นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

ความตายเป็นสิ่งไม่น่ากลัว

" จะยอมรับหรือปฏิเสธก็ตามว่า....ความตายเป็นงานชิ้นสุดท้าย

ที่สำคัญที่สุดของชีวิต แต่จะต้องยอมรับอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ว่า

ความตายจะเป็นการเริ่มต้นที่สำคัญที่สุดของชีวิตใหม่ "

เพราะฉะนั้น หมั่นเจริญมรณานุสติกันให้มากๆ นะคะ จะได้ตายไม่หลงตาย

2. nouk

เราคุยตั้งหลายโพสท์แล้วนะ ไม่เห็นมีใครคุยบ้างเลย

ตอนเช้าคุยเรื่องตาย เดี๋ยวตอนบ่ายจะคุยเรื่องเกิดแล้วกัน ฮ่า:cool:

3. ไกลฝัน

ไกลฝัน เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2012
    คือขอแจงนิดนึงคะ ก่อนจะฝันได้ย้ายบ้านมาอยู่คนเดียว ซึ่งอพาทว์เม้นที่อยู่ได้ห้องเบอร์4 ไม่ทราบว่าจะเกี่ยวไหมนะคะ พอย้ายเข้าเราก็มีความรู้สึกว่าฝันดีตลอด ก็ในฝันอะคะ ว่ายนำ้ตามใครไม่รู้นะหลายคนเลย ว่ายๆไปคนอื่นไปไหนไม่รู้แต่เราเจอคล้ายช่องหรือเชิงกึ่งอุโมงไม่ใหญ่มากเราก็หลุดเข้าไป ก็เห็นพญานาคว่ายอยู่ 3 ตัว(ใช้เป็นตัวหรือเปล่าถ้าไม่ใช่ขออภัยณ.ที่นี้ด้วยคะ)วนไปวนมา แล้วก็มีหนึ่งตัวสื่อสารกับอีกตัวว่า เราต้องปรากฏกายให้เค้ารู้ว่าเราอะมีตัวตนจริง แล้วก็มองมาที่เรา หลังจากนั้น1อาทิตก็ฝันเห็นองค์พระประทานอยู่ตรงกลางพระหลวงพ่อโสธรอยู่อีกด้านซ้าย และอีกด้านพระอะไรไม่รู้อยู่บนหลังคาบ้านเราองค์ใหญ่มาก ในฝันแบบดีใจจนขนลุกแบบดีใจมากอะคะ ทำไมมีพระองค์ใหญ่อยู่เหนือบ้านเรา สวยเหลืองอะหล่ามเลย ต่อมาไม่นานนักก็ฝันเห็นนายหลวง คือช่วงที่เข้าไปอยู่อะฝันดีตลอดเลยคะ ปัจจุบันได้ย้ายออกแล้ว ที่เล่ามาเป็นความจริงนะคะ ^^ นี่ละคะอยากจะเล่าว่าฝันแปลก

4. nouk

ถ้าไม่สวย ไม่สด พี่ไม่ซื้อเลยนะ ไม่ถวายเลย
    ใช้ใจบูชาแทน เค้าเรียกว่ายึดติดหรือเปล่าเนี่ย
    ในความคิดการถวายสิ่งใดต่อพระรัตนตรัย
    ต้องเป็นสิ่งที่ดีที่สุดเสมอ เดินเลือกกันจนเมื่อยนั่นแหละ
    ไม่มีจริงๆ ก็ไม่ใช้ค่ะ

สิ่งของใดก็เหมือนกัน ถ้าจะให้อะไรใครก็ต้องดีที่สุดค่ะ
    ไม่เคยให้ของเสียกับใคร ใจเขาใจเรา เรายังชอบของดี
    คนอื่นเค้าก็ย่อมชอบของดีเช่นกัน

5. fahmui

fahmui เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2012
    ฮ่าาาา.... เดี๋ยวช่วยค่ะ เล่าเรื่องของน้าชายคนกลางให้ฟังแล้วกันค่ะ

น้าชายคนกลางของเราชื่อน้าแป๊ะค่ะ เราเคยเห็นหน้าเมื่อยังเล็ก แต่ก็จำหน้าไม่ได้แล้ว

น้าแป๊ะทำอาชีพรับจ้างวิ่งรถบรรทุกขนส่งไม้เป็นท่อนๆ ทั้งลำค่ะ

วันหนึ่งน้าเราก็ขับรถไปแล้วประสบอุบัติเหตุค่ะ รถบรรทุกเสียหลัก อัดกับข้างทาง ไม้ท่อนข้างหลังกระแทกอัดมาด้านหน้าค่ะ เสียชีวิต ณ ที่เกิดเหตุเลย

หลังจากนั้นยายเราก็ไปดูหมอ ดูอะไรของแกค่ะ ได้ความว่า ที่ตรงนั้นเหมือนเมียของน้าเราในชาติที่แล้ว เธอเป็นนางไม้อยู่แถวนั้น และจะมาเอาน้าเราคืน แถมตอนที่จะเอาศพกลับนั้น จะต้องผ่านหมู่บ้านชาวเขา ก็เอาผ่านไม่ได้ เขาถือเคล็ดไม่ให้ผ่าน ขอร้องยังไงก็ไม่ให้ผ่าน.... จนต้องเผากันตรงนั้นเลยค่ะ :cool:

อันนี้เราฟังมาจากยายและน้าอีกที และนานมากแล้ว พยายามนึกเท่าที่นึกออกค่ะ

ฟังเป็นนิทานแล้วกันเนอะ ช่วยพี่นุ๊กเธอเล่าค่ะ 5555+ เดี๋ยวเหงา งอนไป แย่เลย

6. nouk

ฝันดี...จริงๆ ด้วยค่ะ:cool:

7. fahmui

สาธุค่ะพี่นุ๊ก แต่พอเห็นพานวางดอกไม้มันโล่งๆ ก็อดใจไม่ได้ ต้องไปหา

พยายามเลือกที่ดีที่สุด แต่มีอยู่เจ้าเดียว อยากซื้อมานั่งร้อยเองจริงๆ

นึกอิจฉาสาวสมัยก่อน นั่งร้อยกันเอง ทั้งถวายพระ ให้หนุ่มๆ สวยๆทั้งนั้น

ถวายแต่น้ำเปล่านานๆ ก็แปลกๆ อิอิ :cool:

8. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009

ฝันดีจังค่ะ .. รอท่านประธานมาเฉลยนะคะ น้องไกลฝัน

ท่านประธานมาตอบด้วยค่ะสมาชิกมีคำถามเต็มเมืองบาดาล

แล้วค่ะ

╰( ̄▽ ̄)╭╰( ̄▽ ̄)╭╰( ̄▽ ̄)╭╰( ̄▽ ̄)╭

9. fahmui

เอามาฝากกันค่ะ ไปเจอมา... แปลกดีจัง ไม่ค่อยเคยเห็นแบบนี้

แถมมณีนาคายังงามจับตาด้วย:cool:

ไฟล์ที่แนบมา:

10. nouk

ร้อยเองยิ่งดีใหญ่เลยนะ น้องฟ้ามุ่ย
    เราสามารถกำหนดดอกไม้ตามที่เราต้องการได้
    จะใช้ดอกอะไรบ้าง จำนวนเท่าใด ขนาดความยาว
    สวยตามสไตล์ของเราเอง จะให้ยาว 7 สี 7 ศอกยังได้เลย

พี่นิสัยเสียค่ะ ไม่ค่อยเน้นอามิสบูชา เน้นปฏิบัติบูชา
    แต่ถ้าวันไหน อยากเจริญตาเจริญใจ ดอกไม้สดก็เต็มบ้านเลยค่ะ
    เรียกว่าซื้อทีเป็นหอบๆ จัดแต่งเป็นพานพุ่ม ใส่แจกัน อื่นๆ
    เห็นแล้วสดชื่น เจริญสมาธิได้ดี แต่ก็เป็นแค่บางครั้งเท่านั้นค่ะ

11. fahmui

แต่ผู้หญิงอย่างฟ้ามุ่ย ร้อยอุบะได้ก็บุญแล้วค่ะ 5555+

จะหวังให้ร้อยเป็นพุ่มหนาๆสวยๆ มีกลีบกุหลาบแซม หรือ จัดพุ่มดอกไม้ เห็นทีจะยากค่ะ :cool:

โอ้ล่ะน้อออ อยากรู้จังว่าเมื่อก่อนโน้นนนน ตัวเองเคยนั่งร้อยพวงมาลัยด้วยตัวเองมั่งไหมนี่ :mad:

12. nouk

หลวงปู่เณรคำ ได้เล่าถึงกรรมที่ทำให้เกิดเป็นพญานาค

"กรรมที่ทำให้เกิดเป็นพญานาค เขาจะเป็นอีกภพหนึ่ง ถ้าจะระบุว่าเหตุใด
    เขาจึงมาเกิดเป็นพญานาค กรรมมันเอาแน่นอนไม่ได้ บางคนมีบุญมากมาย
    ก็ไปเกิดเป็นพญานาคก็มี เพราะเป็นตระกูลเดิมก็ไปเกิดในตระกูลเดิม สาย
    เลือดเดิมในภพเดิมก็อาจจะมีความเป็นอยู่สุขสบายกว่าคนอื่นๆ ในภพนั้น
    เป็นความผูกพันเก่า

บางคนเกิดเป็นมนุษย์ทำบาปกรรมไว้เยอะ ก็ไม่ได้กลับไปในภพเก่าก็มี ต้อง
    ไปใช้กรรมในภพอื่นก่อนก็มี ใช้กรรมในนรกก็มี เป็นสัตว์เดรัจฉานก็มี แต่โดย
    ส่วนมากพญานาคก็เป็นกึ่งเดรัจฉานกึ่งเทพ เพราะตระกูลเดิมเคยเป็นมา

จริงๆ ที่นี่แถบแม่น้ำโขงที่เรารู้เห็นกันยังมีพญานาคน้อยนะ ในมหาสมุทรลึกๆ
    นั้นเป็นเมืองใหญ่โตของเขาเลย เป็นอาณาจักรของพญานาค เพียงแต่แม่น้ำ
    โขงนี้เป็นเส้นทางผ่านมาเมืองมนุษย์เท่านั้น จึงผ่านมาชม มาเที่ยวมาชมภพภูมิ
    ในมหาสมุทร มิติเร้นลับของภพภูมิพญานาคที่เขาอยู่อาศัยนั้นเป็นเวียงวัง มอง
    ไม่มีน้ำอยู่อาศัยแบบมนุษย์อยู่ลานกว้าง มองขึ้นไปข้างบนก็มีหมอกข้างบน
    มันมีมากมาย บางภพภูมิหนึ่งดูเหมือนว่าเราอยู่ใต้น้ำ แต่เรามองดูมันไม่ใช่น้ำ
    มันเหมือนหมอกเฉยๆ ท้องฟ้าเฉยๆ

13. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นภาพแล้วปิติมากค่ะคุณพี่รั้ง
    ชาตินี้ติงจะมีโอกาสดีๆแบบนี้หรือเปล่านะคะ
    เด็กๆ ติงไปวัดป่าสุทธาวาสที่สกลนคร คุณยายแม่ชีชวนติงบวชด้วยนะคะ
    ตอนนั้นไม่รู้เรื่องอะไรเลยค่ะ เพราะยังเด็กมาก(ประมาณ10 ขวบ)
    แต่ใจก็อยากบวช...
    โตมาได้พบพระอาจารย์ ท่านก็ถามอีกว่าเมื่อไรจะบวช

14. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ความจริง เด็กๆที่ทำบายศรี ติงไม่ได้สอนค่ะ คุณครูแป๊ะเธอสอน พอดีติงไปเห็นฝีมือก็เลยขอให้เด็กๆช่วยค่ะ เพราะคุณพี่นุชท่านอยากให้เด็กๆเป็นผู้ทำบายศรี เพราะเด็กๆเป็นผู้บริสุทธิ์
    สถานปฏิบัติธรรมของท่านแม่ชี ยังขาดสิ่งที่จำเป็นอีกมากเลยค่ะ
    ยังต้องอาศัยพักในเต๊นท์ ไฟฟ้าก็ไม่มี ศาลาสวดมนต์ก็เพิ่งตั้งเสาค่ะ
    ท่านแม่ชีฝากให้ติงตั้งกระทู้บุญ แต่ติงคงต้องรอเย็นนี้ค่ะ ถ้าเน็ตใช้ได้ ก็จะตั้งกระทู้ให้ท่านค่ะ

15. ไกลฝัน

ไกลฝัน เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2012
    รอฟังคร่า ^^ ว่าแต่ประธานไปไหน

16. สาวอุทัย

สาวอุทัย เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2011
    น้องเจิ่นเจิ้น..อยู่จังหวัดอะไรหล่ะจ๊ะ....
    คุณนุ๊กเค้าวางแผนไว้..ก็ยังไม่ได้กำหนดอะไรแน่นอนเป็นเรื่องของอนาคต
    แล้วน้องเจิ่นเจิ้น..มีแผนและความต้องการ..อย่างไรบ้างหล่ะจ๊ะ..เล่าสู่กันฟังได้จ้ะ..พี่ดาว*

17. ศิวกา

ศิวกา เป็นที่รู้จักกันดี

<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->fahmui<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_6473427", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

Groans: 0
    Groaned at 0 Times in 0 Posts
    ได้ให้อนุโมทนา: 4,725
    ได้รับอนุโมทนา 992 ครั้ง ใน 479 โพส
    พลังการให้คะแนน: 135 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

วันนี้สวยจังค่ะคุณฟ้า

18. ศิวกา

ศิวกา เป็นที่รู้จักกันดี

จริงค่ะ ยืนยันค่ะพี่หนูนุ๊ก

19. jernnrej_JJ

jernnrej_JJ เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2012
    อยู่หาดใหญ่คะพี่ดาว
    แต่ทำงานจ-ส แต่ช่วงวันแม่ได้หยุดกะเค้าด้วย เลยลองถามดูน่ะค่ะ

20. nouk

อ้าว..คุณครู ทานกลางวันอยู่เหรอ
    ทำไมไม่ตอบน้องเค้าล่ะคะ

น้องเจิ่นเจิ๊น...
    กำหนดการยังไม่แน่นอนค่ะ ช่วงต้นเดือนตามกำหนดของคุณครู
    พี่จะมีงานยุ่งค่ะ ทำหลายอย่าง เดือนนี้ก็หมกไว้เยอะ
    น้องอยู่ถึงหาดใหญ่ไกลนะคะ พี่ดาวอยู่ภาคกลาง
    ส่วนพี่อยู่ภาคเหนือ แล้วถ้าจะไปด้วยกัน เราจะไปเจอกัน
    ตรงไหนดี? สงสัยว่าจะเป็นโครงการระยะยาวค่ะ อีกยาวไกล...
    ใจ...มันใกล้กันนิดเดียว พอคิดปุ๊บ ก็ถึงปั๊บเลย ฮ่าาาา