นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. khun_aun

khun_aun เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2007

เสียดาย...ประกาศแขวนนวมเลิกเล่นหวยแล้ว เพราะไม่มีดวงด้านนี้
    ว่าแต่มันจะตีความเป็นเลขอะไรได้บ้าง อยากรู้หนอ

2. A-ya

A-ya เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัยจังท่านประธาน แบบนี้ถ้าเค้ามีจิตถึงเรา เราก็เรียกได้ใช่ป่ะคะ แล้ววิธีเรียก เรียกยังไงอ่ะ สงสัยต้องเจรจายาว ถ้าคุยกันไม่รู้เรื่อง คงต้องให้พี่ๆช่วย

3. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    ก็สวดมนต์แล้วก็จุดธูป 16 ดอกครับ เรารู้ชื่อของเขาแล้ว ถ้าเขาไม่มาแสดงว่า

เขาไม่อยากเจรจาด้วยครับ เพราะเขามาหาเราได้อยู่บ่อยๆ ทั้งๆที่ไม่ได้เรียกมาครับ

สิ่งหนึ่งต้องจดจำไว้ให้ดีคือว่า เขาเหนือกว่าเราครับในโลกทิพย์ เพราะฉะนั้นต้องระมัดระวังด้วยครับ

4. สาวอุทัย

สาวอุทัย เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2011
    เย็นนี้รู้เรื่อง...ฮ่า...ฮ่า..
    ตะกี๊โทรไปให้พรรคพวก ซื้อสามตัว.. (เล็กน้อย 50X50) 2 เลขเท่านั้น...
    พวก..ขำกลิ้ง ฮากระจัด..กระจายเลย.. บอกว่า..ครั้งแรก เลยนะเนี่ยะ..ฮ่า

5. khun_aun

khun_aun เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2007
    ยังรออ่านเรื่อง กินรี นามว่า จุรินทร์ทิพย์ อยู่นะคะ
    ท่านคุรุวาโร

6. สาวอุทัย

มุกมิก..หายไปหนาย.ยยยย โอม..มมมมม !!!! จงมา...จงมา... เหอ..เหอ..

7. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    จารุพักตร์ไม่ต้องกลัวครับ คืนนี้สำเร็จแน่นอน ในที่สุด สิริเทวี ก็แสดงพลังออกมาให้เห็นแล้วครับ

แต่ว่า สงสัย นราวดี คงหาวเป็นดาวเป็นเดือนไปแล้วมั้ง ครับ เพราะเรียกหาขนาดนั้นนะครับ

เรื่องกินรี ต้องไปดูครับ เพราะหิมพานต์นั้น ไม่สามารถมองผ่านได้เหมือนที่อื่นๆครับ

8. สาวอุทัย

ท่านประธาน...ชอบให้นู๋ขำกลิ้ง.งงงง ฮา...กระจัดกระจาย.ยยยย อีกแระ..!

9. A-ya

A-ya เป็นที่รู้จักกันดี

หวังว่าเค้าจะกลับใจ จากที่จะคอยกลั่นแกล้ง มาคอยคุ้มครองส่งเสริมเราในทางธรรมแทน :'(

10. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

เย็นนี้ก็รู้คุงคู หมู่หรือจ่า
    โลภมากลาภหายนะจ๊ะ
    ห้ามโลภ....ห้ามโลภ
    ไม่ใช่ของเรา...ท่องไว้

11. nouk

พักโฆษณา...
    เบรคทานข้าวก่อนนะคะ หิวแระ
    เช้า+กลางวัน
    วันนี้ใครถูกหวย...ดีใจด้วยนะ
    ใครไม่ถูก...จะซ้ำเดิมซะให้เข็ด อิอิ

12. idhumma

idhumma Active Member

13 มิถุนายน 2012
    เอ.. น้าครับ แล้วฝันแบบนี้แปลว่าอะไรเหรอครับ..

4. เกิดขึ้นเมือ่ไม่นานมานี้เองครับ ผมตอนนั้นค่อนข้างที่จะกังวลกับธุรกิจที่ผมและครอบครับกำลังจะทำในอนาคตนี้ เรียกได้ว่าเครียดอยู่ซักพักเลยครับ ในคืนนั้นผมก็ฝัน ฝันเหมือนว่าเป็นที่พัก หรืออะไรซักอย่าง คล้ายๆ กับวัดหรือที่พักอะไรซักอย่าง ในฝันผมไปกับเพื่อนครับ พอเดินเข้าไปในห้องก็เห็น เด็กผู้หญิง (เด็กอีกแล้วครับ - -) นอนอยู่บนเตียง ร้องไห้อยู่ครับ ผมก็ถามว่า หนูเป็นอะไร .. เค้าตอบว่า หนูกลัว (แต่ในฝันผมไม่เห็นว่าปากเค้าจะขยับเลยครับ) ผมก็เลยไปอุ้มเขาลงจากเตียง ความรู้สึกตอนที่อุ้มมันเหมือน มีเมือกๆ อยู่ที่ตัวน้องเค้าน่ะครับ แและใบหน้าที่ผมเห็น มันคล้ายๆกับ ว่าไม่มีรูจมูก เหมือนกับ งู หรืออะไรซักอย่างเลยครับ บนตัวของเด็กผู้หญิงคนนี้ จะมีหยักไย่เพราะเค้ากลัวเลยไปมุดอยู่ตามใต้เตียง ใต้ตู้ ผมก้อไปเอาออกให้เขา บอกว่าไม่ต้องกลัว ๆ มาๆ แล้วเค้าก็ถามว่าเค้ามาอยู่ด้วยได้ไหม .... ... ผม ตอบว่า .. ได้ ซิ !!! มา มานอนข้างๆ พี่สองคนนี่ (- - คิดดูตอนนี้ก็เสียวๆ อยู่ครับ เพราะตอบตกลงไป) จากนั้นภาพในฝันก็ตัดไป เหมือนอยู่ในห้องประชุม มีผู้หญิงวัยกลางคน มาพูด จำได้ลางๆว่า คล้ายๆ กับเป็นคำอวยพรให้ผมทำธุรกิจ ได้เจริญ และดี แล้วคำพูดสุดท้ายเค้าพูดว่า การเริ่มที่ดี ต้องเริ่มด้วยการบริจาค! แล้วผมก็ตื่นเลยครับ ตื่นมาตอนเช้ามืด

