เรื่องเด่น นานาเรื่องราวหลวงพ่อพระราชพรหมยาน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Wannachai001, 16 กันยายน 2014.

1. Wannachai001

Wannachai001 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    52
    หลวงพ่อเล่าเรื่องประเทศไทยกับสงครามใหญ่

2. Wannachai001

Wannachai001 เป็นที่รู้จักกันดี

52
    IMG_20200412_142931.jpg 1-8.jpg

เมื่อวานเพื่อนผมคนนึงไปกราบหลวงพี่บ๊ะ วัดโพธิ์ลังกา สิงห์บุรี ผมเลยฝากรูปเหรียญทำน้ำมนต์ รุ่นหลวงพ่อท่านเจ้าคุณส่งไปทางไลน์ ช่วยเรียนถามหลวงพี่บ๊ะว่า เหรียญทำน้ำมนต์รุ่นนี้ ปรับธาตุในร่างกายให้สมดุลย์ได้ไหม

หลวงพี่บ๊ะท่านดูรูปแล้วบอกว่า "ได้"

ท่านลากเสียงคำว่า "ได้" ยาววววว

IMG_20200412_143022.jpg 2-5.jpg

3. Wannachai001

52
    335333.jpg IMG_20.jpg

4. Wannachai001

52

อนาคตวัดท่าซุง

หลวงพ่อบอกว่า วัดเราจะโทรมอีกครั้งอีก 180 ปี แล้วจะมีคนมาบูรณะใหญ่อีกครั้งหนึ่ง จะมีพระอรหันต์ปฏิสัมภิทาญาณ อายุ 27 ปี พร้อมด้วยพระเจ้าธรรมิกราชมาช่วยกันบูรณะ

ที่หลวงพ่อพูดนี่ตอนงานฝังลูกนิมิตวัดท่าซุง ปี 2520 ตอนนั้นหลวงพ่ออยู่ในโบสถ์ กำลังจะกลบลูกนิมิตลูกสุดท้าย วันนั้นหลวงพ่อเข้าโบสถ์ หลวงพี่เป็นพระเด็กก็กลัว ไม่กล้าเข้าไป ก็มีพวกผู้ใหญ่และดร.ปริญญาเข้าไป ท่านได้บรรจุแผ่นทองคำและมีข้อความจารึกในแผ่นทองคำ เดี๋ยวจะให้ด็อกเตอร์อ่านให้ฟัง

จารึกไว้ว่าอย่างนี้นะครับ

"เรา พระมหาวีระ มีพระราชานามว่า ภูมิพล เป็นผู้อุปถัมภ์ร่วมด้วยพุทธศาสนิกชนเป็นส่วนใหญ่ สร้างวัดนี้เป็นพุทธบูชา

เมื่อศักราชล่วงไปแล้ว 2,700 ปีปลาย จะมีพระเจ้าธรรมมิกราชนามว่าสิริธรรมราชา สืบเชื้อสายมาจากเชียงแสนและสุโขทัย ร่วมกับพระอรหันต์มาสืบพระศาสนาวัดนี้ต่อไป
    คณะของเราขอโมทนาแต่อยู่ช่วยไม่ได้ เพราะไปนิพพานหมดแล้ว"

วันนั้นหลวงพ่อพูดจบ คนร้องไห้กันเยอะเลย เพราะว่าสร้างกันมาด้วยความทุกข์ด้วยความเหนื่อยยากจริงๆ ขนาดจะตัดลูกนิมิตอยู่แล้ว มารยังมาผจญเลย

ใครจะอยู่ช่วยบูรณะก็อยู่นะ

(จากธัมมวิโมกข์ ฉบับที่ 148 มิถุนายน 2536 หน้า 98)

(นาทีที่ 16.50 หลวงพ่อวิรัชเล่าเรื่องหลวงพ่อช่วยท่านฮิตเลอร์ และมุสโสลินี จากนรกช่วงเปลี่ยนขุม เพราะต่อไปท่านจะลงมาบูรณะวัดท่าซุงให้รุ่งเรืองอีกครั้งหนึ่ง)

ทำอย่างไรจะค้าขายดี

ยกทรง : เอาอย่างนี้ดีกว่า น่าจะถามอย่างนี้ว่า คนที่มีร้านค้านี่ทำอย่างไรถึงจะการค้าดี จะเป็นธรรมะ จะเป็นมงคลวัตถุหรืออย่างไรประการใด ให้ท่านพระครูแนะนำได้ไหมครับ อย่างนี้จะทำให้เจริญรุ่งเรืองนี่ ควรจะปฏิบัติอย่างไร อธิษฐานแบบไหน

ท่านเจ้าคุณฯ : อันที่จริงนี่ไม่ค่อยเจอคนจริงสักที ถ้าคนจริงมันต้องทำอย่าง คุณประยงค์ ตั้งตรงจิตร
    นี่สังเกตดูที่คนทำที่เจริญจริงๆนี่ คาถาที่...คาถาเงินล้านอะไรก็ช่างเถอะ อย่าง "พรหมา จะ มหาเทวาสัพเพยักขา ปะรายันติ" นี่เป็นคาถาของพรหม พรหมคือท้าวมหาพรหม ท่านเป็นคนบอก ทีนี้คาถามันมีตั้งหลายอย่าง หลายอาจารย์หลายคน

ทีนี้ว่าเมื่อท่องแล้วเพื่อความเจริญนี่ต้องท่องให้เป็นฌาน ต้องท่องให้เกิดสมาธิถึงจะมีผล ส่วนมากคนท่องบทเที่ยวสองเที่ยวก็จะเอาแล้ว จะเอาเท่านั้นเท่านี้ละ

ยกทรง : อย่างนั้นเวลาท่องจิตก็โลภไม่ได้สินะ

ท่านเจ้าคุณฯ :ให้จิตมันเตือนอยู่ในจิตอยู่เสมอ มันอยากท่องเองอยู่อย่างนั้น เรียกว่าเป็นฌาน ส่วนมากท่องสักบทสองบท โอ้โฮ เหนื่อย ไม่เอาแล้ว พอ พักก่อนดีกว่า

ยกทรง : หรือไม่ก็ โห ตั้งหลายเที่ยวไม่เห็นได้สักที ไม่เห็นรวยสักที อย่างนี้ไม่มีผลนะ

ท่านเจ้าคุณฯ : คงจะผลน้อยมาก
    ที่เราเคยไปคุยกับเขาก็ดี คนที่มีผลน่ะ ทำอย่างไรให้มีผล ก็ท่องคาถาบทเดียวกันน่ะ สังเกตดูของเขาจะขึ้นมาในใจอยู่เสมอ มันขึ้นมาอยากท่องเองขึ้นมาเลย ภาวนาเองเลย อย่างนี้ทำอะไรก็คล่องตัวหมด

ยกทรง : ต้องไปถึงจุดนั้นถึงจะคล่องตัวนะ

ท่านเจ้าคุณฯ : ถึงจุดนั้นถึงจะคล่อง

ยกทรง : แล้วทีนี้ทำอย่างไรถึงจะถึงจุดนั้น ทำอย่างไรถึงจะคล่อง ทำอย่างไรถึงจะชิน ทำอย่างไรถึงจะเป็นฌานล่ะครับ

ท่านเจ้าคุณฯ : ก็ต้องมีคือ อิทธิบาท 4 นี่

ท่องคาถาเงินล้านได้ผล

มีโยมคนหนึ่งมาให้คำยืนยันว่า โยมท่องคาถาเงินล้านค่ะ

ท่านเจ้าคุณฯ : ได้ผลไหม

โยม : ได้ผลดีมากเลยค่ะ ท่องในรถเมล์ ว่างเมื่อไหร่ท่องเมื่อนั้น เห็นผลจริงๆ มีเหลือเก็บไว้ใช้

ท่านเจ้าคุณฯ : นั่นไงๆ ได้ตัวแล้วได้สักขีพยาน อยู่ในรถมงรถเมล์ท่อง นึกเมื่อไหร่มันท่องเมื่อนั้น นี่เห็นไหม พูดไม่ขาดคำเลย

ยกทรง : เดี๋ยวจะหาว่าไม่มีหลักฐาน มันเกิดขึ้นเอง มันอัตโนมัติเองหรือครับ

ท่านเจ้าคุณฯ : มันเกิดขึ้นเองเลย นึกได้มันจะท่องขึ้นมาเอง ท่องแล้วมีความสุขด้วยนี่ จิตมันเป็นฌาน นี่มีพยานนะ เราก็คุยกับเขาหลายคนนี่ เขาบอกเป็นอย่างนี้ มันจะขึ้นมาในใจอยู่อย่างนี้
    เวลาท่องสักหน่อย โอ๊ย เอะอะก็เหนื่อย ปล่อยให้ฟุ้งซ่านดีกว่า มันชินกับอารมณ์ฟุ้งซ่านซะเคย

ยกทรง : เป็นฌานฟุ้งซ่านซะเลยชิน

ท่านเจ้าคุณฯ : ชินในฟุ้งซ่าน

โยม : ท่องคาถาเงินล้านแล้วมันเปลี่ยนเป็น "สัมปจิตฉามิ" ไม่ทราบเพราะอะไรมันเปลี่ยนเองได้ จิตมันเปลี่ยนไปเอง

ท่านเจ้าคุณฯ : "สัมปจิตฉามิ" คือคาถาตีกลับไม่ใช่หรือ

ยกทรง : ใช่ๆ เด้งกลับ ตีกลับ

โยม : ไม่ทราบเหมือนกัน เวลาเจออะไร..

ท่านเจ้าคุณฯ : กลัวจะโดนของละมั้ง

ยกทรง : คาถาเงินล้านสมบูรณ์ การเงินก็มีคาถาเงินล้านกับพระคำข้าวมหาลาภที่หลวงพ่อสงเคราะห์ล่วงหน้าไว้แล้วนะ

บางรายก็ภาวนาคาถาเงินล้านว่าแล้วเงินเพิ่ม อันนี้ก็ประหลาดดีเหมือนกัน

ท่านเจ้าคุณฯ : ใช่

(จากคอลัมภ์ "ท่านเจ้าคุณฯสนทนา" ธัมมวิโมกข์ ฉบับที่ 481 เดือนเมษายน 2564 หน้า 26-27)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มีนาคม 2022
  5. Wannachai001

52

ขับรถมักเกิดอุบัติเหตุ

ยกทรง : เอ่อ..เขาบอกว่าเขาขับรถแท็กซี่หรือไงนี่เดี๊ยวชนเขา เขาชนเราตลอดเวลาครับ คันอื่นก็ไม่ชน ชนเฉพาะของเขานี่ ไม่รู้มีวาสนาบารมีอย่างไร จะแก้ไขอย่างไรหลวงพ่อ

หลวงพ่อ : ชาติก่อนเคยเล่นชนไก่ (หัวเราะ) กรรมชนไก่มันสนอง

ยกทรง : เขาเลยให้เรียนถามว่า จะมีวิธีอะไรผ่อนหนักให้เป็นเบา

หลวงพ่อ : จะไม่ให้ชน ใช่ไหม

ยกทรง : ครับ ครับ

หลวงพ่อ : ก็ไม่ขับรถมันเสียเลย (หัวเราะ) ก็หมดเรื่อง

ถ้าจับพวงมาลัยแล้วภาวนาว่า "สัมปติจฉามิ"

นึกถึงพระพุทธเจ้านะ นึกถึงพระพุทธเจ้าก่อนนะของท่านนะ

(จากสนทนาสายลม หนังสือรวมคำสอนธรรมปฏิบัติ เล่ม 15 หน้า 413 )

6. Wannachai001

52
    0001 (2).jpg

หลวงพ่อไปช่วย 5 ผู้นำประเทศในสมัยสงครามโลกที่ 2

ตามที่ลงบันทึกการเดินทางของท่านแล้วจะเห็นว่าหลวงพอต้องฝืนทนสังขารไปโปรดลูกหลานถึงเมืองนอก เพราะเวลาก็ต่างกัน จึงทําให้ท่านต้องป่วยหนักทุกครั้ง หลังจากที่ท่านกลับมาจากอเมริกาแล้ว ในปีต่อมาพ.ศ.2531 พระเดชพระคุณหลวงพ่อก็ได้เดินทางไปยุโรปอีกเพราะมีภารกิจที่สําคัญ ณ ประเทศเยอรมัน

ท่านกลับมาแล้วจึงได้เล่าเรื่องที่ไปช่วยห้าทหารเสือให้พ้นจากขุมนรก โดยการสร้างพระพุทธรูปหน้าตัก 4 ศอก 1 องค์ แล้วก็หน้าตัก 20 นิ้วอีก 3 องค์ บวชเณร 1 องค์ บวชพระ 1 องค์ สังฆทาน 1 ชุด เจริญกรรมฐาน 7 วัน หลวงพ่อได้เล่ากล่าวต่อไปอีกว่า..

"ทําบุญใหเค้านะ คือว่ารับมาจะทําบุญให้ คือว่ามันเป็นวันพ้นพอดี ไม่ใช่ว่าว่าใครจะไปช่วยกันให้ขึ้นมาจากขุมนรกนะ มันช่วยไม่ได้ ใช่ไหม ? ก็นรกที่เขาลงมันก็ไม่ลึกแค่ อเวจี เท่านั้น ไม่ลึกกว่านั้นอีกน่ะ ถ้าลึกจริงๆ เราก็มองไม่เห็น นี่มันไม่ลึกมากก็มองเห็น

แต่ไม่ใช่ฉันนะ ก่อนจะไปต่างประเทศคราวนี้มันมีเหตุมีเรื่องแปลก นี่ฉันก็จะไปไม่ไหวแล้ว แต่พระท่านให้ไปและท่านก็ไม่บอกเหตุ ไม่บอกผล นี่เราเจริญกรรมฐานนะ ฉันพูดได้ ถามท่านว่า ถ้าไปร่างกายไม่ดีแล้วจะเป็นยังไง ท่านบอกว่าไม่เป็นไร จะเป็นทางท้องนิดหน่อยไม่มากนัก จะมีการล้างท้องสักครั้งหนึ่ง ให้นํ้าเกลือสักครั้งหนึ่งก็หมดกันเท่านั้นระหว่างเดินทาง ฉันก็เลยลอง !

แล้วไปคราวนี้มันเครียดต้องทรมานกายเหนื่อยทุกวัน คิดว่ามันจะทนไหวไหม คือจะไปลองทนตามที่พระท่านพูด มันก็ไหวก็ตรงตามท่านว่า พอไปถึง อิตาลี ไม่เห็นใครเลย เห็นก็แต่ผีอื่น ผีที่เราต้องการไม่เห็น อยากจะรู้ มุสโสลินี อยู่ไหน..ไม่เห็น พอเข้าเขต สวิตเซอร์แลนด์ จึงรู้ที่มาของคน 2-3 คน

1. ฮิตเลอร์ 2. มุสโสลินี 3. เกอรริ่ง นายเกอรริ่งน่ะคู่หูเขา แต่ฉันไม่ดูเอง เวลานอนฉันก็ไปหาพระ ตามปกติฉันเป็นอย่างนั้นน่ะ หัวถึงหมอนปั๊บก็ถึงพระแล้ว เพราะอยู่กับพระ.. เราคุยสนุกคุยสบายใจกว่า แล้วก่อนจะไป ท่านก็บอกว่า ถ้าต้องการรู้อะไรให้ถามได้ ท่านสองคนคือพระอินทร์ กับ ท่านสหัมบดีพรหม

ฉันไม่เคยมีอาการแบบนี้มาก่อนเลย ถ้าถามสององค์ ถามองค์หนึ่งก็เป็นหัวหน้าเทวดาทั้งหมดเป็นเทวราชา อีกองค์หนึ่งก็เป็นประธานของพรหม..ใหญ่ที่สุด พอไปถึงสวิตเซอรแลนด์ ก็ไปนอนๆ พอจิตสบายน่ะ..ไม่ได้ดูอะไรนะ ไอ้เรื่องดูนี่ขี้เกียจดู จิตมันเต็มกําลังมันก็หลุดพั๊วะไปโน่น ไปหาพระ..ไปเอง..ไม่ต้องสั่ง

พอไปถึงท่าน ท่านก็เลยถามว่าต้องการรู้ที่อยู่ของคนสองคนใช่ไหม ก็บอกว่า ใช่ ท่านบอกว่า..ถามโยมสิ โยมแกทั้งสองโยมนะ..เขารู้ พอดีโยมท่านก็ไปถึงพอดี แล้วถามท่าน ท่านก็บอกสองคนเวลานี้ลงอเวจีทั้งคู่ เราก็สบายใจเพราะคนที่อยู่อเวจีได้ต้องใหญ่จริงๆ ไม่ใหญ่มันอยู่ไม่ได้..ใช่ไหมคุณ บาปไม่ใหญ่มันลงไม่ได้นะ

พอท่านบอก 2 คนอยู่อเวจีก็หมดทาง ที่พระพุทธเจ้าท่านบอกให้ถามสองคนนี้เป็นความจริง อํานาจของเราหมด เราสามารถจะช่วยได้ แต่ช่วยได้ยาก แค่ปรทัตตูปชีวีเปรต เปรตอีก 12 จําพวกเราก็ช่วยไม่ได้ อสุรกายเราก็ช่วยไม่ได้ สัตว์เดรัจฉานเราก็ช่วยไม่ได้สัตว์นรก 8 ขุมช่วยไม่ได้เลย

ทีนี้อยู่ขุม 8 ก็หมดทาง..ใช่ไหม ถามบอกหมดทาง ท่านถามอยากจะช่วยไหม บอกไอ้อยากช่วยน่ะ อยากช่วยมานานไม่ว่าใครหมดน่ะ แต่ว่าในเมื่ออยู่ในขุมนี้ก็หมดทาง ท่านบอกไม่เป็นไร ท่านถามถึงความรู้สึก บอกผมมีอุเบกขา ถือว่าเป็นเรื่องธรรมดาของคนมีกรรม คือมีอกุศลกรรมหนักต้องลงนรกเป็นเรื่องธรรมดา เราก็ไม่หนักใจ

ท่านบอกว่าช่วยได้ แต่ไม่ใช่คุณ ต้องสององค์นี้จึงช่วยได้ พระอินทร์ กับ สหัมบดีพรหม ก็เลยเริ่มทัวร ทัวร์อันดับสองใช่ไหม ทัวร์จากนิพพานลงไปอเวจี ไปด้วยกันไหม (หัวเราะ) เห็นหน้าอยู่คนพอไปได้ คนนี้ก็ไปได้นะ แต่ห้ามอยู่น่ะ (หัวเราะ) ไม่มีสิทธิ์ ไม่มีสิทธิ์..ก็ไปได้น่ะ ถึงวันเวลาพอดี

ทีนี้ก็เลยทัวร์ซ้อนทัวร์ จากนิพพานไปอเวจี พอถึงอเวจีก็มีเจ้าของถิ่น 2 ท่านคือ พระยายม กับ นายบัญชีใหญ่ ไปถึงท่านก็ถึงทันทีเหมือนกัน พอหันมา "นายบัญชีใหญ" เปิดบัญชีและบัญชีท่านไม่พลิกอย่างเรา เล่มหนาขนาดนั้นเนี้ย เปิดปั๊บถึงพอดี แกล้งเปิดหรือไงไม่รู้ พอเปิดปั๊บ..หมดสิ้นวัน..วันนี้ครับ เขาหมดเขต แน่ะ..เป็นวันพอดี มิน่า..พระถึงได้เข็น !

ฉันปฏิเสธหลายครั้ง การไปยุโรปนี่ ฉันบอกมันไปไม่ไหวนะ ขอท่าน..บอกขอไม่ไป ท่านไม่ตกลง..บอกต้องไป พอเปิดบัญชีมาบอกหมดวันนี้ครับ..มีสิทธิ์สององค์ ท่านก็เรียกเอาขึ้นมา..ไม่ใช่ฉันนะ เราน่ะหมดสิทธิ์แล้ว พระนะหมดแหงแก๋แล้ว..ยิ้มแหยแล้ว

ท่านก็บอกนายนิริยบาล บอกเอาคนนี้ขึ้นมา เขาหมดเวลาแล้ว ก็เลยถามท่านว่าอเวจีนี้มันมีอายุ 1 กัป แล้วพวกนี้ที่ลงไปยังไม่ถึง 1 วันนรกเลยแล้วขึ้นมาได้ยังไง ท่านบอกว่านรกมันมีอายุ 1 กัปจริง แต่คนที่ตกลงมาในเขตนี้มีบุญถึงขั้นนี้ แต่ไม่เต็มกัปมันมีอยู่ ตัวอย่าง พระนางมัลลิกา ลงสัญชีพนรกแค่ 7 วันมนุษย์ ใช่ไหม ?

โทษเขาหนักถึงขั้นนั้นจริง แต่ว่าอายุเขาไม่ต้องอยู่นาน เป็นอย่างนั้นต่างหากละ..ใช่ไหม สารวัตรมีไหม ? เรือนจําน่ะ คนที่เขาเข้าเรือนจําไม่ต้องจําอยู่ตลอดชีวิตใช่ไหม..ไม่จําเป็น โทษน้อยมี โทษมากมี ไม่ใช่กําลังฉันนะ อย่าลืม..ของ 2 องค์และเป็นวันที่หมดเกณฑ์ของเขาพอดี ไม่ใช่ว่าไปดึงเขามาจากขุมนรก

แต่ว่าการหมดเกณฑ์ที่ขุมนั้นต้องลงนรกบริวาร และก็เศษยังผ่าน ยมโลกียนรก อีกต่างหาก อันนี้ถือว่าขุมใหญ่มีความจําเป็นก็ลงแล้ว ก็ไปตัดจากปากขุมพอดี ถ้าไม่ตัดต้องล้อมไป แต่ว่าเขาบอกว่ามีสิทธิ์อีก 200 ปีถึงจะเกิดเป็นมนุษย์ได้ บางทีถ้าลงบริวารก็ลงแค่นิดเดียว

ก็เลยถามว่าต้องการอะไรบ้าง ตอนนั้นเขาขึ้นมาแล้ว..โปร่งแล้วนี่ ต้องการสังฆทานครับ บอก อือ ไม่เป็นไร..อะไรอีก ? พระหน้าตัก 20 นิ้ว 3 องค์ นี่ไม่ได้ใบ้หวยนะ..อย่าเล่นนะ มันกินหมด(หัวเราะ) บวชเณร 1 องค์ บอก เออ..แล้วก็ผลที่เธอได้จะเป็นยังไง ผมก็เป็นเทวดาชั้น จาตุมหาราช ถามว่านักรบเป็นเทวดาได้ยังไง มันมีแต่รบอยางเดียว เขาบอกว่าผมไม่ได้มีแต่รบอยางเดียวครับ บุญผมทํา เมตตาผมมี เอ้อ..เราก็เถียงไม่ได้เว้ย เลยถามว่าเอาอย่างนี้ก็แล้วกัน แกไปเกิดประเทศไทยดีไหม แกบอก..แหลกเลยครับ..ผมฆ่าแหลกเลย !

ถ้ารูปนี้ก็ไม่เหลือ (หัวเราะ) ฮิตเลอร์ เก่งจริงๆ ถามทําไมละ ขโมยขโจรไอ้พวกนี้ผมฆ่าแหลกเลยนะ ก็เลยบอกเอาอย่างนี้ก็แล้วกัน งั้นแกไปเกิดประเทศไทย ถ้าต้องการไปเกิดประเทศไทยมันจะต้องทํายังไงบ้าง ก็ต้องสร้างพระหน้าตัก 4 ศอก และก็บวชพระให้ 1 องค์ ผมไปเกิดประเทศไทยได้ครับ

ถามว่าแกไปเกิดแล้วแกจะช่วยวัดฉันได้ไหม บอกช่วยได้แน่นอนครับ ในแผ่นทองคํา 200 ปีนั้น คือผมนะครับ โอ้..มันรู้เลย มันรู้ด้วย ถามแกว่าอ่านยังไงวะ บอกผมอยู่ในนรกผมอ่านออก แหม..ไอ้ตานรกมันอ่านยาว เพราะเหลือ 200 ปีพอดีไง 200 ปีมนุษย์

เอ้อ..อัศจรรย์..ถามแกเป็นอะไร บอกผมก็เป็นตามตําแหน่งนั้นแหละ มุสโสลินี เป็นอํามาตย์ พอเราตกลงช่วย อย่างนี้มันไม่ยาก ยังไม่ได้สั่งช่างทํานี่ ถาม มุสโสลินี บอกผมขอเท่ากันครับ ถามแกเป็นอะไร ? บอกผมก็เป็นอํามาตย์ ต่อมาผมก็บวชอยู่ที่วัดนั้น ถามแก "จบ" ไหม ? บอก "จบ" ครับ !

แน่ะ..อย่าทําเป็นเล่นไปนะ สัตวนรกนี่มันต่ำสุดก็สูงสุดได้เหมือนกัน..ใช่ไหมคุณ ทําเป็นเล่นไปนะ ลองๆก็ได้นะ
    ("แผ่นทอง" หมายถึง คําพยากรณ์ ที่หลวงพ่อบรรจุไว้ในหลุมพระอุโบสถ เมื่อวันตัดลูกนิมิต 24 เมษายน 2520 บอกว่าอีก 180 ปี จะมีพระเจ้าธรรมิกราช(คือท่าน ฮิตเลอร์) พร้อมด้วยพระอรหันต์ (ท่านมุสโสลินี) มาบูรณะวัดนี้)

แล้วก็ต่อมาอีกวันหนึ่งนึกถึง เกอรริ่ง มันคู่กับ มุสโสลินี คนนี้อยู่ที่ไหน ท่าน 2 องค์บอกอยู่นั่นไง..กระดูกแดงฉานน่ะ ไฟแดงเผาโชน หมดวันเหมือนกัน ก็ขนขึ้นมาอีก ทําบุญเท่ากัน และต่อมาก็ถึงฮอลันดา กําลังออกจากฮอลันดาสิ ฮิตเลอร์บอกนึกถึง เปแตง อาจจะเป็นศัตรูก็ได้ ไม่เป็นในตอนนั้นนะเพราะยอมแพ้นี่ บอกให้ช่วยเปแตงด้วยครับ ถามเปแตงอยู่ที่ไหน บอกที่เดียวกันครับ บอกเออ..ฉันไม่มีสิทธิ์หรอก

เลยบอกเอ็งไปบอกพ่อ 2 องค์สิ ฉันไม่มีสิทธิ์ ฉันรับทราบได้ แต่ไม่มีสิทธิ์ในการช่วย เขาก็ไปบอก 2 ท่าน ไปบอก นายบัญชี โผล่มาอีกเหมือนกันกับพระยายม หมดวัน..รู้สึกวันพอดี

แต่ว่านายนี่พอขึ้นมาแล้ว ถามต้องการอะไรบ้าง ? บอกต้องการสังฆทานอย่างเดียวครับ บอกแกเอาเท่าเขาแล้ววะ ไม่อย่างนั้นใช้ยาก (หัวเราะ) หนอยแน่ มันเล่นขี้เกียจน่ะ เลยเหมาเสร็จให้เท่ากัน แล้วก็ต่อมาพอข้ามมาถึงอังกฤษ นายเปแตงก็เป็นห่วง เชอรชิล ไอ้เจ้านี่รู้สึกลําบากนิดหนึ่ง ทั้งสองท่านมา..บอกฉันจะลองดู กระดูกแดงเหมือนกันที่เดียวกันแหละ..คนนี้มีบุญ !

แหม..ไม่มีสนิมเลยคุณ เผาแดงช๊าดเลย สนิมเกาะไม่ได้ ทั้งสองท่านไป ไปขออนุญาตนายบัญชี มาถึงเปิดบัญชีปั๊บ..ขาด 3 วันครับ ต้องอีก 3 วัน วันที่ 30-31-32 เปล่า 30 ขึ้น 1-2 ต้องวันที่ 3 ถึงรับโมทนาได้

พอขาด 3 วัน ทั้งสองท่านบอกเอาอย่างนี้ก็แล้วกัน ฉันให้เป็นสัมภเวสี 3 วัน อ้อ..เค้าเรียกมีทางแก้ ! ถ้าอย่างเราแหงแก๋..ดูเฉยๆ แล้วหมดสิทธิ์ ใช่ไหม เขาก็เลยให้..ให้เป็นสัมภเวสี 3 วัน แล้วก็ต่อนั้นมา..มาวันที่ 3 ก็รับมโมทนาได้ ก็เลยให้เท่ากัน ก็เลยถามพระท่านว่า การมานี่มีกิจเท่านี้หรือครับ ท่านบอก ใช่

ก็บอกว่า ถ้าบอกผมสักหน่อยเดียว ผมไม่มาหรอก (หัวเราะ) ท่านไม่บอกเลยนะ บอกแต่ให้ไปๆฉันยืนยันว่าไปได้ ไม่เป็นไรๆเป็นบ้างเป็นทางท้องนิดหน่อย ต้องล้างท้องหนึ่งครั้ง ให้น้ำเกลือหนึ่งครั้ง ก็ตรงตามนั้นหมด บอก..ถ้ารู้อยางนี้ผมก็ไม่ต้องไป..นอนวัดก็ช่วยได้

ท่านบอกมันก็ไม่ได้เหมือนกันนะ คงจะมีอะไรสักอย่าง ถ้านอนวัดเราก็ห่วงงานมากกว่า ใช่..ห่วงงานของเรา เราก็เลยไม่ห่วงพวกนี้ เวลานั้นนั่งรถไป เราก็รําคาญการนั่งรถ..ใช่ไหม เราก็ใช้กําลังใจ รถจะถึงไหนก็ช่างหัวมัน เราธุระของเราไปเรื่อยเฉื่อย อย่างไปถึง เยอรมัน นี่เราก็ดูซ่อนอะไรที่ไหนมั่งหว่า (หัวเราะ) ดูของที่ซ่อน โอ้..บานเจ้าเลย ความโง่ของฉัน

เมื่อสมัยหลังสงครามโลกครั้งที่ 1 ยังไม่ถึงสงครามโลกครั้งที่ 2 นี่จะโกหกให้ฟังนะ ใครจะเชื่อก็เชื่อ ไม่เชื่อก็ตามใจ บอกแล้วว่าโกหก เพราะไม่ได้ไปเห็นจริงน่ะ..แค่รู้ เพราะเค้าบอกว่าเยอรมันสร้างอาวุธ แล้วเก็บในเขา ฉันก็คิดว่าเก็บในถ้ำ มันไม่ใช่อย่างงั้น เค้าสร้างถ้ำในเขา เพราะว่าออกจาก อิตาลี แต่ก่อนจะถึงสวิตเซอร์แลนด์ เรารู้สึกมันผ่านถ้ำไม่รู้เท่าไหร่เลยใช่ไหม ภูเขา..ถนนเค้าไม่อ้อมเขา เขาทะลุถ้ำไปเลย..ยาวเหยียดๆ ขนาดตอนนั้เขายังขนาดนี้ ตอนก่อนเขาก็ทําใต้เขาให้เป็นถ้ำตามความประสงค์ของเขา..

แค่นี้เองนี่รวมความว่าฉันโง่แน่ ฉันไปนี่..ฉันฉลาดขึ้นมาหน่อย..หน่อยเดียวนะ รู้ว่าเขาเจาะเขาได้สะดวกด้วย..ใช่ไหม ทีนี้มันก็มีปัญหาว่า ตามถนนรถยนต์ต่างๆนะ มันมีอะไรอยู่ใต้ถนนบ้างหรือเปล่า นั่งไป เอ..นี่มันมีถนนสองชั้นนี่หว่า จิ้งจกทัก (หัวเราะ) ห้ามพูดอันตราย ท่านบอก อันตราย..ไม่เป็นเรื่อง.."

(บันทึกจบเพียงแค่นีั้)

(จาก "หนังสือตามรอยพระพุทธบาท" เล่ม 4 โดยหลวงพ่อชัยวัฒน์ อชิโต หน้า 420-424)

(นาทีที่ 16.50 หลวงพ่อวิรัชเล่าเรื่องหลวงพ่อช่วยท่านฮิตเลอร์ และมุสโสลินี จากนรกช่วงเปลี่ยนขุม เพราะต่อไปท่านจะลงมาบูรณะวัดท่าซุงให้รุ่งเรืองอีกครั้งหนึ่ง)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มีนาคม 2022
  7. Wannachai001

52

ราหู เป็นพระอริยเจ้าขั้นสกิทาคามี

เห็นยักษ์ตนหนึ่งมีครึ่งตัว เขี้ยวใหญ่ยาวปากใหญ่ มองแล้วเหมือนราหูอมจันทร์ เมื่อเห็นก็คิดว่าเจอยักษ์ปลอมอีกแล้ว เมื่อมองไปอีกครั้งหนึ่งปรากฏว่าภาพยักษ์หายไป กลายเป็นเทวดาสูงโปร่ง เครื่องประดับเต็มตัวสวยงามมาก จึงถามท่านว่า เมื่อกี้ยักษ์อะไร

ท่านบอกว่า "ยักษ์ราหู"

ถามท่านว่า เขาเขียนไว้ว่า ราหูตัวใหญ่มากหรือ

ท่านบอกว่า ถ้ามนุษย์เห็นเทวดาตามความจริง ก็ใหญ่เหมือนกับทุกองค์ สำหรับผมก็ใหญ่เท่าเทวดาธรรรมดา แต่ไม่มีเทวดาองค์ไหนใหญ่เท่าท่านพ่อคือ พระอินทร์

ถามท่านว่า เคยอมจันทร์ไหม

ท่านหัวเราะแล้วบอกว่า ผมไม่รู้จะอมก้อนดินไปทำไม

ถามท่านว่า ฉันจะเรียกชื่อแทนท่านว่าอย่างไรจึงควร

ท่านบอกว่าเรียกว่า พี่ ก็แล้วกัน

เป็นอันรู้กันว่าควรเรียกกันว่า พี่

ถามท่านว่า ท่านปรากฏตัวเพื่ออะไร

ท่านบอกว่า น้องมีงานหนักร่างกายก็ไม่ดี จึงจะมาช่วยงานเพื่อเสริมบารมี เพื่อพระนิพพาน

ถามท่านว่า ท่านจะช่วยอย่างไร

ท่านบอกว่า ช่วยทุกอย่างตามความสามารถ แต่คงช่วยแบบราหูเทวดา ไม่ใช่ราหูยักษ์

ถามท่านว่า เมื่อฟังเทศน์จากพระพุทธเจ้าแล้วท่านบรรลุอะไร

ท่านบอกว่า ท่านเป็นพระโสดาบัน เวลานี้เป็นสกิทาคามีผล

คุยกันเพียงเท่านี้แล้วท่านก็บอกว่า หลับเถอะก็เลยหลับไป ตื่น 3.00 น. หลับต่อมาตื่นเอา 5.30 น.

(จากหนังสืออ่านเล่น เล่ม 2 หน้า 61-62)

พระราหู

ท่านเจ้าคุณฯ : ต่อมาก็ที่ไหนๆ เขาก็ราหูเข้า พระเสาร์แทรก อะไรต่ออะไรนี่เกิด เขาหลอกกันไปซะหลายแล้ว หลวงพ่อก็ไม่อยากให้โดนหลอก อันที่จริงหลวงพ่อท่านก็ศึกษามาก่อนเหมือนกัน พวกรายการสะเดาะเคราะห์ราหูเข้าพระเสาร์แทรกอะไรอย่างนี้ ท่านเองไปถามพระราหูเองเลย

ดร.ปริญญา : แล้วพระราหูท่านว่าอย่างไรบ้างครับ

ท่านเจ้าคุณฯ : พระราหูท่านบอกว่าท่านไม่ได้เป็นเจ้ากรรมนายเวร ท่านไม่ได้แกล้งคนหรอก เขาตั้งท่านขึ้นมาองค์นี้เป็นราหู ท่านก็ไม่มีสิทธิ์ไปแกล้งคนด้วย

ดร.ปริญญา : พระราหูเป็นบริวารเป็นอินทกะของพระอินทร์หรือไงครับ หรืออยู่กับท่านท้าวมหาราชหรืออย่างไรครับ

ท่านเจ้าคุณฯ : นี่จำไม่ได้ ทีนี้เกิดทำพิธีกรรมจริงๆ ท่านบอกว่าท่านจะช่วย ไหว้ท่านอะไรนี่นะ ไหว้ท่าน (มีของ) อะไรต่ออะไร ก็ต้องทำพิธีกรรมอย่างที่เขาว่าลงหนังสือพิมพ์นี่เหมือนกัน แต่พระราหูเท่าไหร่ไม่รู้นะแต่ต้องมีธงดำนี่

ดร.ปริญญา : พระราหู 12 ธง ครับ

ท่านเจ้าคุณฯ : ของดำ ธงดำ ส่วนมากจะธงดำ (มี) ดอกไม้ อะไรอย่างนี้น่ะ

ยกทรง : ดอกไม้ ต้องดำหมดใช่ไหม

ท่านเจ้าคุณฯ : ดำ

ท่านเจ้าคุณฯ : คือทำหมายความว่าราหูเข้า ราหูไม่ได้เข้าทุกคน เข้าไม่ตลอด เข้าเสวยอายุเท่านั้นเท่านี้กี่ปีๆ เขาก็ทำกัน ทำพิธีกรรม พระก็ทำโยมก็ทำ ทำกันไปลอยแม่น้ำพระก็กลัวราหูมาเหมือนกัน

ดร.ปริญญา : ตอนนั้นดูเหมือนจะทำทุกองค์เลยมั้งครับ ปักธงกัน 108

ท่านเจ้าคุณฯ : ทำทุกองค์ ทำกันเต็มบ้านเต็มเมือง เราจะเป็นหมอดูให้ได้เลยโยม (เกิด) วันอะไร นั่นแน่ เขาก็ต้องถามพระใช่ไหม ไปถามหลวงพ่อไม่ทันนี่ จะตกราหู (หรือ) ตกอะไร นับกันใหญ่ แต่ใครจะทำไม่เหมือนหลวงพ่อหรอก เพราะหลวงพ่อถ้าทำเสร็จนี่ท่านบอกเลยนี่ ไอ้คนชื่อเป็นอย่างนั้น ชื่ออักษรอย่างนั้น จะมีอะไรเกิดขึ้น พอทำอักษรอะไรเกิดจะเป็นอย่างนั้นจริงๆ ให้
    ระวังตัว

(จากคอลัมภ์ "ท่านเจ้าคุณสนทนาที่บ้านสายลมฯ" ธัมมวิโมกข์ ฉบับที่ 493 เดือนเมษายน 2565 หน้า 17-18)

8. amsuthon

amsuthon เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2008
    ผมบนแทนพ่อได้ไหมครับ และต้องบนกับพระธาตุ วัดไหนครับ ท่านเป็นมะเร็งลำไส้

9. rachotp

rachotp เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

251
    คุณ @amsuthon สามารถทำการ “อธิษฐาน” แทนคุณพ่อของคุณ @amsuthon ได้ครับ และสามารถทำการ “อธิษฐาน” กับพระธาตุ วัดไหนก็ได้ครับที่คุณ @amsuthon สะดวกครับ

อ้างอิงจากในโพสต์ #12093 "การไหว้พระธาตุ..แก้โรคร้าย" ดังกล่าวข้างต้นนะครับ หากคุณ @amsuthon อ่านพิจารณาให้ดีๆจะพบว่าเราไม่ควรใช้การ “บน” กับสิ่งศักดิ์สิทธิ์ครับ แต่เราควรใช้หลักการอธิษฐานโดยระลึกถึงบุญ กุศลที่เราได้เคยกระทำเอาไว้ โดยให้เป็นกำลังใจในสิ่งที่เราปรารถนา เรียกว่า “อธิษฐานบารมี” ครับ เราใช้การ “อธิษฐานบารมี” เป็นกุศโลบายเพื่อสมบัติ 3 อย่าง คือ มนุษย์สมบัติ สวรรค์สมบัติ และ นิพพานสมบัติครับ เมื่อใช้การ “อธิษฐานบารมี” แล้ว ให้ประกอบกรรมดี สร้างบุญสร้างกุศลที่เป็นบารมีอื่นเกื้อหนุนควบคู่ประกอบกันไปด้วย เช่น ทาน วิริยะ ปัญญา ศีล เมตตา อุเบกขา สัจจะ เนกขัมมะ ขันติ รวมกับอธิษฐานเป็นบารมี 10 ประการครับ

หากคุณ @amsuthon สะดวกและมีเวลาว่าง… ผมอยากให้คุณ @amsuthon ลอง คลิ๊ก เข้าไปอ่านพิจารณาเพิ่มเติมในกระทู้ อานิสงส์ทาน... และ ในกระทู้ เรื่องของบุญ นี้ดูเพิ่มเติมครับ [^ ^] บางทีอาจจะเป็นประโยชน์กับคุณ @amsuthon บ้างพอสมควรไม่มากก็น้อยครับ _/\_

เวลาที่เรามีปัญหา หรือ มีความทุกข์หนักๆสิ่งสำคัญที่สุดที่เราควรจะต้องมีคือ สติ ครับ… ตั้งสติพิจารณาทบทวนให้ดีๆครับ _/\_ ขอเป็นกำลังใจให้คุณ @amsuthon และ ขออาราธนาอำนาจของคุณพระศรีรัตนตรัย และ ผลบุญกุศลที่คุณ @amsuthon ได้เคยได้สร้างกระทำบำเพ็ญมาจงช่วยหนุนนำและช่วยรักษาคุณพ่อของคุณ @amsuthon ให้ท่านคลายจากความทุกข์และมีสุขภาพดีขึ้นด้วยเทอญ _/|\_

10. amsuthon

กราบขอบพระคุณอย่างสูงครับที่เมตตาชี้แนะ สาธุครับ

11. Wannachai001

52

สวัสดีครับคุณสุธน

ขอแนะนำเพิ่มเติมนะครับว่าให้ลองพาคุณพ่อไปหา หลวงพี่บ๊ะ วัดโพธิลังการ์ อ.อินทร์บุรี จ.สิงห์บุรี นะครับ ท่านเป็นพระหมอรักษาโรค มีคนไข้เป็นมะเร็งให้ท่านรักษาและหายอยู่นะครับ

ผมเองก็เคยไปรับการรักษาจากท่านมาหลายครั้งแล้วท่านก็ให้ความเมตตาสงเคราะห์รักษาผมหายขาดจากโรคนั้นๆทุกครั้งครับ

ท่านรู้เห็นและทราบได้โดยที่เราไม่ต้องเล่าให้ท่านฟังในหลายๆเรื่องครับ

ถ้าจะไป ทางจะไปให้ไปถนนสายเอเชียนะครับ ให้กูเกิ้ลแมพนำไปละกันครับ จากกรุงเทพฯไปไม่ยากเลยครับ

12. amsuthon

ขอบพระคุณมากครับ

13. Wannachai001

52
    เหรียญท่านปู่ท่านย่า ออกวัดพรหมยานโกศล ป่าโนนสมบูรณ์ (วัดป่าโนนสมบูรณ์) จ.อุบลราชธานี เข้าพิธีพุทธาภิเษกวัดท่าซุง สมัยหลวงพ่อท่านเจ้าคุณอนันต์

IMG20220405144536.jpg IMG20220405144516.jpg IMG20220405144459.jpg IMG20220405144601.jpg IMG20220405144608.jpg IMG20220405144620.jpg

14. Wannachai001

52
    IMG20220405143758.jpg IMG20220405143833.jpg IMG20220405143840.jpg IMG20220405143943.jpg IMG20220405143953.jpg IMG20220405144047.jpg
    1941480_441250352700429_1697788449272257141_o.jpg 11075243_441250596033738_5521517643252857971_o.jpg

เหรียญสมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องจักรพรรดิ์ เข้าพิธีพุทธาภิเษก ในงานฉลองวิหารสมเด็จองค์ปฐมฯ วัดพรหมยานโกศล ป่าโนนสมบูรณ์ (วัดป่าโนนสมบูรณ์) จ.อุบลราชธานี วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2558

10417471_441266739365457_6668679542380334947_n.jpg 10683568_441266519365479_7584919337841661435_o.jpg
    10888425_441266352698829_7407442002570594829_n.jpg 644427_441265912698873_9218601967192699329_n.jpg 11080411_441266522698812_4733300686704156985_o.jpg
    1669949_441267496032048_5050684002940599940_o.jpg 10360605_441255252699939_2166598328428347717_n.jpg 10421137_441262169365914_411741514621734798_n.jpg 10431558_441261922699272_6806237545002204491_n.jpg 10845711_441261826032615_3894323433471176592_o.jpg 11075222_441252766033521_6065308853416097952_o.jpg 11076224_441251392700325_6060135468021160462_n.jpg 11076791_441253516033446_7342639229239486003_o.jpg 11080299_441254789366652_1748596372669481935_o.jpg
    22230_441254529366678_646934027629430837_n.jpg 10380988_441254542700010_6905167171861473177_n.jpg 11064916_441250752700389_3689221525100668534_o.jpg 11080337_441250236033774_7084936826691327471_o.jpg 885675_441250056033792_517988240617188010_o.jpg

ภาพพิธีทั้งหมดนำมาจากเพจ วัดพรหมยานภาวนาโกศล ป่าโนนสมบูรณ์ จ.อุบลราชธานี

https://www.facebook.com/watpanonsomboon.ubon

ไฟล์ที่แนบมา:

15. Wannachai001

52
    IMG20220405143715.jpg IMG20220405143652.jpg IMG20220405143548.jpg IMG20220405143458.jpg

เหรียญบูชาอาจารย์คุณ ออกโดยวัดพรหมยานโกศล ป่าโนนสมบูรณ์ (วัดป่าโนนสมบูรณ์) จ.อุบลราชธานี ในงานทำบุญฉลอง100 ปีเกิด หลวงพ่อพระราชพรหมยาน

เข้าพิธีพุทธาภิเษก เมื่อวันที่ 18 มีนาคม 2560
    17388999_760156840809777_7764894191022292766_o.jpg 17388994_760157644143030_4654466916294257248_o.jpg 17388994_760157644143030_4654466916294257248_o.jpg 17434543_760157950809666_8004360028853513773_o.jpg
    17240393_760157274143067_5155388284439103972_o.jpg 17389157_760158037476324_6776961331912210791_o.jpg 17434543_760157950809666_8004360028853513773_o.jpg 17359039_760157660809695_3312457295588985853_o.jpg 17359368_760158124142982_3534662710637948026_o.jpg
    17388885_760156990809762_7516778495576723256_o.jpg 17349808_760157714143023_801303300730037148_o.jpg 17389159_760158010809660_3858325364460125933_o.jpg 17389166_760158140809647_7420901947035339928_o.jpg 17434817_760157690809692_1556343158118889895_o.jpg 17434665_760158314142963_787338253094999488_o.jpg 17311192_760157307476397_656570474359324467_o.jpg 17311232_760157320809729_1723642961184710958_o.jpg 17359241_760158100809651_7375142127382579443_o.jpg
    17389106_760157590809702_8664540751612623706_o.jpg 17359022_760157547476373_8880949003695946194_o.jpg 17359370_760156650809796_2977832480214520790_o.jpg 17359454_760157504143044_8231485289800633720_o.jpg 17388927_760157630809698_1493175118469655903_o.jpg

ภาพพิธีทั้งหมดนำมาจากเพจ วัดพรหมยานภาวนาโกศล ป่าโนนสมบูรณ์ จ.อุบลราชธานี

https://www.facebook.com/watpanonsomboon.ubon

ไฟล์ที่แนบมา:

16. Wannachai001

52

ลูกศิษย์ของหลวงพ่อคนหนึ่ง เคยบวชช่วงเข้าพรรษาที่วัดท่าซุง ฝึกมโนมยิทธิได้แบบเต็มกำลัง และได้บันทึกเอาไว้นานแล้ว จึงขอคัดลอกเอามาแค่บางส่วน ดังนี้

บรรยากาศชาวโลกก่อนเข้าสู่ยุคศรีวิไล

นิมิตและสิ่งบอกเหตุอีกหลายอย่าง ที่จะปรากฏก่อนที่จะได้พบผู้มีบุญออกมาทำงานใหญ่ อาทิ

๑) สัตว์จะเริ่มเข้าใจภาษาคนมากขึ้น (เพราะสัตว์จำนวนมากกำลังหมดกรรม หรือเป็นพระโพธิสัตว์มาเกิดเพื่อบำเพ็ญบารมีต่อ) ส่วนคนจะเริ่มไม่เข้าใจภาษาคน (คนส่วนใหญ่มักจะประกอบกรรมชั่ว ไม่คิดปฏิบัติตามคำสอนที่ดีกัน)

๒) โรคภัยไข้เจ็บชนิดแปลกๆ จะเกิดขึ้นมาท้าทายวงการแพทย์ ซึ่งหมอสมัยใหม่ก็ยากที่จะเยียวยาหรือรักษาให้หายขาดได้ แต่จะมาแพ้ยาโบราณและอภิญญาของพระโพธิสัตว์

๓) สัตว์ชนิดแปลกๆ ที่มนุษย์คิดว่าสูญพันธุ์ไปแล้ว และสัตว์โลกใหม่ๆ ที่มนุษย์ยังไม่เคยเห็นจะออกมาปรากฏ

๔) ยานพาหนะของมนุษย์ที่อยู่ต่างโลกธาตุจักรวาล จะปรากฏเหนือน่านฟ้าโลกเรามากขึ้นในหลายรูปแบบ

๕) ต่อไปชาวธรรมจำนวนมาก จะแยกเดียรถีย์อลัชชีออกจากผู้บำเพ็ญได้ถูกต้อง

๖) ดวงดาวต่างๆ จะค่อยๆ โคจรเข้ามาใกล้ระบบสุริยะเรามากขึ้น

๗) อากาศจะวิปริตแปรปรวน ยิ่งใกล้เวลาที่กำหนดไว้ คือเวลาที่มนุษย์จำนวนมาก ต้องสังเวยชีวิตกับภัยธรรมชาติและภัยสงคราม อากาศจะมืดครึ้มอย่างชอบกล แม้ในวันเดียวกันจะมีอากาศในลักษณะ ๓ ฤดู

Cr. จากคุณ มโนมยิทธิ เมื่อวันที่ 24/10/2548 13:25:27

คัดลอกจากเวบวัดท่าซุงตามลิงค์ด้านล่างนี้ครับ

http://www.watthasung.com/wat/viewthread.php?tid=2760

17. Wannachai001

52
    มีเรื่องเล่ากันปากต่อปากในกลุ่มศิษย์หลวงพ่อกลุ่มหนึ่ง ไม่มีบันทึกเป็นข้อความลงในหนังสือเล่มใดๆนะครับ

ลูกศิษย์หลวงพ่อท่านหนึ่งเล่าว่า หลวงพ่อเคยพูดเมื่อวันที่ 10 มิถุนายน 2535 ท่านว่า วันนี้อีก 30 ปีข้างหน้า สงครามใหญ่จะเริ่มขึ้น

เรื่องเล่านี้จะจริงเท็จยังไงมาดูกันครับ

วันที่ 10 มิถุนายน 2565 ปีนี้ครบ 30 ปีตรงกับวันศุกร์นี้แล้วนะครับ มาดูกันครับว่าสงครามรัสเซีย-ยูเครน จะลุกลามไปสู่สมรภูมิอื่นๆหรือเปล่า
    ฝันว่าเกิดภัยพิบัติ

ผู้ถาม : คืนหนึ่งลูกฝันว่าเห็นเมฆสีดำเต็มไปหมด ในฝันว่าได้เกิดภัยพิบัติขึ้น หลวงพ่อบอกลูกศิษย์ช่วยขจัดเมฆดำให้หมดไป รวมทั้งตัวหนูด้วย ทีแรกหนูทำไม่ได้ แต่ตอนหลังนึกถึงองค์พระในตัวหนูจึงทำได้ และในฝันหนูใช้กำลังภายใน ผลักออกได้อีก อยากเรียนถามหลวงพ่อว่าฝันนี้จะเป็นอย่างไรเจ้าคะ ?

หลวงพ่อ : เออ...ไอ้นี่ต้องคิดนะ เราคิดกันอยู่แล้ว ไอ้ภัยพิบัติจะเกิดแก่โลกเริ่มมีแล้วนะ ใช้กำลังภายในใช้อย่างไร ต้องกินมันดิบ (หัวเราะ) แล้วก็กระเทียมดอง แล้วก็ทุเรียน จะยิ่งมีอานุภาพมาก ทำตามฝันก็แล้วกัน คือใช้บารมีของพระพุทธเจ้าคุ้มครอง ไอ้นี่มันมีแน่นะ

มันเริ่มมีตั้งแต่ พ.ศ. นี้เป็นต้นไป (2530) จะค่อยมีเรื่อยๆไปจนกระทั่งถึงจุดสูงสุดของมัน จุดสูงสุดไหนก็ไม่ทราบ แต่หมอดูไทยเขาก็ดู หมอดูฝรั่งเขาก็ดู บอกว่า 42 จะตายเป็นล้าน แต่ฉันไม่ยืนยันนะ แต่มันเริ่มไหวตัวตั้งแต่ พ.ศ.นี้เป็นต้นไป

ถ้าเกรงภัยพิบัติแบบนี้ ถ้าบังเอิญมันมีขึ้นรุนแรงจริงๆ นะ คนที่มีผ้ายันต์พิชัยสงคราม ผ้ายันต์แดงน่ะ ติดธงชาติเอาขึ้นปักไว้เหนือหลังคาบ้าน จะปลอดภัย จากรังสีต่างๆ พระท่านสั่งเลย

(จากหลวงพ่อตอบปัญหา ธัมมวิโมกข์ ฉบับที่ 161 เดือน กรกฏาคม 2537 หน้า 73)

18. Wannachai001

52

สงครามโลก

ผู้ถาม : เคยอ่านพบในหนังสือฉบับหนึ่งเขาบอกว่า "สงครามโลกครั้งที่ 3" จะเกิดในปี 2527 มันจะเป็นความจริงไหมคะ ?

หลวงพ่อ : ไอ้ที่เขาบอกว่าจะเกิดสงคราม มันก็อาจจะมีเหมือนกัน แต่ว่าสงครามจะเป็นแบบก่อนหรือแบบใหม่ เวลานี้ก็มีสงครามเต็มโลก ไม่เห็นมีที่ไหนสงบเลย เวลานี้สงครามโฮ้งมากกว่าสงครามชก ใช่ไหม มีรบกันบ้างแต่ส่วนน้อย เวลานี้สงครามเสียงสงครามน้ำลาย แล้วต่อไปมันอาจจะเป็นสงครามอาวุธ

ผู้ถาม : แล้วประเทศไทยจะเป็นยังไงคะ ?

หลวงพ่อ : ประเทศไทยก็ยังเป็นประเทศไทย

ผู้ถาม : (หัวเราะ)

หลวงพ่อ : เคยถามพระท่าน ถามว่าสงครามโลกจะมีไหม? ท่านตอบว่า ฉันไม่ได้บอกแกนี่จะมี "สงครามโลก" ฉันพูด แต่จะมี "สงครามใหญ่"

คำว่า "สงครามใหญ่" กับ "สงครามโลก" นี่มันไม่เหมือนกัน

"สงครามใหญ่" หมายความว่าเกิดขึ้นทุกจุด มันเกิดทั่วๆไป

"สงครามโลก" มันแบ่งซีกมาช่วยกัน จึงจะเป็นสงครามโลก

และก็ถามว่า ถ้าภาวะอย่างนั้นมันเกิดขึ้นจะเป็นอย่างไร ท่านก็ให้ดูภาพ โรงกลั่นน้ำมันในประเทศไทย มันรบกันเท่าไรเรารวยใหญ่ ท่านไม่ได้ยืนยันว่าจะเกิด แต่ถ้ามันจะเกิดมันจะมีภาพอย่างนี้ เครื่องบินในอากาศขาวพรืดหมด แต่ว่าไม่ใช่เครื่องบินฝ่ายข้าศึกมาขาวพรีดนะ เป็นเครื่องบินสัมพันธมิตรช่วย
    คือประเทศเรามีฝ่ายช่วยเหลือ

แต่อย่าลืมว่าถ้างานน้ำมันนี่มันเกิดขึ้นจริงๆ เราไม่ใช่เป็นคนขุด คนต่างชาติเขาขุด แล้วก็แบ่งเปอร์เซ็นต์กัน ทีนี้เมื่อประโยชน์ของเขาอยู่ในประเทศไทย เขาก็ต้องป้องกัน

(จากธัมมวิโมกข์ ฉบับที่ 210 เดือนกันยายน 2541 หน้า 93-94)

19. Wannachai001

52
    หลักธรรมจากพระไตรปิฎกฐานะ ๕ ที่ควรพิจารณาเนืองๆ

"ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย! ฐานะ ๕ เหล่านี้ อันสตรี บุรุษ คฤหัสถ์ หรือบรรพชิต
    ควรพิจารณาเนืองๆ คือ

๑) ควรพิจารณเนืองๆ ว่า เรามีความแก่เป็นธรรมดา ไม่ล่วงพ้นความแก่ไปได้
    ๒) ควรพิจารณเนืองๆ ว่า เรามีความเจ็บไข้เป็นธรรมดา ไม่ล่วงพ้นความเจ็บ
    ไข้ไปได้
    ๓) ควรพิจารณเนืองๆ ว่า เรามีความตายเป็นธรรมดา ไม่ล่วงพ้นความตายไปได้
    ๔) ควรพิจารณเนืองๆ ว่า เราจะต้องพลัดพรากจากของรักของชอบใจทั้งปวง
    ๔) ควรพิจารณเนืองๆ ว่า เรามีกรรม(การกระทำ และผลแห่งการกระทำ) เป็น
    ของตน เป็นผู้รับผลแห่งกรรม มีกรรมเป็นกำเนิด มีกรรมเป็นเผ่าพันธ์ มีกรรมเป็น
    ที่พึ่งอาศัย เราทำกรรมอันใดไว้ ดีก็ตาม ชั่วก็ตาม เราจักเป็นผู้รับผลแห่งกรรมนั้น"

"ไตรลักษณ์" มีอยู่แล้ว โดยปกติ

"ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย! เพราะตถาคตเกิดขึ้น หรือไม่เกิดขึ้นก็ตาม ธาตุ, ความ
    ตั้งอยู่แห่งธรรม, ทำนองแห่งธรรมอันนั้น ก็ตั้งอยู่แล้ว คือ ข้อที่ว่า 'สังขาร' (สิ่ง
    ที่ปัจจัยปรุงแต่ง) ทั้งปวงไม่เที่ยง, สังขารทั้งปวง เป็นทุกข์ (ทนอยู่ไม่ได้),

ธรรม (ทั้งสิ่งมีปัจจัยปรุงแต่ง และไม่มีปัจจัยปรุงแต่ง) ทั้งปวงไมใช่ตัวตน ตถาคต
    ตรัสรู้เข้าใจชัดทำนองธรรมนั้น

ครั้นตรัสรู้แล้ว เข้าใจชัดแล้ว ก็บอก, แสดง, บัญญัติ, ตั้งไว้, เปิดเผย, แจก
    แจง, ทำให้ง่ายถึงข้อที่ว่า สังขารทั้งปวงเป็นทุกข์, ธรรมทั้งปวงไม่ใช่ตัวตน"

(จากธัมมวิโมกข์ ฉบับที่ 261 เดือนธันวาคม 2545 หน้า 70)

20. Wannachai001

52

การเจริญมหาสติปัฏฐาน

ผู้ถาม : แล้วเรื่อง "มหาสติปัฏฐานสูตร" หมายความว่าบุคคลนั้นจะต้องเจริญอยู่เป็นนิจใช่ไหมครับ?

หลวงพ่อ : อ๋อ..ใช่ๆ มหาสติปัฏฐานสูตร หมายความว่าเป็นทางตรงแนวไปนิพพาน ถ้าเราจะอ่านทั้งหมดมันก็พัง จำไม่ได้

เขาต้องดูจุดท้ายคือใช้อารมณ์ตัดจริงๆ เขาใช้อารมณ์ไม่หนัก เบาๆ ถ้าเราไม่เข้าใจก็มาอ่านหนังสือทุกตัว ไปไม่รอด ในมหาสติปัฏฐานทั้งหมดแหละลงท้ายตัวเดียว พอลงท้ายก่อน
    จะสอนว่า

"เธอทั้งหลายจงอย่าสนใจกายในกาย คือ กายของเราเอง"

คำว่า "ไม่สนใจ" นี่เวลามีชีวิตอยู่เราสนใจ เราเลี้ยงมัน เรากินยาหาอาหาร มันหนาวมันร้อนเราก็ต้องประคับประคองอีก ถือว่าเป็นของธรรมดา

แต่ไอ้คำว่า "ไม่สนใจ" ในที่นี้หมายความว่า ถ้ามันสิ้นลมปราณแล้วเมื่อไรเราไม่สนใจมันอีก ถือว่ามันมีโทษ เวลานี้เราถือว่าเรามาเกิด เรามาเกิดเพราะถูกขัง เพราะทำความผิดมา แล้วไอ้ความผิดเช่นนี้การตัดสินใจผิด มันจะไม่มีข้างหน้า เรายอมรับโทษที่เราหลงผิดมาในกาลก่อนแค่ชาติเดียว ชาตินี้เป็นชาติสุดท้าย ตัดสินใจแค่นี้และต้องการพระนิพพาน

ความจริงเขาดูตัวสุดท้าย พระพุทธเจ้าสอนต้องดูตัวลง บางทีท่านเทศน์ชาดก เทศน์เสียยาวเหยียด อ่านเสียหลายวันก็ไม่จบ แต่เนื้อหาจริงๆ ท่านลงท้ายด้วย "อริยสัจ" ทุกเรื่อง ความมุ่งหมายจริงๆ ของท่านคือต้องการอริยสัจ

"อริยสัจ" สัจจะ คือ ความจริง

ความจริงที่ทำให้บุคคลเป็นพระพุทธเจ้า ให้เป็นพระอริยเจ้า ก็ได้แก่ ทุกข์ ร่างกายเป็นแต่เพียง
    ธาตุ 4 คือ ธาตุดิน ธาตุน้ำ ธาตุลม ธาตุไฟ มันผสมกันเป็นเรือนร่างด้วยกำลังของตัณหา
    เป็นผู้สร้างขึ้นมา เพราะอารมณ์ชั่วเดิม คือ จิตเราไม่สะอาดจึงต้องมีร่างกายแบบนี้

ทีนี้เรารู้ว่าชาติที่เรามีร่างกายนี้มันเป็นทุกข์ มันเป็นทุกข์ก็จริงแหล่ ! แต่ให้มันทรงตัวตลอด
    ก็ดี แต่มันก็ไม่ทรงตัว มันเคลื่อนไหว มันทรุดตัวลงทุกวัน และในที่สุดมันก็ตาย ถ้าเราต้องการร่างกายประเภทนี้อีกกี่ชาติก็ตาม เราก็มีสภาพแบบนี้เราก็ไม่หมดทุกข์ และไอ้แดนที่หมดทุกข์มันมีอยู่แดนหนึ่งคือ "นิพพาน"

และการจะไปนิพพานไปได้ยังไง ถ้าตัดตัวยอดจริงๆ การจะไปนิพพานคือ ไม่ห่วงร่างกายตัว
    เดียวคือ "ตัดสักกายทิฏฐิ" มันตัดตัวเดียว

ทีนี้ใน "มหาสติปัฏฐานสูตร" ตัดตัวท้ายตัวเดียว คือ ไม่สนใจกับร่างกาย

เห็นว่าร่างกายเราก็ไม่ดี ร่างกายของคนอื่นก็ไม่ดี วัตถุธาตุทั้งหมดในโลกก็ไม่มีอะไรดี แต่ว่าเมื่อมันมีชีวิตอยู่เราต้องอาศัยมัน เราต้องประคับประคอง ถ้าร่างกายนี้พังเมื่อไรเราก็ไม่ห่วงกัน

เท่านี้ง่ายๆ ไม่ยากนะ

(จากธัมมวิโมกข์ ฉบับที่ 210 เดือนกันยายน 2541 หน้า 97-98)