นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    เหมือนนางจะได้ยิน...ร่างอันเขื่องนั้น ค่อยๆเปล่งรัศมีสว่างสดใสขึ้นที่ละน้อย เมื่อไอหมอกระลอกสุดท้าย
    ผ่านเข้ามากระทบสรีระเปียกปอนไปทั่วสารพังกาย ประดุจยาทิพย์โอสถ
    เป็นที่น่าอัศจรรย์!โกมาลิกะนั้นมีรัศมีกาย สว่างงดงาม สดใสกว่าเดิมมาก...ดุจแสงจันทรายามนี้ ปราศจากเมฆหมอกราคีใดๆ มาเผ่วพาน

โกมาลิกะ ขยับตัวลุกขึ้น ทอดสายตาจ้องมองดูท่านพญาทั้งสี่แล้ว กล่าวคำว่า...
    "กรรมใดๆท่านสร้างแก่เราแล้ว เราขออโหสิกรรมให้ทุกๆท่านค่ะ"...
    "สาธุ..."ท่านพญาทั้งสี่เปล่งเสียงขึ้นพร้อมกันโดยมิได้นัดหมาย
    "ถ้าหากแม้นว่าสมัยใด เราเคยก่อสร้ากรรมอันใดไว้แก่พวกท่าน!..."ยังไม่ทันที่นางโกมาลิกะจะพูดจบ
    เสียงท่านพญาทั้งสี่ก็กล่าวขึ้นพร้อมกันอีกเป็นคำรบสองว่า...
    "เราก็อโหสิกรรมนั้นให้แก่ท่านเช่นกัน"
    "สาธุ...." โกมาลิกะ กล่าว สาธุการขึ้น ด้วยความสบายใจสุดเหลือประมาณ

ธรรมดา ท่านพญาทั้งสี่ต่างก็มีความสุขสบายดีอยู่ในทิพย์วิมานของตนเอง เพียงแต่ว่าเหตุการณ์นี้เป็นเพียงเศษวิบากกรรมเก่ามาให้ผล...
    เหมือนยกภูเขาออกจากอก สหายรักทั้งสี่ ต่างก็เข้าใจซึ่งกันและกันดี พากันกลับคืนสู่ทิพย์วิมานของตนเอง...
    ส่วนโกมาลิกะนั้นเล่า หลังจากที่นางได้ประจักษ์ซาบซึ้งถึงคุณของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าแล้ว ทำให้นางมั่นคงยิ่งขึ้นในการประพฤติพรหมจรรย์ของตนให้บริสุทธิ์
    คืนกลับสู่พิภพบาดาลสระโกมุทาโบกขรณี โดยสวัสดิภาพแล้ว แล...

โกมาลิกะ หากจะเปรียบเทียบเชิง "ธรรมาทิฎฐาน"
    นางนั้นคือ จิต ของท่านผู้ประพฤติพรหมจรรย์ทั้งหลาย!
    ที่ต้องฟันฝ่าอุปสรรค์ อันมีในท่านพญาทั้ง ๓ คือ ราคะ โทสะ โมหะ
    และไม่จมติดอยู่กับอารมณ์ อุเบกขา อันมีในท่าน พญาเอรยานะนาคราช
    เราก็จะสามารถ นำตนให้เข้าถึงฝั่งอันเกษมจากโยคะ ได้รับธรรมาภิสมัย
    สมดั่งปณิธานที่เราท่านทั้งหลาย ตั้งใจไว้........

ตราบใดที่เรายังมีธงชัยเป็นดั่งยอดเขายุคนธร ที่หยั่งลงแล้วในพระศาสนานี้
    ตราบนั้นนางจะคงอยู่ในใจท่าน ตลอดไป!

จบบริบูรณ์​

2. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

เสียงพิณ ดีดบรรเลง บทเพลงเศร้า
    ละอองเงา คลายบรรจบ ภพคู่ขนาน
    จรจากไกล ใจพิสุทธิ์ ดุจบัวบาน
    จิตสราญ ปลดเปลื้อง เรื่องทุกข์เอย.

3. คะรุทา

คะรุทา เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2010
    ในกระตู้นี้...
    มีผู้สืบสายมาจากปู่อนันต์โดยตรง..
    อย่าถามว่าคะรุทารู้ได้ไงนะจ๊ะ...อิอิ..
    อย่าถามว่า ไผ..อิอิ..เพราะเขาปลอมตัวมา :cool:

4. fahmui

fahmui เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2012
    พูดเช่นนี้ เค้าก็อยากรู้อะจิ 555

5. mukmik

ใครรู้ตัวว่า "ใช่" รีบมายกมือชูจั๊กแร้หน่อยสิคะ...^^

6. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    นราวดีอยากรู้ไหมหนอ...สงสัยไม่อยากรู้...

ศรีนารถบุดฌามาลย์ นั้นหมดบุญ จากสวรรค์ครับ แต่เขาไม่ได้อยู่บนสวรรค์ชั้นหนึ่ง แต่อยู่ชั้นอื่นครับ

มีสัญลักษณ์เป็นรูปพญานาคใช่ไหม มณีเพชร

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มิถุนายน 2012
  7. คะรุทา

กำลังถอนราก เอ้ยยย..กำลังซุ่มอยู่มั้ง อ่า..
    คอนเฟิร์ม ฟันธง..ไม่ฟันทิ้ง นะจ๊ะ...

8. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    อยากรู้หนอ ... คะรุทา คนงาม .....

ว่าเป็นผู้ใด จ๊ะ....

ヽ(^。^)ノヽ(^。^)ノヽ(^。^)ノヽ(^。^)ノ

9. khun_aun

khun_aun เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2007
    <table class="tborder" border="0" cellpadding="6" cellspacing="1" width="100%"><tbody><tr><td class="thead">ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 24 คน ( เป็นสมาชิก 18 คน และ บุคคลทั่วไป 6 คน ) </td> <td class="thead" width="14%">
    </td> </tr> <tr> <td class="alt1" colspan="2" width="100%"> Aunny_Trakarn, mukmik, fahmui, A-ya, saekue20, นิวัตร์, แสงสุริยา, บุศราคัม, คะรุทา, oracle_Park, คุรุวาโร, ปลากะป๋อง, มนต์เมือง, to2504, pytheus, ผู้มีจักร</td></tr></tbody></table>
    วันนี้คนเยอะจริงๆด้วย

10. mukmik

อยากรู้สิคะ...งั้นเรามาเล่นเกมกันม๋ะ ท่านคุรุจะให้ทายมั้ยว่า
    "ศรีนารถบุดฌามาลย์" เป็นใครในกระทู้นี้ ถ้าตอบถูก ก็รับ
    รางวัลไป (แต่ต้องมีช้อยให้นะ อิอิ)

หรือจะให้ทายว่า "ใครคือโอรสของท่านพญาอนันตนาคราช" ดีคะ ^^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มิถุนายน 2012
  11. นํ้า้ทิพย์

นํ้า้ทิพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2010
    ได้เลยค่ะอย่าขนมด้วยนะค่ะ

12. fahmui

แบบนี้เห็นที เราต้องแพ้แน่นอนเลย:'(

13. คะรุทา

5555 นั่นจิ๊
    ศรีนารถบุดฌามาลย์" เป็นใครในกระทู้นี้:cool::cool:

14. คุรุวาโร

ทดสอบญานแล้วกัน แต่ไม่มีช้อยให้เลือกนะครับ เอาเรื่องของมณีเพชรแล้วกันครับ แล้วให้มณีเพชรเฉลยด้วยครับ

ส่วนรางวัลก็ไปรับกับทิพย์อักษรครับ(มีของแจกเยอะครับ)

15. fahmui

รอเล่นด้วยคนค่ะ :cool:

16. คะรุทา

โห..มณีเพชร ว่าเป็นครุฑนะจ๊ะ...
    จะรู้เรื่องได้ไงจ๊ะ..เอาเรื่อง
    สมุนาไหม..ไปรับรางวัลที่ ปธ.5555

17. mukmik

เป่ายิ้งฉุบกันเด้อ....ตกลงกันยังไง เดี่ยวข้อยมาเน้อ
    ขอตัว (และหัวใจ) ไปรถน้ำต้นไม้ก่อนนะจ๊ะ...นะจ๊ะ..

18. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009

มาโยนให้เรา ซะงั้น ยังไม่รู้เรื่องเลยน่ะ.. แต่แอบเชียร

ใครบางคนอยู่ค่ะ ... ใครเป็นโอรส ..ท่านอนันตนาคราช ยกมือขึ้นจ้า...

(ฟังดู เหมือน คุ้นเคย .. ใครนะ อิ อิ)

<♥> _./\",,¸/\______/\",,¸/\__♥♥♥♥♥> ♥♥♥♥♥>__(=•_•=)__|__(=•_•=)__|__(=•_•=)__♥♥♥♥ ♥♥♥♥>♫❤ * ♥❤¸.•*""*•.¸❤ ❤¸.•*""*•.¸❤ ❤¸.•*""*•
    _!!!♥♥♥♥♥♥♥>♫❤ *LIKE LIKE LIKE ♥♥♥ _!!!♥♥♥ ♥♥♥♫♥♥♥♥♥>♫❤ ♥♥♥ *• *""*•

LIKE .. ไปทั่ว

19. คุรุวาโร

งั้นนราวดี อยากฟังเรื่องพญานาคจากสมาชิกไหมครับ

ขอบคุณมากค่ะ
    ล่าสุดท่านพึ่งมาในฝัน
    สีทอง เต็มองค์เลยค่ะ<!-- google_ad_section_end -->

Wanjai99

20. นํ้า้ทิพย์

นํ้า้ทิพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2010
    ไปกันหมดเลย

แตไปสวดมนต์ดีกว่าค่ะ