไหมค่ะ

3. fahmui

fahmui เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2012
    ตอนนี้การเกิดฟอง เป็นอย่างเดียวที่สัมผัสได้ค่ะ :cool:

4. นอบิเล่ย์

นอบิเล่ย์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตนำไปใช้นะคะ ระยะ 2-3 ปีมีอาการปวดหลังเหมือนกัน สาเหตุอาจเพราะูชอบนอนขอบๆ เตียง ถึงนอนคนเดียวก็ขยับไปที่ขอบทุกครั้งเลยค่ะ

5. oracle_Park

oracle_Park เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณสำหรับกำลังใจคับ...มีพวกแล้วคับ

6. dirtygirl

dirtygirl เป็นที่รู้จักกันดี

หนูก็เป็นนาคีที่ไม่ค่อยมีคนสนใจอะขอรับ .... Y.Y

7. oracle_Park

oracle_Park เป็นที่รู้จักกันดี

อันนี้ก้เคยเห็นคับ...แต่ไม่กล้าบูชากลับมา

8. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    หากทำเป็นแหวน ให้โอนบุญทุกครั้งที่เราทำบุญค่ะ

ท่านจะได้มาโมทนา ด้วยค่ะ...

9. Skysky1

Skysky1 เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2012
    รายงานตัว เจ้าค่ะ
    วันนิ โดดงาน

หัดทำเค็ก รู้สึกว่าไม่อร่อย 55
    ทำกล้วยอบต่อ
    ไม่รู้กินได้ไหม 55

10. huten

ของน้องฟ้ามุ่ย แท้.. ล้านเปอร์เซ็นต์ ค่ะ...

แนะนำ ให้มาอาบแสงจันทร์ในคืนวันเพ็ญ นะคะ

แล้วถ่ายรูปไว้ จะเห็นความมหัศจรรย์ค่ะ.. (คอนเฟิร์ม)

11. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    สวัสดีคุณ คุรุวาโร คะ
    รบกวนด้วยคะ มีปัญหาอยากให้ช่วยแก้ไขคะ
    มีอาการปวดหลังคะปวดมาได้ 1 ปีแล้วคะ ตรงบั้นเอวด้านหลัง
    ไปหาคุณหมอปัจจุบันคุณหมอบอกว่าเป็นที่กล้ามเนื้อมายึดบริเวณที่ปวด ให้แต่ยามากินคะ
    ปาลาวันตี ครับ เขาถูกรบกวนจากตำหนักทรงแห่งหนึ่ง ช่วยดูให้เขาหน่อยสิครับ

12. huten

น้องนอบิเลย์ ..นาคีเต็มๆเลยค่ะ..

13. ศิวกา

ศิวกา เป็นที่รู้จักกันดี

ใจเย็นค่ะ ดาบูชามาเกือบปีเลยนะคะ

ฟองเพิ่งขึ้น พอแช่น้ำทิ้งไว้จะมีกลิ่นคาวปลาติด เป็นเมือกๆ ด้วยค่ะ องค์สามเหลี่ยมที่บูชาจากน้องคนนึงมาก็เปลี่ยนสี

ตอนนี้ยืดขึ้นด้วยค่ะ ตะก่อนจะอ้วนๆ ป้อมๆ ตอนนี้ผอมเพรียวเป็นทรงปิรามิดค่ะ

มันค่อนข้างใช้เวลาน่ะค่ะ

14. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนใหญ่มิกแช่น้ำเปล่าค่ะ บางทีก็ลอยดอกมะลิบ้าง ถ้าไม่มีก็ไม่ได้ลอยค่ะ
    มิกเน้นความเรียบง่าย สวดมนต์เฉพาะวันโกนกับวันพระ แต่นั่งสมาธิทุกคืนค่ะ
    (ถ้าต้องการข้อมูลเชิงลึก...ต้องพี่รั้งเลยค่ะ ^^)

15. oracle_Park

มีแหวนมาให้ทัศนากันคับ....

