ถาม-ตอบ ปัญหาพระเครื่องวัตถุมงคลหลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง จ.อุทัยธานี

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย กระพี้, 8 กันยายน 2007.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ขันติ19

ขันติ19 เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2009
    บ้านเก่าผมอยู่กรมชลประทานครับหลังจากพ่อเเละเเม่ผมปลดเกษียณก็ย้ายออกมาอยู่ข้างนอก ผมคงจะต้องหาโอกาสไปหาลุงข้างบ้านที่ปลดเกษียณเเล้วย้ายออกไปเหมือนกันเพราะเเกเป็นคนชวนพาพ่อกับเเม่ผมไปกราบหลวงพ่อที่วัด เเล้วจะให้เเกเปิดกรุพระหลวงพ่อให้ดูเลยว่าพระคำข้าวที่เเกมีอยู่เหมือนของผมหรือเปล่า เเกนับถือหลวงพ่อมาก ผมจำได้ตอนเเกชวนพ่อกับเเม่ผมไปตอนนั้นมีพิธีเป่ายันต์เกราะเพชรด้วย เเกมีพระหลวงพ่อเยอะมากๆ เดี๋ยวสบโอกาสได้ไปหาเเกจะได้ขอพระเเกกลับมาไว้บูชาด้วย

2. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    <TABLE class=tborder style="BORDER-TOP-WIDTH: 0px" cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead colSpan=2>วันนี้ 11:13 PM</TD></TR><TR title="โพส 2960242" vAlign=top><TD class=alt2 align=middle width=125>ขันติ19</TD><TD class=alt1>บ้านเก่าผมอยู่กรมชลประทานครับหลังจากพ่อเเละเเม่ผมปลดเกษียณก็ย้ายออกมาอยู่ข้างนอก ผมคงจะต้องหาโอกาสไปหาลุงข้างบ้านที่ปลดเกษียณเเล้วย้ายออกไปเหมือนกันเพราะเเกเป็นคนชวนพาพ่อกับเเม่ผมไปกราบหลวงพ่อที่วัด เเล้วจะให้เเกเปิดกรุพระหลวงพ่อให้ดูเลยว่าพระคำข้าวที่เเกมีอยู่เหมือนของผมหรือเปล่า เเกนับถือหลวงพ่อมาก ผมจำได้ตอนเเกชวนพ่อกับเเม่ผมไปตอนนั้นมีพิธีเป่ายันต์เกราะเพชรด้วย เเกมีพระหลวงพ่อเยอะมากๆ เดี๋ยวสบโอกาสได้ไปหาเเกจะได้ขอพระเเกกลับมาไว้บูชาด้วย </TD></TR></TBODY></TABLE>

ไปด้วยคน........... :cool:

3. panchita

panchita เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2009
    555 ใจตรงกันเลยเจ้าค่ะเฮียปอฯ

4. กระพี้

กระพี้ เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2006
    พระหางหมากชลบุรี..พระคำข้าวสุพรรณบุรี...แก้ข่าวเล็กน้อย

5. lektantan

lektantan เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2009

ขอติดไปด้วยอีกคนจ้า....
    catt7

6. กระพี้

mix and match หรือปล่าว..ดูแปลกตาดีนะ น่าจะด้านหน้าขาว ด้านหลังแดง...คงแปลกกว่าเดิม

7. กระพี้

อ้าว...ทั้ง3ท่านใจเย็นๆก่อน รีบร้อนกันแบบนี้ คุณ

ขันติ19 ตกใจหมด(ไก่ตื่น)...เลยอดกันหมด...อย่างไรแล้วให้ผมไปสำรวจ

ช่องทางก่อน คราวหน้าค่อยไปกัน...ยอมเสียสละเสี่ยงตายก่อนนะ..55

8. panchita

5555555555555555 พวกเราทั้งสามคงยอมให้ท่านอาจารย์ไปล่ะเจ้าค่ะ

แต่คราวหน้าก็คงไม่มีแล้ว..หมดกรุแน่นอน 555

9. ลูกคนที่ 62

ลูกคนที่ 62 เป็นที่รู้จักกันดี

อย่างอื่นเอาไว้ก่อนครับ ตอนนี้ขอเกาะก่อนล่ะครับ 5555

10. กระพี้

ปล่าวน้องพัณณ์...พี่ไปสำรวจช่องทาง ให้น้องพัณณ์ไปปีนบ้านเขาได้ถูกหลัง..

ช่วงนี้ก็ฝึกปืนต้นไม้ไปพลางๆก่อน..ให้เกิดความชำนาญ...55

11. panchita

555 เจ้าค่ะพี่ชาย

12. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    เมื่อประมาณสัก 2-3 ปีที่ผ่านมา มีบางคนตามหาพิมพ์นี้อยู่ด้วยครับ
    หรือลองสอบถามจากกลุ่มครูฝึกฯดูบ้างก็ดีนะครับ เผื่อจะได้ทราบอะไรเพิ่มมากขึ้น

13. ณ แปดริ้ว

ณ แปดริ้ว เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤศจิกายน 2009

ขอไปดูด้วยคนได้ป่าวคร้าบ.บ.บ.บ. แฮ่ๆๆๆ เผื่อเจอคุณลุงใจดี.... หุหุ

14. ณ แปดริ้ว

แหะๆๆๆๆๆ อายไหมหล่ะ น๊อตเอ้ย.... จำผิดซะง้าน.....แหะๆๆๆๆ

^-^^-^^-^^-^^-^^-^^-^

15. ณ แปดริ้ว

หมายความว่า รุ่นนี้มีจริงๆ ที่ทำพิเศษสำหรับแจกให้กับครูฝึกหรือครับ ประมาณว่าเป็นพระลองพิมพ์ แล้วนำมาเข้าพิธึพุทธาภิเศก แล้วแจกกันเองในหมู่ลูกศิษย์ที่ใกล้ชิดช่วงแรกๆ หรือเปล่าครับพี่พัฒนา.... หุหุ

16. Yodchy

Yodchy เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2009
    <TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 6 คน ( เป็นสมาชิก 3 คน และ บุคคลทั่วไป 3 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"><CENTER">[ แนะนำเรื่องเด่น ] </TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>Yodchy, KBANANAG, พระวิภังค์ </TD></TR></TBODY></TABLE>
    วันนี้คุณ KBANANAG กรุใหญ่พระหลวงพ่อเข้ามาสืบความเป็นมา
    ยินดีต้อนรับครับ ฮิๆๆๆ

17. พงศ์กฤต

พงศ์กฤต เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ พงศ์กฤต [​IMG]
    [​IMG] [​IMG]

ฟันธงเลยดีป่ะ แบบนี้เค้าเรียกว่า mix งงเลยอ่า
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    เนื้อดูดีนะเสี่ย ยอด แต่เล่นพิมพ์มาตราฐานดีกว่า พิมพ์ที่พิเศษ ๆๆ โคตรกลัวเลยหุหุ ที่หายากๆ คนมะค่อยเจอ เอาที่เคยเห็น ๆดีกว่า นะผมว่า ราคาไม่แรงเก็บง่ายสบายใจ อาราธนาขึ้นคอได้

18. ขันติ19

จากวัดชัวร์

ผม CONFIRM ครับทั้ง 3 องค์เป็นชุดเดียวกันที่ได้มาจากวัดครับ ผมเเปลกใจอย่างถ้าพระคำข้าวที่ไม่เหมือนชาวบ้านเขานะเเต่ทำไมพระหางหมากอีก2องค์ถึงดูดี ทั้งที่ได้มาพร้อมกัน เเล้วที่พี่ๆบางท่านบอกว่าเนื้อพระคำข้าวก็ดูดี พิมพ์ด้านหลังก็โอเค ทำให้ผมยิ่งสงสัยมากเลยครับ พอจะจำได้ว่าเมื่อก่อนประมาณเกือบ20ปีที่เเล้วที่เเกชวนพ่อกับเเม่ผมไปที่วัดเเกบอกให้เก็บพระหางหมากไว้เยอะๆเเต่ตอนนั้นพระคำข้าวเเกไม่ได้พูดถึงเท่าไหร่ เเกเล่าว่าไปวัดมาเที่ยวก่อนมีเด็กวัยรุ่นเเห่ไปเช่าพระหางหมากเยอะเลยเพราะเด็กวัยรุ่นกลุ่มดังกล่าวมี ประสบการณ์มอไซค์ประสานงากับรถใหญ่เเต่ไม่เป็นอะไรเลย ตอนนี้เริ่มสืบเเล้วได้ข่าวว่าลุงย้ายบ้านไปอยู่เเถวๆซอยท่าอิฐ เดี๋ยวรู้บ้านอยู่ตรงไหนบุกเลย จะติดกล้องถ่ายรูปไปด้วย

19. ขันติ19

ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ให้ความรู้เเละพยายามหาคำตอบให้นะครับ ลูกศิษย์ของหลวงพ่อช่วยเหลือกันดีมากๆเลยครับ เดี๋ยวว่างเมื่อไหร่จะเอาเเหนบของหลวงพ่อกับลูกเเก้วที่พ่อกับเเม่ได้มาจากวัดพร้อมพระคำข้าวกับพระหางหมากมาถ่ายรูปให้ดูครับ เสียดายมีอีโต้น้อยด้วยเมื่อก่อนไม่รู้ให้เขาไปเเล้ว(k)

20. กระพี้

เป็นแบบนี้ครับ....พระคำข้าวพิมพ์แปลกๆพิมพ์นี้ ถ้าคนดูเบื้องต้น

จะดูว่าพิมพ์ได้คมชัดดี พิมพ์ด้านหลังเป็นพระหางหมากชัดสวย พี่

บอกตามตรงก็ได้ เป็นพระสนามที่ออกมาระบาดในตลาดอยู่พักหนึ่ง

วงเกลือนเต็มไปหมดตามแผงพระปลอม พี่คลาดการณ์ว่า มีลูกศิษย์

หลวงพ่อเก็บๆไปเยอะนำไปแจกจ่ายกัน จนบ้างครั้งอาจจะคิดว่าแท้ไป

หรือนำไปเข้าพิธีใหม่ของวัด พี่ถึงบอกว่าการเช่าหาบูชาให้เน้น

มาตรฐานวัดไว้ประการแรก ถ้ามาแปลกๆ...ให้ห่างๆไว้ แม้บางรุ่นลูก

ศิษย์สร้างมาถวายยังมีปัญหาภายหลัง จนมีข่าวว่าหลวงพ่อสั่งเก็บเข้า

กรุสมัยนั้น และรุ่นหลังๆอีกที่สร้างถวายไม่มาก ภายหลังหลุดออกมา

เยอะ...ติดตามข่าวและระวังกันไว้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กุมภาพันธ์ 2010
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้