นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

วันนี้ไม่ว่างค่ะ เคลียร์งานด่วน
    คงจะเข้ามาโม้ตอนเย็นๆ ค่ำๆ นะคะ
    คุยกันไปก่อนนะ...:cool:

2. fahmui

fahmui เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2012
    พี่นุ๊กไปอีกแว้ววว.... :'(

วันนี้ก็ได้รับรู้หลายๆเรื่องราว ของหลายๆท่าน

มีอะไรจะเล่าเพิ่มเติมให้ฟังอีกไหมหนอ:cool: จะรอฟังนะจ้ะ

3. nouk

หลอกเล่น มาแว้วววว...
    เจ้านายหลับค่ะ แอบเล่น อิอิ
    มารออ่านนิทานของน้องฟ้ามุ่ยจ้ะ เล่ามาเลยหนอ
    ห้ามบอกว่าไม่มี...เพราะว่าเค้าจะเสียใจมากกกกกกกกก

4. nouk

จัดอันนี้ให้ก่อนแล้วกันนะ สำหรับน้องฟ้ามุ่ย

คนธรรพ์ วิทยาธร กุมภัณฑ์ คือ ใคร ? (อย่างย่อนะจ๊ะ)

คนธรรพ์
    มี 3ประเภท คือ คนธรรพ์ชั้นสูง คนธรรพ์ชั้นกลาง และคนธรรพ์ชั้นล่าง
    • คนธรรพ์ชั้นสูง มีวิมานอยู่ในสวรรค์ชั้นจาตุมหาราชิกา เช่น ปัญจสิขเทพบุตร มีเทพธิดาประจำอยู่ในวิมาน
    • คนธรรพ์ชั้นกลาง เกิดอยู่ในป่าหิมพานต์ มีวิมานอยู่ในต้นไม้ และเป็นบริวารของคนธรรพ์ชั้นสูง
    • คนธรรพ์ชั้นล่าง อยู่บนพื้นมนุษย์ สิงอยู่ในต้นไม้จำพวกไม้หอม เช่น นางตะเคียน นางตานี เป็นต้น
    คนธรรพ์มีความถนัดในการดนตรี การละคร ระบำรำฟ้อน ศิลปะ วรรณกรรม กวีนิพนธ์ เมื่อมีเทวสมาคมครั้งใด คนธรรพ์มักทำหน้าที่ขับกล่อม ให้ความสำราญแก่หมู่ทวยเทพทั้งหลาย คนธรรพ์นี้เมื่อครั้งยังเป็นมนุษย์ทำบุญเจือด้วยกามคุณ

วิทยาธร เป็น พวกที่ทรงความรู้ในศาสตร์ต่างๆ มีศิลปศาสตร์ 18ประการ เช่น โหราศาสตร์ แพทยศาสตร์ วิทยาศาสตร์ เป็นต้น พวกนี้เหาะได้ มีเวทมนตร์ คาถา อาคมต่างๆ วิทยาธรมีรูปร่างหลากหลาย อยู่แบบเดี่ยวก็มี อยู่เป็นหมู่เป็นกลุ่มก็มี

กุมภัณฑ์ มี รูปร่างแปลก หน้าตาพองๆ เป็นยักษ์ประเภทหนึ่งแต่ไม่น่ากลัวเหมือนยักษ์ ไม่มีเขี้ยว ผมหยิกๆ ผิวดำ ท้องโต พุงโร กุมภัณฑ์มีตั้งแต่ชั้นสูงจนถึงชั้นล่าง มีหน้าที่ลงไปทรมานสัตว์นรกในยมโลก

ทั้งคนธรรพ์ วิทยาธร กุมภัณฑ์ เป็นเทวดาที่อยู่ในการดูแลของ ท้าวธตรฐ ผู้ปกครอง สวรรค์ชั้นจาตุมหาราชิกาด้านทิศตะวันออก

5. fahmui

พี่นุ๊กอะ... เล่นดักคอกันแบบนี้ แล้วจะยังไงดีล่ะเนี่ย ก็เพราะว่ามัน ไม่มี๊ ไม่มีอะจิ:'(

ตั้งแต่เกิดมายังไม่เคยพบเจอเรื่องที่มันเหนือคำอธิบายเลยสักครั้งเดียว แล้วจะหาเรื่องอะไรมาเล่าได้ยังไงล่ะจ้า:cool: เป็นกำลังใจให้พี่นุ๊กในการช่วย โสมสกุลตะรา ดีกว่าจ้ะ ({) แหะๆ...

