นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. คะรุทา

คะรุทา เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2010
    เรื่องของคุณ nouk ทำเอาคะรุทาหายใจหายคอไม่ทั่วท้องเลยค่ะ:'(

2. สาวอุทัย

สาวอุทัย เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2011
    ศิษย์น้องบินเที่ยวเหนื่อยแล้วเหรอจ๊ะ..ถ้างั้นมาเกาะเสาไฟฟ้าฟังเรื่อง....? ละกัน...เหอ..เหอ

3. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

เรื่องมันยาวก็ลัดแล้วกันนะ

หลังจากพ่อหายป่วย กลับไปทำงานที่ใหม่แล้ว พ่อกับแม่ก็พาพวกเราไปเข้าเฝ้า ตอนนั้นแม่บอกกับพวกเราว่าจะพาไปเข้าเฝ้าสมเด็จพระปิยมหาราช ซึ่งเราไม่รู้จักหรอกว่าเป็นใคร แต่ฟังชื่อแล้วน่าจะเป็นพระเจ้าแผ่นดิน การเดินทางในสมัยนั้นไม่ค่อยสะดวกเหมือนสมัยนี้ คลองบางแวก ต้องนั่งเรือไป พอขึ้นจากเรือก็เดินเท้า เพราะท่านอยู่หลังวัด

บ้านนั้นเป็นบ้านไม้สองชั้น ใต้ถุนโล่ง หน้าบ้านมีเทียนเล่มใหญ่จุดให้แสงสว่าง พอขึ้นไปถึงชั้นบน ก็เป็นตำหนัก พบอาจารย์นั่งอยู่ สักพักพระองค์ท่านก็เสด็จมาประทับ แม่ให้พวกเรากราบพระองค์ท่านพร้อมทั้งแนะนำว่านี่คือลูกๆ พระองค์ท่านมองหน้าทีละคน แล้วมาหยุดที่เราพร้อมทั้งพูดเบาๆ ว่า มาได้ยังไง แต่เราไม่เข้าใจ แม่ก็จะบอกว่าคนไหนเลี้ยงง่าย คนไหนเลี้ยงยาก พี่สาวและน้องชายเลี้ยงยาก พระองค์ท่านบอกให้แม่ยกให้เป็นลูกท่านจะได้เลี้ยงง่าย แม่ก็ทำพิธียกให้ แม่ถามว่าแล้วเรากับพี่ชายไม่ต้องยกด้วยเหรอ ท่านบอกว่าไม่ต้อง เพราะเป็นหลานอยู่แล้ว แต่เราชอบปวดหัวเหมือนถูกบีบขมับ เวลาปวดจะรุนแรงมากกินยาแอสไพรินวันละ 2-3 เม็ด ท่านก็เลยลงกระหม่อมให้ ลงอักขระด้วยตัวเลขเก้าไทย (เราไม่รู้ว่าเค้าเรียกว่าอะไร) อุณาโลมหรือเปล่า...ไม่แน่ใจนะ จากนั้นก็ทูลลากลับ

ขากลับดึกมากแล้ว อาจารย์จุดเทียนให้คนละเล่ม เพื่อใช้เป็นแสงสว่างส่องทางเดินออกมาระยะทางเป็นกิโลนะกว่าจะถึงถนนใหญ่ หนทางก็เป็นทุ่งนา แต่แปลกที่เทียนไม่ดับเลย จนออกมาถึงถนน เพื่อรอจ้างรถกลับบ้าน

4. คะรุทา

ว่าแล้วก้ให้สงสัยเรื่องของคุณขุนพล....
    แบบที่ปฎิบัตินั้นน่ะค่ะ ที่ว่าเห้นเป้นเม็ดทรายนี่
    ที่จริงมันคือ จิต ใช่ไหมคะ..แบบว่าปฎิบัติไป..แล้วเห็นกาย เห็น เวทนา เลยเห็นจิต มันเลยทะลุๆๆ ไปไหนต่อไหน แบบนี้ค่ะ.....
    คล้ายการปฎิบัติแบบอุปติสสะ ใช่ไหมคะ..ขออภัยหากวิเคราะห์ผิดด้วยนะคะ..
    เอ..ว่าแล้วก็สงสัยอีกค่ะ..ปิรามิดมียอดแหลมแต่มีโพรงให้ลงมาด้านล่างได้คะรุทาเคยลื่นปรื๊ด ลงมาถึงกลางพื้นห้องเลยค่ะ ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มิถุนายน 2012
  5. to2504

to2504 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2007
    สวัสดียามเย็นแก่ ๆ คนเยอะจริง ๆ เมื่อคืนมาป้วนเปี้ยนแถวนี้ไม่ค่อยมีคนเลย

6. saekue20

saekue20 เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2012
    นับว่าโชคดีกว่าผมเยอะครับ ผมพ่อเสียแต่เด็ก ถึงจะเกิดเรื่องไม่ดี แต่ทุกอย่างก็ผ่านมาได้แล้ว สู้สู้ คร้าบ @___@

7. สาวอุทัย

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 14 คน ( เป็นสมาชิก 11 คน และ บุคคลทั่วไป 3 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"><CENTER">[ แนะนำเรื่องเด่น ] </TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>ดาว*, คะรุทา, to2504, nouk, Kee_Key, saekue20, แสงสุริยา, บาศก์, bandamee, Puthapower, wanjai99 </TD></TR></TBODY></TABLE>
    สมาชิกเข้ามาให้กำลังใจคุณนุ๊ก..เพียบเลย ..คุณนายไม่ได้อยู่ตามลำพังในโลกหรอก
    เป็นธรรมดาที่ต้องมีทั้งความเข้มแข็งและความอ่อนแอ เพราะเป็นของคู่กันอยู่แล้ว
    แต่พอเราเห็นสมาชิกเข้ามาแสดงตนมากมาย อย่างไม่เคยเห็นมาก่อน
    มันบอกได้เลยว่า...คุณนายมีเพื่อนที่คอยให้กำลังใจอยู่ที่นี่...ดาว*

8. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

ไม่เล่าแระ เดี๋ยวเพื่อนๆ จะกลัว เราเจอมาหมดแล้วทุกรูปแบบไงล่ะ เราถึงบอกว่าให้ร้ายแรงแค่ไหนสำหรับเราแล้ว ชิวๆ ทีนี้ เปิดโอกาสให้ถามได้จ้ะ เรื่องมันยาวเล่ายังไงก็ไม่จบเปลืองพื้นที่
    จะตอบให้หมดเปลือกเลย สงสัยล่ะซิ ว่าอาจารย์เราทำไมถึงเป็นสมเด็จพระปิยมหาราช ชิมิร้า

9. ขุนพล.

ขุนพล. เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่แล้วคุณปู แบบนั้นเลย แต่เม็ดทรายที่เห็นไม่ใช่จิต ทั้งหมดมีจิตผมคนเดียวแต่ไม่ได้อยู่ในร่างกาย ทั่วทั้งจักรวาลนี้มีเพียงจิตผม นอกนั้นเหมือนอะไรซักอย่าง
    บอกไม่ถูก เม็ดๆที่ทะลุร่างคนเนี่ยมันเล็กมากๆธาตุทั้งหลายเกาะกันอยู่ได้เพราะเม็ดๆนี่ล่ะ

ขอบคุณคุณหน่อนรคุณด้วยครับที่แนะนำ

10. นํ้า้ทิพย์

นํ้า้ทิพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2010
    สวัสดีค่ะพี่ๆ

11. คะรุทา

สวัสดีค่ะคุณทีโอ.วันนี้คึกคักจริงๆค่ะ..:cool:

12. ขุนพล.

พ้มก็คนครับ พ้มก็มาดึกๆเหมือนกัน บอกไม่เห็นคนได้ไง เอ๊

13. to2504

จร้า วันนี้คนเยอะมาก เลยแวะเข้ามาอ่าน เอ๊..มีใครจะเล่านิทานให้ฟังบ้างน้อ

อยากฟังจังเลย อิอิ

14. to2504

ขอโทษค่ะ นึกว่าเทวดาซะอีก ช่วงนี้เห็นบ่อยซะด้วยสิ อิอิ

15. สาวอุทัย

อ้าว..ไหง อารมณ์เปลี่ยนไว..จังหว่า..??
    พระปิยมหาราชที่เราฝันเห็นเมื่อคืนที่บ้านแม่ ทรงพระประชวร
    แล้วมีเลือดออกสีคล้ำๆ ที่พระโอษฐ์ อ้อ..ที่บ้านแม่เราก็มีพระบรมรูปยืน
    แต่แม่ไม่ได้มีอะไรพิเศษ ก็เหมือนประชาชนทั่วไป ที่รักพระมหากษัตริย์
    แล้วได้ข่าวว่า..มีมูลนิธิมาจำหน่าย(นานแล้ว)..แม่ไม่กล้าปฏิเสธ...ก็เลยบูชาไว้

16. คะรุทา

นี่ค่ะ..คะรุทาพบคุณขุนพลเมื่อเช้าค่ะ..

17. สาวอุทัย

สุดยอดขุนพล เลย..จริง..จริ๊ง...เหอะ..เหอะ...

18. ขุนพล.

คุณพี่ดีเจ จำผมไม่ได้ซะละ โทรคุยกันหยกๆเรื่องเอาเสาอากาศลงมาซ่อม เอ๊..

19. คะรุทา

ว้าวว..แล้วเราต้องคุยเป็นภาษาสันสกฤตเลยนี่น๊า..:cool:

20. สาวอุทัย

ถ้าน้องขุนพลใส่แว่นนะ..อุแม่เจ้า...คงเห็นคะรุทา..ชัดแจ๋วแหวว..เป็นแน่แท้
    สองคนบนเตียงนอน..ยามเช้า อะจึ่ย.ยยยย