ไฟล์ที่แนบมา:

16. huten

มีคำถามไป 1 ข้อให้เธอตอบตามตรง แต่ยังไม่ตอบมาค่ะ..

ส่วนคำตอบทั่วไป หน้าจอค่ะ..

17. ศิวกา

(k) :cool: :cool: (k) :cool:

ดาก็โชคดีมากค่ะที่ได้เจอพี่ฟ้า และ กัลยาณมิตรที่น่ารักในนี้

18. nurse_2510

nurse_2510 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2009
    มีเรื่องเล่ากับเครือญาติแล้วววว....
    กราบเรียนท่านประธานที่เคารพ...อิอิ

ฝันว่าขณะนั่งคุยกับเพื่อนอยู่ใต้กิ่งไม้ใหญ่ ซึ่งกิ่งไม้นั้นลักษณะโน้มลงมา เพื่อนนั่งติดโคนต้นไม้ ส่วนเรานั่งใต้กิ่งไม้ มองขึ้นไปข้างบนเห็นงูสีออกน้ำตาล หัวสีแดงตัวเขื่องกำลังจ้องมองมาที่เรา เห็นตอนแรกกะว่าจะแกล้งค่อยๆกะเถิบหนี เพราะมองขึ้นไปหลายทีรู้แล้วว่าถูกเพ่งเล็ง เริ่มกลัวแต่ทำใจดีสู้งู...พอเราเริ่มขยับ งูก็เริ่มขยับมั่ง...หลังจากตั้งหลักได้เราก็ก็เริ่มเดิน...เดิน...และเดินแล้ววิ่ง ในขณะที่เจ้างูก็เริ่มอาการเดียวกันจากเริ่มหันหัว...เริ่มเลื้อย...เลื้อย..และเลื้อยเร็วขึ้นส่วนหัวก็ส่ายไปมาเพื่อเตรียมฉกเต็มที่ว่างั้นเถอะ..ท่าทางเอาจริงมากหัวแดงๆหน้าเล็กๆ.เลื้อยดักหน้าดักหลังคล้ายจะหยอก เพราะโอกาสที่จะฉกก็มีแต่เค้าก็ไม่ทำ...ส่วนเราก็ทั้งกลัวทั้งเหนื่อย หนีสุดขีด..เหนื่อยมากมายเลยนะหยอกแบบนี้บ่อยๆไขมันเราหายหมดแน่ๆ..สุดท้ายใช้วิชากำลังภายในกระโดดเกาะกิ่งไม้สูงมาก ไม่รู้เอากำลังมาจากไหน ขึ้นไปห้อยต่องแต่ง...ตอนนั้นงูก็หนีไปแล้วและเริ่มมีคนมาช่วยเยอะด้วย ตื่นขึ้นมายังเหนื่อยหอบอยู่เลย....เฮ้อ... (ก่อนนอนภาวนาตามที่คุณคุรุวาโรแนะนำ..แต่อธิษฐานว่าขอพบพญานาคที่เคยเกี่ยวข้องกันในอดีต)...สวดมนต์อัญเชิญพญานาคที่อยากเจอ

แล้วอธิษฐานว่า ขอให้เหล่าพญานาคที่ข้าพเจ้ารู้จักและไม่รู้จัก ช่วยนำพาข้าพเจ้าได้พบกับอดีตของข้าพเจ้า และพญานาคที่ข้าพเจ้ารู้จักในอดีต ด้วยเทอญ
    เทวานังปิยะตัง สุตะวา ขอให้เหล่า เทพ เทวาทั้งหลาย ช่วยข้าพเจ้าได้อธิษฐานครั้งนี้ให้เป็นอธิษฐานบารมีของข้าพเจ้าด้วย เทอญ.
    ....ฝันไม่ยาว แต่บรรยายนี๊สนึงจร้า....<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>

19. ศิวกา

เหมือนกันเลยค่ะพี่นิด

20. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

มาเข้าชมรมของพี่เลยค่ะ เป็นชมรมเปิด

สำหรับพวกตกสำรวจโดยเฉพาะคร้า...าาา