ทำไมคนอกหัก ถึงฆ่าตัวตาย

ในห้อง 'ทุกข์และปัญหาชีวิต' ตั้งกระทู้โดย makigochan, 8 ธันวาคม 2010.

1. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    การแก้ไขย่อมทำได้ด้วยการทำเหตุปัจจัยใหม่เพื่อลดทอนหรือกำจัดความเคยชินเก่าครับ เหตุปัจจัยใหม่ที่สามารถช่วยได้ได้แก่ ..

๑. การได้สดับพระธรรมคำสอนของพระพุทธเจ้า อันเป็นปัจจัยแก่ปัญญา สามารถแยกแยะได้ว่าสิ่งใดเป็นกุศล หรืออกุศล มีสาระประโยชน์หรือมีโทษ ควรถือเอาหรือไม่ถือเอา เสพหรือทำแล้วบัณฑิตสรรเสริญหรือติเตียน..ฯลฯ..ฯลฯ

๒. เพราะได้สดับพระธรรม ย่อมเป็นปัจจัยแก่โยนิโสมนัสสิการ คือฉลาดคิด สามารถพิจารณาสิ่งที่ตนประจวบได้ด้วยความรู้ว่า นี้มาจากเหตุดีหรือเสีย สามารถแก้ไขได้ตรงทาง ไม่ตันหรือสิ้นคิดด้วยการเลือกทำในสิ่งที่เขลา เช่นฆ่าตัวตายหรือมุ่งหน้าทำบาปอื่นๆเพิ่มเติมทบซ้ำ..เรียกว่ารู้จักรักษาตนไม่ให้ตกไปสู่ทางที่ชั่ว ย่อมเข้าถึงความเกษมสวัสดีในทุกเมื่อ เพราะส้องเสพแลสั่งสมอุปนิสัยเพื่อสิ่งที่เป็นบุญกุศล
    ย่อมยังสติปัญญาให้รุ่งเรืองยิ่งๆขึ้นไป แม้ได้ปัจจัยที่จะพาไปสู่ความวิบัติ ย่อมสามารถแก้ไขและหลีกเลี่ยงพ้นไปได้..

๓. เพราะได้ปัญญาจากพระธรรมของพระพุทธเจ้า ย่อมเป็นเหตุใกล้ให้เกิดหิริโอตตัปปะ และ เมตตาตนเป็น เพราะทราบชัดสิ่งใดเป็นบาปอกุศล ย่ิอมเกิดความละอายชั่ว เกรงกลัวผลของบาปนั้นอยู่ ย่ิอมมีเมตตาแก่ตนว่า"นี่ข้าพเจ้าจะกระทำย่ำยีตนให้ฉิบหายไปถึงใหนหนอ..?" ดังนั้นย่อมไม่คิดทำในสิ่งที่ไม่ถูกต้องอันชนทั้งหลายติเตียน และบัณฑิตไม่สรรเสริญ..

จึงนับว่า พระธรรมของพระพุทธเจ้าเป็นของวิเศษอันชนผู้มีบุญพึงได้พบและสดับให้มาก เพราะเป็นคำสอนเดียวในโลกที่นำไปสู่ปัญญา พาพ้นจากความหลงทั้งมวลครับ

ขออนุโมทนาท่านจขกท ครับ กระทู้นี้มีประโยชน์มาก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 สิงหาคม 2011
  2. Jubb

Jubb เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นเหตุให้ผู้อื่นฆ่าตัวตายนี่จะบาปมั๊ยครับ[​IMG]กลัวจัง เยอะซะด้วย

3. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    ยังไม่แน่ว่าบาปหรือไม่ ขอทราบรายละเอียดเพิ่มเติม บางเรื่อง เราคิดว่าเป็นบาป แต่ที่จริงไม่ใช่ื มีหลักการตามคำสอนของพระพุทธเจ้าสำหรับพิจารณา ลองเล่ามานะครับ อย่าเพิ่งปักใจกล่าวหาตนเอง..

4. afseven

afseven เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่รู้สิ ผมอกหักมาแทบทั้งชีวิต ก็ยังไม่เห็นมีความคิดว่าผมจะต้องตายถวายให้ความรักเลย ส่วนเรื่องผิดหวังนี่มีแทบทุกวัน
    ผมมองว่าการแก้ปัญหาด้วยการฆ่าตัวเอง เป็นเรื่องที่ไม่ประเสริฐ หรือน่าสนใจเลย การเอาชนะมันต่างหากที่หน้าสนใจกว่า แต่ว่าทุกวันนี้ ก็ชนะบ้างแพ้บ้างก็คิดว่าธรรมดาครับ เราทำเองเราต้องรับเอง รับเองแล้วก็ต้องแก้เอง อยู่กับความเป็นจริงให้มากที่สุด

5. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ทราบเหมือนกันนะคะ
    คงด้วยที่รักเขามากเกินไป....
    จริงๆ ถ้าเรารักด้วยเหตุผลแม้อกหักก็จะไม่ฆ่าตัวตายแน่นอน
    ...
    เสียดายที่ไม่เคยมีประสบการณ์อกหัก ก็เลยเข้าไม่ถึงอารมณ์นั้นค่ะ

น่าจะต้องลองถามคุณจุ๊บดูแล้วละ....

6. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

คนอกหัก และมีปัญหาชีวิต หากตอนมีปัญหาแล้วเขามองไม่เห็นใครเลยที่จะเป็นที่ปรึกษา
    ได้ล่ะก็ จะทำให้เขาคิดว่า เรานี่อยู่ตัวคนเดียวหนอ สุดท้ายก็เสี่ยงมากที่จะฆ่าตัวตาย
    เคยรู้สึกอย่างนี้มาก่อนค่ะ แต่หลังจากนั้นก็คิดได้ค่ะว่า ใครไม่รักเราเราก็รักตัวเองสิ จะทำร้ายตัวเองทำร้ายจิตใจตัวเองไปทำไม ไหนจะพ่อแม่ล่ะ ยังไม่ได้ทดแทนพระคุณท่านเลย (เขียนเรื่องหนักไปนิดค่ะ) ... ต่อจากน้าน โฮะๆๆ ไม่เคยมานั่งอกหัก น้ำตาเล็ดอะไรอีกเลย แค่รุ้สึกวูบ แล้วก็จะหน้าซีดเหลืองๆแค่นั้นค่ะ วันต่อมาก็ ไม่สนใจแล้ว
    ไม่รักเราก็ไม่เป็นไรนี่เนอะ... book-silly-jokes.jpg

7. ในนภา

ในนภา เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2011
    ถ้าอธิบายเชิงจิตวิทยาพฤติกรรมอาจเรียกว่า
    เป็นการเปลี่ยนแปลงจากขั้น helplessness ---> hopelessness

สิ่งที่ควรทำ คือการพยายามมองเห็นคุณค่าในตัวคุณเอง (self-esteem)
    ในมุมมองพุทธศาสนา อาจคิดได้ในเชิงว่า
    เรายังคงทำสิ่งดีๆให้คนอื่นได้ โดยใช้ชีวิตของเรา จะเป็นมหากุศลอย่างยิ่ง
    ทั้งต่อตัวเรา และบุคคลผู้เกี่ยวพันกับเราทางสายเลือดทั้งหมด
    เลือดเนื้อของเราก็ได้ครับ

<iframe src="http://www.youtube.com/embed/POywmX1FdWs" allowfullscreen="" width="420" frameborder="0" height="315"></iframe>

8. เลขโนนสูง

เลขโนนสูง เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2010
    ตอบยากอะครับ ไม่มีประสบการณ์

แต่ผมเห็น ในคำถาม มันมีคำตอบอยู่นะครับ ในบางข้อความ ตามความเข้าใจ

9. ออน

ออน สมาชิก

14 พฤษภาคม 2010

จริงด้วยค่ะ รู้สึกว่าคนๆ นั้นเขาดีกว่าใครแล้ว จะไปหาคนดีอย่างนั้นที่ไหนได้
    พอเลิกกันทำให้ตัวเรารู้สึกไร้ค่าไปด้วย ไม่อยู่ดีกว่า (มั้ง) ไม่ดีเลยนะคะ เอาคุณค่าของชีวิตเราไปแขวนไว้กับคนอื่นแบบนี้

10. KBLS

KBLS เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2011
    นอนไม่หลับ
    เบื่อชีวิต
    ไม่อยากหายใจต่อไปแล้ว