นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. phutsa

phutsa เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็หาอยู่เหมือนกันครับ ถ้าเจอก็บอกผมหน่อยนะครับ ช่วงนี้ผมเริ่มหมดแรงบรรดาลใจจะนั่งสมาธิ ทั้งที่แต่ก่อนนั่งทุกวัน ๆ เดี๋ยวนี้แทบไม่สนใจจะนั่งแ้ล้ว เหมือนผมมีเจ้ากรรมนายเวร พอนั่งสมาธิตกกลางคืนนอนแล้วผีชอบอำ พอเลิกไม่สนใจกลับไม่เป็นอะไร

2. Linda2009

Linda2009 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ ท่านคุรุวาโร มาอ่านิทานอยู่เงียบๆค่ะ เดาเอาว่าเราต้องมีชาติใดชาติหนึ่งเกิดเป็นพญานาคหรือนา หรือจะเคยเป็นพญานาคในต่างแดน เอ้ หรือว่าพญานาคมีมิติที่ทับซ้อนอยู่เฉพาะในแถบเอเชีย วานท่านไขข้อกังขาทีค่ะหากไม่เป็นการรบกวนจนเกินไป ท่านช่วยเช็คให้ได้ไหมคะว่า เีรามีความผูกพันกับต่างชาติในอดีตชาติอย่างไร ขอบคุณค่ะ กลับไปรออ่านนิทานต่อละค่ะ

3. momoru

momoru เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2011
    ผมก็ไม่ได้ทำสมาธิทุกวันนะ เหมือนว่าบางทีเราพยายามแล้วมันจะทำไม่ได้ ยิ่งพยายามก็ยิ่งคิดไปโน้นนี่ ไม่เป็นสมาธิสักที อาจจะแค่รู้สึกขนลุก ตัวหมุนที่เขาเรียกว่าปิติ อันนี้เกิดง่ายนั่งแปบเดี๋ยวก็เกิดแล้วแต่จะให้ร่างกายหลับไปเลยนี่นานหน่อย

ปกติผมนอนเฉย ๆ ถ้ามันจะได้ก็ได้เอง เป็นมาตั้งแต่เด็กแบบนอน ๆ แล้วก็ความรู้สึกทางร่างกายหายไป แต่ตอนนั้นผมไม่รู้ว่ามันคืออะไร ตอนโตเดี๋ยวนี้ก็ยังเป็น มันเป็นของมันเองที่นอนอยู่จู่ ๆ ร่างกายหลับไปซะอย่างนั้น หลับโดยที่จิตผมยังไม่หลับผมยังตื่นอยู่ เหมือนเป็นระบบเข้าสมาธิโดยอัตโมมัติไม่ต้องใช้อุบายอะไรรวมจิตเลย

ส่วนเรื่องผีอำผมว่าลองถ่องคาถาที่เราคิดว่าน่าจะได้ผลไม่งั้นก็หาทางอื่นดู ผมกับผีนี่เหมือนเป็นศัตรูกัน ถ้าเจอผมก็ยิ่งต้องหาทางเอาชนะให้ได้ ไม่ยอมแพ้มัน

แล้วบางทีที่เราโดนผีอำจริง ๆ อาจจะแค่ตกภวังค์แล้วเรากลัวไปเองเลยสร้างภาพหรือเสียงมาหลอกตัวเอง ผมอยากให้เชื่อแบบนี้มากกว่า

4. คนฝึกใหม่

คนฝึกใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

เคยไหม ที่นอนหลับ แล้วรุ้สึกว่าตัวเองลอยอยู่บนอากาศ พอเรารู้สึก หรือตกใจ ก็จะเหมือนกับหล่นลงในบ่อหรือวูบลง พอตื่นใ จเต้นตึ๊กๆ เหมือนเราเพิ่งกลับมา แล้วเคยไหมที่ฝันเห็นเหตุการณ์ล่วงหน้า ถัดไปสองหรือสามวัน เคยไหมที่นั่งสมาธิแล้วเห็นภาพเหมือนสไลท์ ช้าๆ กับเหมือนมีดวงตาอีกคู่กะลังจ้องมองเราอยู่ ที่นี้จะถามละ ว่า ไอ้ที่ว่ามาทั้งหมด เขาเรียกว่าอะไรค่ะ แหะๆๆๆๆๆ เคยเห็นแบบนี้ละ สงสัย แต่ไม่ติดในภาพนั้น และอีกหลายๆแบบ อ้อยใช้วิธีนั่งหลายแบบนะ บางวันจิตไม่นิ่งฟุ้งซ่านก็ปล่อยมัน ให้มันฟุ้งไป บางวันเหมือนใจเต้นแรงก็ นั่งฟังเสียงหัวใจเต้นไป จนไม่ได้ยิน (วิธีนี้มีพี่คนหนึ่งเขาบอกมา )

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 กุมภาพันธ์ 2012
  5. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

ขอถามคุณนาคาค่ะ...

ภาพลูกแก้ว 2 ดวงนี้ในกระทู้ "มหานาคี-มหานาคา-ครุฑาฯ" หน้าที่ 9 โพสท์ที่ #175
    เป็นภาพที่ถ่ายในเวลาไล่เลี่ยกันหรือเปล่าคะ? (ภาพนี้ต้องขยาย ;) )<!-- google_ad_section_end -->

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      148.9 KB
      เปิดดู:
      104
  6. นาคา

นาคา เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder style="BORDER-TOP-WIDTH: 0px" cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="Post 5782260" vAlign=top><TD class=alt2 align=middle width=125>
    mukmik

</TD><TD class=alt1>ขอถามคุณนาคาค่ะ...

ภาพลูกแก้ว 2 ดวงนี้ในกระทู้ "มหานาคี-มหานาคา-ครุฑาฯ" หน้าที่ 9 โพสท์ที่ #175
    เป็นภาพที่ถ่ายในเวลาไล่เลี่ยกันหรือเปล่าคะ? (ภาพนี้ต้องขยาย ;) )<!-- google_ad_section_end -->

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    ขออนุญาต ท่านเจ้าของ กระทู้ ,ทุกท่าน ครับ

ถ่ายภาพต่อเนื่อง ครับ
    ดวงแก้วมณี ซึ่งใด้นำดวงแก้วนี้ ติดตัว ไปทริปออกพรรษา-ทอดกฐินวัดหินหมากเป้ง และ อัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุ แด่ ทานราชฑูตไทยประจำ ลาว ที่ เวียงจันทร์ ในคณะท่านคุณผู้หญิง และคณะกลุ่มห้องภัยพิบัติ ฯ
    กับ พี่ๆน้องๆสาย นาคราช ..

น้อมกราบสมเด็จเกี่ยว วัดสระเกศ วิสาขะบูชา

[​IMG] [​IMG]
    [​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

จากนั้น หลวงปู่สุภา กันตสีโล วัดสิริสีลสุภาราม ภุเก็ต (ปัจจุบัน ท่าน ศิริวัฒนะ ๑๑๗ ปี เมื่อ ๑๗ กันยา ๒๕๕๕ ) ท่านเมตตา อธิฐานจิตให้ โดยหลวงปู่ท่าน เมตตา หยอกเล่น ด้วยการ นำ ดวงแก้ว ๒ ดวง สีฟ้า และ สีดำ มากระทบกัน... )

อัญเชิญในห้อง พระ..ครับ

http://palungjit.org/threads/ทริปออ...บั้งไฟพญานาค-4-6-ตุลาคม-2552-a.201594/page-18

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กุมภาพันธ์ 2012
  7. นาคา

นาคา เป็นที่รู้จักกันดี

ความทรงจำ..
    03-04-2008, 10:25 AM
    ต่อมา ฝันในห้องพระ ว่า ไปเที่ยวในป่า ขณะนั่งหน้าตึกเก่า มีพญางู เลื้อยออกมา จากผนัง ขณะที่เราเองหันไปมอง ทั้ง. และเราต่างตกใจ แต่ขณะนั้น ทั้งงู และ เราต่าง สื่อสารด้วยถาษา มคธ..

จากนั้น งูหันลำตัว เลื้อยเข้ากำแพง แต่กำแพงนั้น ลักษณะ มี ภาพออกมา 2 ชั้น คือ ชั้นใน เป็นเมืองเก่า ...อ.คนเมืองบัว บอกว่า เธอ จะใด้ ไปหา หรือ เจอ เหล็กไหล

ออกพรรษา แสงบุญ ที่อุบล เข้าถ้ำปฏิหารยิ์ เขตโขงเจียม ...ต่อมา เจอ เหล็กไหลเพลิง ก้อนใหญ่ และ รัง เหล็กไหล ชายคาหน้าบ้าน ของญาติธรรม ที่เราไปพักผ่อน นอนหลับ ที่บ้านท่าน ( สมัยๆหนุ่ม ญาติธรรม ท่านนี้ พร้อม เพื่อน 3 คนขุด ดิน ลึกประมาณ 6 เมตร ลงไปฝึก อภิญญา กัน ครับ ) ทั้งรังเหล็กไหล และ เหล็กไหลเพลิง ผมใด้ให้ พระ ทรงอภิญญา และ อ.คนเมืองบัว ดู แล้ว ของจริง ทั้งหมด
    แม้กระทั่ง หินวัชระธาตุควอสตว์ สีชมพู ที่ใด้ มา ที่ทำงาน มีสี ชมพู บางชิ้น มีพระธาตุ ท่านอย่ ข้างใน มองเห็นชัดเจอ มาก
    คืนออกพรรษา หลานสาว ให้พา ไปดู บั้งไฟพญานาค ข้างตลิ่งน้ำโขง ที่ทางอบต.บ้านตามุ๋ย จัดพิธีบวงสรวงนาคราช ภาพ มีดวงจากน้ำโขง (อธิฐานจิต ขอให้เจอ บั้งไฟ ห่างจากตลิ่ง ไม่เกิน 10 เมตร ให้หลานสาว จาก กทม. และญาติธรรม จากเชียงใหม่ และ โคราช ใด้ ดู กัน จะจะ

โดยขอ จิตสื่อจากน้องนาคี ..ที่ถ้ำเขาทะลุ ให้สื่อสานสัมพัธ์ กับ ธิดานาคราช ใต้วังบาดาล ที่ โขงเจียม (รายละเอียด ความฝัน ก่อน ที่จะใด้เจอ น้องนาคีในถ้ำเขาทะลุ อ.ทองผาภูมิ กาญฯ โพสส์ในกระทู้ นี้ และ ในกระทู้ ..รวการสร้างบารมี ที่แนบ ต่อท้าย นี้ ครับ .. )
    ปัจจัตตัง ... ความฝัน กับ ความจริง หรือ นิมิต มิติ ...

สุดท้าย ปล่อยวาง วาง แล้ว ว่าง เกิดปัญญา เข้าสู่ วิมุตติ ..ท่านอ.หลวงตามหาบัว..

ซึ่งในขณะนั้น แม่ญาติธรรม ใด้ สื่อ ทิพย์ น้อมจิต เข้าไปดู ในวังบาดาล ด้วย เช่นกัน..

มีโอกาส แสวงบุญ วัดหนองป่าพง หลวงปู่ชา ที่อุบล ภาพ ที่ดวงกลม ในวิหารวัดหนองป่าพง<!-- google_ad_section_end -->

http://palungjit.org/threads/รวมการทำงานของทุกๆท่าน-ที่ได้ไปสร้างบารมี.78974/page-6

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กุมภาพันธ์ 2012
  8. mukmik

น่าเสียดายตอนที่ไป วัดสิริสีลสุภาราม เมื่อปลายปี 54 หลวงปู่สุภา กันตสีโล ท่านอาพาธ...เลยอดเข้าไปกราบนมัสการท่านค่ะ

9. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นประสบการณ์ที่ยอดเยี่ยมเลยค่ะ

10. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    หลังเลิกเล่า ท่องแดน ...ผมไปตอบคำถาม เรื่องสมาธิ เป็นเดือน ดูกระทู้เก่าๆก็น่าจะมีคำตอบครับ เพราะตอบอยู่ทุกวันครับ...

11. คุรุวาโร

ชื่อพระชายานั้น... จะต้องการไปทำไมครับ...

บางครั้ง พญานาคก็คล้ายๆกับมนุษย์ไม่ชอบเปิดเผยตัวครับ

พูดถึง พญานาคมีเรื่องที่สัมผัสได้เล่าให้ฟังครับ

พญานาคนั้น บางครั้งก็คล้ายๆกับมนุษย์ครับ โดยเฉพาะเรื่องของ...

ความรู้สึกทางใจ... พญานาคบางตนก็รักเดียวใจเดียว โดยเฉพาะนาคี..

แต่นาคา น่าจะยากครับ ธิดาพญานาคถ้าจะตั้งกฏว่า...

ก็คงจะยากครับ เพราะนาคามักจะ ...ชอบสำรองมากกว่าหนึ่งเดียวครับ

แล้วถ้าทำใจได้ก็จะบอกว่า นาคา ตนนั้นชื่ออะไร(ให้เวลาทำใจก่อนครับ)

12. คนฝึกใหม่

คนฝึกใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีวันหวยออกค่ะทุกๆท่าน

นั่นๆๆๆ ท่านคุรุเริ่มแย้มแล้ว อิอิ รอลุ้นแทนคุณมิก

13. momoru

momoru เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2011
    กดค้นหาโพสที่ท่านคุรุวาโรเคยตอบ ไปเจอกระทู้ปานขาว
    พอดีผมก็มีปานขาวเหมือนกันอยู่ที่ต้นขาขวา แปลว่าอะไรครับ ?

14. khun_aun

khun_aun เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2007
    เพิ่งเจอกระทู้นี้เมื่อวานนี้ค่ะ กำลังพยายามไล่อ่านทีละหน้าอยู่
    เรื่องราวที่เกี่ยวกับพญานาค เป็นสิ่งที่อยู่คู่กับคนไทยมานาน
    และยังเป็นเรื่องที่คนไทยยังคงให้ความสนใจอยู่เสมอนะคะ
    ดูจากกระทู้นี้ ที่ตอนนี้มี 100 กว่าหน้าแล้วเป็นตัวอย่างก็ได้ 555

เราเองก็เป็นคนหนึ่งที่สนใจเรื่องเกี่ยวกับพญานาคมาตั้งแต่เด็กๆแล้ว
    หนังสืออะไรที่เกี่ยวกับพญานาคถ้าเจอก็จะซื้อมาอ่าน
    เวลาไปวัด เห็นรูปปั้นพญานาคบนบันไดก็ต้องเข้าไปลูบไปจับเกือบทุกครั้ง

ขอบเล่าประสบการณ์เกี่ยวกับงูๆหน่อยนะคะ
    ตอนเด็กจะเห็นงูบ่อย ประมาณ 5 ครั้ง (เรียกว่าบ่อยมั้ยเนี่ย)
    - ครั้งแรก นั่งอยู่กับน้อยชายในบ้าน ได้ยินเสียงฟืดๆๆๆทางหน้าประตู
    พอหันไปดูก็เห็นงูสีดำตัวเขื่องกำลังเลื้อยอยู่พื้นปูนตรงที่จอดรถ
    เลื้อยมาทางประตูบ้านที่เรากับน้องนั่งอยู่ ด้วยความตกใจ
    เรารีบลุกไปปิดประตูกระจกอย่างเร็ว พอดูอีกทีก็ไม่รู้ว่าเลื้อยไปทางไหนแล้ว

- ครั้งที่สอง เราไปนั่งเ่ล่นข้างบ้านช่วงนั้นเป็นหน้ฝนเลยมีน้ำท่วมขังอยู่
    เราก็เห็นอะไรบางอย่าง เล็กๆเรียวชูขึ้นมาจากน้ำ พอเราหันไปมองและขยับตัว
    มันก็ฟึบลงน้ำไป พอเราหันไปทางอื่นแล้วหันกลับไปใหม่ เค้าก็ชูหัวขึ้นมาอีก
    ทีนี้รู้แล้วว่าเป็นงูแน่ๆ ด้วยความกลัวและตกใจเลยวิ่งแจ้นไปบอกน้าผู้ชายว่า งูๆๆๆ
    น้าก็เลยออกไปดูและค้นหา มันแอบอยู่ใต้อิฐบล็อก พอน้าเจอเค้าก็จัดการ
    ทุบหัวงูัตัวนั้นตาย เราก็สงสารนะ แต่ตอนนั้นยังเด็กเลยไม่รู้จะช่วยยังไง

- ครั้งที่ 3 กำลังกวาดๆบ้านอยู่ เห็นงูนอนอยู่ตรงรั้ว เราก็มองๆแต่ยังไม่ได้คิดอะไร
    นึกว่าเด็กแถวบ้านแกล้งเอางูยางมาวางไว้ พอมองให้ชัดๆอีกที นี่มันงูจริงๆนี่หว่า
    ด้วยความกลัวและตกใจอีกแล้ว รีบวิ่งกระโดดเข้าบ้าน ไปบอกน้าผู้ชายว่างูเข้าบ้าน
    และแล้วเจ้างูชะตาขาดตัวนี้ก็โดนทุบหัวตายไปอีก 1 ตัว

- ครั้งที่ 4 กลับมาจากโรงเรียน กำลังจะไขกุญแจเข้าประตูบ้าน ตาก็ดันไปจ๊ะเอ๋กับงูตัวนึง
    นอนขดอยู่ตรงหน้าต่างข้างหน้า โดยมีแค่กระจกบางๆคั่นเรากับงูเอาไว้
    ทีนี้ก็กรี๊ดเลยค่ะ รีบโทรเรียกให้น้าสาวที่บ้านอยู่ใกล้ๆกันมาช่วยหน่อย เพราะน้าเค้าไม่กลัวงู
    พอน้ามาถึงเค้าก็เข้าไปหา เราก็รออยู่นอกบ้านด้วยความกลัว สุดท้ายน้าก็หาเจอและจับเค้าไปปล่อยตรงป่าหน้าหน้า เป็นงูทางมะพร้าว ไม่รู้เข้ามาในบ้านได้ยังไง เล่นเอาหลอนไปพักใหญ่ๆ

- ครั้งที่ 5 อันนี้เป็นการเจองูล่าสุดเมื่อประมาณ 5 ปีมาแล้ว เราไปถ่ายเอกสารที่ร้านแห่งหนึ่ง และนั่งรถกลับมาที่ออฟฟิศ พอมาถึงออฟฟิศก็ค่อยๆวางถุงเอกสารนั้นลงพื้น
    โดยที่เราก็นึกแปลกใจตัวเองว่าทำไมต้องค่อยๆวางด้วย จากนั้นก็นั่งล้อมวงทำงานกันต่อประมาณ 4-5 คน ซักพักน้องคนนึงก็เหลือไปเห็นงูสีดำเลื้อยออกมาจากถุงเอกสาร
    และซุกหัวหลบอยู่ในตู้เก็บของ เค้าก็ร้อง งูๆๆๆ ทีนี้ทุกคนหันไปเห็นก็กรี๊ดกร๊าดกันใหญ่
    งูก็อยู่เฉยๆไม่ขยับ พวกเราก็โทรเรียกให้ 191ช่วยมาจับงู ซักพักมีสายตรวจ 2 คนเข้ามาดู
    แต่ก็ไม่ได้่ช่วยจับงูแต่อย่างใด เพราะเค้าเองก็ไม่กล้าเหมือนกันเพราะงูสีดำเหมือนงูเห่า
    สุดท้ายก็ต้องโทรเรียกหน่อยกู้ภัยมาช่วยทำการ จับ(เป็น)งู ไปปล่อยยังที่ๆเค้าควรไปอยู่

หลังจากนั้นมาก็ไม่ได้เจองูอีกเลย (ดีแล้วล่ะ)
    ส่วนเรื่องราวที่เกี่ยวกับพญานาคก็เคยมีทางความฝันครั้งนึง
    ฝันว่าเห็นผู้หญิงหน้าเศร้าๆคนนึง มองหน้าเราด้วยแววตาเศร้าๆ
    แล้วเดินลงน้ำกลายเป็นพญานาคสีเขียวตัวใหญ่
    ว่ายน้ำเคียงคู่ไปกับพญานาคสีเขียวตัวเล็ก (ความรู้สึกบอกว่าเป็นพญานาคเด็ก)
    โดยที่เรามองจากมุมสูง นั่นเป็นการฝันเห็นพญานาคครั้งแรกในชีวิตค่ะ

และเรื่องที่ยังติดใจอยู่ิมิรู้ลืมคือ เคยไปดูดวงกับอาจารย์ท่านหนึ่ง (ตอนนี้ท่านเสียไปแล้ว)
    เราก็ถามว่าตอนนี้มีเจ้ากรรมนายเวรอะไรติดตามมามั้ย
    ท่านก็บอกว่าไม่มี มีแต่พญานาคสีเขียวตามมา นอนอยู่ตรงนั้นไง ตัวใหญ่ซะด้วย
    เราก็เอ๋อไปเลย พยายามหาคำตอบว่าตามจริงรึเปล่า เค้ามาตามเราทำไม
    จนวันนึงก็ได้คำตอบจากน้องคนนึง เค้าบอกว่า ตามมาจริง เขามาตามคนรักเก่า
    และต้องการให้เราส่งบุญให้กับเขาด้วย เราก็ถึงบางอ้อเลย ไม่รู้ว่าจริงรึเปล่า แต่เราก็เชื่อนะ

ประสบการณ์ของเราก็ีมีเพียงเท่านี้แหละค่ะ อาจจะยาวไปหน่อยแต่ถือซะว่าเล่าสู่กันฟังนะคะ
    เนื่องด้วยคุณคุรุวาโรแจ้งมาว่า ช่วยเล่าเรื่องลงในกระทู้สักนิด ธิดาพญานาคเขาชอบค่ะ

เราเองปฏิบัติยังไปไม่ถึงไหน มิหนำซ้ำยังถอยหลังเข้าคลองอีก
    เนื่องจากกิเลสเยอะเหลือเกิน ทำๆหยุดๆ สัมผัสอะไรก็ไม่มี (สมควรแล้ว)
    ถือเป็นโชคดีของเรา ที่ได้อ่านประสบการณ์ในโลกทิพย์ที่ทุกๆท่านนำมาเล่าสู่กันฟังค่ะ

15. mukmik

ยินดีต้อนรับ คุณ Aunny_Trakarn สู่วังบาดาลของท่านคุรุวาโรคะ :d

16. kengjingjung

kengjingjung เป็นที่รู้จักกันดี

ที่บ้านงูเยอะคงหลอนน่าดู :boo:

17. คุรุวาโร

เสาร์นี้ เราไปหาคำตอบเกี่ยวกับพญานาคบนสวรรค์แล้วกันนะครับ

อยากรู้เหมือนกันว่า พญานาคจะสวยงามเหมือนเทพธิดาบนสวรรค์หรือเปล่าครับ

18. คุรุวาโร

เรามีพญานาคสีเขียวเพิ่มมาอีกหนึ่งท่านครับ มาจากแถวหนองคายด้วยเพียงแต่

มีคู่ ต้องเรียกว่า มีกรรมเป็นเผ่าพันธ์ คราวทีแล้วทำอะไรเขาไว้เยอะ คราวนี้เขาเลยเรียกคืนนะครับ

19. บัวมรกต

บัวมรกต เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    ชอบฝันเห็นงูประหลาดตัวสีดำ แต่มีขาเหมือนตะขาบค่ะ

20. mukmik

แล้ววันนี้ไม่มีนิทานมาเล่าให้ฟังสักเรื่องเหรอคะ

(ถ้าท่านคุรุวาโร...เล่าในเรื่องที่มิกอยากรู้...แล้วมิกจะเล่าเรื่องที่ไปเจอมาเมื่อวานให้ฟังค่ะ..ดีมั้ยเอ่ย ;) )

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มีนาคม 2012