นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณสำหรับเคล็ดลับนี้นะคะ ไว้คืนนี้จะลองดูค่ะ

2. jets-one

jets-one เป็นที่รู้จักกันดี

ท่าน คุรุวาโร เล่น เฟสบุ๊คไหมครับ ...........

3. phutsa

phutsa เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบคุณคุณคุรุวาโรที่แนะนำครับ ผมนั่งสมาธิมายังไม่เคยถึงขั้นเสียงหายสักครั้งเลย สมาธิยังไม่ถึงขั้นนี้เลย รู้สึกว่าต้ผมองฝึกอีกเยอะเลยครับกว่าจะถึงขั้นนี้ ถ้าไม่ละทิ้งความเพียรชาตินี้ต้องทำให้ได้สักครั้งครับ

4. momoru

momoru เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2011
    ในฝันผมปกติจะต้องมีฤทธิ์ อย่างน้อยที่สุดคือเหาะได้ แต่ว่าบางทีก็มีเยอะบางทีก็มีน้อยอันนี้ต้องใช้คาถาอะไรหรอท่านคุรุวาโร ผมคิดว่าอดีตชาติผมอาจจะเป็นสัมเวสี เคยมีลุงเล่าว่าก่อนที่ผมจะเกิด เขาฝันว่ามีลูกกรอกหรือกุมารทองก็ไม่รู้มาบอกในฝันว่าจะมาเกิดกับเมียน้องชาย(พ่อผม)จากนั้นแม่ผมก็ท้องพอคลอดผมมาวันแรก ก็มีญาติมาดูกันและผมได้เอามือน้อย ๆ ไปจับนิ้วก้อยของป้าเอาไว้แล้วถามว่า "ใครละ" (ฟังดูเวอร์ ๆ เกิดวันแรกพูดได้ซะละ ผมก็ไม่รู้นะเขาเล่ามาแบบนี้)

5. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

สาธุ...............................:cool:

6. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011

7. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

8. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    มีครับ แต่ไม่ค่อยมีเวลาเข้าไปดูครับ และอยากจะบอกว่า เล่นเวปแค่พลังจิต เวปเดียวนี้แหละครับ

9. momoru

ผมไม่เคยเรียกใครช่วยเลยในฝัน แบบว่าผมอยากจะสู้ด้วยกำลังของตัวเองมากกว่าบางทีฝันเจอไรแปลก ๆ เคยฝันแบบว่า มีผีตัวหนึ่งมาหาที่บ้าน มาบอกว่าตอนนี้มันมีพลังเท่าผมแล้ว มันไม่กลัวผมแล้ว (ในฝันพอมันพูดเราก็คิดได้ว่าไอนี่เคยมาแล้วหลายครั้งแต่พ่ายแพ้กลับไป) แต่ผมไม่เชื่อผมเลยรวบรวมพลังจะสู้กับมันสักหน่อย แต่ยังไม่ทันสู้ก็ตื่นขึ้นมาซะก่อน แต่หลังจากนั้นก็ไม่เคยฝันถึงผีตัวนี้อีกเลย

ปล.ในฝันผมนั้นฤทธิ์ใด ๆ ก็ตามไม่ต้องใช้คาถาเพียงแค่คิดก็ใช้ได้แล้ว แต่บางครั้งคิดแล้วก็ไม่เกิดอะไรขึ้นเลย สงสัยสมาธิไม่ดีพอ

10. mukmik

เรื่องฝันว่าเหาะได้เนี่ย ก็ฝันบ่อยเหมือนกันนะคะ แต่ส่วนใหญ่จะฝันว่าเหาะเที่ยวผ่านแม่น้ำ หรือทะเลซะมากกว่า แต่ไม่มีฉากต่อสู้กับใครเลย...

11. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011

12. แจ๊กซ์69

13. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีครับ คุณแจ็คซ์69 ! :cool:

คืนนี้ผมกะ จะลองนั่งสมาธิ แล้วปล่อยให้หลับไป โดยใช้วิธิพิงฝาพนัง !
    หรือหาอะไรมาหนุนด้านหน้า ให้ฟุ๊บหลับไป...วิธีนี้ผมเคยฝึกดูแล้วปรากฎว่าจิตตก
    "ภวังค์"ได้เร็วมาก แต่จะเกิดทุกข์เวทนาทางร่างกายคือขาเป็นเหน็บชา...
    แต่หากเราสามารถ ทำจิตให้อยู่ในองค์ฌานได้แล้ว อาจถึงขั้นที่ลมหายใจละเอียดมากๆและไม่มีปรากฎให้เห็นในความรู้สึก
    ก็จะช่วยให้ กายทิพย์ออกท่องเที่ยวไปในที่ต่างๆได้...เมื่อถึงเวลานั้นคงต้องรบกวน
    ให้ท่านคุรุวาโร หรือ ท่านเทพธิดาพาไป แล้วกันนะครับ

ปล. นี้เป็นเพียงประสบการณ์จากการฝึกปฎิบัติโดยส่วนตัวนะครับ มิได้มีเจตนาชักชวน
    ให้ทำตาม คงแล้วแต่ท่านใดจะพิจารณาเห็นสมควร...อาจมีผลค้างเคียงที่ไม่สู้จะดีนัก ผมจึง
    ไม่ขอแนะนำในท่านที่สุขภาพไม่แข็งแรง อาจถึงแก่มรณกรรมได้ ! เพราะผมเคยลองดูแล้ว
    ปรากฎว่า ฟุ๊บหน้าลงไปในท่านั่งสมาธิ ไปปรากฎตัวที่ไหนซักแห่ง มีผู้คนมากมาย มีช่องทางคล้ายๆประตูเข้าออกลักษณะเป็นโพลงเหมือนถ้ำ ขณะที่ผมนั่งมองดูอยู่นั้น มีชายสองคนกำลังเดินมาคล้ายๆจะตามหาอะไรซักอย่าง เมื่อมองเห็นผมนั่งอยู่ในกลุ่มฝูงชน ก็รีบเดินปรี่เข้ามา แทบไม่น่าเชื่อ ! ชายคนนั้นมี ตาที่ 3 อยู่ตรงหน้าผาก...ด้วยความตกใจ! ผมจึงรีบวิ่งหนี สุดท้ายก็ถูกจับตัวได้ ความรู้สึกเหมือนถูกจับเหวี่ยงขึ้นมา...แล้วผมก็รู้สึกตัวตื่น

ช่วงนั้นผมไม่ค่อยสบาย เป็นหวัดคัดจมูก สังเกตุร่างกายของตนเองจมูกเราตันทั้งสองข้างเลย คงไม่ได้หายใจทางจมูกแน่ๆ แต่พอมาสังเกตุริมฝีปากของตนเองก็พบว่าปิดแน่นสนิท !
    "คุณพระช่วย"แล้วเราหายใจทางไหนหว่า ! ผมจึงมาลองคิดทบทวนดู สงสัยยังไม่ถึงเวลาตายมั้ง...ประตูนรกเลยยังไม่เปิดให้เราเข้า...ฮ่า ฮ่า ฮ่าๆ

14. Norlnorrakuln

ยินดีครับ คุณแจ็คซ์69 ! :cool:

คืนนี้ผมกะ จะลองนั่งสมาธิ แล้วปล่อยให้หลับไป โดยใช้วิธิพิงฝาพนัง !
    หรือหาอะไรมาหนุนด้านหน้า ให้ฟุ๊บหลับไป...วิธีนี้ผมเคยฝึกดูแล้วปรากฎว่าจิตตก
    "ภวังค์"ได้เร็วมาก แต่จะเกิดทุกข์เวทนาทางร่างกายคือขาเป็นเหน็บชา...
    แต่หากเราสามารถ ทำจิตให้อยู่ในองค์ฌานได้แล้ว อาจถึงขั้นที่ลมหายใจละเอียดมากๆและไม่มีปรากฎให้เห็นในความรู้สึก
    ก็จะช่วยให้ กายทิพย์ออกท่องเที่ยวไปในที่ต่างๆได้...เมื่อถึงเวลานั้นคงต้องรบกวน
    ให้ท่านคุรุวาโร หรือ ท่านเทพธิดาพาไป แล้วกันนะครับ

ปล. นี้เป็นเพียงประสบการณ์จากการฝึกปฎิบัติโดยส่วนตัวนะครับ มิได้มีเจตนาชักชวน
    ให้ทำตาม คงแล้วแต่ท่านใดจะพิจารณาเห็นสมควร...อาจมีผลค้างเคียงที่ไม่สู้จะดีนัก ผมจึง
    ไม่ขอแนะนำในท่านที่สุขภาพไม่แข็งแรง อาจถึงแก่มรณกรรมได้ ! เพราะผมเคยลองดูแล้ว
    ปรากฎว่า ฟุ๊บหน้าลงไปในท่านั่งสมาธิ ไปปรากฎตัวที่ไหนซักแห่ง มีผู้คนมากมาย มีช่องทางคล้ายๆประตูเข้าออกลักษณะเป็นโพลงเหมือนถ้ำ ขณะที่ผมนั่งมองดูอยู่นั้น มีชายสองคนกำลังเดินมาคล้ายๆจะตามหาอะไรซักอย่าง เมื่อมองเห็นผมนั่งอยู่ในกลุ่มฝูงชน ก็รีบเดินปรี่เข้ามา แทบไม่น่าเชื่อ ! ชายคนนั้นมี ตาที่ 3 อยู่ตรงหน้าผาก...ด้วยความตกใจ! ผมจึงรีบวิ่งหนี สุดท้ายก็ถูกจับตัวได้ ความรู้สึกเหมือนถูกจับเหวี่ยงขึ้นมา...แล้วผมก็รู้สึกตัวตื่น

ช่วงนั้นผมไม่ค่อยสบาย เป็นหวัดคัดจมูก สังเกตุร่างกายของตนเองจมูกเราตันทั้งสองข้างเลย คงไม่ได้หายใจทางจมูกแน่ๆ แต่พอมาสังเกตุริมฝีปากของตนเองก็พบว่าปิดแน่นสนิท !
    "คุณพระช่วย"แล้วเราหายใจทางไหนหว่า ! ผมจึงมาลองคิดทบทวนดู สงสัยยังไม่ถึงเวลาตายมั้ง...ประตูนรกเลยยังไม่เปิดให้เราเข้า...ฮ่า ฮ่า ฮ่าๆ

15. mukmik

โหหหหห...ประสบการณ์สุดยอดเลยอ่ะ ...ขอคารวะหนึ่งจอก ! :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มกราคม 2012
  16. แจ๊กซ์69

เก่งจังเลยครับ:cool:

17. momoru

ผมฝันต่อสู้บ่อยครั้งไม่รู้ทำไมเหมือนกันสงสัยศัตรูจะเยอะไปหน่อย :'(
    ผมก็เคยฝันว่าเหาะผ่านน้ำ แต่ไม่รู้ทำไมนะผมจะกลัวถ้าเหาะผ่านน้ำหรือทะเลตอนแรกก็เหาะสูงพอเกิดความรู้สึกกลัวมันจะต่ำลงมาเหมือนจะตกน้ำแต่ก็ไม่เคยตก แต่บางทีก็ไม่กลัวน้ำผ่านไปได้แบบสบาย ๆ ปกติผมจะแยกความฝันได้ว่า ฝันแบบปกติคือแบบที่เราแค่คิดอะไรไปเอง กับอีกแบบที่มันมาเองเราไม่ได้ไปคิดมัน ผมสังเกตุง่าย ๆ ว่าถ้าเป็นฝันที่ผมคิดเองผมจะควมคุมได้หมดทั้งความฝัน แต่ถ้าเป็นฝันที่มันเกิดขึ้นเองผมจะควมคุบได้แค่ตัวผมเท่านั้น หิมพานผมอาจจะเคยไปแล้วก็ได้มีอยู่ครั่งหนึ่งผมฝันไปว่าไปในป่าที่ไหนก็ไม่รู้แล้วเจอผู้หญิงกำลังวิ่งหนีผู้ชายอยู่ในฝันนั้นเรารู้ว่าผู้หญิงนั้นไม่ใช่คนและผู้ชายพวกนั้นเป็นพวกที่มีฤทธิ์ต้องการจะจับไปเป็นบริวารประมาณนี้ละแล้วผู้หญิงคนนั้นวิ่งหนีมาทางผม ผมก็เลยจับไว้ซะเองแล้วผู้ชายคนอื่นที่วิ่งไล่จับก็เลยไปกันหมดเพราะผมจับได้ซะแล้วพอจับได้ร่างมันหดลงเหลือตัวเท่าฝ่ามือผมดูแล้วคิดว่าน่าสงสารมีพลังน้อยเหลือเกินนะ เดี๋ยวจะแบ่งพลังให้ผมก็แบ่งพลังให้เรื่อย ๆ ตัวผู้หญิงก็จะดูดีชัดเจนมากขึ้นและก็เดินกลับบ้านพอไปถึงบ้าน บ้านผมเป็นบ้านไม้ในฝันว่านี่อะบ้านผมพอเข้าไปในบ้านปุบผมก็คิดได้ว่าผมให้พลังมากเกินไปรึป่าวผมจึงรีบหยุดแต่ไม่ทันละ ผมรู้สึกหน้ามึดเกิดอาการณ์วูบแล้วก็ตกใจตื่นขึ้นมา

นี่เป็นครั้งแรกที่ผมหน้ามืดในความฝัน ใครเคยเป็นบ้างผมยังงงในฝันหน้ามืดได้ด้วยหรอแถมยังมีบ้านในป่าด้วยไปมีบ้านแบบนั้นตั้งแต่เมื่อไรกัน จากนั้นก็เคยฝันคล้าย ๆ แบบนี้อีกครั้งหนึ่งเอาแค่นี้ก่อนละกันเดี๋ยวยาวไป

18. momoru

ผมว่านอนสมาธิเลยดีกว่าไม่งั้นตื่นมาเมื่อย ปกติผมนอนเฉย ๆ ก็ยังชอบตกภวังค์เพียงแต่เมื่อก่อนไม่รู้ว่ามันคืออะไรแต่ไม่เคยเห็นอะไรเลยเวลาตกภวังค์นะคงเพราะอยู่ได้ไม่นานหลับตลอดต้องฝึกกันต่อไปคงจะได้เห็นอะไรบ้าง

19. Tatojang

Tatojang เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านแล้วสนุกและเพลินมากๆเลยค่ะ
    คุณคุรุวาโรค่ะช่วยบอกอดีตของดิฉันด้วยค่ะ อ่านเรื่องราวของคุณคุรุวาโรมาสักพักแล้วค่ะแต่พึ่งจะสมัครศรัทธาคุณมากๆเลยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

20. คะรุทา

คะรุทา เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2010
    ลุ้น ลุ้น ลุ้น..ไปกับคุณคุรุวาโรด้วย
    เป็นไงกันบ้างค่ะ...เพื่อนๆถึงไหนกันแล้ว
    คุณจิโป..ตามมาส่ง หรือตามดูด้วยเปล่าค่ะ *-*
    คะรุทาอยู่ตรงไหนเอ่ย.........ลุ้นๆๆ