นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    จ๊ะเอ๋..คุณนายผู้ใจดีมีเมตตา....แหะ..แหะ..!!<!-- google_ad_section_end -->

นราวดี ทำโทษ สิริเทวีอย่างไร ข้อหา ไม่ตั้งใจใบ้หวยครับ

แถม ยังเอา สมุนาเทวีเป็นตัวประกันอีกครับ

2. สาวอุทัย

สาวอุทัย เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2011
    ท่านสมุนาเทวี..ท่องไว้นะเจ้าคะ ...อภัย ...อภัย เป็นการให้ที่สุดประเสริฐเสิศล้ำในปฐพี..:cool: (จะรอดมั๊ยเนี่ยะ..มือไม้สั่น พิมพ์ผิดพิมพ์ถูก..แง ๆ :'( )

3. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ คุรุวาโร [​IMG]
    จ๊ะเอ๋..คุณนายผู้ใจดีมีเมตตา....แหะ..แหะ..!!<!-- google_ad_section_end -->

นราวดี ทำโทษ สิริเทวีอย่างไร ข้อหา ไม่ตั้งใจใบ้หวยครับ
    แถม ยังเอา สมุนาเทวีเป็นตัวประกันอีกครับ

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    งวดหน้าให้แก้ตัวละกันค่ะ (คราวนี้ทดลองออกอากาศ)
    ถ้าไม่ถูกอีก...โดนขี้นกรอบสองนะคร้า อิอิ

4. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

ท่านประธาน ปลอบใจสิริเทวีด้วยนิทานสักเรื่องซิคะ
    ฉงฉานเพื่อนจังเลย ความโลภบังตา ตัวเลขมันเลยเคลื่อน อิอิ

5. คะรุทา

คะรุทา เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2010
    สวัสดีค่ะ รบกวนคุณคุรุวาโรอธิบาย
    การสร้างพระในนิมิตรหน่อยซีค่ะ สร้างยังไง สร้างเพื่อสิ่งใดคะ:cool:

6. สาวอุทัย

ท่านประธานเจ้าขา..นู๋อ่ะตั้งใจ๋..ตั้งใจ ให้เลยนะ 198 298 29 99
    แต่ตะกี๊เนี๊ยะ..มันไปออกในหนังช่อง 3 ..999 ฮ่า ฮ่า ไม่ใช่ก็ใกล้เคียงนะเนี่ยะ..
    ถ้าอย่างไร ฝากตัวประกันไว้ก่อนนะเจ้าคะ..(กักตัวไว้ไม่ได้นานร๊อก..เด๋วก็ต้องรีบปล่อยเอง เพราะ..!!! )

7. คะรุทา

ยินดีด้วยนะเจ๊า...:cool::cool:
    เลี้ยงข้าวมันไก่ทอด หาดใหญ่เลยน๊า อิอิ

8. สาวอุทัย

โอ้โฮ..ซาบซึ้ง น้ำตาไหล (ตกในเลยนะเนี่ยะ..) :'( (กว่าจะมืด..น้ำตาท่วมเมืองแน่ ๆ )
    เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งเลยค่ะ..ท่านประธาน..(ผู้ใจดี..มีเมตตา เหนือฟ้า..พสุธา มหาสมุทร..อิอิ )
    อาจจะผิดพลาด คลาดเคลื่อนไปบ้าง..หุหุ
    แต่ความตั้งใจ๊..ตั้งใจ..แน่วแน่ มั่นคง ..นะคะ

9. คุรุวาโร

สวัสดีค่ะ รบกวนคุณคุรุวาโรอธิบาย
    การสร้างพระในนิมิตรหน่อยซีค่ะ สร้างยังไง สร้างเพื่อสิ่งใดคะ

ในวิชามโยม.. ครับ สร้างเพื่อทำจิตให้สงบ

ส่วนสายวัดป่าไม่เอานิมิตครับ เลยอธิบายไม่เป็น รู้แค่ว่า เข้าฌานสี่

แล้วถอยฌานลงมาเหลือฌานสาม ก็อธิษฐานขอนิมิตครับ นิมิตเรื่องนั้นก็จะปรากฏขึ้นครับ(คุรุวาโร ทำแบบนี้ตอบคำถามสมาชิกครับ)

ตอนทำสมาธิคุรุวาโร เอาความรู้สึกไว้ที่นิ้วโป้งที่กดทับกันครับ เมื่อสงบจิตตกลงสู่ภวังค์

ขึ้นอยู่ว่าจะถอดจิตออกหรือไม่ ถ้าถอดออกเขาเรียกว่า อรูปฌานหนึ่งครับ

ถ้าไม่ถอดก็ถอยลงฌานสามครับ ไม่รู้จะเข้าใจหรือเปล่าครับ

เครื่องวัดคือไม่มีลมหายใจ ไม่มีความรู้สึกทางกายครับ นั้นแสดงว่าจิตรวมกันครับ(ฌานสี่)

10. สาวอุทัย

เมืองคุรุวาโร นี้หนา
    มากมีผู้ที่เมตตา
    งวดหน้าจะมาตรง ๆ​
    ฮ่า..ฮ่า.. ยังไม่เข็ด..อีกเหรอ..จ๊า...!!​

11. nouk

คุงคู เราน่ะเหมือนลูกไก่ในกำมือนะจะบอกให้
    อย่าบีบแรงนะ มันเสียวเดี๋ยวมันจะ...ี้รดมือ
    พากันหอมไปทั้งตำบลนะจ๊ะ..ๆ
    จับไว้แล้วเลี้ยงดูอย่างดี นู๋ก็ให้โชคนะ อิอิ

12. คะรุทา

อ่อ..แบบนี้ นี่เอง:cool:
    คะรุทาทำไม่เป็นหรอกค่ะ
    เลยงงๆที่คุณคุรุวาโรถามมาในพีเอ็ม ว่าคะรุทาสร้างพระเสร็จหรือยัง
    ขอบคุณค่ะ

13. คุรุวาโร

งั้นคืนนี้ สิริเทวี ช่วยเรียก กรกต มาเจรจา ถ้าเจรจาไม่รู้เรื่อง จัดหนักไปเลยนะครับ

เพื่อเป็นการไถ่โทษ ข้อหาที่ไม่ตั้งใจใบ้หวยครับ

สมุนาเทวี เล่าเรื่องการตั้งศาลพระภูมิ ให้สมาชิกฟังหน่อยสิครับ(มีประสพการณ์เยอะนี่ครับ)

คุรุวาโร เพิ่งไปสนทนาภาษาดอกไม้กับเขามาครับ

14. jernnrej

jernnrej Active Member

16 มิถุนายน 2012

คุณคะรุทา อยู่หาดใหญ่เหรอคะ?

15. สาวอุทัย

ฮ้า..!! แล้วจะรอดมั๊ยเนี่ยะ.. ตั้งแต่ใบ้หวยผิด ความมั่นใจหายไปตั้งเยอะ (เกือบเสียผู้..เสียคน เลยนะ..เนี่ยะ)
    ถ้างั้น..ท่านประธาน ต้องช่วยเรียกความมั่นใจให้นู๋ แล้ว..แหละ
    ว่า..หนูมีความสามารถพิเศษ ด้วยเหรอ..จ๊า ..อิอิ (หัวเราะมีเลศนัย..)

16. คะรุทา

เคยอยู่ค่ะ แหะ แหะ..แบบคะรุทาชีพจรลงเท้าน่ะค่ะ :cool:

17. nouk

แหม...จ่ายงานเป็นเจ้านายเลยนะคะ
    เอาประสบการณ์ตัวเองมั้ย เคยตั้งแต่ศาลเพียงตาค่ะ
    เคยไปรับจ้างปลูกบ้าน กะเลยตั้งศาลเีพียงตาขึ้นมา
    จะเอาความจริงอะไรกับเราเนี่ย เราก็ไม้ไปวันๆ
    คุณคุรุวาโร ผู้มากล้นด้วยวิชาน่าจะเล่าได้ดีกว่านะ
    ขอนึกก่อนนะ...ตอนนี้ปัญญาไปเที่ยวอยู่ โปรดรอสักครู่

18. A-ya

A-ya เป็นที่รู้จักกันดี

คุยกันดีดีนะคะพี่ อย่ารุนแรงใส่กันน๊า เป็นห่วงพี่ สิริเทวี เด๋วน้องมาติดตามอีกทีดึกๆเลย เพราะอีกครึ่งชั่วโมงต้องรีบวิ่งไปที่เกทขึ้นเครื่องคะ :cool:

19. คุรุวาโร

ถ้างั้น..ท่านประธาน ต้องช่วยเรียกความมั่นใจให้นู๋ แล้ว..แหละ
    ว่า..หนูมีความสามารถพิเศษ ด้วยเหรอ..จ๊า ..อิอิ (หัวเราะมีเลศนัย..)<!-- google_ad_section_end -->

สิริเทวี มีดีมากกว่าใคร เมื่อตอนเช้าว่า จะลิงค์ให้ดูว่า มีคนฝันจับปลาได้เจ็ดตัว

แต่กลัวจะข้ามหน้าข้ามตาสิริเทวีเลยไม่ทำครับ...

พรุ่งนี้จะมาฟังข่าวดีนะครับ ว่าเจรจาสำเร็จ เพราะ กรกต นั้น รับฟังเหตุผลของสิริเทวีครับ

20. nouk

ศาลพระภูมิ การตั้งศาลพระชัยมงคล (พระภูมิ) และ ศาลเจ้าที่ พระภูมิ หรือ ภูมิ หมายถึง พื้น และอัญเชิญพระชัยมงคล ให้เสด็จมาคุ้มครองเจ้าของบ้าน

การตั้งศาลพระภูมินี้ ไม่แนะนำให้ ท่านกระทำเอง เพราะว่าการดูฤกษ์ในการตั้งก็ดี กฎเกณฑ์ต่างๆก็ดี หรือข้อต้องห้ามใน การตั้งศาลก็ดี สิ่งเหล่านี้ถ้าผิดไปจากเดิม ก็จะทำให้เกิดความเสียหาย ต่อผู้ตั้งและคนในบ้านได้ จึงต้องให้ผู้ที่รู้จริงจะดีกว่า ถ้าผิดแล้วมันจะเข้าตัว ......! เรียกว่า ต้องธรณีศาล หรือ ต้องพระภูมิ นั่นเอง ลักษณะอาการนั้นดูไม่ยาก ก็จะมึนๆงงๆบ้าง หรืออาจจะมีอาการง่วงซึมความรู้สึกช้า อย่างนี้เป็นต้น ก็ต้องมาแก้อาถรรพ์ดังกล่าว ต่อไป

ศาลเจ้าที่ ต้องบอก เกี่ยวกับความหมายของคำว่า เจ้าที่ เสียก่อน เจ้าที่ก็คือ เป็นวิญญาณที่มีฤทธิ์ สามารถดูแลคุ้มครองอาณาเขตภายในบ้านของเราได้ เป็นเจ้าของดั้งเจ้าของเดิมที่อยู่ตรงนั้นมาหลายร้อยหลายพันปี จึงต้องมีการกล่าวอัญเชิญ เจ้าที่ ( ปู่เจ้าที่ ย่าเจ้าที่ ) เชิญท่านขึ้น เพื่อไม่เป็นการเหยียบย้ำท่านถือว่าเป็นการแสดงความเคารพต่อเจ้าที่ เป็นสิ่งสำคัญ ​

การลงไม้มงคล แผ่นดวง และนพเกล้า

ไม้มลคลในความหมายก็ เป็นการเสริมดวงชะตา และเป็นสิริมงคล กับ เจ้าของบ้าน ไม้มงคลมีทั้งหมดเก้าอย่าง แต่ละอย่างมีความหมาย ทั้งสิ้น ส่วนแผ่นดวงนั้น เพื่อให้เจ้าของบ้านนำมาไว้เพื่อที่จะให้เจ้าที่ คุ้มครองดูแล ไม่ให้เกิดอันตรายใดๆ ทั้งหลายทั้งปวง ( ดวงแข็ง ) และนพเกล้า เป็น อัญญะมณี มีเก้าสี เสริมดวงในนพเคราะห์ ให้ ปลอดภัยในเรื่องดวงดาวโหราศาสตร์(ดวงตก) ​

ความหมายของไม้มงคล

ไม้มงคลเป็นไม้ที่ใช้ในการประกอบพิธีต่างๆเช่นการสร้างบ้านตั้งศาลพระภูมิรวมไปถึงราชพิธีต่างๆ ซึ่งเป็นไม่ที่เป็นมงคล 9 ชนิดดังนี้​
    1.ไม้สักทองหมายถึงมีศักดิ์ศรี มีเงินมีทอง
    2.ไม้ทองหลางหมายถึงความมีสง่าราศี และความมีบามี
    3.ไม้ราชพฤกษ์หมายถึงมีความอยู่เย็นเป็นสุขทั่วราชอาณาจักร
    4.ไม้ชัยพฤกษ์หมายถึงมีความอยู่เย็นเป็นสุขทั่วราชอาณาจักร
    5.ไม้สีสุขหมายถึงจะมีความอยู่เย็นเป็นสุขมีความสุขสงบ
    6.ไม้ขนุนหมายถึงเมื่อมีปัญหาเกิดขึ้นก็จะคอยหนุนไม่ให้เกิดปัญหานั้นขึ้น
    7.ไม้พยุงหมายถึงความสูงส่งให้มีศักดิ์มีศรีค้ำจุน
    8.ไม้ทรงบาดาลหมายถึงให้มีความสงบความสุขร่มเย็นเป็นสุข เหมือนทรงยศทรงบาดาล
    9.ไม้กลั่นเกลาหมายถึงให้คนในบ้านเป็นคนดี หรือกลั่นเกลาทำให้เกิดแต่สิ่งที่ดีๆกลั่นเกลาทำแต่สิ่งที่ดี ๆ ​
    ความหมายทั้งหมดนี้เป็นความเชื่อถือกันมาตั้งแต่โบราณโหราศาสตร์ไทยดั้งเดิมนำมาประกอบพิธีจะเป็นศิริมงคลดังที่กล่าวมาจะเกิดแต่สิ่งที่ดีงามแก่บ้านท่านจะอยู่ร่มเย็นเป็นสุขเวลาจะมีเคราะห์ร้ายก็จะคอยปัดเป่าให้หายไปและจะคอยค้ำจุนไม่ให้เสียหาย​

ไฟล์ที่แนบมา: