ถ้าคุณมีโอกาสได้คุยกับพญานาค คุณจะถามอะไร ?

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย ไอ้ใบ้, 23 มิถุนายน 2006.

1. ไอ้ใบ้

ไอ้ใบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกๆๆคน

2. ไอ้ใบ้

ไปเถอะครับ แล้วคุณจะรู้ด้วยตัวเอง

3. eddy1965

eddy1965 เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วยถามท่านพญานาคหน่อยครับ ว่า...
    ตระกูลท่านมีกี่ตระกูล?
    แต่ละตระกูลใครเป็นหัวหน้า?
    และขอให้ท่านช่วยเชื่อมความสัมพันธ์ของพญานาคเหล่านี้ด้วยครับ

อนัตนาคราช = ราชาแห่งนาคทั้งปวง (พระนารายณ์) ที่ประทับแห่งสะดือทะเลขององค์พระนารายณ์
    ท้าววาสุกี = เจ้าแห่งอาณาจักรนาคที่อาศัยอยู่ที่เชิงเขาไกรลาส (พระศิวะ) ทำให้ที่เป็นเชือกนาคกวนเกษียรสมุทร มีน้องสาวเป็นนาคเช่นกัน นามว่า มนสาเทวี ดังภาพบนสุด
    ท้าวทักษะ = เจ้าครองนครนาคแห่งตักกะศิลา
    ท้าวเอราวาท = เจ้าครองนครนาคแห่งแม่น้ำอิรวาที
    มุจลินทร์ = เจ้าแห่งนาคที่แผ่พังพานเพื่อปกปักษ์รักษาพระพุทธเจ้า

ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 เมษายน 2008
  4. เซลล์

เซลล์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ที่บ้านผมมีพลอยนาคราชอยู่ 2 เม็ด สีแดง และ สีเหลือง
    ไม่ทราบว่านำมาใช้อะไรได้หรือไม่ครับ

5. maxangle

maxangle สมาชิกใหม่

อยากทราบว่าอดีตชาติก่อนๆผมเป็นอย่างไร เคยทำกรรมดีที่พิเศษๆใว้บ้างหรือป่าวครับ แอบอ่านในเว็บนี้มานานแล้วครับ แต่พึ่งโพสครั้งแรก

6. Gamonaldo

Gamonaldo Active Member

24 พฤษภาคม 2006
    หากดูเป็นการลบหลู่หรือไร้สาระก็ขออภัยด้วยครับ

1.อยากถามว่าท่านมีรูปกายเป็นงู แล้วท่านต้องลอกคราบหรือไม่
    2.บั้งไฟพญานาคที่แม่น้ำโขงและที่อื่นๆเกิดจากท่านใช่หรือไม่ ถ้าใช่มันสร้างขึ้นจากอะไร
    3.คำว่านาคให้น้ำที่มักได้ยินในวันสงกรานต์ หมายความว่าพญานาคมีส่วนเกี่ยวข้องกับสภาพอากาศหรือไม่ครับ

7. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

ยายผีป่าไม่ใช่พญานาคนะคะ แต่จะขอตอบเท่าที่รู้มา ไม่สามารถนำมาอ้างอิงได้เป็นหลักฐานชี้ชัด

พญานาคที่บำเพ็ญตามวาระ เมื่อออกจากการบำเพ็ญ(ยาวนานมาก) จะถอดเกร็ด คงไม่ต่างจากการลอกคราบค่ะ ส่วนมากจะเข้าไปถอดเกร็ดแก้ว และคายมณีนาคราชออกมาไว้เพื่อแสดงบารมีของตนและอาณาเขตของตน ส่วนมากจะคายไว้และถอดเกร็ดที่ถ้ำใต้บาดาล แต่เมื่อผิวโลกดันตัวขึ้น จะเห็นเป็นผลึกขาวแวววาวเกาะตามผนังถ้ำ เป็นหินสีเช่นนั้น ระยิบระยับตะปุ่มตะป่ำสวยงาม เรียกอีกอย่างว่าเหล็กไหลขาว คนไม่รู้อาจมองว่าเป็นคราบหินชนิดหนึ่ง ก็แล้วแต่ว่าจะอ้างอิงทางไหนค่ะ

บั้งไฟพญานาค เกี่ยวกับเรื่องพญานาคแน่นอนค่ะ ไม่ได้มีริมฝั่งโขงที่เดียวหรอกนะคะ แต่คนเจอมากที่นั่น อันที่จริงตามถ้ำต่างๆ ช่วงเดียวกัน กลางป่าจะมีพลุลอยขึ้น หลวงตาของยายผีป่าบอกว่า ที่นั่นคือปล่องถ้ำพวกแถน(พญานาคเหล่าหนึ่ง) เขามาฉลองกัน ยายผีป่าเคยเห็นมันลอยมาจากฝั่งแม่น้ำชีแถวหมู่บ้านตอนเด็กๆ คิดว่าผีบอป ผีกระสือเลยวิ่งไปมุดใต้กองฟางกลางนากัน

ถ้าตามความเชื่อทางจิตสัมผัส และหากคุณเชื่อเรื่องพญานาค แน่นอนค่ะ พญานาคมีส่วนเกี่ยวข้องเรื่องภูมิอากาศจริงๆ และภัยพิบัติบางอย่างด้วยค่ะ อย่าลืมนะคะว่าพญานาคมีทั้งเป็นฝ่ายธรรมะและฝ่ายอธรรม หากเป็นพวกมีมิจฉาทิฐิก็เล่นเอาตายเหมือนกันค่ะ

ยายเคยจมน้ำบ่อยมากๆ ท่านมาช่วย เพราะบอกว่าเป็นลูกหลานท่าน

8. DevilBitch

9. หล่อโล๊ะสต๊อก

หล่อโล๊ะสต๊อก สมาชิกใหม่

เรื่องลูกไฟลอยไปมาในบริเวณแหล่งน้ำนี่ตอนสมัยผมเด็กๆเคยเห็นประจำเลยครับ ตอนนั้นก็เข้าใจว่าเป็นผีกระสือเสียด้วยซ้ำไป สมัยเด็กๆจะกลัวมาก ลักษณะการลอยบางทีก็เคลื่อนที่ไปเร็วมาก บางทีก็หยุดนิ่งอยู่กับที่ บางทีก็จะค่อยๆจางลงไปเรื่อยๆและดับไป และจะโผล่พรวดขึ้นมาใหม่เป็นลูกไฟสว่างโพลงออกมา เป็นไฟที่ออกในโทนสีเขียวๆ และที่แน่ๆไม่ใช่แสงไฟจากคนหาปลาตอนกลางคืนอย่างแน่นอนครับ

10. yokine

yokine เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2007
    ยังไงไม่ทราบ แต่แฟนผมชอบพญานาค และสนใจเรื่องพญานาค ซะเหลือเกิน แต่ถ้าผมได้เจอก็อยากถามว่า ทำอะไรถึงได้เกิดเป็นพญานาคมั้งครับ^_^

11. DevilBitch

เคยได้ยินเรื่อง ว่านกระสือไหมคะ มันชอบขึ้นในป่าเขา เป็นว่านแบบเพราะพันธุ์ทางหัว มีดอกสวยสีเหลือง ใบเป็นแว่นกลมคล้ายใบบัวบกแต่ขนาดใหญ่กว่า เขาว่ากันมาว่า เวลากลางคืนมันจะมีแสงลอยออกมา ยิ่งแก่ยิ่งเห็นเป็นกระสือเลย ถ้าใครเอามาปลูกที่บ้านนะคะ เจ้าของบ้านจะโดนดูดเอาร่างไปใช้หากินโดยไม่รู้ตัว ว่านที่มีประโยชน์ก็เยอะ ที่ทำโทษก็แยะจ๊ะ บางทีเรามองไปที่ลำห้วยเห็นแสงสีลอยขึ้น ต้องคอยสังเกตค่ะว่ามันสีอะไร ขึ้นวาระไหน อย่างบั้งไฟฟญานาค ส่วนมากจะขึ้นเดือนเพ็ญ หรือวันโกนวันพระ ปีหนึ่งขึ้นสามหนท่าจะได้ โดยเฉพาะวันออกพรรษา

12. DevilBitch

พญานาคชั้นไหนละคะ ก็สัตว์โลกย่อมเกิดตามกรรม

อย่างมีบางท่านนะคะ ชื่นชอบการเป็นนาค เขาคิดว่านาคนี่เจริญสุดๆ แล้ว จิตก็ปราถนาแต่จะเป็นนาค เลยเกิดเป็นแต่นาคแต่งู

คนเหมือนกัน หากจิตไปเกาะแต่อยากเป็นนาค หากบารมีเก่าเป็นนาคชั้นสูง ก็อาจกลับไปที่สูงเช่นเดิม แต่หากจิตเกาะผิดๆ ก็เป็นงูเป็นนาคเลวไป

ไม่ต่างจากการเกิดเป็นคนหรอกนะคะ เกิดมาเป็นคนมีบุญหนักศักดิ์ใหญ่ เกิดาเป็นคนทั่วไป พออยู่พอกิน เกิดมาเป็นคนจนค่นแค้น

มันเป็นตามกรรมส่งค่ะ

13. สิกขิม

สิกขิม เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2005
    เสวยชาติเป็นมนุษย์นี้นับว่าดีที่สุดแล้ว ขอให้บำเพ็ญในทางบุญกุศลไว้ให้มาก

อย่าประมาทในการดำเนินชีวิต

ที่ไปข้างหน้าย่อมดี

14. มุทิตา2525

มุทิตา2525 Active Member

23 ธันวาคม 2007
    อยากถามว่าพญานาคมีจริงหรือเปล่าถ้ามี อยากทราบว่าท่านได้สร้างเหตุปัจจัยอันใดถึงได้เกิดเป็นพญานาคค่ะ

15. april_28

april_28 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2005
    ไม่ได้เข้ามาที่เวปนี้นานมาก.... เข้ามาข้าพเจ้าอดแปลกใจไม่ได้ว่ากระทู้นี้ยังอยู่หน้าแรกๆ.... เพราะนานมากแล้วข้าพเจ้าได้อ่านกระทู้นี้ พญานาคหนีมาเกิดเป็นมนุษย์มากจริงๆ เห็นได้จากหลายท่านที่เข้ามาตอบในกระทู้ อนุโมธนาครับ

16. prirawat

prirawat สมาชิก

26 สิงหาคม 2006
    อยากถามว่า มันมีอยู่จริงๆหรือเปล่า ไม่เคยเห็นสักที ถ้ามีขอเห็นสักครั้ง

17. DevilBitch

พญานาคมีอยู่จริงหากเราเชื่อในเรื่องที่มีในพระไตรปิฎกค่ะ นั่นก็คือการที่มีมานพนาคอยากเป็นภิกษุและแปลงมา สุดท้ายเหล่าสงฆ์จับได้ตอนนอนหลับว่านี่เป็นงูใหญ่(พญานาค) แปลงมาบวช เลยมีบัญญัติไว้ห้ามเดรัจฉานบวชพระไงละคะ พระพุทธเจ้าจึงสัญญากับนาคหนุ่มว่า จะให้เรียกชายที่กำลังจะบวชเป็นพระว่าพ่อนาค

และเหล่าพระอริเจ้าหลายๆ รูป ที่บอกเล่าเกี่ยวกับการพบพญานาคในรูปแบบต่างๆ

พระอริยยะ เกจิอาจารย์ท่านไม่โกหกหรอกนะคะ ท่านเล่าตามสัจจริง ไม่ได้เพ้อเจ้อ หรือหวังสร้างเรื่องเพื่อดึงเรตติ้งเหมือนบางพวกบางกลุ่มที่ยังไม่พ้น ยังไม่ถึงกับเค้าน่ะจ๊ะ

ส่วนตัวยายผีป่านั้น เจอจั๋งหนับ เพื่อนสมาชิกเวบหลายคนก็เคยสัมผัสมาในสถานที่เดียวกันแล้ว

ใครอยากเจอนะคะ ให้ลองเข้าถ้ำกลางป่าดู แล้วอย่าสวดอะไรที่ป้องกันไว้นะคะ ให้เปิดรับเลย

ไปพิสูจน์นะคะ เพราะพระพุทธเจ้าท่านไม่เคยสอนให้เชื่ออะไรโดยไม่ผ่านการพิจารณา การศึกษาด้วยสติปัญญาอย่างถูกต้อง ไม่ให้งมงาย ฯลฯ (กามาลสูตร)

18. Guest

Guest บุคคลทั่วไป

พระอริยเจ้าท่านเป็นผู้ทรงศีลนะครับ เรื่องศีลข้อ 4 นี่ท่านระมัดระวังอยู่แล้วไม่ต้องห่วง

สวัสดีครับคุณยายฯ

19. DevilBitch

แหม...เห็นชื่อกลุ่มหล่อ(สารพัด) ยายผีป่าอยากเปลี่ยนชื่อตัวเองให้บรรเจิดรายวันบ้างค่ะ อาทิ

รวยข้ามภพข้ามชาติ สวยอมตะฟ้าทะลวงโลก สวยปั๊ดติโธ่ติถัง สวยจนลืมตัว อะไรทำนองนี้นะจ๊ะ

แต่ว่าไปแล้ว ขอเป็นนางมารนรกแตก "ยายผีป่า" เช่นนี้ต่อไปดีกว่าค่ะ

เรื่องพญานาคนี่เป็นเรื่องที่ยากจะพิสูจน์ได้ เพราะจิตคนยุคนี้สับสนกัน ไม่ละเอียดเหมือนคนโบราณ คนยุคก่อนทรงธรรมกัน จิตเลยละเอียด เมื่อจิตละเอียด พลังจิต พลังทิพย์ก็ละเอียดยิ่งกว่ายุคนี้ พลังสัมผัสที่คนยุคนี้ทำยาก สมัยนั้นทำกันได้ง่าย เหมือนกับที่ปู่ย่าตาทวดท่านชอบเล่าว่า เดี๋ยวผีแถรจะมาเยือน หาข้าวตอกดอกไม้ไว้รอไหว้ เราก็มองหาว่าไหนผีไหนแถร(เทวดา)

พญานาคที่เป็นเทวดาก็มาอย่างเทวดา ที่เป็นเดรัจฉานก็มาอย่างเดรัจฉาน ผู้มีจิตละเอียดบริสุทธิ์จะแยกแยะออกทันที แต่ไม่กระตู้วู้ คือกำหนดเพียง เออ...นี่เองดอกหรือ เป็นอย่างนี้เองหรือ แล้วก็สนทนาธรรมหรือโปรดกันไปตามสมควร เพราะสัตว์ทั้งหลาย ล้วนเป็นเพื่อนร่วมทุกข์ร่วมสุขกันทั้งหมดทั้งสิ้น

20. ไอ้ใบ้

โมทนาสาธุ ยายผีป่าที่ช่วยตอบคำถามครับ

"อดีต" คือความหลัง ที่ฝังจิต
    อาจถูก-ผิด ดี-เลว หรือเหลวไหล
    เป็นบทเรียน อย่างดี ที่สอนใจ
    เพื่อแก้ไข พฤติกรรม ที่ทำมา

"ปัจจุปัน" คือความจริง สิ่งที่เห็น
    อาจโลดเต้น ยักย้าย พลิกซ้าย-ขวา
    เป็นสิ่งที่ ไม่มีไว้ ในตำรา
    ต้องค้นหา ต้องสู้ อยู่เลยไป

"อนาคต" จักงดงาม สมความหวัง
    หรือพลาดพลั้ง จนรันทด ไม่สดใส
    แต่ก็เป็น ความฝัน อันยองใย
    ที่ทำให้ มุ่งมั่น ฝ่าฟันมา

"อดีตกาล" ที่ผ่านมา อย่าครวญคิด
    เพราะชีวิต ปัจจุปัน สำคัญกว่า
    ทำวันนี้ ให้ดีไว้ ใสโสภา
    เพื่ออนาคต ที่ดี ที่แน่นอน​