นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. นโมพุทธายะ๕

นโมพุทธายะ๕ ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,034

นั่นยืมรูปจากเว็บอื่นมา แต่ที่ผมมียังไม่ได้ถ่ายรูป เหมือนเป๊ะ แต่ไม่เห็นเม็ดปฐวีธาตุ รูปที่นำมาลงเป็นรุ่นพิเศษมีเพียง 84 องค์ที่ทางศิษย์ใกล้ชิดที่นามสกุลอุดมสุขท่านทำแจกญาติๆครับ
    รุ่นที่ผมจะมอบให้ มองไม่เห็นเม็ดฯ ราคาขั้นต่ำก็ 1000 บาทแล้ว

แต่คุณค่าสูงกว่าราคาที่นักเช่าพระกำหนดกันไว้มาก

ถึงท่านไม่รับ ผมก็จะนำไปบรรจุกรุ บรรจุเจดีย์ ในอนาคตอยู่แล้ว

ท่านเป็นศิษยืเก่าหลวงปู่คำพันธ์ สมควรได้

...............

รูปมาแล้ว องค์นี้เลยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      103 KB
      เปิดดู:
      332
      ขนาดไฟล์:
      59.9 KB
      เปิดดู:
      317
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 กุมภาพันธ์ 2012
  2. kengjingjung

kengjingjung เป็นที่รู้จักกันดี

สวยมากเลยครับองค์นี้ :cool:
    แถมนี้ขุยๆ เหมือนเป็นพระธรรมธาตุอยู่ประปรายด้วย

3. ลุงไชย

ลุงไชย เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2011
    ขอบพระคุณท่านดาบหักมากๆครับ เหมือนที่ท่านว่าคุณค่าของพระในทางจิตใจ ไม่สามารถตีเป็นราคาได้ ราคาเป็นแค่เรื่องสมมุติของทางโลก ขอบพระคุณอีกครั้งครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 กุมภาพันธ์ 2012
  4. MayBuddhaBlessYou

MayBuddhaBlessYou เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเล่าความฝันค่ะ แต่ทำไมไม่เคยฝันถึงพญานาคเลย [​IMG]

บ่ายนี้ฝันเห็นแม่ใส่กางเกงขาดทั้งหน้าหลัง ตรงก้นพอดี แล้วก็ฝันเห็นเขาแห่พระที่บวชใหม่ หลายรูป เลยหยุดโมทนา แต่เอ๊ะ มีอีก มีพระมาอีก 1 คันรถที่บวชใหม่ ก็หยุดโมทนาอีกครั้ง จากนั้นฝันเห็นว่าบ้านตนเองอยู่ติดกับวัดหนึ่ง จากบ้านสามารถมองเห็นพระพุทธรูปองค์ใหญ่มากๆ อย่างชัดเจน แบบใหญ่ที่สุดในโลก ในฝันรู้สึกว่ามีบุญที่ได้บ้านติดวัดและมีพระพุทธรูปองค์ใหญ่มาก ในฝันนั้นที่วัดแห่งนี้ ไปเจอ Judge Judy (ผู้พิพากษาจูดี้) ดังมาก อยู่อเมริกา ทำเป็นรายการ reality หรือ variety ที่พิพากษาคดีออกทีวีเลย สนุกดี และได้ความรู้อย่างมาก ดูทุกวันหลังทำงานเสร็จ ดูผ่านยูทูป แต่เมื่อวานไม่ได้ดู ไปดูสารคดี Unsolved Mysteries เกี่ยวกับการพิจารณาคดีที่ยังไม่คลี่คลาย ชอบเรื่องแบบนี้ค่ะ ดูไปจนหลับคาจอคอมพิวเตอร์ ในฝันเห็นJudge Judy ท่านเหมือนเป็นครูสอนสมาธิ (เอาเข้าไปตู) ถามท่านในฝันว่า ตัวเรานี้จะทำสมาธิกำหนดคำบริกรรมอะไรดี hahaha พิมพ์ไปก็ขำไป เป็นเอามาก Judge ก็บอกว่า อย่างเธอนี่ต้องบริกรรม อะ อา อิ อี อุ อู ตัวสระในภาษาไทยอ่ะค่ะ ตื่นมาขำเลย ว่าทำไมตูเป็นเอามาก อย่างน้อยในฝันก็ยังไม่ทิ้งธรรมเน้อ [​IMG]

5. คนฝึกใหม่

คนฝึกใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนเด็กๆ เป็นคนชอบน้ำมาก ด้วยความที่บ้าน อยู่ใกล้คลอง ทุกวันเสาร์ อาทิตย์จะชวนญาติๆเล่นน้ำจนเกือบเย็น จนวันหนึ่ง ทุกคนขึ้นจากน้ำไปแล้ว แต่ตัวเองยังเล่นต่อ บรรยากาศมันเงียบๆ ตอนนั้นมีความรู้สึกเหมือนมีคนมองอยู่ หันหารอบทิศแล้วก็ไม่มีใครเลยเลยเผ่น (เพราะกลัวผี) จนตกกลางคืน ฝันว่ามีงู ตัวสีทองหงอนสีแดง ออกมาจากริมตลิ่ง เลื้อยไล่เราก็เลยวิ่งหนี ตับแล่บ แต่ได้ยินเสียงในหัวดังว่า ไม่ต้องหนี เลยหยุดกึก หันไปดู งูตัวนั้นแลบลิ้น ชูคออยู่เราเลยตกใจ ตื่นนนนน จบบแล้วจ้า แหะๆๆ เลยอยากถามท่านคุรุนะค่ะ ว่าหนูมีอะไรเกี่ยวข้องอะไรกะพญานาคบ้าง (อิอิอิ เผื่อจะได้วีซาเข้าเมืองพญนาคบ้าง)

อ้อ แต่มีอยู่อย่างนึง ที่ค้างคาใจมาโดยตลอด คือ จะฝันเห็นผู้ชายคนหนึ่ง ผิวขาว ฝันบ่อย แต่ทุกครั้งที่ฝันจะไม่เห็นหน้า ให้เห็นแต่คอลงไป หรือไม่ก็ให้เห็นแค่แผ่นหลัง บางครั้งจะเหมือนได้ยินเสียงเขาพูดให้ได้ยิน แต่จับข้อความไม่ได้ รู้แต่ว่าคนที่เห็นนี้คุ้นมาก แต่ไม่รู้จัก

6. ลุงไชย

ผมเป็นคนพลัดถิ่นครับ บ้านเกิดอยู่นครศรีฯ ได้ย้ายมาทำงานที่นครพนมเมื่อปี 2538 แบบไม่รู้ตัว(ไม่ได้ทำเรื่อง)และอยู่มาตลอดจนตั้งหลักปักฐานที่นครพนม มีคนบอกว่าอดีตเคยเป็นนาคอยู่แถวนี้และเคยมีส่วนร่วมในการบูรณะพระธาตุพนมมาก่อน เลยได้มาอยู่ที่นี้ตามวาระที่จัดสรร ก็เห็นจะจริงตามที่ว่าเพราะเคารพนับถือและศรัทธาในองค์พระธาตุพนมมาก ได้ไปกราบคราใดก็ปิติเต็มจิตใจเสียทุกครั้ง

..สำหรับโรงแรมศิวิไล ตอนนี้ไม่มีแล้ว ไม่ทราบว่าหยุดกิจการหรือเปลี่ยนชื่อใหม่ จะสอบถามคนเก่าคนแก่ดูครับ..

วันอาทิตย์ที่ 26 นี้จะนำครอบครัวและพ่อแม่ไปกราบหลวงพ่อไก่ ที่สุพรรณบุรี นะครับ ครั้งนี้เป็นครั้งที่สองที่ได้ไปกราบและขอโอกาสสอบถามสภาวะการปฏิบัติธรรมกับท่านด้วยครับ ทราบว่าคุณ MayBuddhaBlessYou ไปทำบุญกับท่านอยู่บ่อยๆ โมทนาบุญด้วยนะครับ...

7. นโมพุทธายะ๕

นโมพุทธายะ๕ ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

1,034
    สำหรับท่านอื่นๆ ที่เป็นสมาชิกกระทู้นี้

ผมไม่มีมงคลวัตถุอื่นใดมอบให้ที่เกี่ยวกับพญานาคหรือสัญลักษณ์พยานาคโดยตรง

แต่มี...............

" พระธาตุข้าวบิณฑ์ "

คือ สิ่งที่คล้ายเมล็ดข้าว แต่มีสีเหลืองนวล พบในเขตอ.ลี้ จ.ลำพูน และอ.ฮอด อ.ดอยเต่า จ.เชียงใหม่ ในถ้ำพระธาตุที่ในป่า ต้องบวงสรวงเอาออกมา

คนที่นำออกมา ต้องเข้าป่าไปสามถึงสี่ครั้งจึงนำออกมาได้ มี"งูใหญ่"เฝ้าอยู่

หลวงปู่ครูบาวงศ์ พระอภิญญาสายล้านนาบอกว่า เป็นข้าวก้นบาตรพระพุทธเจ้าที่ทิ้งไว้โปรดคนรุ่นหลัง กันนิวเคลียรได้เช่นกัน

แช่ทำน้ำมนต์แก้ได้สารพัด มีคุณทางลาภด้วย ฯ ( ตามหน้าบุญของแต่ละคน )

ใครต้องการรับ ก็ส่งที่อยู่ที่จะให้ส่งพัสดุมาทาง PM หรือโพสลงหน้ากระทู้

อาจให้ผมส่งไปที่เดียวและกระจายกันเองก็ตามสะดวกครับ( อันนี้ ท่านคนฝั่งโขงก็จะได้ด้วย )

8. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    หลวงปู่คำพันธ์๑.jpg หลวงปู่คำพันธ์๒.jpg

ผมมีอยู่เหรียญหนึ่งครับ ด้านหลังเขียนว่า ปัญญาบารมี ปี ๒๕๓๗
    แบบเดียวกันนี้เลย (ภาพอ้างอิงจากเว็บ)

ที่ส่งมาให้ชม ผมพิจารณาว่า หลวงปู่ท่านคงมีความผูกพันธ์กับพญานาคมาก
    เหรียญนี้จึงมีความรู้สึกว่าดูไม่เบื่อ ดูมีชีวิตชีวา และเป็นศิลปะที่งดงามจริงๆ...โดยเฉพาะพญานาคเกี้ยกันเป็นซุ้มรอบองค์ท่าน.

9. นาคแก้ว

นาคแก้ว Active Member

7 กุมภาพันธ์ 2012
    รบกวนถามเกี่ยวกับความฝันหน่อยค่ะ ฝันหลายๆครั้งของเรามักจะเห็นตนเองไม่ได้ใส่เสื้อผ้า อย่าว่าเลทนะคะมันเป็นแบบนั้นจริงๆ และหลายๆครั้งะมีฝนตกในฝันก่อนรู้สึกตัวตื่นเสมอ ใครพอตีความหมายได้บ้างค่ะ

10. MayBuddhaBlessYou

MayBuddhaBlessYou เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญด้วยค่ะ ที่ในอดีต ท่านได้มีส่วนร่วมในการบูรณะพระธาตุพนม

หลวงปู่ขาว พุทธรักขิโต ครั้งแรกที่ดวงตกสุดขีด ไปกราบท่าน ท่านให้พักที่ลูกศิษย์ท่าน ท่านให้อยู่ 10 วัน ตอนนั้นตั้งใจจะไปกราบท่านแม่จันทา ไม่ได้ไปเลย หลวงปู่เมตตาพาไปกราบพระธาตุทั้งที่สกลนคร และนครพนม รวมแล้วประมาณ 7-9 พระธาตุ ท่านเมตตาสุดๆ ตอนนั้นท่านบอกว่าให้ทำเรือพญานาคให้ท่าน คือทุกๆ ปี ลูกศิษย์ของท่านจะมางานแสดงมุทิตาจิตหลวงปู่ท่าน ท่านให้เจนทำเรือพญานาคลำใหญ่ ท่านพาไปดูที่พระธาตุพนมว่าเอาแบบนี้นะลูก ให้ทำแบบนี้ ที่ตรงปลายจะมีช่องให้น้ำรดลงบนตัวหลวงปู่ ตอนที่ลูกศิษย์พากันรดน้ำท่าน ป่านนี้ยังไม่ได้ทำให้่ท่านเลย ท่านอุตส่าห์โปรด รู้ทั้งรู้ บุญคงไม่ถึงท่านค่ะ จะได้กราบท่านอีกที เดือนพ.ค นี้ที่โคราช ดีใจมากที่จะได้กราบหลวงปู่ขาว พุทธรักขิโต ท่านเป็นพ่อแม่ครูบาอาจารย์องค์แรกในทางธรรม ผู้มีพระคุณอย่างสูงสุด ที่ให้เจนยังมีลมหายใจอยู่จนทุกวันนี้

ส่วนโรงแรมนั้นไม่มีแล้วค่ะ ตอนนั้นเจนกินนอนอยู่ที่โรงแรมเลย

โมทนาสาธุด้วยค่ะ ที่ท่านคนฝั่งโขงจะไปกราบพระอาจารย์ใหญ่ (หลวงพ่อไก่) ท่านอยู่ถึงนครพนม ตั้งใจมากราบหลวงพ่อโดยเฉพาะหรือค่ะ สาธุด้วยค่ะ หลวงพ่อท่านเมตตามากๆ ท่านไม่ค่อยสบายค่ะ พี่รีบๆ ไปนะค่ะ ไม่รู้ว่าอีกนานเท่าไหร่ท่านจะอยู่โปรดและสงเคาระห์พวกเราได้

11. MayBuddhaBlessYou

โมทนาสาธุกับท่านดาบหักด้วยค่ะ เป็นบุญของเจนแท้ๆ ขอจองเป็นอันดับที่ 1 จะส่งที่อยู่ไปที่ PM นะค่ะ พอดีที่บ้านที่เชียงราย ยังไม่มีพระธาตุเลยค่ะ มีแต่ที่บ้านกรุงเทพ มีหลายวรรณะ หลายองค์ค่ะ ได้มาจากหลายเหตุการณ์ ตอนนี้ยังอยู่ที่เชียงราย เคยคิดว่าอยากได้พระบรมสารีริกธาตุธาตุมาประดิษฐานที่บ้านสักองค์สององค์ หากจะพอมีบุญบ้าง ขอโมทนาสาธุกับท่านด้วยค่ะ พระพุทธองค์ส่งท่านมามอบพระธาตุให้แท้ๆ เลย สาธุ สาธุ

