นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ to2504 [​IMG]
    เวปอืดมาก ไม่ทันใจวัยรุ่นเลย เอาเรื่องอะไรดีน้อ เยอะเหลือเกิน สวรรค์ บาดาล เมืองบังบด พีระมิด
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    เอ่อ...คือว่า...คือ จะงกไปมั้ยคะ ถ้าจะบอกว่า "เอาหมดเลย" อิอิ
    (แต่ขอพีระมิดเป็นคิวแรกได้ป่าวคะ :cool: )

2. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009

พอปักธูปเสร็จ ..ก็มาเชียวเธอน่ะ..มาช่วยกันทำมาหากินเร้ว..

3. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    มารออ่านหนอ... เดี๋ยวจะไปเก็บของย้ายห้องพักใหม่

ห้องเดิมไม่ไหว มีทั้งสัมภเวสี นาคี มากวนอยู่เรื่อยครับ

คราวนี้ คงไม่กล้าตามมาครับ เพราะเดี๋ยวปิดผ้ายันต์หน้าห้องซะเลยกั้นไว้ก่อนครับ

4. mukmik

นู๋เลาะอยู่แถวตะเข็บชายแดนอ่ะค่ะพี่รั้ง เข้าบ้านไม่ค่อยได้

ลุ้นหวยอยู่คร้า มันออก 27 บน นู๋ซื้อ 21 / ออก 38 ล่าง นู๋ซื้อ 36
    พรุ่งนี้เริ่มหยอดกระปุกใหม่ วันละ 20 บาท อ่าอ่า

5. Upson

Upson Active Member

สวัสดีวันสุข. ค่ะ. ทุกท่าน

6. คุรุวาโร

วันนี้ มีคนรู้จักผิวเผิน ถามเรื่อง การชนะอธรรม แรงพยาบาท

ว่าจำมาจาก ทีวี เมื่อตอนค่ำว่า ถ้าอีกฝ่ายมีแรงพยาบาท แล้วทำแบบในทีวีคือ

แผ่เมตตาไป จะชนะได้ไหม ถามนะง่าย แต่คนตอบนะยากครับ

เพราะไม่รู้ว่าคนแผ่ มีความสามารถแค่ไหน รบกวนสมุนาตอบให้หน่อยเพื่อเป็นแนวทาง

เพราะตอนนี้กำลังเก็บของ เหนื่อย เข้าฌานไม่ได้ครับ

7. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

กะคนมันเนื้อหอมก็อย่างนี้แหละนะ เห็นใจจริงๆ แล้ววันนี้ไม่เล่านิทานเหรอคะ

8. mukmik

จะหนีทำไมล่ะคะท่านคุรุฯ ตั้งหลักประจันหน้าสู้กะมันเลย :cool:

9. Upson

Upson Active Member

ย้ายที่พักมันเหนื่อยนะคะ. แล้วห้องใหม่เนี่ยปลอดภัยแน่หรือเปล่าคะ. คุณคุรุวาโร. เดี่ยวโดนตามเจอนะ อิอิ

10. nouk

เอาล่ะเหวย เอาล่ะวา...ทำไมถึงต้องเป็นเรา
    ในฐานะผู้เชี่ยวชาญการแผ่เมตตา (ยกหางหน่อยนึง) ขอตอบว่า
    การแผ่เมตตา ก็เหมือนการสื่อสาร ที่ต้องมีทั้งผู้สื่อสาร...สารที่ส่ง และผู้รับสาร

ทั้ง 3 ข้อนั้น พื้นฐานของผู้ส่ง สารที่ส่งและผู้รับสาร ต้องอยู่ในระดับเดียวกันหรือใกล้เคียงกัน

หมายถึง ต้องมีคุณธรรมที่ใกล้เคียงกัน หรือมีสายสัมพันธ์เดียวกัน
    กำลังใจ พลังที่ส่ง จิตต้องแน่วแน่ มีเมตตาในตัวเองเป็นปกติ
    การแผ่เมตตานั้นย่อมถึงแน่นอนค่ะ แต่ผู้รับจะรับได้มากหรือน้อยขึ้นอยู่กับคุณธรรมและศีลธรรมในใจด้วยค่ะ

เมตตานี้ถ้ามีมากเข้าๆ สะสมมากเข้าก็สามารถลดแรงอาฆาตพยาบาทในตนและผู้ที่เราแผ่ไปให้ได้ค่ะ เพียงแต่ต้องทำอย่างสม่ำเสมอ

ถ้าแผ่ให้กับคนที่มืดบอดเนี่ย ต้องใช้เวลาและความอดทนสูงค่ะ เพราะว่าเค้าจะรับไ้ด้แค่ทีละนิดๆ จนกว่าเค้าจะเปิดใจนั่นแหละค่ะ ผลดีจึงจะออกมาให้ได้ชื่นชม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มิถุนายน 2012
  11. คุรุวาโร

ต้องไปบอกเดชไชยา ให้แผ่เมตตามากๆครับ ฝันแต่ละทีมีแต่แรงอาฆาต

เอาชนะกันด้วยกำลังหรือฤทธิ์ต่างๆครับ ส่วนสมุนา เห็นกล่าวถึง ใครบางคน

ทำไม ไม่ลองแผ่เมตตาดูละครับ ...ส่วนคาถาตาทิพย์นั้น ต้องไปหาที่ห้องมนต์คาถารู้สึกว่าเคยเขียนไว้ครับ

แต่น่าจะใช้ยากครับ เหมาะกับคุรุวาโรคนเดียวมั้งครับ คนอื่นไม่แน่ใจครับ

เพราะต้องเข้าฌานสาม ฌานสี่ได้เท่านั้นครับ

12. คุรุวาโร

จะหนีทำไมล่ะคะท่านคุรุฯ ตั้งหลักประจันหน้าสู้กะมันเลย

ใจคนยากจะหยั่งถึงครับ คุรุวาโรไม่อยากมีพระสนม

นราวดี บางครั้ง ใจ คนเราก็บอกยากครับ มีโอกาสหวั่นไหวไปตามแรงปราถนาของกายนะได้ครับ(ไม่รู้จะเข้าใจมั้ยนี่)

เขาอาศัยอยู่ห้องนั้นมานาน ไปไล่เขาหนีก็กะไรอยู่ครับ สู้เราย้ายห้องแค่นั้นเองครับ

วันไหน ไม่ได้สวดมนต์ เขาก็จะมา คิดว่าดีแล้วครับ ที่ย้ายห้องพักครับ

13. mukmik

อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ คุรุวาโร [​IMG]
    ใจคนยากจะหยั่งถึงครับ คุรุวาโรไม่อยากมีพระสนม
    นราวดี บางครั้ง ใจ คนเราก็บอกยากครับ มีโอกาสหวั่นไหวไปตามแรงปราถนาของกายนะได้ครับ(ไม่รู้จะเข้าใจมั้ยนี่)
    เขาอาศัยอยู่ห้องนั้นมานาน ไปไล่เขาหนีก็กะไรอยู่ครับ สู้เราย้ายห้องแค่นั้นเองครับ
    วันไหน ไม่ได้สวดมนต์ เขาก็จะมา คิดว่าดีแล้วครับ ที่ย้ายห้องพักครับ

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    แล้วถ้า...ห้องที่ย้ายไป เจอปัญหาแบบเดิมอีกล่ะคะ จะทำไง...ย้ายต่อเหรอคะ
    (เขาอยากเป็นพระสนม ก็จัดไปเลยค่ะ อิอิ)

14. นํ้า้ทิพย์

นํ้า้ทิพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2010
    แวะมาทักทายพี่ๆที่น่ารักทุกท่าน

จะออกไปทำงานแล้วค่ะ

15. นํ้า้ทิพย์

นํ้า้ทิพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2010
    แวะมาทักทายพี่ๆก่อนจะไปทำงานค่ะ

16. nouk

กลายเป็นว่าเราไม่เมตตาซะงั้น ไม่เป็นไรค่ะ ปกติก็แผ่ให้ทุกคนทุกคืนอยู่แล้วนะ

อ่านข้อความแล้วมันไม่เมตตาหรือไงคะ เมื่อก่อนเราเคยมีเมตตาไม่มีประมาณ รับทุกขเวทนาของทุกคนมาไว้เป็นทุกข์ของตัวเอง แต่เมื่อเราก้าวพ้นห้วงเวลานั้นมาแล้ว เรามองไม่เห็นว่าทำไมต้องไปเสียเวลา ทำไมยังต้องไปทนทุกข์กับคนที่ไม่รู้จักรักตนเอง แต่ก็ยังคงแผ่เมตตาให้อยู่ โดยไม่หวังผลว่าคนเหล่านั้นจะดีหรือไม่ดี

บางครั้งในความเมตตาเราก็ต้องสอนให้เค้าได้รู้สำนึกด้วย ไม่ใช่ตะบี้ตะบันเมตตาอย่างเดียวโดยไม่ลืมหูลืมตาค่ะ นี่แหละคือความเมตตาของเรา

17. คุรุวาโร

เล่าเรื่องจริงแทนนิทานแล้วกันครับ วันนี้...

มีคนรู้จักคนหนึ่ง เขาเป็นคนที่ชอบทางธรรม วันหนึ่งก็มาพูดคุยกับข้าพเจ้า

เขาเล่าว่า พระรูปหนึ่งสอนให้เขานั้น ถือศลีให้ได้มากที่สุด เช่น งดทานอาหารเย็นครับ

แล้วก็ไปเจริญกรรมฐานในป่าช้า อย่างนี้เป็นต้น เขารู้จักกับพี่สาวของข้าพเจ้าครับ

พิ่สาวบอกว่า ข้าพเจ้ามีสัมผัสพิเศษ เขาเลยอยากมาทำความรู้จักด้วยครับ

แต่พอได้รู้จักเขาก็ถือทิฐิ ตามประสาคนมีดีครับ แต่เขาก็ชวนไปเที่ยวบ้านของเขาครับ

ตอนเที่ยงวันของวันพุธ ข้าพเจ้าไปที่บ้านของเขา ลักษณะบ้านก็เหมือนบ้าน

ของคนที่นับถือพระธรรมดาๆครับ แต่ไม่ธรรมดาตรงที่ว่า บนหิ้งพระนั้น

มีเศรียญฤษีตนหนึ่งครับ พอเขาไปหาหนังสือธรรมเพื่อมาอวดข้าพเจ้า

ข้าพเจ้าเลยใช้เวลาอันน้อยนิดเข้าฌานด้วยพระคาถาตาทิพย์ พบว่า

บนหิ้งพระนั้น มีฤษี ตนหนึ่งอาศัยอยู่ครับ ข้าพเจ้าก้ไม่กล่าวอะไรครับ

เราสนทนากันเล็กน้อย เขาชวนไปเจริญกรรมฐานตามป่าช้า ข้าพเจ้าเลยปฏิเสธครับ

ข้าพเจ้าเลยถามเขาว่า ได้ฤษีนั้นมาจากไหนกัน

เขาเล่าว่า ได้มาจากพระที่ไปเจริญกรรมฐานนั้นให้มา ตั้งแต่ได้มารู้สึกดี

พอกลับมาที่พักข้าพเจ้าเลยเข้าฌานคืนนั้นพบว่า

ฤษีตนนั้น พยายามชักจูงให้เขานั้น เจริญกรรมฐานแบบฤษีครับ

คือยึดตามฤทธิ์ ทางใจ แต่เขาเข้าฌานสี่ไม่ได้ เลยทำไม่ได้ แต่ฤษีจะช่วย

ทำให้เขารู้สึกว่า เขานั้นเข้าฌานสี่ได้ ข้าพเจ้าไม่กล้าบอกเขาเพราะทิฐิในใจของเขานั้นมีมากครับ

18. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009

สนับสนุน จ้ามิ๊กพูดถูก จ้า.จะหนีไหวเหรอค่ะ.
    .
    บุพเพ มาตามติดขนาดนี้...ฮิ้วๆๆๆๆๆ

└(^o^)┘└(^o^)┘└(^o^)┘└(^o^)┘

19. คุรุวาโร

ที่พักใหม่ที่ย้ายไปเพราะว่า ใกล้ๆที่พักนั้น มีต้นไม้ใหญ่ครับ

ในต้นไม้นั้นมีรุกขเทวดา ท่านอาศัยอยู่ที่นั้นครับ ตั้งแต่มาอยู่ที่นี้

ส่วนใหญ่จะเจอแต่พญานาค รู้สึกดีที่ได้เจอเทวดาครับ คุรุวาโรเอาขนมและน้ำ

ไปสักการะท่าน ใต้ต้นไม้ คนแถวนั้น มองคุรุวาโรแบบแปลกๆครับ

สงสัยเขาคงคิดในใจว่า เจ้าหมอนี่ ท่าทางจะมาขอหวยหรือเปล่า

เพราะวันนี้หวยออกครับ(เลยรอดตัวไปครับ)

20. คุรุวาโร

พรุ่งนี้เราไปเที่ยวถ้ำที่พิษ บ้านของทิพย์อักษรครับ พญานาคที่นั้นท่าทางจะอวดดีครับ

สงสัยมีของดีเยอะ เดี๋ยวให้นราวดีไปรับของดีแล้วกันครับ

ทิพย์อักษรจะตามไปหรือเปล่าครับ หรือจะเดินทางด้วยกายเนื้อเพราะอาศัยอยู่ จังหวัดเดียวกันครับ