นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. A-ya

A-ya เป็นที่รู้จักกันดี

พี่คะ ส่งเบอร์ หลังไมค์แล้วคะ

2. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    นราวดีไปไหนมาครับ ช่วงนี้เห็นเงียบๆครับ อายานั้น ถ้าแก้ไขไม่สำเร็จ

คนใกล้ชิดนั้นจะเจ็บป่วยครับ ตัว อายา จะไม่เป็นไรครับ พญานาคส่วนใหญ่มักจะมากด้วยทิฐิยากแก่การเจรจาครับ

แล้ว อยู่คนละประเทศ จะสื่อสารกันสะดวกหรือครับ (ลืมบอกไป)

3. fahmui

fahmui เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2012
    <TABLE id=post6270204 class=tborder border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center><TBODY><TR vAlign=top><TD style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" id=td_post_6270204 class=alt1>ในเมืองบาดาล มีพญานาคครอบครัวหนึ่ง ได้กำเนิดนาคีนามว่า จารุพักตร์

ซึ่งเป็นพญานาคสีรุ้ง ต่อมานางนั้นได้แต่งงานไปกับนาคาหนุ่ม นามว่า

กรกต หลังจากนั้นไม่นาน กรกตก็ไปมีนาคีตนอื่นอีก

ทำให้จารุพักตร์เสียใจเป็นอันมาก นางเลยปฏิบัติธรรม เจริญกรรมฐาน

ผลของการปฏิบัติธรรมนั้น นางเลยได้มาเกิดในภพภูมิของมนุษย์

ก่อนจากมานั้น กรกต ยังคงรักใคร่ เสน่หา จารุพักตร์นั้นอยู่

เขากล่าวว่า ไม่ว่าเธอจะไปเกิด ณ ที่แห่งใด เราจะตามไปรังครานเอ

ไม่ให้เธอนั้น มีความสุขเรื่องคู่ครอง

แต่ภพภูมิของมนุษย์นั้น มนุษย์เป็นใหญ่ สามารถกำหนดชะตาชีวิตตนเองได้

แต่ นาคา กรกต ก็คอยโอกาสที่จะทำให้จารุพักตร์นั้น ไม่ให้สมหวังในรักตลอดไปครับ<!-- google_ad_section_end -->
    </TD></TR><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=alt2>[​IMG] [​IMG]<SCRIPT type=text/javascript> vbrep_register("6270204")</SCRIPT> [​IMG] </TD></TR></TBODY></TABLE>
    ในเมืองบาดาล มีพญานาคครอบครัวหนึ่ง ได้กำเนิดนาคีนามว่า จารุพักตร์

ซึ่งเป็นพญานาคสีรุ้ง ต่อมานางนั้นได้แต่งงานไปกับนาคาหนุ่ม นามว่า

กรกต หลังจากนั้นไม่นาน กรกตก็ไปมีนาคีตนอื่นอีก

ทำให้จารุพักตร์เสียใจเป็นอันมาก นางเลยปฏิบัติธรรม เจริญกรรมฐาน

ผลของการปฏิบัติธรรมนั้น นางเลยได้มาเกิดในภพภูมิของมนุษย์

ก่อนจากมานั้น กรกต ยังคงรักใคร่ เสน่หา จารุพักตร์นั้นอยู่

เขากล่าวว่า ไม่ว่าเธอจะไปเกิด ณ ที่แห่งใด เราจะตามไปรังครานเอ

ไม่ให้เธอนั้น มีความสุขเรื่องคู่ครอง

แต่ภพภูมิของมนุษย์นั้น มนุษย์เป็นใหญ่ สามารถกำหนดชะตาชีวิตตนเองได้

แต่ นาคา กรกต ก็คอยโอกาสที่จะทำให้จารุพักตร์นั้น ไม่ให้สมหวังในรักตลอดไปครับ

ขอประทานโทษทุกท่าน ทุกนามค่ะ จันทร์เทวีงานเข้า

วิ่งไปทำงานหูลู่เลยเชียว:'(

4. A-ya

สิ่งที่ห่วงไม่ได้ห่วงตัวเองคะ แต่ห่วงคนข้างๆ คะ อาจจะคุยกันทาง skype คะ เพราะส่งเบอร์ กับ ชื่อ ให้พี่รั้งแล้วคะ

5. นํ้า้ทิพย์

นํ้า้ทิพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2010
    คุณเอ ยาค่ะ

ช่วยบอกระหัสเข้าประเทศด้วยค่ะและก็โทรหาคุณแล้วนะค่ะ

แต่ก็ไม่สามรถติดต่อได้ค่ะระหัสเข้าประเทศใช่65ไม่ค่ะ

6. นํ้า้ทิพย์

หรือไม่คุณก็ส่งเบอร์มาใหม่ได้ไม่ค่ะหลังไมค์

รออยู่ค่ะั

7. fahmui

ขอให้สำเร็จผลดังต้องการทุกประการนะคะ... เอาใจช่วยค่ะ:cool:

เป็นกำลังให้พี่ๆทุกท่าน ที่กำลังช่วยเหลือด้วยจ้า

8. fahmui

เคยเห็นคนนำมาโพสต์ เขาว่ากันว่าตัดต่อ แต่ส่วนตัวฟ้ามุ่ยเอง

ดูไม่ออกค่ะ แหะๆ:cool:

mukmik, hastin, Nuntinee, Aunny_Trakarn, wanjai99, A-ya, nouk, Kee_Key, คุรุวาโร, Worrada, แสงสุริยา

สวัสดียามเย็น ทุกท่าน ทุกนามค่ะ คึกคักแท้ ....

อยู่กันเยอะแยะเลย แต่ได้เวลากลับบ้านเสียแล้ว

แล้วจะมาตามดูผลนะคะ สู้ๆค่ะทุกคน:VO

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มิถุนายน 2012
  9. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

ภาพงู 3 หัวที่ คุณนุ๊กเอามาลงนั้น เป็นภาพกราฟฟิกค่ะ..ฟันทิ้ง ^^

10. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    น้อง อัญ.. รหัสเข้าเมือง เลขอะไรค่ะ ส่งมาด่วนจ้า

คุยทาง สไกล์ นะคะ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มิถุนายน 2012
  11. Skysky1

Skysky1 เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2012
    รู้สึกอบอุ่นจัง เห็นช่วยเหลือกันแบบนี้
    เป็นกำลังใจให้
    ขอให้ผ่านไปด้วยดีนะค่ะ

^^

12. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

อุย...ทำไมพากันเงียบล่ะคะเนี่ย
    อีกแย้วนิทานจบแล้วเหรือคะ???

13. A-ya

ขอบคุณท่านประธานที่เปิดโอกาสให้เข้ามาถามและได้ทำนายให้
    ขอบคุณพี่รั้ง พี่แสงสุริยา ที่ช่วยเหลือและชี้แนะคะ ไว้รอดูผลต่อไปอีกสักพักนะคะแล้วจะอัพเดทอีกที
    thaxx

14. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

หวังว่า...ทุกอย่าง...คงจบลงด้วยดีนะคะ

15. นํ้า้ทิพย์

:z8:z8:z8:z8:z8 ขอตัวก่อนค่ะ

16. nouk

อ้าว...ภาระกิจจบแล้ว
    พากันแยกย้ายเหรอคะ

17. Kee_Key

Kee_Key เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2009
    ขอบคุณนะคะพี่นุ๊ก...เดี๋ยวจะลองไปสวดดู...คืนนี้จะฝันเห็นอะไรบ้างก็ไม่รู้...

18. Kee_Key

Kee_Key เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2009
    ท่านประธานตอบคำถามออกสื่อเลยง่ะ...ไหนๆก็ไหนๆแล้วท่านประธานตอบข้อ 3 ออกสื่อด้วยสิคะ...อยากรู้มากมาย...(จะมาปูเสื่อรอฟังคำตอบทุกวันเลย ฮิ ฮิ)

19. nouk

วันนี้ขอตัวลาด้วยเพลงดึกดำบรรพ์นะคะ เพื่อนๆ น้องๆ ทุกคน
    ขอให้นอนหลับฝันดีนะคะ บายยยย (k)

ดึกแล้วคุณขา..หมดเวลา ขอลา..ก่อน
    จำใจจำจร.ให้เร่าร้อนเป็นหนัก..หนา..
    ดึกแล้วนอนเสีย.อ่อนเพลีย แสนเมื่อย..ล้า
    จำใจจำลา.อีกไม่ช้าต้องจาก..ไป

..จำใจไกลกัน รุ่งอีกวันพบกัน..ใหม่..
    ถึงแม้จากจรอย่าร้อนใจ ห่วงใยเต็มประดา

..พรุ่งนี้แหละหนอ จะขอ.สัญญา..มั่น
    ความจริงไม่อยากจากแคล้วกัน ฉันเกรงจะระอา
    ฉันจำใจลา ด้วยหมดเวลา จึงขอลาไปพลัน

20. nouk

ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 6 คน ( เป็นสมาชิก 4 คน และ บุคคลทั่วไป 2 คน )
    nouk, ปลากะป๋อง, น้าป้อม, นิวัตร์

สวัสดีค่ะทุกๆ ท่าน
    เมื่อคืนนอนหลับฝันดีกันชิมิร้า

ฮั่นแน่...พากันมาแอบซุ่ม
    รออ่านนิทานกันแต่เช้าเลยนะ
    เราก็มารอเหมือนกัน อะ!!...ให้โอกาส
    คนสวย คนหล่อเล่าก่อนแล้วกันนะ
    รออ่านหนอ....:cool: