นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    ข้าพเจ้าตอบว่า อยากรู้ครับ เพราะรู้ไว้ก็ดีเหมือนกันครับ

พญานาคกล่าวว่า ให้ตั้งจิตอธิษฐาน แล้วเรียกชื่อเราหรือพญานาคที่ต้องการสื่อสาร

พร้อมทั้งหาน้ำมาสักหนึ่งแก้ว จุดธูปเจ็ดดอก พญานาคมีธรรมเนียม ประเพณี ปฏิบัติ ตามนี้ ไม่ว่า

จะอยู่ไกลแค่ไหน ถ้าเคยผูกพันกันมาก่อนในอดีตชาติ พวกเราชาวพญานาคนั้น

จะรับรู้ได้ไม่มากก็น้อย เมื่อรู้แล้ว คำขอนั้นขึ้นอยู่กับว่า ไม่ไปขัดกับโชคชะตามากนัก เราก็จะช่วยเหลือ

พญานาคกล่าวอีกว่า ท่านอยากรู้เรื่องความภาคภูมิใจของชาวพญานาคหรือไม่

ข้าพเจ้าตอบว่า เรื่องยาวหรือไม่ ถ้ายาวคงไม่อยากรู้ครับ

พญานาคกล่าวว่า เรื่องยาวมากทีเดียว เพราะเกี่ยวกับภพภูมิของพญานาค

มนุษย์ สัมภเวสี และเทวดาชั้นสูง

ข้าพเจ้าตอบว่า เทวดาชั้นสูง ...นั้น คงไม่อยากรู้หรอกครับ

พญานาคกล่าวว่า อุตส่าห์อยากจะเล่าให้ฟัง เมื่อไม่อยากรู้ก็คงไม่เป็นไร

เพราะเป็นเรื่องที่ใครๆ ในเมืองบาดาลนั้นรู้หมดแล้ว ว่าลูกหลาน

ของพญาอนันตนาคราชนั้น มีศักดิ์ศรี เกียรติยศ ใครๆก็หลบหลู่ไม่ได้

รังแกไม่ได้ ไม่ว่าผู้นั้นจะมาจากเทวดาชั้นสูงก็ตาม...

2. คุรุวาโร

นราวดีไปไหนหนอ...ไม่เห็นมาเจื้อยแจ้วอีกครับ

พญานาคที่นครพนม สงสัยไม่ค่อยมีใครไปหาเลยอยากเล่าเรื่องโน้นเรื่องนี้ให้ฟังครับ

หรือว่า เราไปถามเรื่องเมืองบังบดจากพญานาคดีไหมครับ นราวดี...

3. คุรุวาโร

ในความฝันนะคะ
    มีชายหญิงคู่นึง แต่งชุดขาว คล้ายว่าจะเป็นภรรยาสามีกัน
    ยืนอยู่ข้างเตียงนอน แล้วเรียกชื่อ..... ซึ่งไม่ใช่ชื่อในปัจจุบันคะ เป็นชื่อในอดีต
    ก็เลยลุกขึ้นมานั้ง แล้วเขาสองคนก็พูด เป็นภาษาอะไรก็มิทราบคะ แต่ไม่ใช่ภาษามนุษย์
    แต่แหมบก็ฟังออก นะคะ ในความฝัน และสามารถพูดโต้ตอบพวกเขาได้อีก
    จับใจความได้ว่า
    ลูกจ๋า (ชื่อในอดีตที่เขาเรียก) ลูกต้องระวังตัวให้มากๆนะ
    ตอนนี้มีคนๆนึงที่เขามีปอบ แล้วเขาก็ควบคุมปอบของเขาไม่ได้แล้ว
    ตอนนี้เขากำลังลองวิชาลูก นะ ลูกต้องระวังตัวให้มากๆ อย่าเผลอเด็ดขาด ทำอะไรต้องมีสติ
    แหมบเลยพูดโต้ตอบไปว่า ลูกไม่มีวิชาอะไรจะไปสู้กับเขาหรอก ลูกมีแค่ พุทโธ กับ นะโม
    ถึงต้องสู้ ลูกก็ต้องแพ้ให้เขา
    แล้วคนที่เป็นผู้ญิงก็พูดว่า เขาทำอะไรลูกไม่ได้หรอก เขาเป็นอวิชชา เขาแค่อยากลองวิชา ว่าลูกจะสู้เขาได้ไหม

ฝันวันต่อมาก็ได้ไปสู้กับปอบคะ ฮ่าาาาา อินมากเลย ฝันว่าสู้กันอยู่หลายวันเลยคะ<!-- google_ad_section_end -->

ลักษณะสิณี ลองอธิษฐานด้วยกำลังของตนเองนั้นก็จะผ่านไปได้ครับ

เพราะในนิมิตนั้นแสดงว่า พญานาคที่ผูกพันธ์กันมาในอดีตนั้นจะทำการช่วยเหลืออยู่ครับ

4. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งตื่นนอนคร้า...อิอิ

ว่าแต่โอรสธิดาของพญาอนันตนาคราช มีนามว่ากระไรบ้างคะท่านคุรุวาโร
    ...อยากรู้หนอ... :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มิถุนายน 2012
  5. คุรุวาโร

ต้องให้ทิพย์อักษรตอบครับ เพราะแต่ละชื่อจำยากครับ แต่มีชื่อหนึ่งเท่าที่จำได้

ธิดาของท่านมีนามว่า "ศรีนาถรบุดฌามาลย์" ปัจจุบันอยู่ที่เมืองมนุษย์ครับ

6. mukmik

โอ๊ยยยย...ชื่อยากยังเลยค่ะ...ท่านคุรุ เล่าตอนนี้ไม่ได้เหรอ...อยากรู้หนอแล้วนะ :'(

7. คุรุวาโร

เรื่องราวของพระธิดาองค์นี้ เคยได้ยินมาครับ รู้สึกว่า มีพญานาคตนหนึ่งเล่าให้ฟังครับ

ศรีนาถรบุดฌามาลย์ นั้น ท่านพญาอนันตนาคราชท่านรักและเอ็นดูเป็นพิเศษครับ

คุรุวาโรเคยเห็นตัวจริงด้วยครับ(มนุษย์) ชาตินี้เธอมีชอบแพ้อากาศหนาวเป็นอันมากครับ

พอหน้าหนาวเจอจะมีผื่นขึ้นตามตัว เธอนอนหลับง่ายแล้วก็ตื่นง่ายครับ

และมีอะไรพิเศษแตกต่างกับคนอื่น คล้ายๆนราวดีนั้นแหละครับ

8. to2504

to2504 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2007
    สวัสดียามบ่ายแก่ ๆ มานั่งรอฟังนิทานค่ะ

9. mukmik

พิเศษยังไงเหรอคะ นราวดีนั้นก็ไม่เห็นมีอะไรนี่คะ
    (นอกจากหนีเที่ยว อิอิ)

10. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    ทิพย์อักษร จำบ่ได่ ก๊า.....ท่านปธ เล่าเลยค่ะ

11. คุรุวาโร

ศรีนาถรบุดฌามาลย์ เรื่องราวของเธอนั้นสลับซับซ้อน มีเรื่องแปลกๆเกิดขึ้นมากมายครับ

เช่น เธอชอบฝันคล้ายๆ ลักษณะสิณี ว่ามีงูจำนวนมากมาหาเธอครับ

และบางครั้งเธอก็ฝันว่า ตนเองอยู่บนสวรรค์(พญานาคบนนั้นครับ)

เธอไม่ชอบใคร คนนั้นมักจะมีอันเป็นไปครับ แรงอธิษฐานขอเธอนั้น

จะมีพญานาคนั้นชอบทำให้เป็นจริงครับ เธอเล่าให้ฟังว่า เธอเคยฝันว่า

มีพญานาคจำนวนมากรอฟังคำสั่งของเธอ พวกเขายืนเรียงแถวเหมือนทหารยืนต้อนรับเจ้านายอย่างนั้น

12. mukmik

ท่านคุรุ น่ามีตัวเลือกให้ทายกันนคะ ทายถูก มีสิทธิ์ถาม 1 คำถาม ดีมั้ยคะ ^^

13. คุรุวาโร

ครั้งหนึ่งเธอผิดหวังจากคนรัก ก่อนคืนนั้น เธอฝันไปว่ามีพญานาคมาบอกเธอว่า

เขาไม่คู่ควรกับเธอ ขอให้เธอตัดใจจากเขาซะ ในฝันเธอไม่ยอม

วันรุ่งขึ้นเธอไปหาชายคนรัก เขาปฏิเสธ โดยขอเลิกกับเธอ ตอนขากลับ ต้องนั่งเรือข้ามฟาก

เธออยากกระโดดน้ำตาย แต่มีหญิงคนสูงวัยบอกเธอว่า อย่าโดดน้ำตายเพราะเรื่องผิดหวังในรัก

เธอทำหน้างงๆ (พญานาคพากันมาช่วยเหลือเธอครับ) เพราะหญิงคนนั้นรู้ได้อย่างไรว่าเธอผิดหวังในรัก

เธอไม่ใช่คนที่นี้ ไม่รู้จักใครเลยสักคน เพิ่งเคยมาวันแรกด้วย

มีเรื่องราวแปลกๆในชีวิตของเธอมากมายครับ

แต่ตอนหลังเธอก็ได้พบคู่ครองของเธอครับ ตอนที่เธอนั่งรถผ่านบ้านของเขา

คืนนั้นเธอฝันไปว่า มีงู จำนวนมากตลอดสองข้างทางในอำเภอที่คนรักใหม่นั้นอาศัยอยู่

ลักษณะของงูนั้น เหมือนจะดีใจ ที่เธอจะมาพบเขาครับ...

ในวันแต่งงาน เธอฝันเห็นชายผู้หนึ่งลักษณะแต่งตัวเหมือนกษัตริย์มาอวยพรให้เธอ(พญาอนันตนาคราช) โดยขอให้เธอนั้น มีความสุขตลอดไป

ในพิธีแต่งงาน ในบ้านที่ทำพิธีนั้นบนต้นไม้มีงูสีเขียวสองตัว นั้นเหมือนมางานแต่งงานของเธอ

เรื่องราวของเธอกับงู และความฝันเกี่ยวกับพญานาคนั้นมีมากมายครับ

คุรุวาโรบันทึกไว้เล็กน้อยเองครับ

14. นํ้า้ทิพย์

นํ้า้ทิพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2010
    ปูเสือรอฟังตอนต่อไปค่ะ

15. คุรุวาโร

ศรีนาถรบุดฌามาลย์ นั้นเมื่อเธอไปที่ไหน ที่มีพญานาคอาศัยอยู่

พอเธอกลับมาที่พักเธอมักจะฝันไปว่า เจ้าเมืองที่นั้นจะมาเคารพเธออยู่เสมอๆครับ

ยิ่งตอนหลัง คุรุวาโรแนะนำให้เธอใส่พระนาคปรก คืนแรกที่ใส่พระนาคปรก

เธอฝันไปว่า มีพญานาคจำนวนมาก มาทำท่ามอบไปตามทางที่เธอเดินผ่าน

เหมือนพวกเขาจะเคารพเธออย่างมากครับ

บางครั้งเธออธิษฐานให้ฝนหยุดตก ฝนก็หยุดตก ลมแรงแค่ไหน บ้านของเธอก็ไม่เสียหาย

แต่บ้านข้างๆนั้น หลังคาเปิดทุกหลังครับ แรงอธิษฐานของเธอนั้นมักจะเป็นจริงเสมอๆครับ

16. mukmik

ปูเสื่อ...วางหมอน...รอฟังเป็นเพื่อนคุณแตค่ะ ^^

17. คุรุวาโร

ครั้งหนึ่งเธอเคยเล่าให้ฟังว่า เธอไปดูหมอกับเพื่อน เขาบอกว่า เขาทรงพญานาค

พอเขาลงทรง ร่างทรงนั้นกลับก้มกราบเธอ เธอได้แต่ทำหน้างงๆ เพราะมีแต่คนดูหมอไปไหว้วานคนทรง

แต่นี้คนทรงกลับก้มลงกราบเธอ โดยบอกว่า เธอคือองค์หญิงผู้สูงศักดิ์ของเหล่าพญานาคทั้งปวง

เรื่องที่เธอเดือดเนื้อ ร้อนใจนั้น ไม่เกินสามวัน เห็นผลแน่นอน

เธอไปปรึกษาเรื่องมีคนจ้องขโมยข้าวของในบ้านของเธอ และใส่ร้ายเธอว่าขายยาบ้า

หลังจากนั้นสามวัน คนใส่ร้ายเธอ ฟ้าผ่าลงที่บ้าน บ้านไฟไหม้ ครอบครัวแตกแยก ถูกจับเพราะค้ายา..

คนที่จ้องขโมยข้าวของเธอนั้น ถูกรถชนตาย

หรือแม้แต่คนข้างบ้านนั้นชอบตีไก่ เสียงดังเธอไม่ชอบ เจ้าของบ้านหลังนั้นก็ตาย โดยตายในลักษณะเหมือนไก่คือนอนหดแข้งหดขา

ก่อนตายเขามาเข้าฝันเธอว่า เขามาอ้อนวอนขอชีวิตกับเธอ แต่เธอกลัวเขาเธอเลยไม่ได่ให้เขา

ในฝันนั้นเธอเห็นพญานาคนั้นรอดตัวเขาอยู่ ว่าบังอาจรบกวนเจ้านายต้องไปรับโทษทัณฑ์ที่บังอาจรบกวนองค์หญิงผู้สูงศักดิ์ของพญานาค

แค่นี้นะ ถ้าเล่าสามวันก็ไม่จบครับ พูดง่ายๆคือเธอมีบุญ บารมีจากอดีตชาติเยอะครับ

18. mukmik

โห..กำลังมันส์เลยอ่ะ...หนังขาดตอนซะแระ

19. to2504

to2504 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2007

คนกระทำความผิด ย่อมได้รับผลกรรม จากกฎแห่งกรรม จะช้าหรือเร็วแล้วแต่กรณี

คนกระทำความดี ไปไหนก็ไม่ลำบาก เมื่อไม่ร้องขอ ย่อมมีคนช่วยเหลือ

" กัมมุนา วัตตติโลโก " สัตว์โลกทั้งหลายต้องเป็นไปตามกรรม

คำนี้มักปรากฎที่ใจเราเสมอ เวลาเห็นบางคนได้รับผลของกรรม
    คือมองเห็นผู้อื่นลำบาก แต่เราช่วยเหลือไม่ได้ เพราะแต่ละคนย่อมมีกรรมเป็นของตน
    จึงทำให้จิตใจเราปล่อยวาง ว่า "สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มิถุนายน 2012
  20. นํ้า้ทิพย์

นํ้า้ทิพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2010

พอดีเลยค่ะ

ต้องมีขนมด้วยค่ะ