6. nouk

เล่าเรื่องเป่ากบ...ตอนเด็กๆ ก็ได้นะ
    หรือกระโดดหนังยางดี คนเราเกิดมามีเรื่องราวในชีวิตตั้งมากมาย
    ทั้งที่ประทับใจ ไม่ชอบใจ และยังอยู่ในความทรงจำ ไม่มีได้ไง...ฮึ (เสียงขึ้นจมูก)

7. fahmui

ขอบพระคุณค่ะพี่นุ๊ก แหะๆ... ยังจำได้อีกเนาะ ว่าน้องยังสงสัยเรื่องนี้อยู่:cool:

แต่ว่า ยังสงสัยว่า ถ้าคนธรรพ์ที่พี่นุ๊กเคยเล่า ไปแอบกุ๊กกิ๊กกับกินรี มักกะลีผล ปยานาคสวยๆ... แล้วลูกของท่านๆ จะเป็นแบบไหนเหรอคะ:cool:

ก็สงสัยอะเนอะ(deejai)

8. nouk

ก็ออกมาเป็นลูกครึ่ง เหมือนใครหลายๆ คนในกระทู้นี้ไงคะ
    หันซ้าย หันขวา น่าจะมีนิ...ลูกครึ่ง ชัวร์ป้าบ...สวยๆ หล่อๆ ส่วนใหญ่จะเป็ลูกครึ่งนะคะ ได้ส่วนเด่นของพ่อกับแม่
    ปยานาค+ปยาครุฑ ได้พันธุ์แท้ 1 พันธุ์ทาง 2 (ก็ว่ากันไป ฮิ้วววว)
    เทวดา+ปยานาค
    ปยาครุท+คนธรรพ์
    เทวดา+กินรี
    วิทยาธร+ปยาครุท
    ฯลฯ
    โอ้ย...เยอะแยะค่ะ น้องฟ้ามุ่ย
    รักไม่มีพรมแดนค่ะ
    มีลูกก็ได้สายพันธ์ใหม่ อาจจะมีความสามารถกว่าสายพันธุ์เดิมก็ได้นะ
    วะ...วะ...วะ...ว้าวววว....จินตนาการล้ำลึก ใครหนอ?

9. fahmui

โอ้โห... เอางั้นเลยเชียวเหรอจ้าาา ฮ่าๆๆ:cool:

งั้นเล่าเรื่องความสนใจในพญานาคดีกว่า เริ่มสนใจเมื่อไร ตอนไหนจำไม่ได้ รู้แต่ว่า รู้สึกตัวอีกที ก็ชอบอ่านเรื่องราวของท่านพญานาคมากๆ ... ว่าท่านมีลักษณะเป็นอย่างไร มาจากไหน เคยถึงขั้นไหว้พระขอให้ได้พบ ได้เจอ 5555 เคยตั้งใจไว้หลายครั้ง อยากจะไปดูบั้งไฟพญานาคกับตา อยากไปป่าคำชะโนด แต่ก็ได้เห็นแค่ป้ายบอกทางเข้า (เมื่อตอนไปราชการที่หนองคาย)

เลยท้อๆใจไปช่วงหนึ่ง ว่าตนเองคงไม่ได้มีวาสนาหรือบุญพอที่จะได้พบได้เจอท่าน เลยห่างหายไปจากเรื่องราวของท่านไปสักระยะ จนมาเจอกับกระทู้นี้ และติดหนึบมาจนถึงปัจจุบัน ด้วยเพราะรู้สึกอบอุ่น คุ้นเคยยังไงบอกไม่ถูก ต้องเข้ามาดูทุกวัน:cool:

แถมยังได้รู้ว่าตนเองนั้น มาจากไหน เป็นใครอีก ความอยากรู้นี่ก็ไม่ค่อยดีนะคะ เพราะทำให้เกิดอยากรู้เรื่องอดีตของตนเอง มากขึ้นๆ แต่ก็เอาเท่าที่วาสนาเราจะทำให้รู้ได้จ้าาา.... จบเรื่องเล่า อิอิ:cool:

10. fahmui

ว้าาวววววววว ลูกครึ่งเยอะเลยเหรอคะกระทู้นี้ อิอิ

ความรักนี่เป็นเรื่องที่สุดยอด เหนือกาลเวลา เหนือภพเหนือชาติจริงๆนะคะ

อยากรู้จัง ว่าท่านไหน เป็นลูกครึ่งยังไงบ้าง:cool:

พอจะได้รู้บ้างไหมหนอ (นั่นไง... อยากรู้อีกละ เฮ้อออ:'()

11. nouk

พี่ว่ามันห้วนไปนะคะ น้องฟ้ามุ่ย
    ต้องเคยไปแอบปิ๊งนาคราชหนุ่มแน่ๆ เลย
    เอ๊ะ...หรือว่าโดนมนต์นาคเกี้ยวเข้าซะแล้ว
    ถอนตัวไม่ขึ้นเลย อิอิ

เรื่องราวในอดีต ถ้ารู้แล้วได้เห็นอนิจจัง ทุกขัง อนัตตา ก็นับว่ามีประโยชน์นะคะ
    แต่ถ้ารู้แล้ว ทำให้วนเวียนอยู่ที่เดิม หรือหลงหนักกว่าเดิม
    ก็นับว่าเสียประโยชน์จากการรู้อดีตอย่างมหาศาลค่ะ
    อย่ารู้ซะีดีกว่า...

ทำไมพอได้รู้กันแล้ว ยังต้องย้อนกลับไปอดีตเพื่อไปแก้ไขอีก
    ไม่เข้าใจจริงๆ ปล่อยให้มัีนผ่านไปไม่ได้เหรอคะ เรื่องที่ผ่านไปแล้วแก้ไม่ได้ค่ะ
    ปัจจุบันเนี่ยทำได้แน่นอนค่ะ ทำให้ดีก็ได้ ทำให้แย่ก็ได้ เจริญปัญญาให้มากๆ นะคะ
    ศีล สมาธิ ปัญญา ทำให้เสมอกันค่ะ ทุกปัญหาแก้ได้ด้วยตัวเอง
    อย่าใช้อารมณ์ ความรู้สึก นำปัญญาซิคะ

จริงๆ แล้ว ความรัก ความแค้น กิเลส มโนต่างๆ ที่เกิดขึ้นนั้น
    ไม่ได้เกิดขึ้นจากภายนอกนะคะ แต่มันอยู่ที่ในใจของตนเองต่างหาก
    ค้นหากันให้เจอ อย่ามัวไปโทษที่อื่น มันอยู่ในใจจริงๆ ค่ะ
    มันนอนนิ่งๆ รอเวลาที่จะฟุ้งขึ้นมา เมื่อมันฟุ้งขึ้นมาแทนที่จะพิจารณาเพื่อดับมัน
    กลับไม่ทันมัน ไปหาเหตุที่อื่นมาเพิ่มกันอีก ลองพิจารณากันดูนะคะ

12. fahmui

ตัวน้องเองนั้น ก็ไม่ด้อยากจะกลับไปแก้ไขอดีตแต่อย่างใดค่ะพี่นุ๊ก ด้วยเพราะอดีตคือช่วงเวลาที่ผ่านมาแล้ว แต่เพียงแค่อยากรู้ว่า ในครั้งนั้น(อดีตชาติ) เราเป็นใคร มีนิสัยอย่างไร ทำอะไรบ้าง เท่านั้นเอง เอ๊ะ หรือนี่ คือสิ่งที่พี่นุ๊กกำลังสอนว่าอย่าไปอยากรู้ ฮ่าๆๆ:cool:

นั่นสินะคะ... ฟ้ามุ่ยไปหลงรัก หลงชอบปยานาคหนุ่มๆที่ไหนหรือเปล่าก็ไม่รู้ ในอดีต(เท่าที่ท่านคุรุฯว่ามา) ก็ไม่เห็นจะเคยเล่าว่าเกี่ยวข้องกับท่าปยานาคเท่าไรเลย แต่ในใจกลับอยากพบ อยากเจอ อยากเห็นนักหนาเลยเชียว

แหะๆ... อนุโมทนาในคำสอนของพี่นุ๊กด้วยค่ะ:cool:

13. jernnrej

jernnrej Active Member

16 มิถุนายน 2012
    ตามไล่อ่าน "นิทาน" พญานาคมาถึงหน้า 20 กว่าๆแล้ว เลยขออนุญาติถือโอกาสเอารูปปั้นพญานาคที่สงขลามาแบ่งกันชมค่ะ ^^

14. nouk

คิดถึงเพื่อนๆ จังเลย ทำไมชอบทอดทิ้งให้เราเดียวดาย
    วันนี้เราคุยกันสองคนเองนะคะ น้องฟ้ามุ่ย
    พี่ว่าเดี๋ยวคุยไปคุยมา ต้องมีฉกแน่ๆ เลย
    แน่ะ...เจอเหยื่อแระ

หวัดดีค่ะ คุณ jernnrej และคุณชาคริยา
    ยินดีต้อนรับสู่นครคุรุวาโรค่ะ
    หลงเข้ามาหรือว่าตั้งใจคะ
    ยังไงก็แล้วแต่ เรื่องราว เรื่องเล่าคนละหนึ่งเรื่อง
    ตามธรรมเนียมค่ะ รออ่านหนอ:cool:

15. jernnrej

jernnrej Active Member

16 มิถุนายน 2012
    เป็นคนธรรมดามากๆ ไม่มีเรื่องราวเรื่องเล่าใดๆเลยค่ะ ขอเป็นผู้ติดตามอย่างเดียวดีกว่าค่ะ ^^

16. nouk

วันนี้ขอยกเรื่องราวตอนหนึ่งในอรรถกถาเกี่ยวกับนารีผล มาฝากแล้วกันนะ

ในอดีตกาล เมื่อพระเจ้าพรหมทัต เสวยราชสมบัติอยู่ในพระนครพาราณสี พระโพธิสัตว์บังเกิดในตระกูลพราหมณ์ ณ กาสิกรัฐ เจริญวัยแล้ว ถึงความสำเร็จในสรรพศิลปศาสตร์แล้วบวชเป็นฤๅษี มีมูลผลาผลในป่าเป็นอาหาร ยังอัตภาพให้เป็นไปในป่ากว้าง. ครั้งนั้น แม่เนื้อตัวหนึ่ง เคี้ยวกินหญ้าอันเจือด้วยน้ำเชื้อ ในสถานที่ปัสสาวะของพระดาบสนั้นแล้วดื่มน้ำ.

และด้วยเหตุเพียงเท่านี้เอง มันมีจิตปฏิพัทธ์รักใคร่ในพระดาบส จนตั้งครรภ์ นับแต่นั้นมาก็ไม่ยอมไปไหน เที่ยวอยู่ใกล้ ๆ อาศรมนั่นเอง. พระมหาสัตว์กำหนดดูก็รู้เหตุนั้นทั่วถึง ต่อมา แม่เนื้อคลอดบุตรเป็นมนุษย์. พระมหาสัตว์จึงเลี้ยงทารกนั้นไว้ด้วยความรักใคร่ว่าเป็นบุตร ตั้งชื่อให้ว่า อิสิสิงคกุมาร ในเวลาต่อมา พระมหาสัตว์ จึงให้อิสิสิงคกุมารผู้รู้เดียงสาแล้วบวช ในเวลาตนชราลง ได้พาดาบสกุมารนั้นไปสู่นารีวัน (ป่านารีผล) กล่าวสอนว่า

