นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. momoru

momoru เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2011
    แนวผี อิอิ ผมเคยเจอแต่ตอนเด็ก ๆ เห็นเป็นตัว ๆ เลย ไม่ใช่ฝันนะ แต่พอเข้าใกล้แล้วมันหายไป ผมก็ตกใจกลัววิ่งหนีเลย คงเป็นเพราะเรากลัวเลยเกิดภาพหลอนรึป่าวไม่รู้ แต่คนอื่น ๆ ในบ้านก็เจอบ่อย ส่วนฝันเจอผีโครตบ่อยมาก ๆ เขาว่าที่บ้านผมมีผีดุ เมื่อก่อนอยู่บ้านเช่าใคร ๆ ก็กลัวบ้านนี้เพราะเวลาคนผ่านแล้วจะเห็นผีที่ระเบียงบ้านตลอด คนแถวนั้นสยองกันหมด แต่คนบ้านผมอยู่กันได้จนตอนหลังได้สร้างบ้านเองก็เลยออกจากบ้านนี้ไป ปัจจุบันร้างไม่มีคนอยู่คงเพราะโดนผีหลอกกันละมั๊ง ตอนที่ผมยังอยู่เคยให้พระมาที่บ้าน พระบอกว่ามีผี แต่ผีมันกลัวคนบ้านนี้ คนที่้บ้านโหดกว่าผี พระเขาว่างี้ - -* ไม่รู้ชมรึป่าวนะ แบบว่าคนที่บ้านผมเวลาฝันเจอผีหลอก ตื่นเช้ามาเอาฉี่ไปราดใส่ ไอตรงที่ฝันเห็นอะ แบบไม่คิดว่าคนอื่นจะเหม็นเลยอะ โหดจริง ๆ แต่ไม่ได้เล่าให้พระฟังนะ ไอเรื่องเอาฉี่ไปราดเนีย อิอิ

ผมมาเลิกกลัวผีได้ตอนโตแล้ว เริ่มจากสู้กับผีในฝันมาโดยตลอด จนหายกลัว สู้จนชำนาญอะว่าง่าย ๆ เลยไม่ค่อยฝันถึงผีอีกเลย นาน ๆ ทีจะฝัน ถ้าฝันผีก็จะไม่ค่อยน่ากลัว เดี๋ยวนี้เวลาฝันเห็นผี มันจะหนีผมมากกว่า เพราะผมกลายเป็นผู้ล่า ฝันเจอผีปุบผมจัดหนักเลย ประมาณว่าแค้นกันมานานอะไรทำนองนั้น อิอิ

บางทีผมก็สงสัยทำไมฝันเห็นผีบ่อย ๆ มันตามจองเวรกันมารึอย่างไร หรือแค่เราคิดไปเองกลัวฝังใจมาตั้งแต่เด็ก ๆ รึป่าวหนอ ?

2. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ความฝันของน้องมิกน่าสนุก มีภาค ๒ หรือเปล่าคะ

3. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

ที่ฝันถึงหนุ่มนิรนามคนนั้นน่ะเหรอคะพี่ติง...มิกเพิ่งฝันถึงเขาเมื่อคืนนี้เองค่ะ สดๆ ร้อนๆ เลย ^_^

4. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    วิถีของชาวบาดาล

ชาวบาดาลนั้นเป็นประเภทกึ่งทิพย์กึ่งสัตว์ตามขวาง

ฉะนั้นวิถีชีวิตของพวกเขาก็จะแตกต่างกับมนุษย์มากพอสมควรครับ

5. momoru

อะท่านคุรุวาโรมาต่อนิทานแล้ว

6. คุรุวาโร

ชาวบาดาลนั้นเมื่ออยู่ในภาวะของบาดาลพวกเขาไม่เดือดร้อนอะไรครับ

เพราะมีสภาวะเป็นทิพย์ ส่วนภาวะกึ่งสัตว์ตามขวางนั้น ตามกฏระหว่างดินแดน

พวกเขาจะไม่สามารถทำอะไรในโลกมนุษย์นั้นได้ดั่งใจปรารถนาเพราะ

ภพภูมิของมนุษย์จะมีมนุษย์นั้นแหละเป็นใหญ่ เพราะกายทิพย์และกายหยาบ

ของมนุษย์นั้นถุกคุ้มครองด้วยกฏระหว่างดินแดนครับ(อธิบายยากครับ)

ชาวบาดาลผู้มีฤทธิ์นั้น ถ้าอยากสื่อสารกับมนุษย์จะมักนิยมใช้

นิมิตในความฝัน หรือการควบคุมมโนวิญญานกับผู้ที่ควบคุมได้

หรือนิยมเรียกกันว่า ร่างทรงครับ การกระทำใดก็แล้วแต่ของพญานาคนั้นใน

เมืองมนุษย์ต้องไม่ผิดหลักของชะตาชีวิตครับ หรือเปลี่ยนได้ก็เล็กน้อยครับ

แต่ก็มีข้อยกเว้นเหมือนกัน โดยเขาจะใช้ความสามารถทางด้าน

กายทิพย์ที่ในภาวะกึ่งทิพย์เปลี่ยนแปลงโชคชะตาของผู้ที่เขาพึงพอใจ

ซึ่งพญานาคตัวนั้นต้องมั่นใจว่า ถาทำไปแล้วตนเองต้องได้รับผลกระทบ

เช่น อาจถูกทำโทษจากกฏระหว่างดินแดน แต่บางครั้งพวกเขาก็ไม่สนใจ

สิ่งที่จะตามมาขอให้ได้ช่วยถ้ามีการร้องขอจากมนุษย์ โดยเฉพาะมนุษย์ผู้นั้นเคยเป็นญาติของพวกเขาครับ

มนุษย์ส่วนใหญ่ที่ศรัทธา เคารพพญานาคเพราะว่า พญานาคชอบบันดาล

แก้วแหวน เงินทองให้ผู้ที่ขอนั้นได้ครับ เพราะสิ่งนี้พวกพญานาคนั้นถนัดครับ

การที่พญานาคจะลงโทษมนุษย์นั้นพวกเขาจะทำให้กายทิพย์ของมนุษย์

นั้นเจ็บป่วย แล้วก็จะส่งผลต่อกายเนื้อ เพราะของกายทั้งสองของมนุษย์นั้น

ค่อนข้างจะแนบสนิทกันครับ แต่ถ้าบางคนสามารถถอดออกได้ก็จะ

ได้เปรียบครับ เพราะจะแก้ไขได้ด้วยตนเองเหมือนผู้เล่าครับ

เรามาพูดถึงพญานาคต่อดีกว่าครับ พญานาคนั้นจะช่วยเหลือคนได้

ส่วนใหญ่ต้องร้องขอครับ ยกเว้นบางคนเท่านั้น เช่น ธิดาพญานาค

เป็นต้น ก็จะถูกเขาคุ้มครองไม่มากก็น้อยครับ ฉะนั้นจากคำถามตอน

กระทู้จากหน้าแรกที่สมาชิกถามว่า ทำไมพญานาคต้องเข้าทรง

ไม่แสดงตัวตนออกมาเลย บทความนี้คงจะเป็นคำตอบในปัญหานั้นครับ

7. คุรุวาโร

คำว่า"พรหมโลก" ขออนุญาติเปิดบันทึกตอบ ตอนนั้นไม่เคยอ่านเรื่องราว

เกี่ยวกับพรหมโลก ครับ แต่ใช้กำลังของสมาธิตนเองนั้นไปดูครับ

ในบันทึกนั้น ผมบันทึกไว้ว่า

วันนี้ทำสมาธิไปไกลที่สุดเท่าที่จะทำได้ หลังจากหมดบันไดแก้ว

ของสวรรค์ทั้งหกชั้น ต่อจากนั้นก็มีแต่ความว่างเปล่า ในคืนนั้นเข้าใจว่า

คงไม่มีอะไรต่อจากสวรรค์ทั้งหกชั้น แต่เมื่อพิจารณาดูอีกทีกลับพบว่า

แสงไฟที่ส่องประกายออกมาเหมือนดวงดาวในท้องฟ้า แต่แสงนั้นมีสีส้มจางๆ

เมื่อข้าพเจ้าเข้าไปดูใกล้ๆ กับพบว่า แสงนั้นคือ ดวงจิตของมนุษย์

พวกเขาอยู่อย่างโดดเดี่ยว ค่อนข้างห่างกัน บางคนอยากได้อะไร

เช่น อยากเสพกามก็เนรมิตขึ้นมา เมื่อสมใจอยาก สิ่งนั้นก็หายไป

พวกเขาจะมีความสุขอยู่เสมอ แต่คงไม่จีรังยั่งยืน(ในความคิดของผมในตอนนั้น)

การกระทำอย่างนั้นเปรียบเหมือนเล่นกับเงาของตนเองครับ การจะเป็นอรูปพรหมได้นั้น

แสดงว่าต้องละทิ้งความรู้สึกทางกาย เหลือแค่ความรู้สึกทางใจและทรงฌานนั้นได้ตลอดเวลา

ไม่รู้สึกหิว หนาวร้อนครั้นตอนเป็นมนุษย์ เมื่อตายลงจิตนั้นก็จดจำแล้วก้ดำเนินอย่างนั้นจนกว่าจะหมดบุญหรือหมดกำลังของฌานครับ

8. kengjingjung

kengjingjung เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วมีกรณีที่เป็นพญานาคเป็นเจ้ากรรมนายเวรมั้ยครับ

งั้นที่ผมเห็นข่าวต่างๆ ที่มีพญานาคออกมาเล่นน้ำโดยแสดงตนให้เห็น
    (ส่วนมากจะอยู่ที่หนองคาย) อันนั้นเป็นพญานาคจริงหรือเปล่าครับ

9. คุรุวาโร

เขาแสดงโดยอาศัยภาวะกึ่งทิพย์ครับกึ่งสัตว์ตามขวาง เขาจะแสดงร่างเป็นงูใหญ่ได้เท่านั้นครับ เพราะผิดกฏระหว่างดินแดน

ไม่สามารถแปลงร่างเป็นพญานาคได้ในตอนกลางวัน ส่วนใหญ่ต้องทำให้น้ำไหวเป็นระลอกคลื่นครับ

10. คุรุวาโร

เมื่อคืนมาอบรม ทั้งวันครับ เหนื่อยมากจากการเดินทาง

ฝันไปว่า เจอนาคาตนหนึ่งมาบอกว่า........

ฝากบอกธิดาพญานาคด้วยเพลงนี้,,,,

ที่ไหนได้ตื่นขึ้นมา คนนอนด้วยเพลงนี้ครับ

http://palungjit.org/threads/รักเธอไม่มีวันหยุด-เกวลิน-คอตแลนท์-by-urai.315870/page-2

11. momoru

อ่อ ต้องทรงณานได้นานถึงจะมาเกิดตรงนี้ แล้วในนี้มีแต่ความว่างเปล่าไม่เหมือนในสวรรค์ คือไม่มีบ้านหรืออะไรเลยอย่างนั้นหรือครับ ? มีแต่ดวงจิตลอยไปลอยมาแบบนั้นคล้ายแสงดวงดาว

12. mukmik

...มีขันธ์ห้าขันธ์ มีขันธ์ขันธ์เดียว มีขันธ์สี่ขันธ์ กำลังท่องเที่ยวอยู่ในภพน้อยภพใหญ่ก็ดี

13. mukmik

นาคาตนนั้น...มีนามว่ากระไรหนา...วานบอก...
    มีชื่อ มีนาม คือ คนรู้จัก
    ไร้ชื่อ ไร้นาม คือ คนแปลกหน้า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กุมภาพันธ์ 2012
  14. นาคา

นาคา เป็นที่รู้จักกันดี

ขออภัย เจ้าของกระทู้ คุณ คุรุวาโร และ ทุกท่านครับ..

หลายท่าน ในเว็ปพลังจิต พยายามจะอัญเชิญ สมเด็จหลวงพ่อพระสุก..

เหล่านาคา นาคี หวงมากนะครับ ...มีด่าน กี่ชั้น ในถวายการ รักษา..ดูแล บูชา พระองค์ท่าน..

...///...

เหล่าพงศ์นาค ขึ้นมาเป็นมนุษย์ ลืมเชื้อชาติเผ่าพันธ์ ....กระนั่นฤา..

รบกวน คุณ คุรุวาโร
    ฝาก ความถึง เทพธิดา และ ฝาก ระลึกในบุญกุศล ต่อกัน ด้วย ครับ..
    คาดว่า เทพธิดา น่าจะทราบ..ขอบคุณ ครับ..

โมทนา กับธิดานาคา ..

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กุมภาพันธ์ 2012
  15. momoru

อย่ามาขัน ๆ งง คิดถึงขันของขอทานเลย ขอแบบภาษาชาวบ้านด้วยเถิด :'(

16. kengjingjung

kengjingjung เป็นที่รู้จักกันดี

เอาใจช่วยธิดาพญานาคในการตามหาคู่ chearr

17. mukmik

คุณนาคาหายไปไหนซะนานคะ นึกว่าลืมกระทู้นี้ซะแล้ว...กำลังรอฟัง & รอชมเรื่องราวน่าตื่นๆ อยู่นะคะ ^_^

อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ momoru [​IMG]
    อย่ามาขัน ๆ งง คิดถึงขันของขอทานเลย ขอแบบภาษาชาวบ้านด้วยเถิด :'(
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    ความรู้ด้านนี้ของมิกเท่าหางอึ่งเลยค่ะ อิอิ (เดี่ยวรอผู้รู้ท่านอื่นมาอธิบายจะดีกว่านะคะ)

อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kengjingjung [​IMG]
    เอาใจช่วยธิดาพญานาคในการตามหาคู่ chearr
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    สงสัยท่าจะยากอยู่นะท่าน อิอิ

18. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วยลุ้นค่ะ...ธิดาพญานาค

19. คนฝึกใหม่

คนฝึกใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

catt7มาร่วมด้วยช่วยเชียร์อีกคนค่ะคุณมิก

20. momoru

ใครมีเว็บไหนแนะนำบ้าง ที่มีคนฝึกสมาธิเขาคุยกันอะ เอาแบบแชร์ประสบการณ์ เว็บนี้ไม่ไหวไปอ่านหมวด อภิญญา - สมาธิ แต่ไม่ได้อะไรเลย ยังกับไปดูหนังวัยรุ่นตีกัน สาระไม่ค่อยจะมีให้อ่านเลย

ไม่งั้นมีอะไรสงสัยก็คงต้องถามท่านคุรุวาโร พอดีคำถามผมเยอะซะด้วยเลยไม่อยากรบกวนมาก