ทริปปราสาทดินถ้ำวัวแดง ชัยภูมิ 19-22กพ.2553

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย kananun, 26 มกราคม 2010.

1. Jenny_Lee

Jenny_Lee เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ขอบคุณ คุณbluejet มากๆเลยค่ะ
    เอารูปมาลงและเล่ารายละเอียดได้ดีเลยค่ะ
    แต่ยังไม่จบนี่คะ ได้ถ่ายไว้อีกรึปล่าวคะ
    เอามาลงอีกนะคะ.....

ขอขอบคุณอ.เล็กที่ได้สอนการนั่งสมาธิให้พวกเรา
    ขอบคุณน้องอ้อย(เจ๋วะรัฐถะ) และน้องมิก(อารมย์สุนทรีย์)
    สำหรับคำแนะนำที่ดีๆให้พี่เจนนี่ไปปฎิบัติตัวนะคะ.....

2. Troysan

Troysan เป็นที่รู้จักกันดี

กำลังใจของทุกท่านสูงกันจริงๆ ครับ ถึงแม้จะไม่ได้ไปเอง แต่เห็นแล้วปลื้มใจมากๆ ครับ

- คล้ายความสงสัยใน พระรัตนตรัยได้ไปอีกเปราะหนึ่งถึงแม้ตนเองจะยังเข้าไม่ถึง แต่ได้พบได้เห็นความอัศจรรย์กับตาว่า พระรัตนตรัยนั้นมีจริง เป็นจริง ทำได้จริง เข้าถึงได้จริง
    - ยึดมั่นในศีลมากขึ้น เพราะเห็นตัวอย่างจากพระอริยะสงฆ์ทั้งหลายที่ปฏิบัติเข้าถึงธรรมแล้ว นั้นมีศีลครบ มีเมตตาสูง ไม่ถือตัว ถือตน และเราเองก็อยากเห็นธรรมเช่นพระท่านทั้งหลาย เราเองก็ควรต้องมีศีล มีเมตตา มีคุณธรรม เช่นกัน
    - ได้ความไม่ประมาท เพราะ เกรงกลัวอันตรายทั้งหลายที่จะเข้ามาถึงตัวเมื่อไหร่นั้นไม่ทราบได้ ไม่หลงมัวเมาในโลก แต่กลับต้องเร่งปฏิบัติความเพียรให้ถึงความดียิ่งๆขึ้นไป
    - ได้ทราบ ได้ยิน ว่านิพพานนั้นมีจริง ถึงแม้จะเข้าไม่ถึง ไม่ประจักษ์แก่ใจตน แต่ก้อมีเหล่าพระอริยะสงฆ์ทั้งหลาย เป็นพยานยืนยันการมี การเข้าถึงนิพพานได้ ดังนั้น เป้าหมายหลักชัยของเราย่อมมีแน่แท้ และเป็นไปได้ ดังนั้นเราควรจะใคร่ควรนึกถึงเป้าหมายนี้ให้ได้ทุกขณะจิตของเรา

ขอให้เจริญในธรรม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กุมภาพันธ์ 2010
  3. สังสารวัฏ

สังสารวัฏ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    สาธุ สาธุ สาธุ ... อนุโมทนาบุญกับน้องอ้อยทุกประการนะจ๊ะ (^_^)
    ดีใจที่น้องชอบ และประทับใจกับการเดินทางทริปนี้นะ ..
    ส่วนตัวพี่น่ะ อยากให้คณะน้อง(ชุมชนมโนของพี่สาว)และคณะอจ.เล็ก
    ได้รู้จักกันตั้งนานแล้ว..อิ อิ (^_^) ..ทุกคนเขาใจดีมากมายเลยเนอะ
    พอจบทริปต้องแยกย้ายกันกลับบ้าน .. ก็ให้ใจหาย คิดถึงพี่น้องเรามากมาย
    พี่อ่ะไปครั้งแรกตอนหล่อสมเด็จองค์ปฐมที่วัดหนองหญ้าปล้อง กาญจนบุรี
    และอีกครั้งก็กฐินวัดหินหมากเป้ง .. ก็รู้สึกเหมือนกันนี่แหละ เหมือนผูกพันกันมานาน
    หากมีโอกาสวันหน้า เราคงได้ไปทริปธรรมะด้วยกันเนาะน้องอ้อย (^_^)
    ไว้เจอกันนะค่าพี่น้องงงงง....ทุกๆ คนเลยยยยย (^o^)

ต้องขอบคุณน้องอ้อยมากๆๆ เลยค่ะที่กรุณาไปสำรวจเส้นทางไปวัดสันป่าสักก่อน..จุ๊บ จุ๊บ (^_^)
    ถึงวันจริงจะได้ไม่หลงกันเนาะ .. อิ อิ..
    ขออนุญาตประชาสัมพันธ์เชิญชวนพี่น้องเลยละกันนะคะ
    วันอาทิตย์ที่ 4 เมษายน 53 เชิญร่วมเป็นเจ้าภาพหล่อสมเด็จองค์ปฐม หน้าตัก 4 ศอก
    ที่วัดสันป่าสัก อ.แม่แตง จ.เชียงใหม่ ตามศรัทธาเลยค่ะ (^_^)
    ขอขอบพระคุณ และอนุโมทนากับทุกท่านด้วยนะคะ
    http://palungjit.org/threads/4-เมษายน-53-ร่วมเป็นเจ้าภาพหล่อพระองค์ปฐม-วัดสันป่าสัก-ศรีภูมินทร์-อ-แม่แตง-จ-เชียงใหม่.221284/
    เดือนหน้านี้ทางวัดจะลงมือสร้างพระแท่นไว้รอแล้วค่ะ .. ไว้จะ update ภาพให้เรื่อยๆ นะคะ

4. Jenny_Lee

ชอบภาพนี้ที่น้องอ้อยเอามาลงจังเลยค่ะ
    นางแบบสาวทั้งสี่ และภาพที่พวกเราถ่ายหมู่กัน
    ด้านหลังบริเวณสมเด็จองค์ปฐม
    ทำไมเหมือนมีหมอกขาวๆ เหมือนอยู่บนสวรรค์เลยนะคะ...

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      98 KB
      เปิดดู:
      456
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กุมภาพันธ์ 2010
  5. NatAndaman

NatAndaman เป็นที่รู้จักกันดี

ก่อนอื่นก็ขออนุโมทนากับทุกท่านด้วยนะครับ พอดีทริปนี้มีหลายท่านมาจากต่างประเทศและภาษาไทยไม่แข็งแรง และรับปากไว้กับลางท่านว่าจะแปลสิ่งที่ อจ.ท่านสอนเพื่อให้ท่านเหล่านี้ได้ทบทวนอารมณ์นะครับ อาจจะมีผิดฟลาดขอทุกท่าน โดยเฉพาะ อจ.ช่วยตรวจสอบให้หน่อยนะครับ
    With this trip I promised with some one who came from oversea and their Thai langage is weak.

6. สังสารวัฏ

(^_^) ไม่เป็นไรจ้า .. ทางคณะพี่ๆน้องๆ เราไปปฏิบัติธรรมกันก็อยากไปด้วย
    แต่ด้วยภารกิจทางโลกยังมีอยู่ เลยไม่ได้ไป..แต่ก็ส่งใจคิดถึงอยู่ทุกวันเลยนะ
    คิดว่าปานนี้ทางคณะทริปจะถึงไหนกันแล้วน้อ .. เข้าถ้ำกันยังเนี่ยยย ฯลฯ
    พอได้ไปทำบุญ ก็อยากให้ทางคณะได้บุญใหญ่นี้ด้วยกันน่ะจ้ะ (^_^)
    ใครที่ยังไม่ได้อนุโมทนาบุญในวันนั้น ก็อนุโมทนาด้วยกันอีกรอบนะจ๊ะ
    เมื่ออาทิตย์ที่ 21 ก.พ.53 ได้ไปร่วมหล่อพระประธานในโบสถ์หน้าตัก 2.5 ม. เป็นทองเหลือง
    พร้อมด้วยพระอัครสาวกซ้าย-ขวา และร่วมบุญวางศิลาฤกษ์สร้างโบสถ์
    ได้รวบรวมปัจจัยร่วมกับคณะชุมชมมโนมยิทธิได้จำนวนหนึ่ง แล้วนำไปซื้อทองคำร่วมหล่อด้วยค่ะ
    อนุโมทนาบุญด้วยกันทุกประการนะคะ ..สาธุ _/|\_ ขอนำภาพบางส่วนมาให้ชมกันค่ะ (^_^)

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

7. สังสารวัฏ

ขอขอบพระคุณคุณ bluejet ที่นำภาพสวยๆ มาให้ชมกันค่ะ (^_^) ขออนุโมทนาด้วยทุกประการนะคะ
    ชมไปก็ติ๊งต๊างว่าตัวเองได้ไปด้วย..อิ อิ .. ไว้เอามาลงอีกนะคะ
    คุณเจนนี่ชอบภาพนั้นเหมือนกบเลยค่ะ..และภาพนางแบบ 4 สาวก็สวยๆ ทุกคนเลย (^o^)

http://palungjit.org/threads/4-เมษายน-53-ร่วมเป็นเจ้าภาพหล่อพระองค์ปฐม-วัดสันป่าสัก-ศรีภูมินทร์-อ-แม่แตง-จ-เชียงใหม่.221284/page-3
    http://palungjit.org/threads/เป็นเจ้าภาพเททองพระประธาน-8-ศอก-9-นิ้ว-สร้างพระมหาเจดีย์-ซื้อที่ดิน.228719/
    http://palungjit.org/threads/รับแก้ไขชื่อ-ตั้งชื่อเสริมดวง-เพื่อการกุศลสร้างโรงทาน.227010/

8. NatAndaman

NatAndaman เป็นที่รู้จักกันดี

เดี๋ยวค่อยมาต่อ พิมพ์ไว้ ไม่ทันเซฟ มือไปกดปุ่มไรไม่รู้ หายจ้อย หมดอามรมณ์เลย

9. Jenny_Lee

สวัสดีค่ะคุณกบ
    ขออนุโมทนาบุญกับคุณกบด้วยนะคะ
    น้องวัดวา มีเล่าถึงคุณกบให้ฟังบ่อยๆค่ะ
    เลยรู้จักคุณกบทั้งที่ยังไม่เคยเจอตัวจริงเลยค่ะ
    ไว้เราคงมีโอกาศได้ร่วมทริปทำบุญกันนะคะ.....

10. ณ.

ณ. เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นหลายคนออกสตาร์ทเอารูปในทริปมาโพสต์กันแย้ว
    งวดนี้ก็ขอออกตัวบ้างว่า...ถ่ายรูปมาน้อยมากๆ
    ทริปก่อนหน้านี้ได้เก็บภาพของถ้ำวัวแดงและปราสาทดินมากเยอะแล้ว
    เลยขอรอดูชมฝีมือเพื่อนร่วมทริปท่านอื่นๆ บ้าง
    รอดูภาพสวยๆ ในมุมมองที่ต่างออกไป
    แฮ่...ที่สำมะคัญ งานมากองอยู่ตรงหน้า พอโล่งแล้ว จะรีบมาแจมนะจ๊ะ
    เอ้า...บานเข้าไว้ จิตใบเบิกบาน เป็นพื้นฐานของความสุข ;)

11. Jenny_Lee

ประกาศด่วนค่ะ
    ท่านใดที่ลงรถที่ลาดหญ้าแล้วมะขามหายไปมีมั๊ยคะ
    มันอยู่ที่เจนนี่เองค่ะ เพิ่งเห็นเมื่อกี๊นี้เอง
    ใส่ถุงประมาณ 2 กิโล เหมือนกับของเจนนี่ที่ซื้อมาเปี๊ยบเลยค่ะ
    ของตัวเองก็มีอยู่ในถุงที่ใส่รวมใว้กับพวกตุ๊กตาดินอยู่แล้วค่ะ
    แต่ยังดันไปคว้าของชาวบ้านเค้ามาอีกถุง เพราะมันเหมือนกันมากเลยค่ะ
    เดี๋ยวถ้าทราบว่าเป็นของท่านใดเจนนี่จะเอาไปส่งให้นะคะ
    ต้องขอโทษมากๆเลยค่ะ......

12. watwa-aram

watwa-aram เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    พี่สาวเราอยากเจอเพื่อน ๆ ๆ ในทริปใช่ป่าวแอบหยิบผิดเผื่อจะเอาไปส่ง
    จะได้เจออีกรอบนะดิ อิอิ

13. ณ.

ณ. เป็นที่รู้จักกันดี

อ้อ...อีกนิ๊ด...ใครมีออเดอร์หนังสือทำมือ "เพชรประกายพรึก" ไว้
    รอหน่อยนะค่ะ หรือถ้ามีใครต้องการเพิ่ม
    กรุณาส่งชื่อที่อยู่มาทาง PM ด้วยจ้า...
    ขออนุโมทนากับทุกท่านในบุญกุศลทุกประการที่ได้กระทำมา
    ตั้งแต่อดีต ปัจจุบัน และอนาคต สาธุ สาธุ สาธุ โมทนามิ

"เพชรประกายพรึก" ตอนนี้ทำแบบรวมเล่มค่ะ
    ถ้าอยากรู้ว่า เป็นหนังสือประเภทไหน ลองเข้าไปศึกษาตามลิงค์ได้เลยค่ะ

http://palungjit.org/threads/ฟรี-แจกฟรี-เพชรประกายพรึก.137483/page-3

http://palungjit.org/threads/เพชรประกายพรึก-ภาค๘-๙-พิเศษ-up-date.149215/

http://palungjit.org/threads/สำนึกด้วยหัวใจ-เพชรประกายพรึกภาคล่าสุด.192957/

14. อารมณ์สุนทรีย์

อารมณ์สุนทรีย์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2008
    รู้ *ดู รู้ ละ

ตื่น *จากอวิชชาเข้าธรรมสัมมา

เบิกบาน *ดังดอกบัวแก้วบานในจิต จนยิ้มได้ทั้งวัน

15. ชานนคนไทย

ชานนคนไทย เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2007
    ขออนุโมทนา...สาธุ สาธุ สาธุ กับทุกท่านที่ทำสิ่งดีๆให้กับตัวเองและผู้อื่นและร่วมบำรุงพระพุทธศาสนาให้เจริญยิ่งๆขึ้นไป...บุญครั้งนี้ขอให้ท่านหลายเข้าถึงซึ่งพระนิพพานด้วยเถิด...สัวสดีครับ

16. Jenny_Lee

เยี่ยมยอดมากๆค่ะน้องมิก สั้น กระชับ ได้ใจความ
    ธรรมะล้วนๆ จะพยายามปฎิบัติตน ให้เป็น
    ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน ตลอดไปตราบจนถึงซึ่งพระนิพพานค่ะ....

17. bluejet

bluejet เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2008
    ของผมเองครับ ตอนเปลี่ยนรถตู้ช่วงออกจากสระบุรีลืมไว้ใต้เบาะรถ ยกให้เลยนะครับ ไม่ต้องคืนครับ
    ของมันผ่านมาแล้วผ่านไปครับ ตอนนั้นอยากซื้อมาทาน ตอนนี้เฉยๆไปแล้ว

18. bluejet

bluejet เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2008
    รูปยังมีอยู่ครับ เล็งๆไว้แล้ว เมื่อคืนเห็นมีคนตามดูรูป ก็เลยทะยอยย่อขนาดรูปแล้วทะยอยโพสต์ให้ดูจนดึกมาก เช้านี้ก็ต้องตื่นแต่เช้า ก็จำต้องหยุดพักไว้แล้วเข้านอน คาดว่าจะโพสต์รูปต่อคืนนี้นะครับ รูปหลวงปู่ก็ยังไม่ได้โพสต์เลย ขอบคุณทุกท่านที่ให้กำลังใจครับ

19. Jenny_Lee

อ๋อมันอยู่ใต้เบาะนี่เอง ก็เลยลืมหยิบไป
    เจนนี่ก็ลืมไปว่าตัวเองใส่รวมไว้ในถุงเดียวกับตุ๊กตาดินแล้ว..
    คุณbluejet ใช่พี่บี๋รึปล่าวคะ แต่คิดว่าต้องใช่แน่ๆค่ะ
    บ้านพี่บี๋อยู่ใกล้ๆตรงพญาไทแค่นี้เอง
    เจนนี่เอาไปส่งคืนให้ได้นะคะ...

พี่บี๋มีรูปอีกมั๊ยคะเอามาลงอีกนะคะ

20. watwa-aram

watwa-aram เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    ใช่คะพี่เจนนี่ พี่บี๋ยังเปรยๆ ๆ เลยว่า สมัยก่อน(เหมือนนานเลย) ชื่อนี้ดังมากเลยนะคนมักนิยม แถมยังเปรยว่าชอบทริปนี้นอกจากจะอิ่มบุญได้ธรรมะ ยังชอบได้ออกทริปกับน้องๆๆ พลอยนึกว่าเป็น เพื่อนกัน ลดอายุเยอะเลย ฮ่า ๆ ๆ ๆ ใช่ไหมคะพี่บี๋