13. Margaret Th

Margaret Th Active Member

ช่วงนี้ม่ายค่อยมีนิทานเลยค่ะ เพราะยุ่ง ๆ กับการเตรียมงานบวชให้
    กับคนที่เราติดพันธะสัญญา (1 จากทั้งหมด) ค่ะ เค้าตั้งใจว่าจะบวช 1 พรรษา ^^
    ทำไงได้ล่ะคะ ชาติภพที่แล้วไปหลอกให้เค้าหลงรัก...มาชาตินี้เค้าเลยกลับมาทวงคืน

14. nouk

จริงหรือคะ คุณMargaret Th อย่างนี้เราอ่วมแน่เลย
    ชาตินี้หลอกให้เค้ารักแล้วหักอกไว้เยอะเลยค่ะ
    บวชไม่สึกไปหลายคนแล้ว แต่น่าจะเป็นบุญมากกว่านะ
    เพราะชี้ทางธรรมให้ใครหลายคน
    และเราก็ไม่เคยสัญญากับใครนะ เค้ามารักกันเอง

15. Margaret Th

Margaret Th Active Member

สงสัย Margaret หลอกเค้าเมื่อชาติที่แล้วไว้เยอะจัดค่ะ
    ชาตินี้เค้าเลยมาเกิดเป็นน้องชายตัวเองอ่า...
    ซึ่งน้องชายเค้าเคยฝันว่า...ก่อนตายชาติโน้น
    เค้าตั้งจิตว่า ขอให้เกิดมาเป็นเรารักมากเหมือนกะเค้ารักเราในชาติก่อนอ่ะ..
    เราจะได้รู้สึกว่ามันเป็นยังงัย ^^"
    บวชคราวนี้..คงต้องขออโหสิกรรมกันแล้วล่ะค่ะ

16. Skysky1

Skysky1 เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2012

ความรู้สึก ที่อ่าน ขนลุกมากตลอดเวลาที่อ่าน

ยิ่งเอ่ยว่า น้ำตกทีลอซู

แต่ถ้าทุกอย่างเป็นจริงในอดีต

ความรู้สึก...
    เราจะเอ่ยบอกกับพ่อแม่ไปได้อย่างไร
    ในเมื่อความต้องการของแต่ละคน มันคนละทาง
    เราเลือกที่จะเจ็บฝ่ายเดียว แต่เราเข้าใจผิด
    มันคงจริงทุกอย่าง เพราะท่านยังตามมาตลอด
    ทำทุกอย่างให้เราผิดหวัง
    โดยเฉพาะเรื่องความรัก (งี้นี่เอง โสดด อีก แว้ว 555)

ความรู้สึกตอนนี้
    จะเลือกข้อ 4 เลือกจะมาเกิดเป็นมนุษย์ เดินจากมา
    อาจเพราะทำใจไม่ได้ที่เห็นทั้งคนรัก และพ่อแม่เป็นทุกข์
    หากเลือกทางใดทางหนึ่ง อีกฝ่ายต้องผิดหวัง
    สู้เดินจากไป คิดว่าไม่มีเราสักคน คงดีขึ้นสักวัน

อีกอย่างอยากอยู่อย่างสงบ บำเพ็ญ สร้างบุญมากๆ

ในอดีตจะเป็นอย่างไร จะเลือกเหมือนกันรึเปล่า
    ต้องทำตามคำแนะนำของท่านคุรุวาโร
    วันพระนี้ นี้เจอกันจุดธูป เผลอๆใจร้อนคืน นี้จุดเชิญเลย 555

แปลกนะ ตอนเราอยู่บ้าน
    แม่บอกว่า พ่อเราเห็นอะไรบางอย่าง
    เราถามว่า เห็นอะไร...
    พ่อเห็น มีชายแต่งตัวเป็นทหาร สูงใหญ่ เดินหายไปแถวประตู

17. Skysky1

Skysky1 เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2012
    ขอบคุณท่านคุรุวาโรมากๆค่ะ ที่เมตตา

18. fahmui

fahmui เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2012

ขอเดาว่า เป็นข้อ 4. ค่ะ

19. fahmui

fahmui เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2012
    มาช้าไปหน่อย... ตามอ่านเสียตาแฉะเลย:cool:

สวัสดีทุกท่าน ทุกนามค่ะ... วันนี้คึกคักทีเดียวเชียว

แต่ดูจากเลขใบ้หวยแล้ว วันนี้ ฟ้ามุ่ยคงโดนกินเรียบเป็นแน่แท้:'(

20. idhumma

idhumma Active Member

13 มิถุนายน 2012
    งั้นผมเลือกข้อ 4 ครับ .. เหตุผลเพราะที่สีแดงเลย 55+
    ..ตอนนี้สงสัยหลายๆท่านคงรอลุ้นเลขที่ออกอยู่มั๊งครับ