ลูกรัก ขึ้นชื่อว่าสตรีเช่นกับดอกไม้เหล่านี้ มีอยู่ในป่าหิมพานต์นี้ สตรีเหล่านั้นย่อมยังชนผู้ตกอยู่ในอำนาจตน ให้ถึงความพินาศอย่างใหญ่หลวงได้ ไม่ควรที่เจ้าจะไปสู่อำนาจของสตรีเหล่านั้น ดังนี้แล้ว

ครั้นในเวลาต่อมา ก็ทำกาลกิริยา เป็นผู้มีพรหมโลกเป็นที่ไปในเบื้องหน้า. ฝ่ายอิสิสิงคดาบส เมื่อประลองฌานกีฬาก็พักอยู่ในหิมวันตประเทศ ได้เป็นผู้มีตบะกล้า เป็นผู้มีอินทรีย์อันชำนะแล้วอย่างยวดยิ่ง

ครั้งนั้นพิภพของท้าวสักกเทวราช หวั่นไหว ด้วยเดชแห่งศีลของพระดาบส ท้าวสักกเทวราช ทรงใคร่ครวญดูก็ทราบเหตุนั้น ทรงพระดำริว่า พระดาบสนี้จะพึงยังเราให้เคลื่อนจากความเป็นท้าวสักกะ เราจักต้องส่งนางอัปสรคนหนึ่ง ให้ไปทำลายศีลของเธอ ดังนี้แล้ว ทรงพิจารณาเทวโลก ทั้งสิ้น ในท่ามกลางเหล่าเทพบริจาริกาจำนวนสองโกฏิครึ่งของพระองค์ มิได้ทรงเห็นใครอื่นซึ่งสามารถ ที่จะทำลายศีลของพระอิสิสิงคดาบสได้ นอกจากนางเทพอัปสร ชื่ออลัมพุสาผู้เดียว จึงรับสั่งให้นางมาเฝ้า แล้วทรงบัญชาให้ทำลายศีลของพระอิสิสิงคดาบสนั้น

นางอลัมพุสาเทพอัปสรนั้น เข้าไปหาอิสิสิงคดาบสนั้น ซึ่งประกอบความเพียรในกลางคืนแล้ว สรงน้ำแต่เช้าตรู่ ทำอุทกกิจเสร็จแล้ว ยับยั้งอยู่ด้วยฌานสุขในบรรณศาลาหน่อยหนึ่ง จึงออกมากวาดโรงไฟอยู่ นางยืนแสดงความงาม ของหญิงอยู่ข้างหน้าของพระอิสิสิงคดาบสนั้น…

นางอลัมพุสา แสดงมายาหญิงเย้ายวน จนดาบสหนุ่มหลงใหล.. และในที่สุด ดาบสหนุ่มก็ถูกทำลายศีล...

17. สาวอุทัย

สาวอุทัย เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2011
    จ๊ะเอ๋..คุณนายผู้ใจดีมีเมตตา....แหะ..แหะ..!!

18. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

แม่เค้าถูก 51 ล่าง ส่วนเค้าถูก 73 บน...20 บาทขาดตัว...รวยเละเจ้าข้าเอ๋ย :boo:

19. สาวอุทัย

สาวอุทัย เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2011
    น้องมุกมิก..เจ้าขา พี่ดาวกำลังช้ำใจอยู่นะเจ้าคะ..ช่วยๆ กัน ถนอมใจอันบอบบางของพี่ด้วย...แง ๆ :'(

20. nouk

โดน...โดน...โดน...โดนแน่
    แต่ไม่ใช่ไม้หน้าสามนะ
    อยากโดนอะไรว่ามา...เราใจดีให้โอกาสจ้าาาา