นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. Skysky1

Skysky1 เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2012
    เจอแต่ต้องแยก กัน แง้ๆ

หาไม่เจอ มาเจอซะดีๆ เนื้อคู่ เพี๊ยงๆ

55

2. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

กระจองงองๆ อ้าว...เนื้อคู่ หนังคู่ กระดูกคู่ ของคุณหวาน

อยู่หนใด รีบมาไวๆ มีเวลาอีกไม่นาน ก่อนเปลี่ยนใจไปหาอย่างอื่นมาแทนน้า..าาา

3. Skysky1

Skysky1 เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2012
    55

อยู่แบบนิ ดี แล้วค่ะ

ไม่ทุกข์ ค่ะ

ไม่มีตัวขัด ธรรม

ไปไหนไม่สะดวก

4. A-ya

A-ya เป็นที่รู้จักกันดี

นู๋ก็ชอบฝันเห็นชายในฝันอยู่บ่อย เรื่องราวจะเปลี่ยนไปเรื่อยๆแต่ดูเหมือนมาแบบเสน่หาหลงรักนาง เมื่อคืนก็มา พยายามจะมองหน้า แต่เห็นหน้าเค้าไม่ชัดอ่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 สิงหาคม 2012
  5. nouk

คุณหวานคะ "มารไม่มี บารมีไม่เกิด" นะคะ

ถ้าอยากมีบารมี ก็ต้องหามารมาไว้ใกล้ๆ ตัวค่ะ

จะได้เอาไว้ฝึกบารมี ฮ่าฮ่า....:cool:

6. nouk

แง..แง :'( ทำไม ป้อจายไม่ชอบมาเข้าัฝันเราเลย แง๊...

ฝันแต่เรื่องอะไรก็ไม่รู้ มีแต่พูดๆๆๆๆ มองๆๆๆๆๆ คิดๆๆๆๆๆ

7. fahmui

fahmui เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2012
    สวัสดีทุกท่าน ทุกนามค่ะ...

อนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยนะจ้าาา :cool:

ไม่มีอะไรมาเล่า เพราะจำความฝันไม่ได้เช่นเคยจ้า

8. fahmui

fahmui เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2012

นั่นสิคะพี่นุ๊ก :'( ..............

9. nouk

อุ๊ย...น้ำหอมก็ไม่ได้ใส่ แถมอยู่คนเดียว

กลิ่นหอมแปลกๆ มาจากที่ไหนเีนี่ย??? หอมจังเลย

10. nouk

แหม...เรื่องป้อจายกับความรักเี่นี่ย ไม่มีวันหยุดเลยน้าาาาา

คุยได้ทุกวันซิน่าาาาาา....

11. A-ya

A-ya เป็นที่รู้จักกันดี

กลิ่นหอมๆ เทพเทวาท่านไปหารึเปล่าคะพี่

12. jernnrej_JJ

jernnrej_JJ เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2012
    แล้วเมื่อวานมีใครได้ไปเที่ยวกับท่านประธานบ้างค่ะ ^^
    ไม่เห็นมีนิทานมาฝากกันเลย

13. nouk

ไม่รู้ซิคะน้องอัญ หอมติดอยู่ที่มือตัวเองนี่แหละค่ะ
    มือก็จับไปสารพัดอย่าง...ยังไม่ได้ล้างมือเลย มันน่าจะเป็นกลิ่นสาบๆ
    แต่ไหงดันหอมขึ้นมาได้เนี่ย...งง

กลิ่นเทพเทวา จะเป็นกลิ่นธูปหอม หรือกำยานค่ะ
    กลิ่นองค์แม่จะเป็นกลิ่นเกสรดอกไม้ หอมอ่อนๆ
    เอาแล้วซิ ใครมาหาเนี่ย ยังไม่ได้ทำบุญกับใครเลยนะ
    มีแต่อนุโมทนาอย่างเดียวอ่ะ

14. สาวอุทัย

สาวอุทัย เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2011
    เราไปรับตัวน้องมณีรุ้งกลับบ้าน..แระ เอาไปตั้งสองคืนยังไม่ได้แต่งตัวเลย..แงๆ :'(
    พอกลับมาพี่ดาว..ก้อ..สำรวจน้องมณีรุ้ง..(ตามประสานักวิทยาศาสตร์..อิอิ)
    ก็เลยจับถ่ายภาพ..มาฝากเพื่อนๆ ซะเลย (อาจจะไม่ค่อยชัด.เพราะถ่ายจากโทรศัพท์ และหามุมถ่าย..ยากมาก)
    เดิมน้องมณีรุ้ง..จะมีแผ่นรุ้ง ๑ แผ่น ที่ชัดเจน คล้ายๆ เปลือกหอยมุก..
    แล้วจะมีอีก ๑ แผ่น เป็นฝ้า..จาง ๆ ตอนนี้แผ่นที่เป็นฝ้าจางๆ เริ่มชัดขึ้นเรื่อยๆ จนเห็นเป็นรูปชัดเจน
    จะมองเห็นอยู่ด้านล่างเป็นฐาน ของแผ่นรุ้งแผ่นแรก...
    (ก็เป็นเรื่องของธรรมชาติ..ที่เสกสรรค์ปั้นแต่ง.ดูแล้ว..สวยสวย ใสใส ดี..น่าร้าก.กกก จัง..น้องมณีรุ้ง)

ไฟล์ที่แนบมา:

15. nouk

น้องเจิ่นเจิ๊น ได้ไปหรือเปล่าคะ

เมื่อคืนนั่งสมาธิไม่ได้กำหนดไปไหนเลย แต่มีสัมภเวสีมากวนใจนิดหน่อย
    มา 2 คืนแระ คืนแรกกำหนดบอกว่าอย่ามายุ่งกับเรา แล้วก็หายไป แหม..
    เมื่อคืนทำเสียงดัง แต่เราก็ปล่อยวางกำหนดสมาธิต่อไป ไม่ได้สนใจค่ะ

ฝันซิ แต่ไม่รู้ว่าไปด้วยหรือเปล่านะ ไปสอนหนังสือหรือว่ายังไงก็ไม่แน่ใจค่ะ
    เพราะเห็นตัวหนังสือยาวเป็นพรืด พิมพ์ๆ แล้วก็ส่งไป อีกคนก็พิมพ์เรื่องราวเดิม
    แล้วก็ส่งกลับมา เป็นคอลัมภ์ยาวๆ เหมือนเป็นประวัติใครสักคน แล้วก็เห็นชื่อ
    ท่านประธาน ยังบ่นว่าจะส่งกลับมาทำไมเนี่ย ก็ส่งให้ไปแล้ว ให้ใช้ได้เลย
    ไม่ต้องพิมพ์ใหม่ ทำนองนี้แหละค่ะ

ก็ไม่ได้ตั้งใจจำนิ ทุกคืนเวลาฝันก็ฝันไป ไม่ได้กำหนดว่าจะต้องจำ พอตื่นมาก็
    ลบทิ้งเลยค่ะ ความตั้งใจในการจำมันน้อย แต่คิดว่าต้องไป ที่ไหนสักแห่ง
    แน่นอน เพราะรู้สึกตัวตื่นมาตอนตีห้าค่ะ พอรู้สึกตัวก็ร้อนเลย อาการเดียวกับ
    ตอนที่ไปเมืองบาดาล

ปกติถ้าไม่ได้ไปไหน จะตื่นนอนประมาณ 6 โมงเช้า

16. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    หญิงคนนั้นพาข้าพเจ้าเข้าในวังครับ ภายในวังนั้นดูดีครับ รอบๆวังนั้นเป็นน้ำคือมีทางเดินอยู่ตรงกลางครับ ข้าพเจ้าเดินไปทางฝั่งซ้ายของวังครับ มีคนกำลังเล่นน้ำอยู่ เขาเป็นพญานาคสีเขียวอมฟ้าครับ ท่าทางจะสนุกครับ เห็นเขาว่ายน้ำดำผุดดำว่ายครับ ข้างๆกันนั้นมีคนคอยเฝ้าอยู่สามคนครับ คงเป็นผู้คอยรับใช้ครับ ข้าพเจ้ายืนดู..

17. คุรุวาโร

ขณะที่ข้าพเจ้ายืนดูอยู่นั้น คนรับใช้ก็ตะโกนว่า มีผู้ชายมาแอบดู พญานาคที่กำลังเล่นน้ำอยู่นั้น ก็รีบขึ้นมาจากน้ำครับ แล้วเขาก็แปลงกายเป็นมนุษย์ เป็นผู้หญิงสาวสวยทีเดียวครับ ผิวของนางนั้น สะอาดสดใส เปล่งประกายครับ
    หญิงคนที่พาข้าพเจ้ามา เขากล่าว่า..

18. คุรุวาโร

นางชื่อ ทิพย์มุนี เป็นบุตรสาวของพระชายาทิพย์ญานี หนึ่งในพระชายาของท่านเจ้าเมือง ข้าพเจ้าเลยถามว่า แล้ววิจิตราคือใคร เคยได้ยินชื่อนี้ไหมครับ
    นางนั้นตอบว่า วิจิตรานั้นไม่มี มีแต่ สุจิรา คือพระสนมองค์หนึ่งของท่านเจ้าเมืองจ๊ะ ..

19. คุรุวาโร

ทิพย์มุนี นางนั้นเดินมาหาข้าพเจ้าแล้วพูดด้วยเสียงอันดังว่า เป็นใคร มาแอบดูเราเล่นน้ำได้อย่างไร เราจะฟ้องท่านพ่อลงโทษเจ้า โทษฐานมาแอบดูเราเล่นน้ำ ข้าพเจ้าไม่พูดอะไร นางคนที่พามากล่าวว่า ท่านผู้นี้ไม่ได้ตั้งใจ เขามาหาท่านเจ้าเมือง ไม่ได้มาแอบดูพระธิดา เขามาจากเมืองมนุษย์ ทิพย์มุนีกล่าวว่า มนุษย์ มาจากมนุษย์ ทำไม ทหารให้ผ่านเข้ามาได้ หญิงคนนั้นตอบแทนข้าพเจ้าว่า มนุษย์บางคนก็มีบุญ จากอดีต มีความสามารถก็อาจจะผ่านเข้ามาได้ ทิพย์มุนีมองหน้าข้าพเจ้า ท่าทางนางจะไม่สบอารมณ์ครับ

20. คุรุวาโร

ข้าพเจ้าเลยกล่าวว่า พญานาคนั้น ทำบุญ กุศล แล้วเจือด้วยราคะ เลยเกิดมาจุติที่ภพภูมินี้ พระธิดา ทำไม ต้องโกรธข้าพเจ้าด้วยครับ ทิพย์มุนีกล่าวว่า ตั้งแต่เราเกิดมาเป็นพญานาคพระบิดาของเรา รักใคร่ ห่วงใยเรา ไม่มีใครเห็นเราเล่นน้ำ มีท่านเพียงผู้ชายคนเดียวที่เห็น เราต้องไม่พอใจเป็นของธรรมดา แล้วท่านมาหาพระบิดาเราทำไม มีกิจ ธุระอันใด ข้าพเจ้าตอบว่า แค่มาเยี่ยม ชมว่าเมืองบาดาลที่นี้นั้น เป็นที่กล่าวถึงในโลกมนุษย์ ข้าพเจ้าเลยอยากรู้ความจริงเท่านั้นเองครับ ว่าที่นี้เป็นอย่างไร เมื่อเทียบกับเมืองอื่นๆ เช่น คำชะโนด ครับ