12. ลุงไชย

เป็นโอกาสเหมาะที่จะได้ไปกราบหลวงพ่อไก่ทั้งครอบครัว เพราะจะไปส่งตัวลูกชายเข้าเรียนที่กรุงเทพ พ่อแม่ก็ขึ้นมาจากใต้มางานนี้ด้วยและท่านศรัทธาหลวงพ่อไก่ด้วย(ผมเล่าให้ท่านฟัง) ก็เลยมีโอกาสนำลูกชาย ภรรยา และพ่อแม่ ไปกราบหลวงพ่อในคราวเดียวกัน

สำหรับหลวงปู่ขาว พุทธรักขิโต ผมและครอบครัวไปกราบท่านในวันปีใหม่ที่ผ่านมา แต่เสียดายที่ท่านไม่อยู่ในวันนั้นเลยไม่ได้กราบท่าน(เพิ่งไปครั้งแรก) คงจะต้องหาโอกาสไปกราบท่านอีกให้ได้ ครับ..

13. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    ขอเดาว่า
    น้ำฝนมาจากเบื้องบน เปรียบได้กับธรรมะซึ่งเป็นของสูง...คุณมิได้ใส่เสื้อผ้า
    แสดงว่า คุณเริ่มมีการเปิดใจเข้าหาธรรมะบ้างแล้ว...ตื่นก่อนทุกครั้ง แสดงว่า
    คุณยังไม่พร้อมลงมือปฎิบัติธรรมอย่างจริงจัง

ผมเดาถูกต้องหรือไม่ ตอบมาซะดีๆ :cool:

14. จิราภาส

จิราภาส เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญด้วยเจ้าค่ะ พี่ติงติง

15. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอน้อมอนุโมทนาในบุญนี้ค่ะ
    ท่านผู้เจริญได้มีโอกาสรับใช้องค์หลวงปู่ สาธุค่ะ
    ติงกลับบ้านเดินทางผ่านนาแก แต่ไม่เคยแวะที่สำนักสงฆ์นี้
    ทั้งที่อยากแวะเข้าไปมาก
    ทุกๆวัดที่อยากไป พอมาอ่านเรื่องราวในคราวหลัง ก็ถึงบางอ้อว่าทำไม...
    หากท่านพอมีเวลาว่าง ก็ขอเชิญเล่าเรื่องแห่งความหลังอีกนะคะ

เพราะเรื่องราวในอดีตล้วนมีประโยชน์เกื้อกูลต่อปัจจุบัน.

16. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีด้วยนะคะท่านหน่อนรคุณ
    ติงก็มีเหรียญขององค์หลวงปู่ค่ะ
    ท่านผู้มีพระคุณจากพิจิตรซึ่งเป็นสมาชิกในเว็บพลังจิตท่านกรุณาส่งมาให้โดยที่ติงไม่ได้ร้องขอ
    (คราวนั้นติงยังไม่ได้อ่านประวัติขององค์หลวงปู่ค่ะ ไม่รู้จักองค์หลวงปู่เลย แต่ก็เคยได้ยินนามท่านค่ะ)
    วันนี้หากมีเวลา ติงจะค้นดูว่าเป็นเหรียญรุ่นใด

17. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่ขาว พุทธรักขิโต

ไฟล์ที่แนบมา:

18. นาคแก้ว

นาคแก้ว Active Member

7 กุมภาพันธ์ 2012
    คิคิ เก่งจัง :cool:

19. นโมพุทธายะ๕

1,034
    พระธาตุข้าวบิณฑ์ มีคนส่งPM มาแล้ว เดี๋ยวฝากเอาไปกระจายกันเองในกระทู้นะครับ

เผื่อว่า................มีสงครามนิวเคลียรในอนาคต ไม่ว่าจะกี่ปีข้างหน้า ผมเชื่อในคุณพระ และศีลที่เราปฏิบัติรักษา จะส่งไปให้ประมาณ 50องค์ เผื่อไว้คนละ 3 องค์

บางคนที่เคยได้ไป หลายคนอยู่ในห้องจักรวาลคุ่ขนานนี่เอง พระธาตุฯมาเพิ่มหรือขยายขนาด ก็แบ่งๆกันไว้ และ ให้คนในครอบครัวก็ได้นะครับ

เดี๋ยวคนที่ได้รับ ก็บอกและแจกกันเองนะครับ

20. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุค่ะท่านดาบฯ